ภาวนาให้คนที่ผมเคยเหยียบเท้าหายโกรธด้วย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
วอ

เสาร์ ม.ค. 24, 2009 12:19 pm

วันนี้เผลอไปเหยียบเท้า ป้าคนนึงที่ไม่รู้จักแบบไม่ตั้งใจ ป้าเขาหันนห้ามาด้วยสีหน้าโกรธแล้วจากไป ช่วยภาวนาด้วย

ถ้าป้าเขาหายโกรธแล้วเราจะรู้ได้ยังไงล่ะ?  ::002::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kichinto
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 24, 2009 2:30 pm

ที่หลังก็ต้องรีบขอโทษทันทีครับผม
Ministry Of Men

เสาร์ ม.ค. 24, 2009 2:38 pm

วอ/วอล เขียน: วันนี้เผลอไปเหยียบเท้า ป้าคนนึงที่ไม่รู้จักแบบไม่ตั้งใจ ป้าเขาหันนห้ามาด้วยสีหน้าโกรธแล้วจากไป ช่วยภาวนาด้วย

ถ้าป้าเขาหายโกรธแล้วเราจะรู้ได้ยังไงล่ะ?  ::002::
ฝึกขอโทษให้ติดปากสิครับ มันเป็นสมบัติของผู้ดี

ขออนุญาตยกตัวเองเป็นตัวอย่าง..
มีคนขายอาหาร เค้านั่งยองๆริมถนนล้างจาน.. ผมเดินผ่าน ผมยังบอก ขอโทษนะครับ...
คนขายอาหารคนนั้นก็น่ารักมาก..  เชิญคร้าบ.. แล้วผมก็เดินผ่านเค้าไป..

ฝึกไว้ครับ เหตุการณ์กระทันหัน มันมักจะตะลึงหรือตั้งตัวไม่ทัน แต่ปากไว ไว้ครับ คำว่า "ขอโทษ"  มีแต่ส่งผลดีต่อเรา เชื่อผมเถอะ  :angel:
วอ

เสาร์ ม.ค. 24, 2009 7:44 pm

ความจริงผมพูดคำว่าขอโทษแล้วนะครับ แต่เขาก็ยังทำหน้าดกรธใส่อยู่ดี  ::006::
วอ

เสาร์ ม.ค. 24, 2009 7:45 pm

ผมก็ขอโทษไปแล้วแต่เขาก็ยังทำหน้าดกรธอยู่ดี  ::006::
Ministry Of Men

เสาร์ ม.ค. 24, 2009 8:46 pm

วอ/วอล เขียน: ผมก็ขอโทษไปแล้วแต่เขาก็ยังทำหน้าดกรธอยู่ดี  ::006::
งั้นคงต้องปล่อยให้เค้าจมปลักอยู่กับความทุกข์ของความจองเวรของเขาเองแหละครับ  ::011::

ปล่อยเขาเถิดครับ เราไม่ได้ตั้งใจ เราขอโทษ เรามีใจที่ดี
ป่านนี้...เค้าคงลืมแล้วแหละครับ เค้าอาจจะมีปัญหากับเรื่องอื่นอยู่ก็ได้นะ  ::001::
เด็ก น้อย ผู้ หลง ทาง

เสาร์ ม.ค. 24, 2009 9:24 pm

BOYZ ประสงค์เมตตา เขียน:
วอ/วอล เขียน: ผมก็ขอโทษไปแล้วแต่เขาก็ยังทำหน้าดกรธอยู่ดี  ::006::
งั้นคงต้องปล่อยให้เค้าจมปลักอยู่กับความทุกข์ของความจองเวรของเขาเองแหละครับ  ::011::

ปล่อยเขาเถิดครับ เราไม่ได้ตั้งใจ เราขอโทษ เรามีใจที่ดี
ป่านนี้...เค้าคงลืมแล้วแหละครับ เค้าอาจจะมีปัญหากับเรื่องอื่นอยู่ก็ได้นะ  ::001::

............... เจง ด้วย คับ ^ ^
Viridian

เสาร์ ม.ค. 24, 2009 9:36 pm

เมื่อเราหยิบยื่นสิ่งดีๆ (เช่น คำขอโทษ) แต่เมื่อเขาเลือกที่จะไม่รับ เลือกที่จะทำหน้าหงิกหน้างอใส่ เราก็ไม่สามารถบังคับอะไรเขาได้...
แต่สิ่งที่สำคัญกว่าคือ...เราให้อภัยตัวเองได้แล้วหรือยัง?

