โสเภณ๊(ชาย)กับงานแพร่ธรรม(หัดโพสครับไงก็คอมเมนท์ด้วย)

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
jacob_tao
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 5:55 pm

...........
แก้ไขล่าสุดโดย jacob_tao เมื่อ อังคาร ธ.ค. 13, 2011 2:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 6:18 pm

สิ่งแรกเลย คือ ไม่ต้องเล่าให้ใครฟัง (อยากจะบอกว่า รวมทั้งบาทหลวงด้วย)
สิ่งที่สองคือ อยู่กับปัจจุบัน
ใครถามอดีต ก็อาจจะตอบตรงๆ แต่ไม่ใช่ความจริงทั้งหมดที่เปิดเผย

ไม่ได้สอนให้โกหกนะ แต่สอนให้ฉลาดพูด เพราะจากประสบการณ์ตรงและของเพื่อน ของแฟน นั้น ตรงคอนเสปจีนที่ว่า "ไม่มีมิตรแท้ และศัตรูถาวร"
ต้องเข้าใจว่า CNN BBC ในสังคมมีมาก รวมทั้งในคริสตชน

อันที่จริง ทำงานด้านมืดใดๆมา แล้วมาทำงานด้านสว่างนั้น สามารถทำได้ 100%  ไม่ต้องกังวล

ที่น่าระวังคือ เรื่องราวด้านมืด ในอดีต ที่ไม่ควรให้ใครรู้ นอกจากพระเจ้า เพราะจะส่งผลถึงอนาคต

ปล.อาจกลับมาแก้คำพูดใหม่

ความจริงแห่งพระเจ้า

จงพิจารณาภาพต่อไปนี้

รูปภาพ
พระเจ้าเหยียดพระหัตถ์มาช่วยคนบาปให้ขึ้นมาสู่แสงสว่างและสภาพดี

รูปภาพ
(ภาพนี้...เอ่อมลืม... ) : emo102 : ไม่เป็นไร.. เข้าเรื่อง.. อิอิ  : emo056 :
ในสายตาผู้คนท่านอาจสกปรก น่ารังเกลียด
แต่ในพระเจ้า พระองค์ทรงกอดท่านไว้แน่นโดยไม่รังเกลียด
ซ้ำยังให้อภัยในสิ่งที่ท่านเคยทำในอดีต
พระเจ้าประสงค์ให้ท่านให้อภัยตัวเองและลืมโทษบาปที่เคยทำ
เพราะพระองค์ได้ทรงให้อภัยโทษบาปของท่านทั้งสิ้นแล้ว
พระองค์ยังประสงค์ให้ท่านดำเนินในความสว่างต่อไป
จนกว่าวันแห่งพระคริสต์จะมาถึง...

รูปภาพ
พระเยซูได้ให้อภัยบาปและรักษาบาดแผลทั้งจิตใจและร่างกายให้กับหญิงโสเภณีผู้ที่สังคมรังเกลียดเช่นนี้
ท่านเองก็เช่นกัน เมื่อท่านรู้เช่นนี้แล้ว จงรับการอภัยจากพระเจ้าแห่งความรักผู้เมตตาองค์นี้เถิด

นี่คือความจริงของพระเจ้า  : xemo026 : (นี่คือพระวาจาที่พระเจ้าได้สัญญาไว้ เป็นจริงกับท่านแล้ว)

ปล. อาจกลับมาปรับปรุงอีก  : xemo016 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 6:50 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 6:27 pm

ถ้าเรื่องเล่า ผมเห็นด้วยกะบพี่บอยนิดๆอ่ะ

ว่าไม่ต้องเล่าให้ใครฟังดีกว่า

แล้วก็เรื่องทั้งฟหมดมันก็คืออดีตไม่ใช่หรอคับ

ชีวิตเราต้องอยู่กับปัจจุบันสิ อดีตมีไว้เพื่อเรียนรู้ข้อผิดพลาดนะคับ ไม่ใช่เอามานั่งกลุ้มนะคับV^_^สู้ๆ
Te Deum

