STORY OF MY LIFE

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
Divine Mercy

อังคาร มี.ค. 21, 2006 11:53 pm

บทนำ

ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่ใช่คนดีเด่นหรือมีเกียรติหน้าชื่นชม ไม่ว่าประการใดผมก็คงไม่แตกต่างจากหลายๆคน ที่เคยผ่านชีวิตทั้งทุกข์และสุขมากมายหลายด้าน ไม่ได้เป็นคนดีและก็ไม่ได้ทำชั่วต่อสังคมหรือคนรอบข้าง แต่ผมเป็นคนบาปต่อพระเป็นเจ้า มีหลายสิ่งหลายอย่างที่ผมทำผิดต่อพระองค์จนผมไม่กล้าที่จะเรียกตัวเองว่าคนดี เมื่อพระองค์มีพระประสงค์ให้ผมต้องทนทุกข์ต่อความเจ็บปวดร่วมกับพระมหาทรมานของพระองค์ในขณะนี้ และผมก็อยากให้บทเรียนชีวิตของผมเป็นภาพสะท้อนที่จะเตือนสติและให้ข้อคิดกับพี่น้องร่วมความเชื่อด้วยกัน
ผมจะนำเสนอเรื่องเล่าของเรื่องราวชีวิตเป็นบท หรือที่ผมเรียกแทนว่า "จิ๊กซอ" ในแต่ละบทพี่น้องผู้อ่านสามารถวิพากษ์วิจารณ์แนะนำเพื่อการแก้ไขได้ครับ ผมจะเก็บเรื่องราวเหล่านี้เพื่อรวบรวมเพื่อเป็นอนุสรณ์ก่อนที่พระจะเรียกผมกลับไปเฝ้าพระองค์ คงไม่นานเกินรอ

ท้ายนี้ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่าเรื่องราวเหล่านี้จะเป็นประโยชน์ต่อท่านผู้อ่านไม่มากก็น้อย หากผิดพลาดประการใด และไม่เจตตนจะพาดพิงถึงผู้ใด ผมต้องขออภัยมา ณโอกาสนี้ ขอพระพรจากองค์พระเป็นเจ้าผู้เป็นองค์แห่งความรัก และพระนางมารีย์พระมารดาผู้เป็นองค์แห่งความหวังของเรา ประทานสันติสุขและสถิตอยู่กับทุกท่านตลอดไป

