ผมอยากเล่านะครับ

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ronaldo
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 06, 2012 10:07 pm

สวัสดีครับ ผมมีอะไรจะเล่าให้ทุกๆ คนฟังกันนะครับ อาจจะยาวนิดหน่อย
เพราะผมอยากจะเปิดใจให้กับศาสนาคริสต์แล้วนะครับ ตอนนี้ผมเป็นพุทธอยู่นะ
ผมอยากเล่าทุกอย่างเกี่ยวกับชีวิตของผม ช่วยอ่านกันนะครับ ขอบคุณครับ
จะเริ่มเล่าตอนเด็กนะครับ ผมบอกตามตรงนะ ว่าครอบครัวผมเป็นชาวพุทธ
มาตั้งแต่บรรพบุรุษแล้ว ทุกคนไม่คิดจะเปลี่ยนเส้นทางเลย แต่เริ่มจากผมนะ

ผมไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นกับผม ที่ผมเกิดมาแล้วไม่ได้นับถือตามครอบครัวผมเลย
เป็นเรื่องที่แปลกมาก ผมก็จำไม่ได้ว่าตอนเด็กผมผ่านอะไรมาหรือเปล่า
ถึงได้นับถือศาสนาคริสต์นะครับ พูดแบบตามตรงก็คือมีอะไรดลใจให้นับถือทางนี้
ผมก็คิดว่าดีนะครับ ที่เราไม่เหมือนคนอื่น ผมเป็นคนจำพวกที่คิดจะทำอะไรแล้ว
ถ้าตั้งใจแบบสุดๆ จะทำได้ เหมือนครอบครัวผมบอกทุกอย่าง ผมดีใจมาก

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าผมไม่มีญาติเป็นคริสต์เลยนะ ผมก็มีญาติเป็นเหมือนกัน
ผมนับถือเขามากครับ เขาเป็นแรงบันดาลใจให้ผม เขาทำอาชีพครูน่ะครับ
เขาเป็นศาสตราจารย์สอนเด็กในด้านศาสนาโดยเฉพาะ เก่งที่สุดเลยครับ
พอผมจบ ม.3 เขาก็เลือกที่เรียนให้ผมด้วย แต่ครอบครัวผมไม่ให้ไป แฮะๆ
เขาเป็นคนใจดีมากครับ ผมถึงเชื่อในศาสนาคริสต์มากเป็นที่สุด แม่เคยถามว่า

ทำไมต้องไปนับถือไม่เหมือนชาวบ้าน ทำไมไม่ทำเหมือนที่คนอื่นเขาทำกัน
แม่ผมเป็นคนใจดีนะ เข้าวัดเข้าวาด้วย ฟังธรรมะตลอด เขาเบี่ยงเบนผมไปทางนั้น
แต่ผมก็ไม่มีความคิดที่จะไปเป็นแบบนั้นเลย ผมบอกแม่ของผมว่า
ผมเชื่อในพระองค์ ตอนนั้นแม่แค่คิดนิดหน่อย แต่ตอนนี้แม่ผมอนุญาตแล้ว
ถ้าใครจำได้นะครับ คราวที่แล้วผมเคยมาขอคำภาวนาต้องขอขอบคุณทุกคนมาก

แม่ผมก็เลยเข้าใจผมมากนะครับตอนนี้ แม่ผมเคยไปถามน้าที่ผมบอกข้างบน
ว่าทำไมผมต้องนับถือทางนั้นด้วย น้าก็บอก นั่นก็เป็นเหตุหนึ่งที่ทำให้แม่ผมเข้าใจ
ผมเชื่อในศาสนาคริสต์นะครับ แต่ผมไม่ค่อยได้ไปโบสถ์ แฮะๆ แม่ไม่อนุญาต
ให้ถึงขนาดนั้นหรอก แม่แค่อนุญาตให้ในวันคริสต์มาสเท่านั้น ผมเคยไปเข้า 2 ครั้ง
นานแล้ว และครั้งเมื่อปีที่แล้ว ดีมากครับ ผมก็เลยอยากเปิดใจให้อย่างเต็มล้นหัวใจ