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 6:32 pm

พี่บอยพูดถูกเหมือนกันค่ะ
ไม่เป็นไรค่ะ คนเรามีอดีตที่ผิดพลาดกันได้

เราแก้ไขอะไรไม่ได้ แต่เราก็ไม่จำเป็นต้องไปผูกติดกับอดีตซะมากมาย
ไม่ต้องกลัวคนจะถาม ไม่ต้องระแวงขนาดนั้นค่ะ
เอาไว้ให้เค้าถามก่อนดีกว่า เพราะยิ่งถ้าเราทำตัวลับลมคมในตลอดเวลา ไม่มีใครหรอกไม่สงสัย
เอาเป็นว่า~
ใช้ชีวิตตามปกติ เป็นคนธรรมดาที่มีแค่จิตใจที่ศรัทธาแล้วก็ตั้งใจแพร่ธรรมในปัจจุบันก็ดีที่สุดแล้ว

เป็นกำลังใจให้นะคะ
: xemo026 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 7:02 pm

น่ายินดีมากกว่านะคะ ถ้าคุณกลับมา(ละทิ้งสิ่งพวกนั้นไป) จริงๆ
มีพี่น้องหลายคน เล่าประสบการณ์ในทำนองเดียวกันนี้ต่อหน้าผู้อื่น เพื่อยืนยันว่าพระได้ทำอะไรกับเขาบ้าง (ประจักษ์พยาน)
บรรดาคุณพ่อได้ให้การสนับสนุนการเเบ่งปันเเบบนี้ เเละโดยเฉพาะกับพี่น้องที่ทำงานเเพร่ธรรม พวกท่านเปิดกว้างเเละยอมรับได้อยู่เเล้วค่ะ
(เท่าที่ข้าพเจ้าเคยสัมผัสมา)

ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องอาย คุณเคยเป็นอย่างไรไม่ใช่ประเด็น ตอนนี้พระเจ้าเรียกคุณกลับมาเเล้ว ตอนนี้คุณเป็นของพระเจ้า (รีบแก้บาปรับศีลเสีย)

เเถม 2 โครินธ์ 12:9-10

"...พระองค์ตรัสกับข้าพเจ้าว่า "พระหรรษทานของเราเพียงพอสำหรับท่าน เพราะพระอานุภาพเเสดงออกเต็มที่เมื่อมนุษย์มีความอ่อนเเอ"
ดังนั้นข้าพเจ้าจึงเต็มใจที่จะโอ้อวดเรื่องความอ่อนเเอ เพื่อให้พระอานุภาพของพระคริสตเจ้าพำนักอยู่ในข้าพเจ้า
ฉะนั้นเพราะความรักต่อพระคริสตเจ้า ข้าพเจ้าจึงพอใจในความอ่อนเเอต่างๆเมื่อถูกสบประมาท เมื่อมีความคับเเค้น เมื่อถูกข่มเหงเเละอับจน
เพราะข้าพเจ้าอ่อนเเอเมื่อใด ข้าพเจ้าก็ย่อมเข้มเเข็งขึ้นเมื่อนั้น"

เปลี่ยนคำที่เป็นสี่เเดง ให้เป็นชื่อคุณ!
เปลี่ยนคำทีเป็นสีเขียว = ลูก

http://www.thaicatholicmission.com/ เวบนี้มีประสบการณ์ การกลับใจมากมาย ลองอ่านดูนะคะ

ปล. ไม่มีใครพร้อมไปทุกอย่างหรอกค่ะ เเม้เเต่พระสังฆราช พระสงฆ์นักบวช ครูคำสอน ผู้เเพร่ธรรมต่างๆ ขอเเค่ใจให้พระเจ้าเต็มร้อยก็พอเเล้ว

ขอพระเจ้าเสริมกำลังค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Ecclēsia เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 7:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 7:24 pm

