ช่วยภาวนาให้ผมด้วยครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
เด็ก น้อย ผู้ หลง ทาง

อังคาร ม.ค. 13, 2009 11:25 pm

คือ .. เรื่องของเรื่อง อยากจะเข้ามาเป็นคาทอริค แต่แม่ไม่ให้อ่ะครับ
....... คือปกติ ก็ไปแค่นพวารที่โบสถ์มหาไถ่อ่ะครับ ... ไปกันทั้งบ้าน และก็เชื่อกันทั้งบ้านนะครับ โดยเฉพาะแม่ เชื่อแม่พระมากๆเลย
ผมก็เคยถามนะครับว่า .. "แม่ ทำไม ไม่เข้า อ่ะ"  แม่ก็มักจะพูดว่า "พ่อที่โบสถ์บอกว่า ไม่ต้องเข้าก็ได้ มันยุ่งยาก ถ้าศรัทธา ก็แค่มานพวารก็ได้ "
บางครั้ง แม่ก็บอกว่า "แม่เขาตัดใจที่จะไม่ไหว้พระ หรืออะไรทำนองนี้ไม่ได้"  ผมก็เข้าใจ เพราะผมก็ใส่บาตร ไหว้พระ .. อีกอย่างคือ คนจีน ก็ต้องมีไหว้บรรพบุรุษอะไรทำนองนี้อะครับ
ผมพูดได้เต็มปากเลยว่า อยากเข้าคริสต์มานานแล้ว แต่ พูดกะแม่ทีไร ก็ไม่กล้าพูดต่อ เพราะฟังดูแม่ไม่อยากให้เข้า ... ผมก็คิดว่า สัก 20 ผม อาจจะบวชให้แม่ แล้วค่อยขอแม่เข้า
แต่ตอนนี้ ผมรู้สึกว่า ผมโหยหาพระองค์มากๆ ...ไม่รู้ยังไง ไม่รู้ผมรู้สกไปเองรึป่าว ผม รู้สึกเหมือนโดนเรียกจริงๆ และเมื่อครู่ก็ได้เจอ ในบอร์ดนิวมานา กระทู้ของภราดา คาร์เมไลท์ ซึ่งน่าสนใจมาก
(คือมีความคิดว่าอยากบวชอยู่แล้ว แต่อีกใจก็กลัว กลัวเราไม่ดีพอ หรืออะไรหลายอย่าง) แต่ที่แน่ๆคืออยากเข้า เลยตัดสินใจ ลองไปบอกแม่ว่า "แม่ ขอไปเรียนคำสอนนะ" แม่ถาม "เรียนไปทำไม"(คือแม่ก็รู้) ผมก็ไม่กล้าพูดต่อ แม่ก็ถามย้ำอีก แล้วแม่ก้อบอกว่า ไม่ต้องเลย ((คือลืมบอกไปว่า มีครั้งหนึ่งตอนคริสมาส ไม่รู้ เข้าพิธีศีลมหาสนิท ทานแผ่นปังไปด้วย รู้สึกบาปมากๆเพราะเรายังไม่ได้ล้างบาป)) ยอมรับเลยคับ ว่าเครียดมากๆ พี่ช่วยภาวนาให้ผมด้วยนะครับ ผมก็จะภาวนาให้ พระองค์ และแม่พระ ช่วยนำทางให้ผมด้วย  ขอบคุณคับ
Batholomew
~@

พุธ ม.ค. 14, 2009 12:57 am

ผมจะช่วยสวดให้นะครับ ::004::
billa-bong
~@

พุธ ม.ค. 14, 2009 12:34 pm

ขอพระพรของพระเจ้าผู้ทรงสรรพานุภาพ   พระบิดา  และพระบุตรและพระจิต หลั่งลงมายังท่านทั้งหลาย   
ขอพระคริสตเจ้าสถิตกับท่านเพื่อป้องกัน อยู่ในตัวท่านเพื่อคุ้มครอง อยู่ข้างหน้าท่านเพื่อนำทาง อยู่ข้างหลังเพื่อเฝ้าพิทักษ์ อยู่เหนือท่านเพื่อประทานพระพร เดชะพระนามพระบิดา พระบุตร และพระจิต