*********************************************************************************************************************

จิ๊กซอตัวที่หนึ่ง :)ความทรงจำในวัยเด็ก - ความเชื่อคริสตชน ;D

ผมเกิดมาในครอบครัวที่ตั้งแต่บรรพบุรุษที่นับถือศาสนาพุทธ ในครอบครัวฐานะพอมีพอใช้ ไม่ได้ยากจน แต่ก็ไม่ได้ร่ำรวย แถวบ้านผมเขามักเรียกบ้านผมว่าคนมีเชื้อมีสาย ก็เพราะคุณย่าของผมท่านถือกำเนิดในตระกูลเจ้าผู้ครองนครน่านหรือที่เรียกว่านันทบุรีมีสกุลพระราชทานเป็น ณ น่าน คุณย่าของผมท่านเป็นคนที่รู้จักนับหน้าถือตาของคนทั่วไป คำเรียกที่คนทั่วไปมักเรียกท่านคือ เจ้าอา เจ้าป้า เจ้าย่า เป็นต้น เป็นธรรมเนียมของคนทางเหนือที่จะให้ความนับถือเจ้านายผู้ใหญ่ หลายๆ คนที่อ่านคงจะงงว่ามีคุณย่าเป็นเจ้าทำไมถึงไม่ร่ำไม่รวย ก็คุณย่าท่านตกหลุมรักกับครูใหญ่บ้านนอกก็เลยแต่งงานโดยไม่ได้รับสมบัติอะไรติดตัวมาเลยครับ เหมือนนิยายรักมั้ยครับ เท่าที่จำได้ตั้งแต่เล็กพ่อผมทำงานขับรถสิบล้อส่งของ ส่วนคุณแม่ผมก็รับจ้างวักรีดเสื้อผ้า ผมต้องตื่นนอนแต่เช้าประมาณตี่สี่ตีห้าเพื่อมานึ่งข้าวและไปจ่ายตลาดตอนเช้ากับคุณย่า กลับจากตลาดก็ต้องมาซักผ้าจ้างแล้วก็ไปโรงเรียน เย็นกลับมาก็ไปส่งผ้าและรับผ้ามาซัก ดูเหมือนผมจะเป็นคนขยันใช่มั้ยครับ ก็ไม่ถูกเสียทีเดียวครับ ก็เพราะอยากได้เงินค่าจ้างที่แบ่งจากแม่เดือนละ100 บาท วันเสาร์ผมก็ไปรับจ้างกวาดบ้านถูบ้านให้คนแถวบ้านได้เดือนละ 350 บาท ดีใจครับที่สามารถหาเงินได้ ความงกอยู่ในหัวตลอดครับ ที่บ้านผมยังทำหวานเย็น(น้ำหวานใส่ถุงแช่แข็ง)ขายให้เด็กๆด้วยครับ ที่หาเงินได้มาก็เพื่อซื้ออุปกรณ์การเรียนบ้างและซื้อข้าวของที่อยากได้ คุณย่ารักผมมากเลยครับ ผมจะนอนเป็นเพื่อนท่านทุกคืนและช่วยดูแลท่านเป็นประจำ ไปไหนผมก็มักจะไปกับท่านเสมอ มีครั้งหนึ่งคุณย่าท่านออกไปข้างนอกผมก็ไปด้วยพอดีท่านเกิดปวดปัสสาวะท่านก็เดินเข้าข้างทางเพื่อนั่งลงทำธุระ พอดิบพอดีเป็นช่วงแปดโมงฌช้า เพลงชาติกำลังบรรเลง ท่านจึงยืนขึ้น ผมจึงถามท่านว่า "ย่าทำธุระไม่เสร็จแล้วยืนทำไม" ท่านตอบว่า "เพลงชาติขึ้นแล้วไม่ยืนไม่ได้" เป็นเรื่องที่ผมมักคิดถึงท่านเสมอ เทอมปลายของชั้นประถมปีที่5 คุณย่าท่านก็เสียชีวิตด้วยโรคลำใส้อักเสบ ผมเสียใจมากที่สุดและคิดถึงท่านทุกวัน ผมมีพี่ชายสองคน ผมเป็นน้องคนสุดท้องครับ พี่ชายคนกลางกับผมสนิทและรักกันมาก เพราะพี่ผมคนนี้มักจะออกรับแทนผมเสมอเมื่อผมทำผิดในขณะที่ผมเรียน ปวช.ปี 1 พี่ชายคนนี้ก็เสียชีวิตด้วยอุบัติเหตุรถจักรยานยนต์ชนกับเกวียนพี่ผมเป็นขนขับเลยตายคาที่ เมื่อผมทราบข่าวผมทำอะไรไม่ถูกเลยเพราะพ่อกับแม่ไม่อยู่บ้านไปส่งของต่างจังหวัด ส่วนพี่ชายคนโตก็เข้ามาทำงานในกรุงเทพฯ ผมอยู่บ้านคนเดียว สับสน เสียใจ ไร้ที่พึ่งพาต้องดำเนินการเองจนกว่าพ่อกับแม่กลับมาอีก 2 วันให้หลัง ผมต้องเสียคนที่ผมรักภายเวลาไม่กี่ปีถึงสองคนซึ่งเป็นความทรงจำที่ไม่ค่อยดีนักสำหรับผม