ตอนนี้ผมได้สวดทุกวันก่อนนอนครับ เพราะผมเปิดใจให้ศาสนาคริสต์แล้ว
ผมจะทำทุกอย่างที่ผมต้องการเพื่อแสวงหาเส้นทางสู่พระองค์ ผมทำได้ทุกอย่างครับ
ไม่ว่าใครจะห้ามก็ตาม ผมจะไม่เปลี่ยนแปลงครับ ทำไงได้ล่ะนะครับ
ก็พระองค์อยากให้เราไปเส้นทางของพระองค์ ผมเชื่อนะครับว่า
คนที่ต่างศาสนาน่ะ แล้วอยากนับถือศาสนาอื่น นั่นแหละพระเจ้าอยากให้เราไปครับ

ผมก็เหมือนกันที่ว่านะครับ ที่ครอบครัวเป็นพุทธแล้วผมเกิดมานับถือคริสต์
ตอนนี้ผมก็เลยสวดทุกวัน และต่อจากนี้ผมอยากจะเล่าเรื่องน่าอัศจรรย์ให้ฟังครับ
เป็นเรื่องในความฝันนะครับ เป็นความฝันที่ทำให้ผมเมื่อตื่นเช้าขึ้นมาร่าเริงมาก
ปกติผมเป็นคนไม่เบิกบานนักหรอก เพื่อนๆ หรือใครๆ ก็แล้วแต่ชอบว่าเราเก็บกด
แต่จริงๆ แล้วจะให้ทำไงได้ล่ะ เราได้อุปนิสัยนี้มาแล้ว แม้ผมฟังเรื่องตลกเท่าไหร่

ผมก็ไม่มีวันยิ้มออกหรอก อันนี้ผมพูดจริงๆ นะครับ ตอนนี้พยายามยิ้มเพื่อเข้าสังคมอยู่
ทำยังไงก็ยิ้มไม่ออกอยู่ดี แฮะๆๆ เอาล่ะ ผมจะเล่าความฝันให้ฟังนะครับ
วันนั้นผมฝันครับ ฝันดีมากเลย ผมฝันว่าผมตื่นขึ้นมา ออกนอกห้องนะครับ
ตอนนั้นมืดมาก กะเวลาไม่ถูก แต่คิดว่าซักประมาณตี 3 - 4 ได้ ผมเดินไปนอกบ้าน
เปิดประตูออกไปก่อน แล้วผมกำลังจะออกไปนอกถนน แล้วลูกของน้าผมเรียกผม

เขาเป็นน้องน่ะครับ เรียกสั่งให้ผมหยุด และบอกว่าอย่าเพิ่งไปไหน รออยู่ตรงนี้ก่อน
ผมก็ยืนรอซักแปป (ผมเป็นคนประเภทชอบรู้สึกตัวในความฝันเปรียบเหมือนความฝัน
เป็นโลกความจริงของผมเลย นั่นก็เป็นเซนต์พิเศษของบางคน ผมเคยอ่านเจอครับ)
ผมยืนรออยู่ แล้วเห็นน้าเดินออกมาจากบ้านทางประตูหลัง (บ้านเขาอยู่ข้างๆ ผม)
แต่บ้านจริงอยู่ไกลมาก เขาจะมาเยี่ยมพ่อแม่ของเขาเฉพาะวันเสาร์ - อาทิตย์

เขาเดินออกมาจากประตูหลัง ผมอยู่นอกบ้านนะ ผมออกจากประตูหน้าบ้านผม
ผมเห็นเขาถือรูปใหญ่มากด้วยมือทั้งสองของเขา กอดรูปนั้นไว้ และเรียกผมไปหา
ผมก็เดินไปหา ในขณะนั้นเขาก็เดินไปที่ประตูหลังบ้านผม (ไม่ไกล ข้างๆ นั่นแหละ)
เขาถือรูปนั้นยกให้ตรงกับกระจกประตูหลังบ้านผม (ตอนนั้นผมเห็นแล้วว่ารูปอะไร)
กระจกที่ประตูผมเป็นแบบหลากสี พอเปิดเข้าไปจะเป็นห้องครัว และห้องน้ำ

ในความฝันผมไม่มีประตูห้องน้ำ เป็นผนังสีขาวโล่งๆ เลย พอน้ายกรูปเสร็จ
ก็เรียกผมมาดู (ไม่ได้เปิดประตูนะ) มันเป็นรูปแสงสะท้อนได้ สวยงามมากที่สุด
รูปนั้นถูกฉายเข้าไปผ่านกระจกหลากสีนั้น ส่องเป็นแสงสีขาวสวยงามเข้าสู่ผนัง
ผนังห้องน้ำสีขาวนั้นแหละ บอกแล้วว่าในฝันไม่มีประตูห้องน้ำนะ มันโล่งๆ เลย
แสงส่องสีขาวไปที่ผนังห้อง เห็นเป็นรูปๆ หนึ่งสวยงามมาก "รูปพระเยซูครับ"

