ขอเล่าเรื่องฝันให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆฟังค่ะ

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
tanpopo

จันทร์ พ.ย. 29, 2010 1:58 am

เมื่อวาน (วันเสาร์) ไปงานไหว้บรรพบุรุษที่บ้านป้าค่ะ (รู้สึกจะใช้วันครบรอบอาม่าเสีย) แล้วก็มีพี่ชายที่เป็นญาติคนหนึ่งที่เป็นคริสต์เหมือนกัน (มีกันอยู่สองคนในหมู่ญาติ) เขายกไบเบิ้ลเล่มของเขาให้มาค่ะ ดีใจมากเลย

ทีนี้เหนื่อยมาก กลับมาถึงบ้านก็เลยมานอน แบบว่าลืมตาไม่ไหวจริงๆค่ะ ตอนนั้นบ่ายสามกว่า เลยขออนุญาตท่านสวดบทพระเมตตาบ่ายสามในใจแล้วก็ผลอยหลับไป ยังไม่หลับสนิทหรอกค่ะ เหมือนหลับไปครึ่งนึง จะว่ารู้สึกตัวก็ไม่ใช่ ฝันเต็มที่ก็ไม่ใช่น่ะค่ะ ก็ฝัน..ว่านั่งอ่านไบเบิลเล่มนั้น อ่านพระคัมภีร์เก่าตรงที่เล่าถึงพระบิดาอยู่ค่ะ เพลินมาก แล้วตรงท้ายสุดของหน้านั้นเอง ก็มีอยู่วรรคหนึ่งค่ะ ที่ในฝันนั้นเห็นชัดเจนมาก อ่านได้ชัดๆประทับตรึงตราเลยค่ะ เป็นโควตคำพูดพระบิดา วรรคนั้นเขียนไว้แค่ว่า

"จงอย่ากลัว วางใจ และอย่าทรยศเรา"

สะดุ้งตื่นเลยค่ะ จำได้ชัดๆเลย หลังจากนั้นยังเหนื่อยมากๆๆๆอยู่ก็เลยหลับไปอีก แต่พอตื่นมาอีกทีก็ยังจำได้อยู่ดี ชัดมากๆ (ปกติอ่านอะไรในฝันจะเบลอๆงงๆจำไม่ได้น่ะค่ะ) ไม่คิดเป็นอื่นเลยนอกจากเป็นคำของพระ

แอบสงสัยนะคะ "อย่าทรยศเรา" เนี่ย... หมายความว่าในอนาคตรุจะเจอเรื่องอะไรหนักๆ จนหนีพระไปทำอะไรนอกรีตรึเปล่า ท่านเลยรีบมาบอกว่าอย่ากลัว ให้วางใจ อย่าทรยศท่าน (แต่ก็มีเพื่อนอีกคนบอกว่า อาจจะหมายถึงแค่อย่าเคลือบแคลงท่านก็ได้ อันนี้ก็ไม่กล้าตัดสินค่ะ ว่าทรยศคืออะไร แต่ไม่คิดว่าตัวเองจะทำอะไรทรยศท่านได้นะ...) (แต่สาวกเองยังไม่คิดว่าตัวเองจะปฏิเสธพระเยซูเลยเนอะ พอถึงเวลายังปฏิเสธ ท่านย่อมรู้ดีกว่าเราว่าอะไรจะเกิดขึ้น)

แต่ท่านพูดมาขนาดนี้จะกลัวได้ยังไงจริงไหมคะ แค่แอบหวั่นๆหน่อยเดียวเองว่าอะไรจะเกิดขึ้น...
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ พ.ย. 29, 2010 3:35 am

ขอบคุณพระเจ้าครับ :s005:

รม 8:31-39 บทเพลงสรรเสริญความรักของพระเจ้า
แล้วเราจะพูดอะไรอีกในเรื่องนี้ ถ้าพระเจ้าทรงอยู่ข้างเรา ใครจะสู้เราได้ พระองค์มิได้ทรงหวงแหนพระบุตรของพระองค์ แต่ทรงมอบพระบุตรเพื่อเราทุกคน แล้วพระองค์จะไม่ประทานทุกสิ่งให้เราพร้อมกับองค์พระบุตรหรือ ใครเล่าจะฟ้องร้องผู้ที่ทรงเลือกสรรไว้แล้วได้ พระเจ้าประทานความชอบธรรม ใครเล่าจะตัดสินลงโทษ พระคริสตเยซูสิ้นพระชนม์ ทั้งยังทรงกลับคืนพระชนมชีพ ประทับอยู่เบื้องขวาของพระเจ้า ทรงวอนขอแทนเราอีกด้วย ใครจะพรากเราจากความรักของพระคริสตเจ้าได้ ความทุกข์ลำเค็ญหรือ ความคับแค้นใจหรือ การเบียดเบียนข่มเหงหรือ การขาดอาหารและเครื่องนุ่งห่มหรือ ภยันตรายและคมดาบหรือ ดังที่มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า
“เพราะพระองค์ ข้าพเจ้าทั้งหลายจึงถูกประหารตลอดเวลา
เขาจัดว่าข้าพเจ้าทั้งหลายเป็นเหมือนแกะสำหรับนำไปฆ่า”
แต่ในการทดลองทั้งหมดนี้ เราชนะได้ง่ายอาศัยพระผู้ทรงรักเรา เพราะข้าพเจ้าเชื่อมั่นว่า ไม่ว่าความตายหรือชีวิต ไม่ว่าทูตสวรรค์หรือผู้มีอำนาจปกครอง ไม่ว่าปัจจุบันหรืออนาคต ไม่ว่าฤทธิ์อำนาจใดหรือความสูง ความลึก ไม่มีสรรพสิ่งใด ๆ จะพรากเราได้จากความรักของพระเจ้า ซึ่งปรากฏในพระคริสตเยซู องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา
ตอบกลับโพส