สู้ๆน่ะครับบบ ยังไงก็อย่าล้มเลิกความตั้งใจซ่ะก่อนน่ะครับบ เป็นกำลังใจให้ครับ มีอารายก็ ปรึกษาได้น่ะครับ

พระเจ้าอวยพรคร้าบบบ ::013::
แก้ไขล่าสุดโดย billa-bong เมื่อ พุธ ม.ค. 14, 2009 11:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พุธ ม.ค. 14, 2009 6:54 pm

ขอบคุนมากๆนะคับ ... แอบท้อนิดๆ แต่พอมาอ่าน ก็มีกำลังจัยขึ้นเยอะเรยคับ  ::003::
* ST. Dominic *

พุธ ม.ค. 14, 2009 7:10 pm

::001::  *** ขอร่วมเป็นกำลังใจให้อีก 1 คน และ ภาวนาให้น้อง *เด็ก น้อย ผู้ หลง ทาง* อีก 1 แรง ***

ขอพระจิตเจ้าทรงนำทางให้กับครอบครัวของน้องนะค่ะ

ขอพระเจ้าอวยพระพรค่ะ
MarioAntonio
~@

พุธ ม.ค. 14, 2009 8:45 pm

อยากแนะนำนะคับว่าให้สวดภาวนาต่อไป (ด้วยความไว้วางใจ : xemo026 :)  พระเป็นเจ้าทรงทำได้ทุกสิ่ง ถ้าคุณมีความเชื่อมั่นในพระองค์ พระองค์จะไม่ทอดทิ้งคุณแน่นอน
ถึงแม้ว่าตอนนี้คุณแม่ คุณยังไม่เห็นด้วยก็ตาม แต่สักวันหนึ่งเขาจะเป็นคนอนุญาติคุณเอง
แต่ดีนะที่ ที่บ้านคุณไปนพวารกันทั้งบ้านเลย แม่พระก็เลย อยากได้คุณมาเป็นลูกของแม่ แล้วคุณก็ค่อยๆแพร่ธรรมให้คนที่บ้านรู้จักกับพระศาสนาของพระเยซูอีกที
ใจเย็นๆ นะคับ ไว้ใจในพระมากๆ เมื่อถึงเวลา พระจะจัดการให้คุณเอง
บางทีพระองค์สอนเราว่า ของทุกอย่างไม่ใช่ว่าจะได้มาอย่างง่ายดาย ก็เพื่อว่าเราจะได้เห็นคุณค่าของๆสิ่งนั้น
Viridian

พุธ ม.ค. 14, 2009 10:06 pm

"พระเจ้าจะนำเราไป...แม้ทางจะยากเพียงใด...
ผ่านเขาเงาอันตราย...เราไม่ต้องกลัวอะไร...
อยู่ในอ้อมแขนพระองค์..."

(เชิญชม MV เพลง "พระเจ้าทรงเลี้ยงดู" ได้ที่นี่ค่ะ ::001::
http://www.catholic.or.th/service/multi ... dkoe6.html)

นี่เป็นบททดสอบบทหนึ่งบนเส้นทางแห่งความเชื่อ...
ฉะนั้น จงอย่าท้อแท้ อย่าหวาดกลัว และอย่าหวั่นไหวต่ออุปสรรคใดๆ เลยนะจ๊ะ...
ใช้ความรักที่เรามีต่อพระองค์ฟันฝ่าไปให้ได้ และขอให้เชื่อมั่นและวางใจในพระเจ้า พระองค์ไม่มีวันทิ้งเรา...

