แบ่งปันประสบการณ์ในการพยายามเอาชนะบาปของเราแต่ละคน

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ ส.ค. 30, 2010 2:12 am

รม 6:1-11
แล้วเราจะว่าอย่างไร เราควรจะทำบาปต่อไปเพื่อพระหรรษทานจะได้มากขึ้นกระนั้นหรือ หามิได้ เราตายจากบาปแล้ว เรายังจะมีชีวิตอยู่ในบาปต่อไปได้อย่างไรเล่า ท่านทั้งหลายไม่รู้หรือว่า เราทุกคนที่ได้รับศีลล้างบาปเดชะพระคริสตเยซู ก็ได้รับศีลล้างบาปเข้าร่วมกับการสิ้นพระชนม์ของพระองค์ด้วย ดังนั้น เราถูกฝังไว้ในความตายพร้อมกับพระองค์อาศัยศีลล้างบาป เพื่อว่าพระคริสตเจ้าทรงกลับคืนพระชนมชีพจากบรรดาผู้ตายเดชะพระสิริรุ่งโรจน์ของพระบิดาฉันใด เราก็จะดำเนินชีวิตแบบใหม่ด้วยฉันนั้น ถ้าเรารวมเป็นหนึ่งเดียวกับพระองค์ในการสิ้นพระชนม์ เราก็จะรวมเป็นหนึ่งเดียวกับพระองค์ในการกลับคืนพระชนมชีพด้วยเช่นกัน เรารู้ว่า สภาพเดิมของความเป็นมนุษย์ของเราถูกตรึงกางเขนไว้กับพระองค์แล้ว เพื่อว่าร่างกายที่ใช้ทำบาปของเราจะถูกทำลาย และเราจะไม่เป็นทาสของบาปอีกต่อไป เพราะคนที่ตายแล้ว ก็ย่อมพ้นจากบาป แต่เราเชื่อว่า ถ้าเราตายพร้อมกับพระคริสตเจ้าแล้ว เราก็จะมีชีวิตพร้อมกับพระองค์ด้วย เรารู้ว่าพระคริสตเจ้าผู้ทรงกลับคืนพระชนมชีพจากบรรดาผู้ตายแล้วจะไม่สิ้นพระชนม์อีก ความตายไม่มีอำนาจเหนือพระองค์อีกต่อไป เพราะเมื่อสิ้นพระชนม์ พระองค์ก็ทรงตายครั้งเดียวจากบาป ตลอดไป เมื่อมีพระชนมชีพก็มีพระ ชนมชีพเพื่อพระเจ้า ดังนี้ ท่านทั้งหลายก็เช่นกันต้องถือว่า ท่านตายจากบาปแล้ว แต่มีชีวิตอยู่เพื่อพระเจ้าในพระคริสตเยซู

---ในชีวิตของเราแต่ละคน ซึ่งเรารู้ตัวว่าเราทุกคนเป็นคนบาป อ่อนแอ และอยู่ในโลกที่เต็มไปด้วยสิ่งยั่วยุมากมาย แต่กระนั้นในฐานะคริสตชน เรามีหน้าที่ที่ต้องต่อสู้กับบาปอาศัยพระเยซูคริสตเจ้า ซึ่งเราแต่ละคนก้คงมีสงครามภายในกันทุกๆวัน แพ้บ้างชนะบ้าง

แต่สำหรับกระทู้นี้ อยากให้เราร่วมแบ่งปันในเวลาที่เราสามารถต่อสู้กับบาปได้สำเร็จ แม้จะเรื่องเล็กๆน้อยๆในชีวิตประจำวันก็ตาม เพื่อเป็นการถวายเกียรติแด่พระเจ้าของเราครับ :s015:
HOLY DANCE

เสาร์ ก.ย. 10, 2011 11:53 am

เอายากที่สุดเลยคือบาปอุลามกครับ วิธีการต่อสู้ต้องเข้มแข็งแล้วก็จริงจังมากเลย ไม่งั้นเอาไม่อยู่

