อัศจรรย์ที่LLประสบ/พบเจอ ภาค 2 เมื่อพระเจ้าทรงเรียก

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 14, 2010 12:54 am

ภาค 1 อยู่นี่

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=35&t=18

------------------------------------------------

วันนี้ (13/12/10 ) LL ได้มีัโอกาส พูดคุยกับ คุณพ่อ เดวิด เจียง คณะพระมหาไถ่
คุณพ่อได้แบ่งปันเรื่องที่คุณพ่อได้ประสบ แบบสด ๆ ร้อน ๆ ให้ฟัง ซึ่งเป็นอัศจรรย์ที่
พิเศษ และ น่าประทับใจ จนอยากจะเอามาแบ่งปันให้พี่ ๆ น้อง ๆ ได้ฟังกันค่ะ

เรื่องมีอยุ่ว่า....

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ระหว่างคุณพ่อทำมิสซาเย็น ภาษาอังกฤษที่วัดมหาไถ่
คุพ่อก็สังเกตเห็นชายคนหนึ่ง เป็นฝรั่ง อายุก็มากพอสมควร นั่งอยู่ในพิธี
พ่อเห็นว่าเขาเป็นคนหน้าใหม่ เนื่องจากมิสซาเย็น คนจะน้อย จึงจำหน้าสัตบุรุษได้หมด

พ่อสังเกตว่า ตลอดมิสซา เขาไม่ได้ร่วมอะไรเลย ทำแต่นั่งมองรูปพระเยซูเจ้าเฉย ๆ
ไม่ออกไปรับศีลด้วย จนจบมิสซา พ่อก็มองหาเขา ซึ่งเขาก็เดินเข้ามาหาพ่อ

เขาบอกกับคุณพ่อว่า เขามาขอแก้บาป และเริ่มเล่าเรื่องราวของตน

เขาเล่าว่า (ขอสงวนชื่อนะคะ) เขาเป็นชาวอังกฤษ อยู่ลอนดอนเลย
มีฐานะร่ำรวยพอสมควรทีเดียว เขาทิ้งวัดไป 35 ปีแล้ว ไม่เชื่อพระเจ้า
เพราะร่ำรวย มีเงินมีทอง สร้างฐานะจนร่ำรวยด้วยตัวเอง ไม่ใช่เพราะพระเจ้า
ใช้ชีวิตอย่างเต็มที่สนุกสนาน ที่มาเมืองไทยครั้งนี้ ก็มาแบบ SEX tourเลย
พักอยู่ใจกลางแหล่งคุณโสเลย เพราะเขามีเวลาเที่ยว 10 วัน
เขาตั้งใจจะไปดู คลิกเกต กีฬาโปรดของเขาที่ ออสเตรเลีย แล้วเหลือเวลา
จึงมาSex tour เมืองไทย

แต่ระหว่างที่อยู่เมืองไทยเข้าวันที่สอง จู่ ๆ ก็มีเสียงดังขึ้นมาในหัวเขา ถามว่า
"Where are you going?" (คุณกำลังจะไปไหน?)

เขาตกใจมาก เพราะเสียงมาดังขึ้นมาในหัวของเขา ไม่ใช่ได้ยินจากหู แล้วเสียงก็ดังขึ้นอีก
"Where are you going?" (คุณกำลังจะไปไหน?)

เขาเล่าว่า เขาขนลุกซู่ไปทั้งตัว ลึกเข้าๆไปถึงสันหลัง เป็นความรู้สึกที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน
เขาจึงเดินไปที่เคาน์เตอร์ของโรงแรม ถามที่ฟรอนต์ว่า แถวนี้มีวัดคาทอลิกหรือเปล่า
พนักงานจึงแนะนำว่า มีวัด มหาไถ่อยู่ พร้อมบอกตำแหน่งให้

แล้วพนักงานก็บอกกับเขาว่า คุณต้องเป็นคนดีมากแน่ ๆ ถึงจะไปวัีด
(ประมาณว่า มาเที่ยวต่างบ้านต่างเมือง ยังอุตส่าห์หาวัดไป)

เขาก็ตอบพนักงานไปว่า "มีแต่คนบาปนั่นแหละที่ไปวัด คนดีแล้วเขาไม่ไปหรอก"
เขาตอบเองก็ขนลุกเอง ขนลุกไปถึงสันหลัง

(LL คิดถึงประโยคที่พระเยซูเจ้าตรัสว่า คนสบายดีไม่ต้องการหมอ แต่คนเจ็บไข้ต้องการ
เราไม่ได้มาเพื่อเรียกคนชอบธรรม แต่เรามาเพื่อเรียกคนบาป )

แล้วตลอดทั้งวันนั้น ไม่ว่าเขาจะไปที่ไหน ก็มีแต่Sign ของพระเจ้าเต็มไปหมด ทุกที่
เหมือนเร้าจิตใจของเขาตลอดเวลา แม้แต่เข้าไปที่ร้านหนังสือ ก็ยังเจอหนังสือ
ที่เขียนว่า "God's waiting for you" (พระเจ้ากำลังรอคุณอยู่)
เขายังโชว์หนังสือเล่มนั้นให้คุณพ่อดู

เขาบอกว่า พระเจ้าเร้าจิตใจเขาจนทนไม่ได้ ในที่สุดเข้ามาก็ถึงวัด
จนได้พบกับคุณพ่อ ระหว่างเล่าไป เขาร้องไห้ตลอดเวลา ร้องไห้จน
สัตบุรุษแถวนั้นยังตกใจว่ามีอะไรเกิดขึ้นหรือเปล่า เขาเป็นอะไรหรือเปล่า

จนเมื่อเขาได้แก้บาปอย่างดี เขาก็จากไป....