Ecclesia เขียน: น่ายินดีมากกว่านะคะ ถ้าคุณกลับมา(ละทิ้งสิ่งพวกนั้นไป) จริงๆ
มีพี่น้องหลายคน เล่าประสบการณ์ในทำนองเดียวกันนี้ต่อหน้าผู้อื่น เพื่อยืนยันว่าพระได้ทำอะไรกับเขาบ้าง (ประจักษ์พยาน)
บรรดาคุณพ่อได้ให้การสนับสนุนการเเบ่งปันเเบบนี้ เเละโดยเฉพาะกับพี่น้องที่ทำงานเเพร่ธรรม พวกท่านเปิดกว้างเเละยอมรับได้อยู่เเล้วค่ะ
(เท่าที่ข้าพเจ้าเคยสัมผัสมา)

ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องอาย คุณเคยเป็นอย่างไรไม่ใช่ประเด็น ตอนนี้พระเจ้าเรียกคุณกลับมาเเล้ว ตอนนี้คุณเป็นของพระเจ้า (รีบแก้บาปรับศีลเสีย)

เเถม 2 โครินธ์ 12:9-10

"...พระองค์ตรัสกับข้าพเจ้าว่า "พระหรรษทานของเราเพียงพอสำหรับท่าน เพราะพระอานุภาพเเสดงออกเต็มที่เมื่อมนุษย์มีความอ่อนเเอ"
ดังนั้นข้าพเจ้าจึงเต็มใจที่จะโอ้อวดเรื่องความอ่อนเเอ เพื่อให้พระอานุภาพของพระคริสตเจ้าพำนักอยู่ในข้าพเจ้า
ฉะนั้นเพราะความรักต่อพระคริสตเจ้า ข้าพเจ้าจึงพอใจในความอ่อนเเอต่างๆเมื่อถูกสบประมาท เมื่อมีความคับเเค้น เมื่อถูกข่มเหงเเละอับจน
เพราะข้าพเจ้าอ่อนเเอเมื่อใด ข้าพเจ้าก็ย่อมเข้มเเข็งขึ้นเมื่อนั้น"

เปลี่ยนคำที่เป็นสี่เเดง ให้เป็นชื่อคุณ!
เปลี่ยนคำทีเป็นสีเขียว = ลูก

http://www.thaicatholicmission.com/ เวบนี้มีประสบการณ์ การกลับใจมากมาย ลองอ่านดูนะคะ

ปล. ไม่มีใครพร้อมไปทุกอย่างหรอกค่ะ เเม้เเต่พระสังฆราช พระสงฆ์นักบวช ครูคำสอน ผู้เเพร่ธรรมต่างๆ ขอเเค่ใจให้พระเจ้าเต็มร้อยก็พอเเล้ว

ขอพระเจ้าเสริมกำลังค่ะ
จริงๆ ก็เห็นด้วยกับน้องเจน และก็เห็นด้วยกับตัวเอง อิอิ

อื่ม บทสรุป น่าจะเป็น

- ถ้าเราพร้อมที่จะเป็นพยานถึงเรื่องนี้ ก็เปิดเผยให้โลกได้รู้ ว่าพระเจ้าทำอะไรกับคุณบ้าง
- แต่ถ้าต้องการลาจากเรื่องราวในอดีต ลืมมันไปเลย ไม่อยากให้ใครรู้ ก็ให้รู้เฉพาะพระเจ้าแล้วกันครับ

เป็นพยานเมื่อพระเจ้าทรงใช้แล้วกัน

แบบที่น้องเจนบอกคือๆกันคือ ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ

มองที่พระเจ้านะ
sinner

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 7:29 pm

แก้บาปรึยังคะ...สงสัย ::029::