นี่คือวิธีของผมนะ

เริ่มจากความคิดเลย ตัดไฟแต่ต้นลมครับ พอเริ่มคิดปุ้บ หรือไปเห็นใครที่ไหนหน้าตาดีๆโอ้ว้าวตามสเป็คเราแล้วคิดกับเขา ต้องหันหน้าหนีทันที หลับตา นึกถึงองค์พระจิตเจ้าครับ แล้วก็นึกถึงความคิดอุลามก ก่อตัวเป็นปีศาจอยู่ต่อหน้าของเรา บางทีเห็นชัดมากครับ กำลังหัวเราะเยาะเรา และนึกถึงแสงของพระจิตเจ้าส่องลงกลางกระหม่อม ชะล้างความมืดในหัวจนหมด จนเริ่มรู้สึกสะอาดวิมลในจิตใจกับความคิดแล้ว จะรู้สึกว่าตัวของเราสว่าง เต็มไปด้วยพระพรและความเชื่อเต็มที่แล้ว ผมจะเพ่งไปที่ปีศาจ (ซึ่งกำลังหัวเราะเยาะเราไม่หยุด ขำอะไรนักหนาเนี่ย?) ชี้มือไปที่มันแล้วนึกในใจอย่างแรงกล้าว่า พลังแสงรัศมีพระจิตเจ้า จงไปซะ!!! แค่นี้อ่าครับ แนวการ์ตูนญี่ปุ่นหน่อยๆ แต่ได้ผลจริงๆนะ :s013:
anatasia

จันทร์ ต.ค. 03, 2011 5:11 pm

บาปที่เราเลิกได้สำเร็จคือการไม่คิดฆ่าตัวตาย
ตั้งแต่เมื่อวานจนถึงวันนี้ดูเหมือนว่าจะมีปีศาจแห่งความตายมาชวนให้เราฆ่าตัวตายบ่อยมากแต่เราไม่หลงเชื่อคำเชิญชวนของปีศาจหรอก
เพราะเราคิดว่าถ้าเราฆ่าตัวตาย
แล้วใครจะคอยเป็นเพื่อนคุยเวลาที่คุณตาเหงา
แล้วใครจะคอยอาบน้ำให้ป้าทุกๆตอนเย็น
สรุปคือเราต้องมีชีวิตต่อไปจนกว่าจะหมดอายุขัยของเราเองแหละ
s.gabriel

จันทร์ ต.ค. 03, 2011 6:47 pm

เห็นรูปล่อแหลมในเฟชบุ๊ค ต้องรีบปิดอย่าคลิกไปต่อ บางครั้งก็อยากจะเปิดไปต่อ
ต้องตัดใจหันไปเล่นเกมแทน พวกนี้ก็ขยันกันโพสทำให้เราเคยชินกับมัน
บางครั้งเราก็พ่ายแพ้ต่อมันครับ
tuztiz

พฤหัสฯ. เม.ย. 19, 2012 7:19 pm

:s021:
sunofgod

เสาร์ เม.ย. 21, 2012 10:50 am

ส่วนมากแพ้มันหมด คล้ายๆกับพี่ที่บอกว่าเหมือนการ์ตูนญี่ปุ่น ก็จะนึก
คุกเข่าต่อหน้าแม่พระ และซานตานรอบตัวเราแม่พระมอบสายประคำให้เราซาตานทุกตัวก็โดนไฟเผา
ทุรนทุราย และบาปก็ค่อยๆหยุดการกระทำ
sayonara

