ทำไมพระเจ้าถึงให้ยังรักมนุษย์ที่ทำผิดทำบาปอยู่ได้

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 23, 2010 4:04 pm

ว่าจะเขียนเล่าตั้งแต่แล้ว วันนี้ได้ฤกษ์เสียที

ส่วนใหญ่ เรามักมีคำถามนี้ในใจ ว่า "ทำไมพระเจ้าถึงให้ยังรักมนุษย์ที่ทำผิดทำบาปอยู่ได้"
หรือ "เราทำผิดกับพระเจ้าเหลือเกิน พระเจ้าจะอภัยให้เราจริง ๆ เหรอ"

วันนี้เลยขอเล่าประสบการณ์ตรงให้ฟัง เพราะเหมือน LL เข้าใจความรู้สึกของพระเจ้า(นิดหน่อย)

เรื่องมีอยู่ว่า LL เลี้ยงหมาอยู่ 4 ตัว 1ในนั้นชื่อ อัสลาน
เป็นเด็กชายตัวใหญ่ ใคร ๆ ก็กลัว แต่จริงๆ เป็นเด็กน้อยใจดี ร่าเริง

รูปภาพ

อยู่มาวันหนึ่ง อัสลานแย่งขนมกับตัวอื่น ๆ แล้วกระโดดอีท่าไหนก็ไม่รู้
สะโพกหลุด ลุกไม่ได้เลย LL เลยต้องรีบเอาใส่รถไปหาหมอทันที

หมอก็จับขึ้นโต๊ะเพื่อ X-ray ทันที ระหว่างนั้น หมอก็ให้เจ้าของจับทางหัว
เพราะมั่นใจว่าหมาไม่กัดเจ้าของ เราก็มั่นใจว่าอัสลานไม่กัดเราแน่ ๆ
ทำคลอดมันมากับมือ เลี้ยงมาตั้งแต่เด็ก มั่นใจว่าเอาหมาอยู่แน่นอน

แต่พอหมอจับดึงขาเพื่อ X-ray มันเจ็บมากจนร้องโหยหวน
พยายามดิ้นสุดแรงเพื่อให้ปล่อย ร้องจนเสียงหลง และไม่ทันคาดคิด
อัสลานก็กัดแขน LL ไล่มาไม่หยุดจนถึงข้อมือ

สร้อยข้อมือขาดกระจายพร้อม ๆ กับ เลือดสาดกระจาย ไปทั่วพื้น เพราะโดนเส้นเลือด
เห็นเลยว่าพุ่งออกมา จังหวะนั้น เข้าใจเลยว่า หน้ามืดเป็นยังงัย มันดับวูบไปเลย
แต่ยังไม่ถึงกับเป็นลม ทั้งหมอหมา พยาบาลวิ่งกันให้ควัก เพราะเลือดออกเยอะจริง ๆ
พอล้างแผลแล้วหมอเห็นแผล (LL ก็เห็น เห็นเหมือนเส้นเอ็น เส้นเลือด เป็นเส้น ๆ สีขาวๆ)
หมอบอกส่งโรงพยาบาลด่วนเลย เอา้ผ้ายืดพันแผลแล้วก็ส่งขึ้นรถไปเลย

ระหว่างทาง สิ่งแรกที่คิดคือ... อัสลานล่ะ
รีบโทรบอกเพื่อนที่อยู่แถวร้านหมอว่า ช่วยไปดูอัสลานที ทิ้งไว้อยู่ที่ร้านหมอตัวเดียว
กับกลัวแผลตัวเอง ไม่เคยเห็นแผลลึก + สด ขนาดนี้ เอ็นขาดรึเปล่าไม่รู้

พอไปถึง การล้างแผล โดยเอาผ้าขัดแผล 2 รอบ ฉีดยาชา(แบบไม่เห็นชาเลยหมอ)
และ เย็บแผล ฉีดยาบาดทะยัก เจ็บทุกขั้นตอน เบ็ดเสร็จ เย็บ 3 เข็ม
ฉีดยาชาเข้าไปในแผล 10 จุด ฉีดยาบาดทะยักอีก 1
หมอบอกว่าดีนะที่ไม่โดนเส้นเลือดแดง
โดนแค่เส้นเลือดดำ ถ้าโดนเส้นเลือดแดง เลือดพุ่งถึงเพดานแน่ ๆ