จนเมื่อวันนี้ เขาก็มามิสซาอีกครั้งในตอนเช้า แล้วก็ได้เจอกับพ่อเจียง อีก
เขาก็มาขอถ่ายรูปคู่กับพ่อ เพื่อเป็นหลักฐานให้ญาติพี่น้องที่อังกฤษได้ดู
เพราะญาติพี่น้อง ไม่มีใครเชื่อสักคนว่า น้ำหน้าอย่างเขาจะมาเข้าวัด กลับใจ
เพราะคนทิ้งวัดมา 35 ปี เที่ยวใช้ชีวิตแบบทางโลกสุด ๆ จะกลับใจได้
ในเวลาแค่ไม่ถึงอาทิตย์ในเมืองไทย ที่ใคร ๆ ก็เห็นว่าเป็นแดนบาป แดนมั่วเซ็กซ์

เขาเล่าว่า หลังจากวันที่ได้แก้บาปกับคุณพ่อ พอกลับไป
เขาก็ย้ายออกจากโรงแรมทันที เปลี่ยนโรงแรมใหม่ เพราะโรงแรมเดิม
มันอยู่ใจกลางแหล่งเริงรมณ์เลย .... แต่พอพระเจ้าทรงเรียกเขา
เขาบอกว่า เขาทนไม่ได้แม้สักนาที ที่เห็นบรรดานักเที่ยวและคุณตัว

และยังบอกพ่ออีกด้วยว่า พระเจ้าคงมีแผนการณ์ให้เขาได้ใช้ชีวิตในไทยนานขึ้นอีก 10 วัน
ให้เขาได้มาวัด มาฟังมิสซาอีก เพราะจู่ ๆ บัตรเครดิตก็หายไป 1 ใบ
เป็นใบที่เขาต้องใช้จ่ายค่าโรงแรม เขาบอกว่าเขาไม่ได้ลำบาก ไม่ได้ต้องการความช่วยเหลืออะไร
เขายังมีบัตรอื่น และ เงินสดอยุ่ เพียงแต่รอธนาคารส่งหลักฐานบัตร
ใบที่หายมาให้เขา จึงทำให้เขาได้มีเวลาอยู่เมืองไทยนานขึ้น
และเขายกเลิกไปดูคลิกเกต กีฬาโปรดที่ออสเตรเลีย เพื่อที่จะได้อยู่
เตรียมรับเสร็จที่เมืองไทยนี้

+++++++++++++++++++++++++++++

ขอบคุณพระเจ้า พระองค์ทรงมีวิธีเรียกลูก ๆ ของพระองค์เสมอ :s015:
littleseal

อังคาร ธ.ค. 14, 2010 2:23 am

เป็นเรื่องที่น่ายินดีที่สุด ขอให้พระเป็นเจ้าทรงอวยพรเขาด้วยเทอญ
Cho

อังคาร ธ.ค. 14, 2010 10:11 am

ขอบคุณมากๆ ครับ อ่านแล้วซึ้งใจในความรักของพระจริงๆ เลยครับ :s008:

พี่น้องฝรั่งของเราท่านนี้ เค้าคงได้เข้าใจแล้วว่า ความสุขและสันติสุขที่แท้จริงนั้นมาจากพระเป็นเจ้าเท่านั้น ไม่ใช่เงินทอง หรือสิ่งของฝ่ายโลก

ขอบพระคุณพระเป็นเจ้า นายชุมพาบาลผู้แสนดี ผู้ไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อยในการตามหาลูกแกะที่พลัดหลง : xemo026 :
ข้า-พระ-เจ้า

อังคาร ธ.ค. 14, 2010 6:19 pm

สาธุการแด่พระเป็นเจ้าสูงสุดนิรันดรหนึ่งเดียวศักดิ์สิทธิ์สากลยิ่งใหญ่

และเป็นพ่อของลูก เอเมน
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ธ.ค. 15, 2010 11:45 am

อ่านแล้วน้ำตาซึม :s015:
rosa-lee

พุธ ธ.ค. 15, 2010 12:07 pm

เอ..เราก็ฟังคุณพ่อแบ่งปันเหมือนกัน ขอแจมนิดฝรั่งคนนั้นบอกว่าตั้งแต่ได้แก้บาปแล้ว
เขามีความสุขมาก สบายใจมากไม่เคยมีความสุขแบบนี้.........มานานมากแล้ว :s008: :s008:
ขอบคุณพระเจ้า
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 16, 2010 1:30 pm

เสริมอีกนิด ชายคนนี้ อายุ 62 แล้วค่ะ
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. ธ.ค. 16, 2010 6:13 pm