จันทร์ เม.ย. 23, 2012 12:34 am

โดยส่วนมากจะเป็บาปอุลามกเหมือนกันครับ แม้ส่วนใหญ่จะแพ้บ่อยๆ
แต่ก็มีชนะบ้าง โดยวิธีการของผมจะเป็นแบบ พอเห็นรูปหรือเริ่มคิดในทางชั่วร้าย ผมจะรีบสวดข้าแต่พระบิดา กับวันทามารีอา ซ้ำๆ วกไปมาๆ แต่เคยมีครั้งสองครั้งที่มันดูจะรุกเรารุนแรงเหลือเกิน ผมจึงใช้เข็มขัดนักเรียนฟาดตัวเองน่ะครับ(ออกแนวซาดิสต์นิดๆ แต่ใช้ได้ผลนะครับ) เมื่อสัมผัสถึงสายเข็มขัดที่มันผ่านอากาศมากระทบแผ่นหลังของเราแล้ว ความรู้สึกในทางชั่วร้ายหายไปในบัดดลเลยครับ 555+
johny

อาทิตย์ ส.ค. 05, 2012 11:41 pm

เนื้อหนังครับ ในเมื่อเราเกิดความรู้สึกทางเพศ เพราะร่ายกายนี้ถูกผูกติดกับ
อานัสสัญาณทางเพศต่างๆ เราคุ้นชินกับอารมณ์ ความรู้สึกกระตุ้นต่างๆ
เราต่างตกเป็นทาสของเนื้อหนังมานาน ก่อนที่เราจะเชื่อในพระเจ้า
(เชื่อด้วยความเต็มใจสุดจิตสุดใจ มิใช่ด้วยข้อมูลในบัตรประชาชน)
แรกๆก็อธิษฐานครับ ต่อมาก็เริ่มใช้วีธีของนักบวชในสมัยโบราณที่เน้นการฝึกจิต
เริ่มจากการเข้าเงียบบ่อยๆ ใช้ปัญญาเพ่งให้เห็นความจริงแท้ของวิญญาณ ไม่ใช่จากรูปกาย
สุดท้ายเริ่มแยกจิตออกจากกาย โดยการตัดอานัสสัญญาณทางเพศออกจากความคิด
และร่ายกายไปจนเป็นนิสัยเป็นชีวิต อย่าฟังเสียงขอปีศาจ อย่าไปสนใจต่อการเร้าต่างๆ
จิตนี้เป็นอิสระแล้วเป็นไทแล้วไม่ตกเป็นทาสของเนื้อหนังอีกต่อไป
เนื้อหนังและบาปทั้งหลายได้ถูกตรึงแล้วกับพระเยซูคริสต์บนไม้กางเขน
อธิษฐานเข้าหาพระเจ้าตลอดเวลา อย่ากลัวพระเจ้า และอย่าหนี้พระองค์
แม้ในยามที่ล้มลงในบาปเหล่านี้ ครั้งแล้วครั้งเหล่า
ก็ให้ร้องหาการช่วยกู้จากพระองค์เสมอ ๆ
sunofgod

เสาร์ ส.ค. 11, 2012 12:34 pm

เราต้องสู้มัน :s022:
rosa-lee

เสาร์ ส.ค. 18, 2012 9:58 pm

จงขอบพระคุณพระเป็นเจ้า เพราะพระองค์พระทัยดี
พระองค์ไถ่เราพ้นบาปยอมตายแทนเราคนบาปทั้งหลาย
... :s005: ...
sunofgod

