++You are Mine++

เพลง และ ดนตรีในคริสตศาสนา แจกเพลง แบ่งปันเพลง ขอเพลง ขอเนื้อเพลง โน๊ตเพลง MV วิทยุ หรือสื่อที่เน้นการฟัง
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 24, 2011 11:34 am

___
เนื้อเพลง
:+: seraphim :+: เขียน:You Are Mine

1.I will come to you in the silence,

I will lift you from all your fear,

You will hear my voice, I claim you as my choice,

be still and know I am here.

Chorus Do not be afraid, I am with you.

I have called you each by name.

Come and follow me, I will bring you home:

I love you and you are mine.

2.I am hope for all who are hopeless,

I am eyes for all who long to see.

in the shadows of the night,

I will be your light, come and rest in me. (Chorus)

3.I am strength for all the despairing,

Healing for the ones who dwell in shame

All the blind will see,

The lame will all run free,

And all will know my name. (Chorus)

4.I am the Word that leads all to freedom,

I am the peace the world cannot give.

I will call your name, embracing all your pain,

stand up, now walk, and live. (Chorus)

รูปภาพ

คำแปล
Zion เขียน:เจ้าเป็นของเรา

1.เราจะมาหา ยามเงียบงัน
เราจะยกเจ้าขึ้น ให้พ้นจากความกลัว
เจ้าจะได้ยินเสียง ยืนยันว่าเจ้าสำคัญ
จงนิ่ง และรู้ว่าเป็นเรา

2.เราจะเป็นความหวังแก่บรรดาผู้สิ้นหวัง
เราจะเป็นดวงตาแก่ผู้ที่อยากมอง
ท่ามกลางความมืดมน เราจะเป็นแสงสว่าง
เชิญเข้ามาพักพิงในเรา (สร้อย)

สร้อย
อย่าได้กลัวไปเลย เราอยู่กับเจ้า
เราจะเรียกชื่อเจ้า แต่ละคน
ฟังและตามเราเถิด มายังแดนวิมาน
เรารักเจ้า ผู้เป็นของเรา

3.เราจะเป็นกำลังให้ ผู้หมดแรง
จะเป็นยาใจให้ ผู้ี่อับอาย
ตาบอดจะได้มองเห็น ขาง่อยจะได้ออกเต้นรำ
แล้วทุกคนจะได้รู้จักเรา (สร้อย)

4.เราคือวาจาที่ปล่อยเจ้าให้เป็นไท
เราคือสันติสุขที่โลกไม่อาจให้
เราจะโอบกอดเจ้า แบกรับความทุกข์สิ้นไป
จงลุกขึ้นและมีชีวิต (สร้อย)

"เราจะไม่ลืมเจ้าเลย
ดูเถิด เราได้สลักชื่อเจ้าไว้บนฝ่ามือของเรา" (อสย 49:14-16)

"เราเป็นผู้เลี้ยงแกะที่ดี เรารู้จักแกะของเรา และแกะของเราก็รู้จักเรา" (ยน 10:14)
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 25, 2011 9:33 am

น้องยศได้สมัครเรียนแปลเพลงวัด กับคณะกรรมการดนตรีศักดิ์สิทธิ์หรือเปล่าครับ น้องแปลได้ดี แต่น่าจะแปลให้ตรงกับพยางต์ของโน้ตเพลงด้วย จะได้นำมาร้องเป็นเพลงภาษาไทยได้
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 25, 2011 9:54 am

Andreas เขียน:น้องยศได้สมัครเรียนแปลเพลงวัด กับคณะกรรมการดนตรีศักดิ์สิทธิ์หรือเปล่าครับ น้องแปลได้ดี แต่น่าจะแปลให้ตรงกับพยางต์ของโน้ตเพลงด้วย จะได้นำมาร้องเป็นเพลงภาษาไทยได้

ยังครับ แต่ฟังดูน่าสนใจนะครับ

ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ไหนเหรอครับ?
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 25, 2011 12:08 pm

Zion เขียน:
Andreas เขียน:น้องยศได้สมัครเรียนแปลเพลงวัด กับคณะกรรมการดนตรีศักดิ์สิทธิ์หรือเปล่าครับ น้องแปลได้ดี แต่น่าจะแปลให้ตรงกับพยางต์ของโน้ตเพลงด้วย จะได้นำมาร้องเป็นเพลงภาษาไทยได้

ยังครับ แต่ฟังดูน่าสนใจนะครับ

ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ไหนเหรอครับ?
ช้าไปเสียแล้ว สงสัยต้องรอรอบใหม่

แผนกดนตรีศักดิ์สิทธิ์เพื่อพิธีกรรมในสภาพระสังฆราช
เปิดหลักสูตรอบรมการเขียนเพลงวัด

หัวข้อ
* เทคนิคการประพันธ์เพลง
* ประวัติศาสตร์และประเภทของบทเพลงศาสนา
* ทฤษฎีดนตรีในการแต่งเพลง
* เทววิทยาและเนื้อหาในการแต่งเพลง
* ศิลปะการใช้ภาษาไทยในการแต่งและแปลบทเพลง
* แบ่งปันประสบการณ์การแต่งเพลงจากผู้รู้จริง
* การแสดงผลงานประพันธ์เพลงของผู้เข้าอบรม

โดยมีวิทยากร อ.อภิสิทธิ์ วงศ์โชติ, คุณนรินทร์ ประสพภักดี, คุณพ่อเสนอ ดำเนินสดวก, คุณพ่ออนุสรณ์ แก้วขจร, คุณพ่อทัศนุ หัตถการกุล และคุณพ่อประชาชาติ ปรีชาวุฒิ

จัดขึ้นในวันศุกร์ที่ 25 – อาทิตย์ที่ 27 มีนาคม 2554
สถานที่ ณ บ้านผู้หว่าน

ค่าลงทะเบียนรวมอาหารและของว่างตลอดการอบรม
ผู้ประสงค์เข้าพัก 3 วัน 2 คืน พักคู่ท่านละ 3,200 บาท พักเดี่ยวท่านละ 3,600 บาท
ผู้ไม่ประสงค์เข้าพักท่านละ1,800 บาท

ขอรับใบสมัครได้ที่ โทร.02–681–3900 ต่อ 1407 หรือที่ 084-141-5844

หมดเขตรับสมัคร 10 มีนาคม 2554
josep_maria

อาทิตย์ มี.ค. 27, 2011 7:21 pm

เพลงนี้เป็นเพลงโปรดของผมเลยนะัครับ ที่วัดชอบร้องช่วงหลังจากรับศิลแล้ว ผมรู้สึกว่าเพลงนี้คนแต่งชื่อ david haas เคยเห็นในหนังสือเพลง(และน่าจะเป็นลิขสิทธิ์)ของ GIA publication ไม่ืทราบว่าถ้าแปลนี่จะติดเรื่องลิขสิทธิ์หรือไม่ เพราะมีเ้พลงเพราะๆหลายเพลงที่ผมยังไม่เคยได้ยินเ้ป็นภาษาไทยเลย อันนี้ขอท่านผู้รู้ช่วยตอบด้่วยนะครับ :s015:
josep_maria

อาทิตย์ มี.ค. 27, 2011 7:25 pm

สำหรับผม ผมชอบ gloria เวอร์ชั่้นของ david haas นักแต่งเพลงคนเดียวกันนี้ที่สุด เพราะทำนองมันทำให้รู้สึกถึงความมีชีวิตชีวา และร้องง่ายสำหรับทุกคน
ตอบกลับโพส