วศิน มานะสุรางกูล: เยาวชนผู้ทำเว็บไซต์รายงานข่าวพระสันตะปาปา

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 26, 2011 9:38 am

ผมขอเล่าประสบการณ์ทางความเชื่อของผมออกเป็น 3 ช่วงนะครับ
รูปภาพ

1.เยาวชนผู้ไม่เดียงสา
ผมเชื่อว่าเยาวชนคริสตังส่วนใหญ่ มาวัดเพียงเพราะมากับครอบครัว
ไม่ได้มีความกระตือรือร้นในความเชื่อมากเท่าใดนัก
จนกระทั่งถึงช่วงชั้นมัธยมปลาย ที่ต้องเรียนพิเศษ เตรียมตัวสอบเข้ามหาวิทยาลัย
ในช่วงเวลานั้นละ ที่พวกเขาจะต้องตัดสินใจเลือก ระหว่างพระเจ้ากับตัวเอง
เช่น มีเรียนพิเศษตอนเช้าก็อาจจะไม่เข้ามิสซา พอเรียนเสร็จก็อ้างว่าเหนื่อยไม่เข้ามิสซา
(และอาจจะไปเที่ยวแทนอีกด้วย)
รูปภาพ

สำหรับตัวผมเองนั้น ช่วงเวลาดังกล่าวได้ตรงกับช่วงเศรษฐกิจฟองสบู่แตก
เพื่อนผมหลายๆคนที่ตั้งใจเรียน ต้องออกจากโรงเรียน
เพราะครอบครัวไม่มีเงินจ่ายค่าเล่าเรียน
ผมเองตอนนั้นก็มิได้เป็นคนศรัทธาอะไรนัก ก็ตั้งคำถามเชิงบ่นตัดพ้อว่า

"พระเจ้ามีจริงๆรึเปล่า? เหตุใดปล่อยให้เหตุการณ์เหล่านี้เกิดขึ้น"
แม้ผมจะกล่าวเช่นผู้สิ้นศรัทธา แต่ก็ดูเหมือนพระเจ้าทรงสดับฟังคำถามห้วนๆของผม และทรงตรัสตอบ

ในปีดังกล่าวได้มีงานเยาวชนโลกครั้งแรก
คณะครูได้เสนอชื่อผมเป็นตัวแทนของประเทศไทย
เนื่องจากผมเป็นเด็กช่วยมิสซาประจำของโรงเรียน

ณ ที่นั่นผมได้เห็นความน่าศรัทธาขององค์สมเด็จพระสันตะปาปาจอห์นปอลที่สอง

ผมเองไม่ใช่คนที่ศรัทธาพระสงฆ์เท่าใดนัก
แต่ผมสัมผัสได้ถึงความรักจากผู้คนที่นั่นต่อที่นั่นต่อพระองค์
คนนับล้านจากบ้านเกิดเมืองนอนของตน มาที่นี่ เพื่อได้ใกล้ชิดพระองค์
พระองค์ต้องเป็นคนดีมากๆ ผู้คนมากมายจึงรักพระองค์มากขนาดนี้
รูปภาพ

พระองค์ทรงเป็นกันเองมากกับพวกเราเยาวชน
เมือเราเหล่าเยาวชนโบกมือเต้นตามเพลง
พระองค์ก็ทรงพยายามโบกพระหัตถ์ตาม ทั้งๆที่มีอาการสั่นอันเนื่องมาจากโรคพาร์กินสัน

พระองค์ได้กล่าวคำปิดท้ายซึ่งมีคนแปลให้ผม

"ไม่ว่าอย่างไร
จงอย่าหมดหวังในพระเจ้า พระองค์ไม่เคยทอดทิ้งเรา
หากแต่เป็นเราเองที่ไม่เปิดใจ ไม่ยินยอมให้พระองค์บันดาลการเปลี่ยนแปลงในชีวิตของเรา

จงจำไว้ว่า พ่อจะไม่ลืมพวกเธอ
เพราะพวกเธอทุกคน
คือความหวังของโลก
คือความหวังของพ่อ
คือความหวังของพระศาสนจักร"

2.ตกผลึกทางความคิด
เมื่อผมกลับมา ผมรู้สึกว่าสื่อภายนอกนำเสนอข่าวเกี่ยวกับพระศาสนจักรอย่างขาดความเข้าใจ
จำเป็นต้องได้รับการอธิบายอย่างถูกต้อง
ด้วยความช่วยเหลือของพ่ออนุสรณ์ แก้วขจร
รูปภาพ
จึงมีบทความCatholic World Tourลงในสารวัดฟาติมา
ผมกล้าพูดว่านั่นเพราะ พระสันตะปาปาจอห์นปอลเป็นแรงบันดาลใจของผม