น่าอัศจรรย์มากเลยครับ ที่ผมได้ฝันเห็นพระองค์ รูปพระองค์สวยมากเลยครับ
แสงระยิบระยับตระการตา ผมได้ชื่นชมรูปนั้นซักพัก แสงมันสะท้อนเข้าที่ตัวผม
ผมก็ตื่นขึ้นมาทันที พูดตามตรงตอนแรกผมนึกว่าผมอยู่ในโลกความจริงแล้ว
แล้วผมเดินออกไปข้างนอกผมตกใจที่เห็นครอบครัวน้าผมมาบ้าน ผมก็สงสัยว่า
วันนี้ไม่ใช่วันเสาร์ - อาทิตย์นี่นา มาได้ไง ซักพักก็รู้เองว่ายังอยู่ในโลกความฝันอยู่

ตื่นขึ้นมาผมยิ้มเบิกบานใจมาก ไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อนเลยครับ
ผมยังคงเก็บเรื่องความฝันนี้ไว้จน 2 - 3 วันผ่านไป ตอนแม่ผมพาออกไปข้างนอก
ไปกินข้าวรอบกลางคืนน่ะ แล้วขี่มอเตอร์ไซค์กลับบ้านระหว่างทางก็คุยกันไป
แล้วแม่ผมเริ่มเล่าความฝันของแม่ให้ฟัง แม่ผมก็ฝันอัศจรรย์เหมือนกัน
แม่ผมฝันเห็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ ศาสดาของศาสนาพุทธน่ะ

เป็นเรื่องปกติของแม่ผมน่ะ เพราะแม่ผมสวดมนต์ทุกวัน ส่วนผมสวดของคริสต์
ผมก็รวดเล่าเรื่องที่ฝันเห็นพระเยซูให้แม่ฟัง แม่ผมก็ทำหน้าแบบ ยังไงน่ะ
ทำหน้าแบบเฉยๆ น่ะ แล้วก็บอกผมว่า ดีแล้วลูก ไม่กี่คนหรอก ที่จะได้ฝันเห็น
พระศาสดาของศาสนา ทำให้ผมยิ้มได้ และนึกถึงพระองค์ทันที ผมถึงมีกำลังใจมาก
ผมได้สวดทุกวันเลย วันที่ผมไม่สบายใจ หรือเป็นอะไร ผมมักจะสวดภาวนา

ขอบคุณที่ทุกท่านรับฟังเรื่องส่วนตัวของผมนะครับ ผมไม่อายที่จะเล่าหรอก
เพราะเราได้ก้าวมาสู่เส้นทางคริสต์แล้ว ก็ต้องเปิดใจให้กันรับรู้ครับ, ขอบคุณครับ

:s012:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

เสาร์ ต.ค. 06, 2012 11:46 pm

ยินดีด้วยค่ะ ..น้อยคนนักที่จะฝันถึงพระเจ้า ขอพระเจ้า อวยพรน้องมากๆ สักวันหนึ่งน้อง
จะได้เป็นลูกที่น่ารักของพระองค์.. "จงแสวงหาแล้วจะพบ"
พระเจ้าเรียกน้อง ronaldoให้มาเป็นลูกของพระองค์
:s007:
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 07, 2012 6:33 am

พระเจ้าตรัสว่า ในยุคสุดท้าย
เราจะให้พระจิตเจ้าของเรากับมนุษย์ทุกคน
บรรดาบุตรชายและบุตรหญิงของท่านจะประกาศพระวาจา
บรรดาคนหนุ่มของท่านจะเห็นนิมิตบรรดา
คนชราของท่านจะฝันเรื่องต่างๆ

กิจการ 2:17 เทียบ โยเอล 2:28
sunofgod

พุธ ต.ค. 10, 2012 8:47 pm

พระบิดาทรงเรียกแล้วยินดีต้อนรับเข้าสู่ความจริง :s012:
เมจิ

พุธ ต.ค. 10, 2012 9:06 pm

เป็นพระพรมากค่ะ :s015:
sunofgod

เสาร์ ต.ค. 13, 2012 10:10 pm

:s002:
ตอบกลับโพส