รูปภาพ
ภาพแผลวันที่ 2 วันแรกไม่ได้ถ่าย เพราะจะเป็นลม

รูปภาพ
รอยเจาะที่ข้อมือ อยู่ระหว่างเส้นเลือดแดงพอดี

รูปภาพ
ชิ้นส่วนสร้อยที่อัสลานกลืนลงท้อง

จนเสร็จก็รีบกลับไปร้านหมอหมา หลาย ๆ คนคิดว่ามันต้องโดนสักทีแน่ ๆ
พนักงานในร้านก็บอกว่า มีเจ้าของคนอื่น ซัดหมาตัวเองมาแล้ว นี่โดนกัดขนาดนี้ มันโดนแน่ ๆ
แต่เปล่าเลย พอเห็นหน้าอัสลาน เห็นมันน้องรอในกรง เงยหน้ามองเราแล้วกระดิกหาง

LL เอามือ+ผ้าพันแผลให้มันดู แล้วบอกว่าดูสิใครทำ
อัสลานก็แลบลิ้นออกมาเล็ก ๆ ค่อย ๆ เลียเบา ๆ

จังหวะนั้น ไม่มีความรู้สึกโกรธอะไรเลย ไม่โกรธ ไม่โมโห ไม่เกลียด ยังรักมันเหมือนเดิมทุกอย่าง
เราเข้าใจว่า มันไม่ได้ตั้งใจจะทำร้ายเราเลย มันแค่อ่อนแอ มันเจ็บปวด มันป่วย

แล้วก็มานั่งคิดว่า นี่แหละคงเหมือนความรู้สึกของพระเจ้า
พระองค์รู้ว่า มนุษย์ทำบาป เพราะมนุษย์อ่อนแอ เหมือนแกะป่วย
พระองค์เข้าใจ เหมือนเราเข้าใจหมาเรานั่นแหละ

ขนาดเรากับหมายังรัก ยังเข้าใจ แล้วพระเจ้ากับมนุษย์ ความสัมพันธ์มันลึกซึ้งกว่าขนาดไหน
เพียงแค่เรายังคงวิ่งเข้าหาพระองค์เสมอ กลับไปหาพระองค์อย่างซื่อ ๆ
พระองค์ก็ยังคงรักเราเหมือนเดิมเสมอ และ ตลอดไป
littleseal

ศุกร์ ก.ค. 23, 2010 4:20 pm

ขอบคุณสำหรับคำบอกเล่าประสบการณ์ค่ะ
เป็นสิ่งหนุนใจที่ทำให้สำนึกถึงความรักของพระองค์จริง ๆ

ขออวยพรให้หายไว ๆ นะคะ ขอให้พระเป็นเจ้าคุ้มครองค่ะ
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 23, 2010 5:05 pm

อ้อ..แผลหายแล้วค่ะ โดนกัดตั้งแต่ เดือน 11 ปี 2009
อันตน
~@

เสาร์ ก.ค. 24, 2010 8:42 am

ใช่ครับพระไม่เคยโกรธเกลียดเราเลย
ใครที่มีปัญหายกโทษให้คนอื่นไม่ได้ พระคุณเจ้าประธานแนะว่าลองนึกสิว่าถ้าเราทำอย่างเดียวกันนั้นพระจะให้อภัยเราไหม คำตอบคือให้ ฉะนั้นให้นึกบ่อยๆแล้วเราจะนึกให้อภัยคนที่เรารู้สึกว่าเขาทำกับเราได้

ปล. ว่าแต่ว่าสร้อยที่น้องหมาหม่ำเข้าไปนะ กี่กะรัตเหรอแอ๋วแอ๋ว
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 24, 2010 2:33 pm

บ่ใช่สร้อยเพชร สร้อยสายประคำ เห็นส่วนกางเขนด้วย เห็นป่าว เหอ เหอ
thanwa
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 28, 2010 9:32 pm

ขอบพระคุณที่นำมาแบ่งปันกันครับ... ผมอ่านแล้วกำลังอยากจะ :s008:
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 01, 2010 2:14 am

ยินดีรับใช้ค่ะ :s002:
rosa-lee

จันทร์ มี.ค. 28, 2011 4:54 pm

ก็เราเป็นลูกของพระองค์พ่อที่ใจดีรักเราเสมอไงละ :s021: :s013:
ตอบกลับโพส