เรื่องเล่าจากคนข้างบ้านค่ะ ตอน1 (ยังเป็นพุทธ)

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
holybeads

พุธ ก.ค. 21, 2010 4:58 pm

ขอแนะนำตัวก่อนนะค่ะ ดิฉันเป็นคาทอลิก ค่ะ อยู่วัดราชินีสายประคำศักดิ์สิทธิ์ บ้านสร้าง จ.ปราจีนบุรี ตัวดิฉันเองเป็นคริสต์มาตั้งแต่รุ่นตา-ยายค่ะ คริสตชนที่นี่ยังมีไม่มากค่ะ แต่อยู่กันอย่างเหนียวแน่น เรื่องมันก็มีอยู่ว่า คนข้างๆบ้านของดิฉันซึ่งนับถือศาสนาพุทธนะคะ แต่เค้าก็ไม่ค่อยได้ทำบุญตักบาตรสักเท่าไหร่หรอกค่ะ ติดจะเป็นคนปากจัดด้วยนะคะ (ลืมบอกไป เค้าเป็นผู้หญิงค่ะ) ช่วงนั้นแถวบ้านของดิฉัน ฮิตเล่นลูกปัดโบราณสมัยทวาราวดีค่ะ แล้วแม่ของดิฉันก็จะสรรหามาใส่อยู่เป็นประจำ จนวันหนึ่งคุณน้าข้างบ้านเค้าอยากได้บ้าง แม่ของดิฉันก็เลยขายไปให้ชุดนึงค่ะ (สร้อยคอ + ข้อมือ) พอน้าข้างบ้านได้ไปเค้าก็ใส่ค่ะ พอตกตอนกลางคืน เค้าก็จะฝันค่ะ ครั้งแรกเค้าก็ฝันว่าได้ไปที่แห่งนึงมีแต่หลุมศพที่มีกางเขนไม้ผุๆ ปักอยู่เต็มไปหมด แล้วก็มีผู้หญิงแต่งตัวรุ่มร่ามมาบอกให้เค้าช่วยค่ะ เค้าบอกว่าเค้าลำบากมากเลยค่ะ
พอตอนเช้าเค้าก็มาเล่าให้แม่ของดิฉันฟัง แม่ก็เลยบอกว่าต้องไปขอมิสซาให้กับวิญญาณในไฟชำระ เพราะไม่รู้ว่าเค้าชื่ออะไร น้าเค้าก็ให้เงินแม่ไปขอมิสซาให้ค่ะ พอตกกลางคืนน้าเค้าก็ฝันอีก ผู้หญิงคนเดิมก็มาขอบคุณเค้าค่ะ ที่ขอคำภาวนาให้ .....เด๋ววันหลังจะมาเล่าให้ฟังอีกค่ะ มีอีกเยอะ มากๆ เพราะน้าเค้าฝันประจำ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

จันทร์ มิ.ย. 20, 2011 4:47 pm

ทำถูกแล้วที่ขอมิสซาให้เขา :s015:
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ มิ.ย. 20, 2011 7:13 pm

:s004: มารออ่านต่อค่ะ
ตอบกลับโพส