สู้ๆ+พระอวยพรจ๊ะ : emo045 :
Nura

พุธ ม.ค. 14, 2009 10:24 pm

ขอพระเจ้าอวยพระพรค่ะ พี่จะช่วยสวดให้อีกคนนะ

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 9:43 pm

ขอบคุณพี่ๆมากนะคับ  บอร์ดนี้ อบอุ่นจังเลย  ::014::

พฤหัสฯ. ม.ค. 22, 2009 9:28 pm

ขอบคุณ พี่ๆทุกคนนะคับ ที่ช่วยภาวนาให้ผม ...
วันนี้ ผมได้ ไบเบิ้ลมา หน้าปกเป็น แม่พระ อุ้มพระกุมาร และก้อแกะตัวนึง
แม่หยิบมาดู แม่ชอบรูปนี้มาก
แม่บอกว่า แม่พระสวย มีพระกุมารด้วย แล้วก้อมีแกะ แล้วแม่ก้อพูดว่า ไม่รู้ว่า แกะตัวนี้ จะใช่ผม รึป่าว
มันเป็นเหมือน Sign จากแม่ผม ผมเลยถามว่า แม่ ไปเรียนคำสอนที่ไหนดี มหาไถ่ หรือ ปากลัด ... ปากลัดก็ใกล้เนอะแม่  แม่ก็พยักหน้า
แสดงตอนนี้ แม่ผม อนุญาติให้ไปเรียนคำสอนได้แล้วครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนอีกทีค้าบ    ::011::
====================================================
ลูกขอขอบคุณพระองค์ด้วย พระองค์ทรงเปลี่ยนแปลงลูก และคอยนำทางลูกเสมอ
MarioAntonio
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 22, 2009 10:09 pm

ยินดีด้วยนะ เชื่อมั่นในพระ กับแม่พระจะไม่ผิดหวังหรอก
Viridian

พฤหัสฯ. ม.ค. 22, 2009 10:24 pm

ดีใจด้วยค่าาาาาาาาา : emo038 : : xemo026 :
billa-bong
~@

จันทร์ ม.ค. 26, 2009 11:36 am

เด็ก น้อย ผู้ หลง ทาง เขียน: ขอบคุณ พี่ๆทุกคนนะคับ ที่ช่วยภาวนาให้ผม ...
วันนี้ ผมได้ ไบเบิ้ลมา หน้าปกเป็น แม่พระ อุ้มพระกุมาร และก้อแกะตัวนึง
แม่หยิบมาดู แม่ชอบรูปนี้มาก
แม่บอกว่า แม่พระสวย มีพระกุมารด้วย แล้วก้อมีแกะ แล้วแม่ก้อพูดว่า ไม่รู้ว่า แกะตัวนี้ จะใช่ผม รึป่าว
มันเป็นเหมือน Sign จากแม่ผม ผมเลยถามว่า แม่ ไปเรียนคำสอนที่ไหนดี มหาไถ่ หรือ ปากลัด ... ปากลัดก็ใกล้เนอะแม่  แม่ก็พยักหน้า
แสดงตอนนี้ แม่ผม อนุญาติให้ไปเรียนคำสอนได้แล้วครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนอีกทีค้าบ    ::011::
====================================================
ลูกขอขอบคุณพระองค์ด้วย พระองค์ทรงเปลี่ยนแปลงลูก และคอยนำทางลูกเสมอ
ยินดีด้วยน่ะครับ คุณ เด็ก น้อย ผู้ หลง ทาง ตอนนี้ก็ไม่หลงทางแล้วน่ะครับ หุหุ ดีจังเลย ได้มีคนอยู่ในสวรรค์กับเราตลอดไปเพิ่มแล้ว  ::004::

