ทำดีแก่ผู้เกลียดชังท่าน -- คุณพ่อ ชัชวาลย์ แสงแก้ว

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ ก.ค. 02, 2005 12:24 am

ทำดีแก่ผู้เกลียดชังท่าน
คุณพ่อ ชัชวาลย์ แสงแก้ว

(บทเทศน์ในอดีต หนังสือที่ระลึกโอกาสฉลอง 50 ปีแห่งการบวชเป็นพระสงฆ์)

ที่จังหวัดราชบุรี คริสตังในคลองบางนกแขวกพายเรือไปร่วมมิสซาทุกวันอาทิตย์ พวกเขาต้องผ่านโรงสีข้าว เจ้าของโรงสีเกลียดศาสนาคริสตัง จึงยุให้คนงานขว้างปาเรือของพวกคริสตังที่พายผ่านหน้าโรงสี

หนุ่ม ๆ คริสตังจะยกพวกไปตีกับคนเหล่านั้น แต่หัวหน้าหมู่บ้านคริสตังได้ห้ามปรามไว้

ต่อมาโรงสีนั้นถูกไฟไหม้ หัวหน้าหมู่บ้านให้คริสตังช่วยเรี่ยไรเงินไปช่วยเจ้าของโรงสีที่ถูกไฟไหม้

เจ้าของโรงสีประหลาดใจมาก และเมื่อเขาทราบว่าพวกคริสตังปฏิบัติตามคำสอนของพระเยซูเจ้า ผู้ทรงสอนให้รักศัตรูและทำดีแก่ผู้เกลียดชังตน เขาพาครอบครัวไปขอเรียนคำสอนและรับศีลล้างบาป และมีลูกหลานมากมายซึ่งมีนามสกุล ระงับพิษ บางคนได้บวชเป็นพระสงฆ์ คือ คุณพ่อบุญชู ระงับพิษ หลานของเขาคือ ภราดาเทโอฟาน ผู้ซึ่งได้บุกเบิกที่ดินที่ศรีราชาทำไร่ปลูกสับปะรดของโรงเรียนอัสสัมชัญศรีราชามีชื่อเสียงมากสมัยนั้น และยังมีภคินีอีกหลายรูปจากตระกูลนี้

หัวหน้าหมู่บ้านผู้นั้นคงไม่ทราบเลยว่า การที่เขายึดมั่นในคำสอนของพระเยซูเจ้าผู้ทรงสอนให้เราให้อภัยและทำดีแก่ศัตรูนั้น ได้ช่วยเพิ่มพระสงฆ์ ภราดาและภคินีให้แก่พระศาสนจักร

http://www.issara.com/article/nonret.html
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ เสาร์ ก.ค. 02, 2005 12:26 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
New lamb
~@

เสาร์ ก.ค. 02, 2005 12:35 am

ขอบคุณค่ะ คุณHoly พี่ชอบจังเลยเรื่องเสริมศรัทธา *no1
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 02, 2005 10:18 pm

สุดยอดค่ะ ขอบคุณมากๆ ^^
Divine Mercy

เสาร์ ก.ค. 02, 2005 10:24 pm

ดีมากครับ ขอพระอวยพรนะครับ
ตอบกลับโพส