ถ้าแก้บาปแล้ว  ขอให้รักษาแผลในใจก่อน

ขอพระเจ้ารักษา เยียวยา ขอพระเจ้าทรงล้างสิ่งต่างๆ ที่ผิดพลาดไปแล้ว

เริ่มต้นใหม่ได้ค่ะ ไม่มีอะไรสายเกินไปหรอกค่ะ

เลือดของพระเยซูคริสต์เจ้าที่หลั่งไหลบนกางเขน ได้ชำระความผิดบาปของคุณไปหมดแล้วค่ะ

ตั้งแต่คุณสำนึกตัวได้ และกลับใจ บาปของคุณถูกล้างไปหมดแล้ว

ให้เชื่อมั่นในการเสียสละของพระเยซูบนไม้กางเขนนะคะ มองพระองค์บนไม้กางเขนค่ะ

หากมนุษย์คนใดดูถูกเรา เท่ากับว่าเค้าไม่เชื่อในองค์พระเยซูคริสต์ค่ะ

คุณมีศักดิ์ศรีของการเป็นลูกคนนึงของพระเจ้า ไม่มีใครสามารถดูถูกคุณได้ค่ะ

ขอพระเสริมกำลังคุณนะคะ อย่าลืมรับพระพรในศีลมหาสนิทบ่อยๆ

สวดสายประคำ อ่านพระคัมภีร์ คุยกับพระองค์บ่อยๆ นะคะ

พระองค์จะรักษาคุณค่ะ  ประสบการณ์ของคุณจะช่วยคนอื่นได้อีกต่อไปค่ะ  : emo045 :: xemo026 :

"พระเจ้าทรงบันดาลให้ทุกสิ่งกลับเป็นประโยชน์ แก่ผู้ที่รักพระองค์"  โรม 8:28
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 7:37 pm

ตามนั้น (ทั้งพี่บอย เเละพี่หน่อย sinner งับ)
jacob_tao
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 8:43 pm

ต้องขอบคุณทุกคนนะครับที่เข้ามาคอมเมนท์
ผมยังมีเรื่องราวที่เกี่ยวกับผมและเสียงเรียก
ที่ผมเชื่อและมั่นใจว่าเป็นเสียงของพระองค์
อยากจะเล่าอยากจะบอกให้หลายคนได้รับรู้
ว่าก่อนที่ผมจะกลับมาถึงตรงนี้ได้รับรู้และ
ได้ยินเสียงมากมายและตลอดมา
เพราะอย่างที่ผมบอกว่ามากมายจริงๆ
11เดือนที่ผ่านมาจะทำอะไรผมสวดตลอด
แล้วได้ยินเสียงตลอดว่าต้องทำอะไร
ขอบคุณครับขอบคุณจริงๆ
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 8:57 pm

จะรอฟัง เมื่อคุณพร้อมค่ะ  : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Ecclēsia เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 8:58 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
antoinetty*

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 9:07 pm

เข้ามาเป็นกำลังใจครับ

อะไรผ่านไปแล้วก็ปล่อยให้มันผ่านไปครับ

=))

มีอะไรให้ช่วยเหลือบอกได้นะครับ
sinner

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 9:32 pm

แบ่งปันนะคะ สิ่งนึงที่ได้ยินจากพ่อหลายๆ ท่าน คือ

พระจะไม่เรียกคนดีเลิศมาใช้งานค่ะ แต่จะเรียกคนบาปให้กลับใจ

และมาทำงานให้พระองค์ค่ะ เพราะฉะนั้นรักและรับใช้เถอะค่ะ : xemo026 : : xemo026 :
Buondi

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 1:41 pm

ขอบคุณนะคะที่เปิดใจเล่าเรื่องชีวิตที่ผ่านมา ตอนนี้ได้มีโอกาสกลับมาหาพระเจ้าอีกครั้ง อย่าปล่อยให้โอกาสหลุดลอยไปอีกนะคะ ไม่มีใครที่ไม่เคยทำบาป ขอให้เริ่มต้นใหม่โดยมีพระองค์อยู่เคียงข้างอย่างมั่นคงค่ะ
Slave of God