เคยได้ยินเรื่องนี้มาก่อนหน้านี้แล้วค่ะ แต่รายละเอียดไม่แน่นแบบนี้
ขอบคุณพระบิดาผู้พระทัยดี ที่ทรงพยายามเรียกลูกๆ ของพระองค์อยู่เสมอตลอดเวลา :s002:

แต่ประโยคเนี๊ยะ เขาพูดอย่างงี้เลยเหรอค่ะ : xemo031 :
~@Little lamb@~ เขียน: ในเวลาแค่ไม่ถึงอาทิตย์ในเมืองไทย ที่ใคร ๆ ก็เห็นว่าเป็นแดนบาป แดนมั่วเซ็กซ์
แสดงว่าชาวต่างชาติเขามองเมืองไทยของเราเป็นแดนบาป แดนมั่วเซ็กซ์ ไปแล้วเหรอเนี่ย : xemo031 : น่าเศร้าใจจังค่ะ
fr_Tony

พฤหัสฯ. ธ.ค. 16, 2010 8:35 pm

กรอกสมบูรณ์ เขียน: แต่ประโยคเนี๊ยะ เขาพูดอย่างงี้เลยเหรอค่ะ : xemo031 :
~@Little lamb@~ เขียน: ในเวลาแค่ไม่ถึงอาทิตย์ในเมืองไทย ที่ใคร ๆ ก็เห็นว่าเป็นแดนบาป แดนมั่วเซ็กซ์
แสดงว่าชาวต่างชาติเขามองเมืองไทยของเราเป็นแดนบาป แดนมั่วเซ็กซ์ ไปแล้วเหรอเนี่ย : xemo031 : น่าเศร้าใจจังค่ะ
ขอบคุณ LL ที่ได้นำเรื่องนี้มาเล่าครับ ขอบคุณพระเป็นเจ้าที่ให้โอกาสเราในทุกช่างเวลาแห่งชีวิตเพื่อกลับมาหาพระองค์

สำหรับมุมมองของช่างต่างชาติเกี่ยวกับเมืองไทยนั้น อาจจะเป็นสิ่งที่คนไทยหลายคนไม่รู้หรือไม่อยากยอมรับ แต่ในความคิดของคนต่างชาติเป็นส่วนมาก เมืองไทยคือ The Sex Paradise of Asia
เพราะฉะนั้นเป็นสิ่งเร่งด่วนที่เราจะต้องพยายามปรับเปลี่ยนสังคมของเราให้เมืองไทยมี Image ที่ดีกว่าที่เป็นอยู่
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 16, 2010 9:17 pm

^
มันเป็นวาระของชาติ ฮะคุณพ่อ พวกเราคริสตชน ที่ทำได้คือ สอนลูกสอนหลานให้เจริญ
ในพระคุณของพระเยซูเจ้า คุณพ่อ/ซิสเตอร์/ศิษยาภิบาล/คำเทศนาต้องเน้นถึง พระฉายา
พระโลหิตของพระเยซูเจ้า

> ฝรั่ง หรือผู้ชาย ก็เลิกทำชั่วมั่วเซ็กซ์ บาปเรื่องเพศ เป็นสิ่งที่ซาตานใช้ทำร้ายมนุษย์
ดังนั้นเราคริสตชน อย่าว่างเว้นสักวันเดียว ที่จะวิงวอนขอพระเจ้ายกโทษชาวไทย
ต้องยืนหัวชนฝา แบบ "เนหะมีย์"ที่ช่วยภาวนาแทนประชาชาติ :s015:
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 17, 2010 1:04 am

กรอกสมบูรณ์ เขียน:เคยได้ยินเรื่องนี้มาก่อนหน้านี้แล้วค่ะ แต่รายละเอียดไม่แน่นแบบนี้
ขอบคุณพระบิดาผู้พระทัยดี ที่ทรงพยายามเรียกลูกๆ ของพระองค์อยู่เสมอตลอดเวลา :s002:

แต่ประโยคเนี๊ยะ เขาพูดอย่างงี้เลยเหรอค่ะ : xemo031 :

หลายคนคิดแบบนี้ค่ะ อย่างเมื่อไม่กี่เดือนก่อน ภรรยาของนักบอลทีมชาติอังกฤษคนหนึ่ง
ให้สัมภาษณ์ว่า ไม่อยากให้สามีมาที่เมืองไทย ประโยคที่พูดประมาณว่า
"ฉันจะให้สามีมาประเทศที่เป็นเมืองหลวงของโสเภณีได้ยังงัย"
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 17, 2010 11:26 am

ที่จริงประเทศไทยน่าจะเปลียนชื่อเมืองหลวง "Bangkok" เพราะขนาดชื่อยังส่อเลยว่าต้องเกี่ยวกับเรื่องเพศ เวลาฝรั่งออกเสียงคำว่า Bangkok ก็จะออกว่า bang! (เสียงอึกทึก) - cock (ของ...ผู้ชาย)
อีกทั้งภาพลักษณ์ก็ส่อไปทางนั้นอยู่แล้ว
ตอบกลับโพส