อาทิตย์ ส.ค. 19, 2012 5:57 pm

:s002:
tuztiz

อังคาร ก.ย. 18, 2012 8:02 pm

หญิงกับชายก็ไม่แตกต่างกันหรอก บาปนินทายังแพ้บาปอุลามก
แรกๆ คุณพ่อบอกให้สวด การสวดจะช่วยได้
เราไม่ได้สวดเพื่อเบนความสนใจ แต่พอพินิจพิเคราะห์คำในบทภาวนาที่เราสวดทุกวันๆๆ
แล้วมันซึมเข้าไปว่า ความต้องเสพสิ่งเหล่านั้น มันเป็นบาป ไม่เป็นที่พอพระทัยของพระ
อย่าไปทำอย่าไปยุ่ง บางคืน นอนๆ นี่รู้ตัวเลยว่า มีความต้องการ เพราะเป็นคนเสพสื่อมาเยอะ
ทำให้ไม่ต้องไปนั่งเปิดอะไรดูหรอก หลับตา ก้อนึกหัวเรื่อง ต่อความคิดได้แล้ว
แรกๆ ก้อยังแพ้ บางทีตลกตัวเองต้องนอนทับมือหรือ กอดอกเอาไว้ มือตัวเองจะได้ไม่ซน 555
ทุกอย่างอยู่ที่ความตั้งใจ การแนบชิดสนิทกับพระไม่อยากจะไปยุ่งกับเนื้อหนัง ทำให้พระองค์เสียใจ
จากอาทิตย์ละ สามสี่ครั้ง กลายเป็น เดือนละสองครังในวันที่ ห้ามใจไม่ได้ก้อนะ
รู้ว่าบาป พยายามไม่มากพอ แต่ก็ถือว่าเปลี่ยนไป จากหน้ามือเป็นหลังมือ เลิกดูคลิป เลิกหาผู้ชายคุย
เลิกคุยสองแง่สองง่าม แรกๆ ก้อ ลด ก่อนแล้วค่อยละ ให้น้อยลง แต่กำลังจะเลิก คือถ้าไม่สามารถเลิกขาด
ก้อจะข้องเกี่ยวให้น้อยที่สุด จนวันึงชนะใจตัวเอง ตลกมาก เมื่อวันที่กำลังก้ำกึ่งจะลบคลิปในพีซี
มีเสียงอธรรม บอกว่าไม่เสียดายหรอ เรื่องโปรดๆ ทั้งนั้นนะ ไม่เสียดาย วันนั้นมันชนะ
ผ่าน/ปอีกสองอาทิตย์วันนี้หล่ะวันดี ชั่นจะลบละ ลบหมดคลิปรูป ทุกอย่าง
เสียงมาอีกแล้ว วันนี้จะลบจริงๆหรอ ก้อเสียดายนะ แต่ไม่เป็นไรเนอะ ไว้เราโหลดใหม่กันก้อได้
ไอ้เจ้ามารตัวนี้แสบสรรจริงๆ เราก้อบอกมันไปในหัวว่า ไม่แล้ว ไม่มีการโหลด หรือแวะไปดูแล้ว
มิวายๆ มีตอบกลับ เดี๋ยวนี้ไอซีที บลอคไปเยอะแล้วนะ เรื่องที่ชอบๆ เดี๋ยวก็หาไม่เจอหรอก :s021:
ดูซิ มันแยบยล ในการต่อรองมาก แต่ วันนี้เราชนะค่ะ. เราลบทุกอย่าง ไม่มี ไม่หา ไม่ต้องดู
ในที่สุดก็ได้พิสูจน์แล้วว่า การสวดภาวนาช่วยได้ พระพร ความเข้มแข็ง ได้ลงมาที่ตัวเราให้เรากล้า
ปฎิเสธในสิ่งที่ เราหมกมุ่นมานานน เอ้า ก้อเมื่อก่อนก้อคิดไปนะ ว่าไม่เป็นไรนี่ดูคน้ดียว ไม่ได้ไป ผิดประเวณี
ไปยุ่งเกี่ยวกับใคร แต่ก้อเพราะคำว่าไม่เป็นไรแล้วเรา เสพเยอะ จมดิ่งลงในห้วงแห่งตัณหา ฮาเฮ นานวัน :s030:

ขอพระเจ้าอวยพรทุกคนที่ต้องการความกล้า ความอดทน มาให้แก่ทุกคนที่ตั้งใจจริงค่ะ
sunofgod

อังคาร ก.ย. 18, 2012 8:07 pm

:s002:
ตอบกลับโพส