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 3:17 pm

ขอเป็นอีกหนึ่งคนที่ให้กำลังใจครับ

ลืมอดีต อยู่กับปัจจุบัน อย่ากังวลถึงอนาคต

เอเมน
godlike

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 4:57 pm

จะช่วยภาวนาให้อีกแรงนะครับ แต่ก็ยินดีด้วยที่ได้หันกลับมาสู่ความสว่างนะครับ  หลายคนที่ไม่ได้โชคดีเท่าคุณนะครับ หลายคนที่ยังคงจมอยู่ในความมืด จงชื่นชมยินดีและก็ขอบคุณพระนะครับ  เพราะพระยื่นโอกาสให้คุณได้แก้ตัวแล้วครับ
เจนจิรา

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 5:30 pm

น่า ภูิมิใจแทน นะค่ะ ที่ได้ช่วยงาน พระ ถือว่า เป็นสิ่ง ที่ดี ที่สุด เราเป็น ลูก พระเจ้า ยังไงพระองค์ ก็ต้อง เรียก เรา ให้กลับมาเดินในทาง สว่าง แน่นอน ค่ะ  เจนสิค่ะ ยังไม่เคยได้ทำอะไร เพื่อพระ เลย  : xemo023 :
Cho

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 9:43 pm

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพร

พระองค์ทรงรักและเข้าใจเราดีที่สุดครับ ...  : xemo026 :
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 9:57 pm

กระทู้นี้คุณ valkyrie ควรอ่านอย่างมาก  ใครก็ได้ไปตามแกมาอ่านที

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 10:07 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: กระทู้นี้คุณ valkyrie ควรอ่านอย่างมาก  ใครก็ได้ไปตามแกมาอ่านที
อ่านไปก็เท่านั้น....

ฮา เผ่นดีกว่า  : emo102 : เดี๋ยวโดนดาบนางฟ้า  : xemo029 :
†PricELiFE†

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 11:16 pm

มันผ่านไปแล้ว ลองสวดมาก ๆ กับ ลองอธิฐาน แล้วเปิดพระคัมภีร์ดู ซักรอบสองรอบ

ผมว่าพระองค์ทำให้เราสบายใจขึ้นได้นะครับ

ลองเลือกที่จะพูดกับพระองค์ตรง ๆ ขอโทษในสิ่งที่ทำ

พระองค์ต้องเลือกทางที่ดีที่สุดให้พี่ได้แน่นอนครับ

อาจจะให้กำลังใจได้ไม่ดีเท่าที่ควรนะครับ

แต่เป็นกำลังใจให้

(ผมเพิ่งนึกขึ้นได้ว่า  - -" พูดไม่เหมือนคนอื่นเท่าไรเลยอ่ะ ทำไมล่ะเนี่ย ??)
Trinity

พุธ ธ.ค. 16, 2009 12:28 am

พระเจ้า ไม่สนใจอดีต ถ้าเรากลับใจและเสียใจต่อบากและปรารถนา ที่จะกลับตัวจริงๆ ถ้าพระองค์ถือเอาความผิดพลาดในอดีต ไม่มีสักคนเดียวเลยที่รอดพ้นพระอาชญาของพระองค์ไปได้ ไม่มีเลย
synner

พุธ ธ.ค. 16, 2009 1:52 am

พระเจ้ารักคนบาป มากกว่าคนที่ไม่บาป แต่ไม่เคยทำดีอย่างที่พระองค์สอน อดีตให้มันผ่าน พระเจ้ารักคุณอย่างที่คุณเป็น เป็นอะไรไม่สำคัญ ขอให้เป็นลูกแกะที่ดีของพระเจ้าเท่านั้นพอ
ขอพระเจ้าอวยพร
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 22, 2009 8:11 pm

"กระเทย?ตุ๊ด?////มีความศรัทธา////ไม่เคยทิ้งวัดเลย////ทำงานแพร่ธรรม"

"บาปของเจ้ามากแค่ไหน เราให้อภัยหมดเท่านั้น"(ลก 7:36-50)