พระเจ้าอวยพรครับบ
myth

อังคาร ม.ค. 27, 2009 12:58 am

เข้าใจค่ะเพราะครอบครัวเราก็ไม่ใช่ว่าเคร่งในศาสนาพุทธนะ แต่ว่าไม่มีใครเห็นด้วยเลยที่จะให้เปลี่ยน เราก็เข้าใจอ่ะนะ เพราะปู่ยาตายายเราไม่ได้มีใครเป็นคริตส์เลยนี่ ก็เลยอาจจะรู้สึกผิดหรืออะไรทำนองนั้นที่เราจะเปลี่ยนศาสนา แต่มันต้องมีซักวันที่เราจะเดินในสังคมอย่างภาคภูมิ และบอกคนอื่นได้อย่างเต็มปาก ว่า หนูเป็นชาวคริตส์ ยังไงก็แล้วแต่สู้ๆต่อไปนะคะ สวดภาวนาให้แล้วด้วยเป็นกไลงใจให้เลย อย่ายอมแพ้ ซักวันพวกท่านจะเข้าใจ
Dis volentibus

อังคาร ม.ค. 27, 2009 1:03 am

ยินดีกับน้อง เด็ก น้อย ผู้ หลง ทาง ด้วยนะคะ ขอให้เข้มเเข็งในความเชื่อต่อไป
วัดปากลัดพี่น้องบอร์ดเราหลายคนก็เป็นสัตบุรุษวัดนั้น

ขอพระอวยพรค่ะ  : emo038 :
Viridian

อังคาร ม.ค. 27, 2009 1:23 am

myth เขียน: เข้าใจค่ะเพราะครอบครัวเราก็ไม่ใช่ว่าเคร่งในศาสนาพุทธนะ แต่ว่าไม่มีใครเห็นด้วยเลยที่จะให้เปลี่ยน เราก็เข้าใจอ่ะนะ เพราะปู่ยาตายายเราไม่ได้มีใครเป็นคริตส์เลยนี่ ก็เลยอาจจะรู้สึกผิดหรืออะไรทำนองนั้นที่เราจะเปลี่ยนศาสนา แต่มันต้องมีซักวันที่เราจะเดินในสังคมอย่างภาคภูมิ และบอกคนอื่นได้อย่างเต็มปาก ว่า หนูเป็นชาวคริตส์ ยังไงก็แล้วแต่สู้ๆต่อไปนะคะ สวดภาวนาให้แล้วด้วยเป็นกไลงใจให้เลย อย่ายอมแพ้ ซักวันพวกท่านจะเข้าใจ
เป็นกำลังใจให้คุณ myth เช่นกันค่ะ ::001:: : xemo026 :

ขอพระอวยพร ::017::
myth

อังคาร ม.ค. 27, 2009 2:55 am

Viridian เขียน:
myth เขียน: เข้าใจค่ะเพราะครอบครัวเราก็ไม่ใช่ว่าเคร่งในศาสนาพุทธนะ แต่ว่าไม่มีใครเห็นด้วยเลยที่จะให้เปลี่ยน เราก็เข้าใจอ่ะนะ เพราะปู่ยาตายายเราไม่ได้มีใครเป็นคริตส์เลยนี่ ก็เลยอาจจะรู้สึกผิดหรืออะไรทำนองนั้นที่เราจะเปลี่ยนศาสนา แต่มันต้องมีซักวันที่เราจะเดินในสังคมอย่างภาคภูมิ และบอกคนอื่นได้อย่างเต็มปาก ว่า หนูเป็นชาวคริตส์ ยังไงก็แล้วแต่สู้ๆต่อไปนะคะ สวดภาวนาให้แล้วด้วยเป็นกไลงใจให้เลย อย่ายอมแพ้ ซักวันพวกท่านจะเข้าใจ
เป็นกำลังใจให้คุณ myth เช่นกันค่ะ ::001:: : xemo026 :

ขอพระอวยพร ::017::
ขอบคุณมากค่ะ
ดานุ้งพุงระเบิด

อังคาร ม.ค. 27, 2009 11:43 am

จะช่วยสวดให้ครับ
ตอบกลับโพส