แบ่งปันประสบการณ์การกลับใจตอนที่1ครับ

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
win_comeback

อาทิตย์ พ.ย. 27, 2011 2:45 am

ดีจังเลยครับบบ :s008:
ภาพประจำตัวสมาชิก
garuda

อาทิตย์ พ.ย. 27, 2011 1:25 pm

อ่าครับ เหมือนผมเลย แต่ก่อนเกลียดคริสต์มาก(นิกายโปรฯ) ครูให้พระคัมภีร์มา ผมเอามากองรวมกับสร้อยกางเขนจุดไฟเผาทิ้ง
แต่พอมาอยู่คาทอลิก รู้สึกเริ่มรักในแม่พระ ต่อมาก็ พระบิดา กับพระบุตร บางทีถ้าโบสถ์เปิดก็แอบเข้าไป บางทีก็นั้งสวดสายประคำจบบ้างไม่จบบ้าง(หมดเวลาพัก) บางทีก็ไปไหว้แล้วก็เดินดูอยู่ในโบสถ์ เข้าไปรู้สึกอบอุ่นกว่าโบสถ์โปรฯ
rosa-lee

จันทร์ พ.ย. 28, 2011 12:05 pm

น้อง Holy Dance......หนังสือสารคาทอลิกได้ขอลงบทความของน้องและสมาชิกบางคน
ในเว็บนิวมานา เพื่อแบ่งปันหนุนใจกัน เล่มเดือนธ.ค.นี้ รออ่านนะจ๊ะบอกพี่LLจะได้จัดส่งไปให้
หรือใครสนใจบอกพี่LL จะจัดส่งให้ค่ะ..ในเดือนธ.ค..... :s021:
garuda

จันทร์ พ.ย. 28, 2011 9:56 pm

ที่เกลียดคริสต์ เพราะเดิมอยู่โรงเรียนทางโปรฯ ตามปกติก็ไม่มีอะไรจนมีอยู่ปีหนึ่ง ครูสอนจริยะธรรมดันพูดก้าวก่ายพุทธทางอ้อม ตอนนั้นยังไม่ได้นับถือฮินดูเหมือนปัจจุบันก็ออกแนวโมโห ก็เลยเกลียดมาจนบัดนั้น พระคัมภีร์เอาเผาทิ้งหมด โดยไม่สนใจว่าสัญญาใหม่หรือเดิม แล้วยอมรับเพียง2ศาสนาคือพุทธและฮินดู ต่อมาก็เริ่มหันไปนับถือฮินดูจนเต็มโดยยึดนิกายทางเทพสตรีเป็นใหญ่ และเมื่อได้ไปอยู่โรงเรียนคาทอลิกก็เริ่มเปิดใจรับแม่พระ เพราะเป็นประมาณว่าเป็นเทพสตรีเหมือนกัน แต่ช่วยนั้นยังไม่แน่นอนเลยขาดๆหายๆ เพราะยังไม่มีพระรูปแม่พระและยังไม่ยอมรับเต็มที่ จนต่อมาได้พระรูปจึงเริ่มนับถือมากขึ้น และเริ่มพบพระอัศจรรย์ของพระนาง พร้อมกับรู้สึกเหมือนมีบางสิ่งมาเติมเต็มสิ่งที่ขาดไป และเหมือนกับว่าพระนางพาไปหาพระบิดาและพระบุตร และคล้ายกับว่าพระองค์ทั้ง3ร่วมยินดีและต้อนรับเป็นอย่างดี แล้วพระหรรษทานจึงเริ่มโปรยปรายมาหาเราบ้างที่ละนิดละหน่อย และผมก็ค่อยๆเข้าหาพระเจ้ามากขึ้น แม้จะมีอุปสรรคบ้างก็ตาม นั้นคือบทท้าทายที่เราต้องทำให้ได้
HOLY DANCE

อังคาร พ.ย. 29, 2011 3:24 pm

:s012: ยินดีครับผมที่ได้ให้ประสพการเสริมกำลังใจให้คนอื่นบ้าง แล้วก็ยินดีกับคุณGarudaมากๆครับ มาสายเดียวกันเลย *-*
garuda

อังคาร พ.ย. 29, 2011 9:20 pm

ครับผม ตอนนี้แม่พระคือมารดาที่คอยดูแลใกล้ชิด และพระแม่คือคนที่คอยคุ้มครองอยู่ห่างๆ แต่ผมลืมพระคุณพระแม่ไม่ได้จริงๆ เพราะก่อนที่จะเจอแม่พระ พระแม่คุ้มครองผมมาอย่างดี พอได้มาพบแม่พระ รู้สึกสงบและดีขึ้นกว่าเดิม
ตอบกลับโพส