...VCDชีวประวัตินักบุญคราลาผู้ก่อตั้งชีลับกาปูชิน...

คลิปวิดิโอต่างๆ ของคริสตศาสนา สนทนาเกี่ยวกับหนัง สื่อภาพยนตร์
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ธ.ค. 29, 2005 9:33 pm

อันนี้เป็นวีซีดีที่จัดทำโดยคณะซิสเตอร์ชีลับกาปูชินครับ เป็นประวัตินักบุญคลาลาผู้ก่อตั้งคณะ ท่านเป็นนักบุญในสมัยเดียวกับนักบุญฟรังซิส และมีชื่อเสียงมากด้านอัศจรรย์และความศักดิ์สิทธิ์ ท่านเป็นนักบุญอีกท่านหนึ่งที่ศพไม่เน่าเปื่อย

รูปภาพ

หนังเปิดตัวด้วยฉากการสอบสวนเพื่อนตั้งท่านเป็นนักบุญ

รูปภาพ รูปภาพ

ท่านเป็นสุภาพสตรีสาวสวยและอยู่ในตระกูลร่ำรวย แต่พระเยซูเจ้าเรียกท่านจากสียงภายในเสมอให้ทิ้งทุกอย่างและติดตามพระองค์ ท่านตัดสินใจหนีออกจากบ้านเข้าบวช ในบทสนทนาตอนนี้กินใจมากทีเดียว เมื่อท่านพูดถึงสันติสุขที่พระเยซุเจ้าประทานให้ และความรักที่ท่านอยากติดตามพระเยซูคริสต์

รูปภาพ

เมื่อท่านบวชลุงของท่านได้พาทหารมาจับท่านกลับไป

แต่ท่านได้ตัดผมและถวายตัวแล้ว ลุงโกรธมาก ทั้งด่าทั้งขู่ แต่ท่านยึดผ้าที่พระแท่นไว้แน่น แสดงความแน่วแน่ จนลุงต้องยอมแพ้แลกลับไป

ท่านเป็นแม่อธิการของคณะที่ถือความยากจน ท่านอ่อนโยนและเอาใจใส่ผู้ร่วมคณะทุกคน

รูปภาพ

ท่านสุภาพถ่อมตนมากและเลียนแบบอย่างพระเยซูเจ้า ท่านล้างเท้า และจูบเท้าซิสเตอร์ลูกคณะของท่าน เมื่อเขากลับมาจากรับบริจาคข้างนอก

อัศจรรย์

นักบุญคราลาเป็นนักบุญที่มีอัศจรรย์มากตั้งแต่ยังมีชีวิตอยู่เช่นการทวีขนมปัง

รูปภาพ

และการขับผี

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ

ฉากที่ท่านไล่จีตชั่วที่รังควาญบาร์เดอร์คนหนึ่งเป็นอีกฉากที่ผมชอบมาก ท่านทำกางเขนที่หน้าผากและพูดอย่างอ่อนโยนว่า "ไม่ต้องกลัว เธอเป็นบุตรของพระบิดาเจ้านะ" และลูบศรีษะเขาดังมารดา และจิตชั่วก็ออกไป

มีประชาชนมากมายที่ได้ยินเรื่องอัศจรรย์ต่างๆของเท่านได้แห่กันมาที่อาราม

แต่ท่านพูดอย่างถ่อมตนว่าท่านเป็นแค่ซิสเตอร์ธรรมดาเท่านั้น และแม้อารามจะยากจนมาก แต่ท่านก็เลี้ยงอาหารคนเหล่านั้นเท่าที่จะมี

ภาวนา

มีฉากน่าสนใจ คือท่านนอนแบบ ศิโรราบแด่พระเจ้าเวลาภาวนา

รูปภาพ

ความยากจนสุดๆ

คณะของท่านถือหลักที่จะไม่สะสมทรัพย์สมบัติใดๆทั้งสิ้นโดยขอมีแค่อาหารประจำวันเท่านั้น พระสันตะปาปารู้สึกว่าพระวินัยข้อนี้เคร่งเกินไป

ท่านคุกเข่าลงร้องไห้ขออภัยโทษพระสันตะปาปาที่ไม่อาจจะนบนอบพระองค์ได้ และขอร้องให้ทรงอณุญาติให้ถือพระวินัยที่เหมือนดังพระเยซูคริสต์สุดที่รักของท่าน มีคนไม่เข้าใจด่าว่าท่านประมาณว่า กระแดะเว่อร์ แต่ท่านต้องการทำตามที่พระเยซูสอนอย่างครบครันจริงๆ

สุดท้ายพระสันตะปาปาก็ยอมอนุมัติพระวินัยอันถือความยากจนสุดๆของคณะท่านนี้ แต่ท่านเอกก็ป่วยมากแล้ว
รูปภาพ

และท่านได้จากโลกนี้ไปสู่สวรรค์นิรันดร์ ก่อนตายท่านได้สั่งเสียและอวยพรนวกะใหม่ที่เพิ่งเข้ามาบวช

เป็นหนังเสริมศรัทธาที่ดีมากเรื่องนึงครับ

รูปภาพ

ผู้สนใจเชิญติดต่อโดยตรงได้ที่ อาราม การิส กาปูชิน จ.ประจวบคีรีขันธ์ (032)-574-270
Divine Mercy