หลังการสิ้นพระชนม์ของท่าน
หลายคนคงตั้งแง่กับท่านเบเนดิกต์ที่16 เพราะท่านเป็นคนหน้าดุ เงียบขรึม และดูหัวโบราณ
รูปภาพ
แต่ผมอยากบอกว่า ท่านเบเนดิกต์ทรงทำงานเป็นเบื้องหลังให้กับงานต่างๆของท่านจอห์นปอล
รูปภาพ
ท่านเป็นผู้ดำรงอนุรักษ์สิ่งดี แต่ก็เป็นคนที่ใจเปิดกว้าง สมถะ
ดังที่จะเห็นได้จากการกล่าวขอโทษต่อบรรดาผู้ถูกระทำ ในคดีพระสงฆ์ล่วงละเมิดทางเพศเด็กในไอร์แลนด์
ทรงวอนขอให้พวกเขา กลับมาสู่พระศาสนจักร ก้าวไปด้วยกันสู่อ้อมพระหัตถ์ของพระเจ้า
ทรงยอมที่จะเป็นฝ่ายขอโทษผู้อื่นก่อน ทั้งๆที่ยุคนี้เป็นช่วงเวลาระบาดของแนวคิด”สัมพันธนิยม” (Relativism) ที่ผู้คนจะแสดงว่าความคิดตัวเองถูกต้อง โดยไม่ยอมรับความผิดใดๆในทุกเรื่องราว

3.ทำงานรับใช้อย่างมุ่งมั่น
ผมได้ตัดสินใจไปเรียนต่อที่ยุโรป โดยวัตถุประสงค์หลัก คือการไปเคารพพระศพพระสันตะปาปาจอห์นปอล แรงบันดาลใจของผม ซึ่งดูท่าพระเจ้าทรงอวยพรผมอย่างอุดม คือการได้แสวงบุญ12ประเทศ ภายใน 9 เดือน

ผมอยากแบ่งปันให้บรรดาผู้ใหญ่ที่ได้ตัดสินใจมอบหมายงานๆต่างที่ท่านคิดว่าเป็นกระแสเรียกที่ดีให้กับเยาวชน และบังคับให้เขาทำไปเรื่อยๆ โดยบอกว่า “ทำๆไปเถอะ เดี๋ยวพระเจ้าก็จะทรงอวยพรเอง”

ผมอยากให้พวกท่านเสนอแนวทางต่างๆให้พวกเขา โดยที่ให้พวกเขาตัดสินใจเองว่าจะเลือกแนวทางไหน
เพราะว่า นอกจากพระจิตเจ้าประทานพละกำลังแก่เราในการดำเนินกิจการแล้ว ยังทรงประทานพระปรีชาญาณในการวินิจฉัยเลือกกระแสเรียกของตนที่จะเสริมสร้างพระศาสนจักรได้สูงสุดตามศักยภาพของตน
รูปภาพ

“แม้ร่างกายเป็นร่างกายเดียว แต่ก็มีอวัยวะหลายส่วน อวัยวะต่างๆเหล่านี้แม้จะมีหลายส่วนก็ร่วมเป็นร่างกายเดียวกันฉันใด พระคริสตเจ้าก็ฉันนั้น…พระเจ้าทรงจัดอวัยวะต่างๆในร่างกายให้อยู่ในที่ที่ทรงพระประสงค์…เพื่อร่างกายจะได้ไม่มีการแตกแยกใดๆ ตรงกันข้าม อวัยวะแต่ละส่วนจะเอาใจใส่ซึ่งกันและกัน ”
(1คร 12:12,18, 25)

ติดตามการรายงานข่าวพระสันตะปาปาได้ที่
www.popereport.com
littleseal

อังคาร เม.ย. 26, 2011 11:05 am

ขอบคุณคนโพสและขอบคุณคุณวศินค่ะ

ขอให้พระเจ้าทรงอวยพรนะคะ
ข้า-พระ-เจ้า

อังคาร เม.ย. 26, 2011 8:39 pm

ขอบคุณพระเจ้าสำหรับงานของวิน และขอบคุณวินสำหรับงานของพระเจ้า
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พฤหัสฯ. เม.ย. 28, 2011 11:37 am

พระอวยพรเป็นคนงานที่เข้มแข็งของพระองค์
เป็นเยาวชนตัวอย่างที่ดี น่าชื่นชม :s007:
ตอบกลับโพส