รอดตายจากสึนามิเพราะตั้งใจมาเรียนคำสอน

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 4:44 am

มารีย์ อิกญาซีโอ วชิรวไล นาควิโรจน์

รอดตายจากสึนา มิเพราะตั้งใจมาเรียนคำสอน

เหตุการณ์ ใหญ่ๆ ที่สำคัญที่ทำให้ข้าพเจ้ามารู้จักและรักพระองค์

1. อ่านบท กาลาเทีย 6:14 “ส่วนข้าพเจ้าไม่โอ้อวดสิ่งใด นอกจากเรื่องไม้กางเขนของพระเยซูคริสต์องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา อาศัยไม้กางเขนนี้ โลกก็ถูกตรึงตายไปจากข้าพเจ้า และข้าพเจ้าก็ถูกตรึงตายไปจากโลกแล้ว...” อ่านในช่วงที่หมดกำลังใจ...เหนื่อยกับการทำงาน ทำธุระกิจและโดนเพื่อนโกง อ่านแล้ว เกิดกำลังใจ สงบ ขณะเดียวกันก็สงสัยว่านักบุญเปาโล ทำไมถึงพูดอย่างนี้? และนึกอยากศึกษาให้มากกว่านี้ ต่อมาทราบว่ามีการเรียนคำสอนและเรียนพระคัมภีร์ที่วัดอัสสัมชัญ กับคุณพ่อ(พระสังฆราช)วีระ อาภรณ์รัตน์

2. เหตุการณ์ สึนามิ : ข้าพเจ้าเชื่อว่า เมื่อข้าพเจ้ามีความตั้งใจอยากเรียนกับคุณพ่อวีระ ทั้งๆ ที่ยังไม่ได้เริ่มเรียน ความตั้งใจจะเรียนนี้เป็นส่วนสำคัญทำให้ข้าพเจ้าไม่อยู่ในคลื่นสึนามิที่เขา หลัก ในเช้าวันนั้น แม้ว่าข้าพเจ้าจะตัดสินใจรับงานนั้นแล้วก็ตาม

3. บท “เชิญเสด็จมาพระจิตเจ้าข้า” ที่ท่องทุกวันเมื่อตื่นขึ้นมา นำข้าพเจ้ากลับมาทำงานวาดรูปที่ข้าพเจ้ารักอีกครั้งหนึ่ง หลังจากที่ทิ้งมานานเกิน 5 ปี ปัจจุบันข้าพเจ้ายังคงวาดรูปงานด้านศาสนาของข้าพเจ้าต่อๆ ไป จัดนิทรรศการเพื่อเป็นพยานในความรักของพระองค์ที่มีต่อเรามนุษย์ทุกคน

มารีย์ อิกญาซีโอ วชิรวไล นาควิโรจน์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Veritas

อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 2:51 pm

เป็นเหตุการณ์ที่น่าประทับใจ และเป้นความจริงที่มากกว่าความบังเอิญจริงๆ ครับ
Holy Bible

อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 6:45 pm

มหัศจรรย์มากๆ
ตอบกลับโพส