แต่ในอีกด้านหนึ่ง อารมณ์โกรธนั้นเป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์ผู้อ่อนแอ จงอย่ามาเก็บมาคิดมากจนเกินไปนัก...
โดยเฉพาะเรื่องที่เราไม่สามารถควบคุมได้ (หรือเหนือการควบคุมของเรา)

สวดภาวนาให้เขานั่นเป็นสิ่งที่ดี แต่เมื่อสวดให้เขาแล้ว ก็อย่าลืมสวดภาวนาให้ตัวเองด้วยนะจ๊ะ ::001::
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 12:36 am

คือ เราภาวนาให้เขาแล้ว ก็ปล่อยไปเถอะค่ะ
อย่ากังวลมากว่าป้าแกจะหายโกรธมั๊ย

ก็คนมันไม่ตั้งใจ จะโกรธอะไรนักหนา...
คุณเหยียบแล้วยี้ ๆ ๆ ๆ เท้าด้วยรึก็เปล่า

ถ้าแกยังโกรธนัก โกรธหนา
ก็เป็นบาปของป้าแกแล้วล่ะค่ะ

อย่าไปคิดมาก กังวลมากเลย   

และเราไม่มีทางรู้ว่าป้าแกหายโกรธรึยัง?
เว้นแต่ได้เจอกันอีกจัง ๆ แล้วถามแก

สรุป... อย่าคิดมาก 
แค่น้องรู้สึกผิด และ อยากภาวนาให้
พระเจ้าก็ยกโทษให้น้องแล้ว 

ส่วนป้าแกจะรู้สึกอย่างไรต่อจากนี้  ก็เป็นเรื่องของป้าแกที่จะต้องเคลียร์กับพระเจ้าค่ะ
Dis volentibus

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 3:36 pm

ขอเล่าประสบการณ์เล็กน้อยนะคะ

ก็คือ ในวัดก่อนมิสซา (เน้นว่าก่อนมิสซา) เราก็นั่งอยู่ข้างๆกับคุณป้าท่านหนึ่ง (รู้สึกจะเป็นชาวต่างชาติที่พูดภาษาไทยได้พอประมาณ)
เเละวันนั้น ก็มีเพื่อนเราไปด้วยอีกคนหนึ่ง เขาก็ไปครั้งเเรก ก็เลยถามอะไรนิดๆหน่อยๆ
ปรากฎว่าคุณป้าท่านนั่นหันมาบอกว่า "มาคุย หรือมาวัดคะ"
ช็อคกันถ้วนหน้า เเต่เราก็คิดว่า อืมส์ พวกเราสองคนคุยมากไปเเล้วเเหล่ะ
เเต่สีหน้าคุณป้าก็เเลดูน่ากลัวใช่ย่อย เเม้กระทั่งเราขอโทษไปเเล้ว

ผ่านมาหลายเดือน จนเราเริ่มจะลืมไปเเล้วว่าเคยเกิดเหตุนี้ขึ้น
ก็ไปเจอคุณป้าท่านเดิมอีกทีที่ห้องคำสอน เเล้วก็เลยขอโทษอีกครั้งบอกว่า เมื่อประมาณหลายอาทิตย์เเล้วที่เคยพูดรบกวนป้า
คุณป้าตอบว่า "หรอ....เค้าลืมไปเเล้วเเหล่ะ จำไม่ได้เลย" เเล้วก็ยิ้ม

ถือว่า เเฮปปี้เอนดิ้ง  ::001::

สรุป น้องซีเรียสมากเกินไปเเหล่ะม๊าง บางทีคนที่เราคิดว่าโกรธเรา เขาอาจจะไม่ได้คิดอย่างนั้นก็ได้
โดยเฉพาะเมื่อเราไม่ได้ตั้งใจทำร้ายเขา พระเจ้าทรงเข้าใจเจตนา  :wink:
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 3:40 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

จันทร์ ม.ค. 26, 2009 9:47 am

ขอโทษแล้วก็คือจบครับ อย่าคิดมากนะครับ ::004::
ตอบกลับโพส