ขออวยพรและภาวนาเป็นพิเศษ
จริงๆผมสนใจเรื่อง"เรื่องของโสเภณี หรืออะไรทำนองนี้ในประเทศไทยมาก"
สัญญาว่าจากนี้ทุกครั้งที่หยิบสายประคำ จะไม่ลืมอุทิศให้คุณ

ผมชื่นชมมากๆและเชื่ออย่างยิ่งว่าในระหว่างที่คุณถูกประจญด้วยมรสุมชีวิตแบบนั้น
คงทำให้คุณเห็นความอ่อนหวานของพระเยซูคริสตเจ้า และแม่พระชัดขึ้น
แล้วทำให้ ทุกคำภาวนาและการดำเนินชีวิตตามพระวาจามีความหมาย

เดือดเนื้อร้อนใจอะไร ไม่สบายใจอะไร PM มาได้เสมอนะครับ
จะภาวนาให้

ขอพระกุมารเยซูคริสตเจ้าพระมหาไถ่ผู้ทรงเสด็จมาเพื่อทุกคน ทรงอวยพระพร
และนำทางคุณตามพระทัยปรารถนาของพระองค์.
sinner

อังคาร ธ.ค. 22, 2009 8:25 pm

ขอเพิ่มค่ะ  พ่อคนนึงที่คุณจะคุยเรื่องนี้ได้อย่างสบายใจ คือ

คุณพ่ออาเดรียอาโน เปโลซินค่ะ  พ่ออยู่วัดพระแม่มหาการุณย์ นนทบุรีค่ะ

คุณพ่อท่านนี้ นั่งยัน ยืนยัน นอนยัน 1,000,000%เลยค่ะ จะช่วยคุณได้อย่างมากมายทีเดียว : xemo026 :

http://www.gloryclub.org/mercy/mercy_history.htm
Deo Gratias

อังคาร ธ.ค. 22, 2009 8:48 pm

ทุกคนเคยทำบาปทั้งนั้น บาปเล็กบาปน้อยก็คือบาป

แต่เมื่อพระเจ้าเตือนแล้วกลับใจ ไม่ทำบาปอีก พระองค์ก็ทรงอภัยให้เสมอ

จำไว้ว่าพระเจ้าทรงประกาศว่าคุณชอบธรรม คุณบริสุทธิ์แล้วด้วยพระโลหิตของพระองค์

อย่าให้มารเจ้าแห่งการมุสากระซิบฟ้องผิดข้างๆ หูคุณได้อีก

ไม่ว่าโดยความรู้สึกผิด หรือผ่านทางปฏิกิริยาของคนรอบข้างก็ตาม

ถ้าใครถามคุณ ก็ให้ใช้โอกาสนั้นเป็นพยานว่าพระเจ้าเปลี่ยนแปลงชีวิตของคุณอย่างไร

พระเยซูตรัสว่า "เราก็ไม่เอาโทษเจ้าเหมือนกัน จงไปเถิดและอย่าทำผิดอีก" (ยน.8:11)

ในพระนามของพระเยซูคริสต์คุณมีชัยชนะแล้ว อาเมน!!!!
พระเจ้าอวยพรค่ะ  : emo045 :
My Hope
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 30, 2009 6:49 pm

พระเจ้าอวยพนะครับ ผมก็จะสวดให้อีกแรงนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ : xemo026 :
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 11:32 am

สิ่งที่ควรทำคือละทิ้งสิ่งต่าง ๆ ที่เคยทำแล้วไปแก้บาปกับพระสงฆ์ในห้องแก้บาป
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร พ.ค. 04, 2010 3:02 pm

พระเจ้าทรงยิ่งใหญ่ และได้ชำระเราให้สะอาดแล้ว
ชิปโป

อังคาร พ.ค. 04, 2010 3:07 pm

ซึ้ง ::008::
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 25, 2010 9:46 pm

ขอพระเจ้าทรงอวยพรครับ
ตอบกลับโพส