พฤหัสฯ. ธ.ค. 29, 2005 9:42 pm

อัลเลลูยา อัลเลลูยา อัลเลลูยา
Champkun
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 29, 2005 10:28 pm

เป็นนักบุญที่น่ายกย่องในความศรัทธา และความนบนอบครับ

ว่าแต่พี่ปอจะไปที่อารามเหรอครับ หรือว่าเพิ่งกลับมา
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 29, 2005 10:28 pm

หาซื้อได้ที่ไหนครับ
Holy

ศุกร์ ธ.ค. 30, 2005 12:39 am

Champkun เขียน: เป็นนักบุญที่น่ายกย่องในความศรัทธา และความนบนอบครับ

ว่าแต่พี่ปอจะไปที่อารามเหรอครับ หรือว่าเพิ่งกลับมา
กลับมาแล้ว
Holy

ศุกร์ ธ.ค. 30, 2005 12:40 am

princess of wands เขียน: หาซื้อได้ที่ไหนครับ
โทรถามซิสเตอร์ได้เลย ตามเบอร์โทรที่ให้ไว้ ยังมีฉากดีๆอีกเยอะแต่ให้ดูเองจะซึ้งกว่า
Holy

ศุกร์ ธ.ค. 30, 2005 12:41 am

อ้อ ลืมบอก

เรามักเรียกท่านว่านักบุญคราลา แต่ว่าถ้าออกเสียงภาษาอิตาลีจะออกเสียงว่า เกียร่า ครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 30, 2005 10:49 am

ที่วัดมารีสวรรค์ คุณพ่อวิจิตรนำวีซีดีเรื่องนี้มาแจก โดยมีคนใจบุญให้การสนับสนุนครับ ก็ได้รับไปครอบครัวละที่ชุดครับ
แต่น่าจะสนับสนุนจากอารามโดยตรงดีกว่าครับ จะได้ทำบุญให้อารามด้วย
Batholomew
~@

ศุกร์ ธ.ค. 30, 2005 4:54 pm

*thx ครับ
Buddy

เสาร์ ธ.ค. 31, 2005 12:07 am

อยากได้มั่งจัง

คนแสดงเป็นนักบุญเคียร่านี่สวยเนอะ ตัวจริงท่านคงจะสวยมากเช่นกัน :)
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 31, 2005 11:17 am

น่าสนใจมากๆเลยครับ เคยดูเรื่องนี้ในช่องEWTNเคยนำมาฉาย รู้สึกต้นฉบับจะเป็นภาษาสเปนนิซ เลยฟังไม่ออก(แต่มีซับไตเติ้ลเป็นภาษาอังกฤษ) ซาบซึ้งมากๆเลยครับ แต่เสียดายผมดูไม่เต็มเรื่อง เพราะตอนที่ออกอากาศผมติดธุระ อยากดูเต็มเรื่อง สงสัยต้องกลับไปดูที่บ้านเณรเมืองไทยแล้วมั้ง

ขอบคุณพระเจ้า ลูกมีแบบอย่างจากนักบุญท่านต่างๆ ที่เจอการผจญ เป็นแบบอย่างที่ทำให้ลูกเข้าใจว่า คนที่ต้องทนทุกข์ในเรื่องความเชื่อและการเป็นตัวของตัวเอง(คือการเดินตามพระ) มิได้มีลูกคนเดียว ขอบคุณพระเจ้า

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ปล.สวดเพื่อกระแสเรียกผมด้วยนะครับ กราบขอบคุณครับผม

รูปภาพ
Jeab Agape
~@

เสาร์ ธ.ค. 31, 2005 12:55 pm

Andreas of the Cross เขียน: ที่วัดมารีสวรรค์ คุณพ่อวิจิตรนำวีซีดีเรื่องนี้มาแจก โดยมีคนใจบุญให้การสนับสนุนครับ ก็ได้รับไปครอบครัวละที่ชุดครับ
แต่น่าจะสนับสนุนจากอารามโดยตรงดีกว่าครับ จะได้ทำบุญให้อารามด้วย
พี่เพชรฮะ น่าจะแจกไปถึงบ้านหนูมั้งนะ (แต่ลา ไม่เอานะ ) 8)
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 31, 2005 2:55 pm

ในปีหน้าจะมีภาพยนตร์อีกเรื่องหนึ่งที่น่าสนใจติดตามชม คือเรื่อง นักบุญเทเรซาแห่งกระกุมารเยซู ซึ่งจะออกเป็นดีวีดีในเดือนกุมภาพันธ์ 2006 ไม่รู้ว่าจะมีจำหน่ายในประเทศไทยหรือเปล่านะครับ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 31, 2005 2:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Junior Boy

เสาร์ ธ.ค. 31, 2005 5:31 pm

น่าสนใจจังครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 31, 2005 11:44 pm

Andreas of the Cross เขียน: ในปีหน้าจะมีภาพยนตร์อีกเรื่องหนึ่งที่น่าสนใจติดตามชม คือเรื่อง นักบุญเทเรซาแห่งกระกุมารเยซู ซึ่งจะออกเป็นดีวีดีในเดือนกุมภาพันธ์ 2006 ไม่รู้ว่าจะมีจำหน่ายในประเทศไทยหรือเปล่านะครับ
รูปภาพ

กรี๊ด....อยากจะดูใจจะขาด
MarioAntonio
~@

อาทิตย์ ม.ค. 01, 2006 8:36 am

ตอบกลับโพส