รูปภาพ
วัดแม่พระประจักษ์แห่งลูร์ด ลำปาง

ย้อนหลังไปขณะที่คุณย่าผมยังมีชีวิตอยู่ ท่านมักจะพาผมไปบ้านคุณอาที่จังหวัดลำปางในช่วงปิดเทอมเสมอ ไปทำอะไรนะหรือครับ... ไม่ได้ไปเที่ยวหรอกครับ ผมไปเพื่อดูแลน้องลูกของคุณอาและช่วยทำงานบ้าน อาทิ กวาดบ้าน ถูบ้าน ซักผ้า รีดผ้า จ่ายตลาด ทำกับข้าว ก็จิปาถะทุกอย่างภายในบ้าน เพื่อแลกกับเงินค่าขนม ชุดนักเรียนใหม่และรองเท้าใหม่เพื่อใช้ตอนเปิดเทอม ทุกวันหลังจากที่ทำงานบ้านเสร็จและส่งน้องไปเรียนพิเศษแล้วผมก็จะแวะไปที่วัดแม่พระประจักษ์แห่งลูร์ดเสมอเพื่อรอรับน้องหลังเลิกเรียน ภายในวัดสวยงาม ศักดิ์สิทธิ์ ผมสะดุดตารูปปั้นสตรีงามสง่า ใบหน้าอ่อนหวาน ยืนพนมมือ สวมอาภรณ์ขาวบริสุทธิ์ แลดูอบอุ่นชวนหลงไหลเหมือนต้องมนต์สะกด ผมนั่งมองท่านได้โดยไม่ละสายตา และสิ่งที่ผมได้รับคือความอบอุ่นและความสุขที่ผมไม่เคยได้รับจากใครเลย คุณพ่ออาเล็สซานโดร บอร์ดีญอง เป็นเจ้าอาวาสในสมัยนั้น ท่านใจดีมากเห็นความสนใจของผมและให้หนังสือมาเล่มหนึ่ง เป็นหนังสือเกี่ยวกับคริสตศาสนา บ่อยครั้งที่ผมไปที่วัด ท่านมักจะมาพูดคุยเล่าเรื่องโน้นเรื่องนี้ให้ผมฟัง โดยเฉพาะเรื่องราวของสตรีงามผู้นั้น พระนางมารีอา พระมารดาของพระเยซูเจ้าเป็นชื่อและศักดิ์ของพระนาง เมื่อโรงเรียนเปิดเทอมผมจึงต้องกลับมาที่บ้าน ผมพยายามวาดรูปแม่พระและแขวนรูปไว้บนแท่นที่ผมจัดไว้ในห้องนอนและสวดภาวนาตามที่คุณพ่อท่านได้สอน ผมพยายามที่จะเสาะหาวัดคาทอลิกที่ใกล้บ้าน แต่ก็ไม่มี

รูปภาพ
คุณพ่ออาเล็สซานโดร บอร์ดีญอง

หลังจากที่คุณย่าผมจากไป ผมเริ่มรู้จักกับกลุ่มพี่น้องคริสเตียนในคริสตจักรประจำอำเถอ(คริสตจักรสาวัฒนาธรรม) ความอบอุ่นและการดูแลเอาใจใส่เป็นพิเศษที่ผมได้รับจากพี่น้องคริสเตียนทำให้ผมตัดสินใจรับบัพติศมา ทุกคนในครอบครัวต่อต้าน ญาติมิตรไม่เห็นด้วย ผมถูกสบประมาท ดูถูก ด่าว่าสารพัด "นอกคอก" "ไม่รักดี" ทุกอย่างยิ่งทำให้ความเชื่อของผมเข้มแข็งและร้อนรนยิ่งขึ้น ผมเข้าศึกษาพระคัมภีร์ทุกวัน เข้ากลุ่มเซลล์กับกลุ่มอนุชนจนได้รับเลือกให้เป็นประธานกลุ่มที่มีอายุน้อยที่สุด บทบาทหน้าที่ของผมประจำทุกวันอาทิตย์ก็คือ เป็นครูสอนรวีวารศึกษา(เด็กเล็กที่เข้าชั้นเรียนพระคัมภีร์สำหรับเด็ก) จากนั้นก็เข้าสอนพระคัมภีร์อนุชน และเล่นออร์แกนนมัสการประจำคริสตจักร ในช่วงบ่ายก็ไปนมัสการตามบ้านของสมาชิกคริสตจักร เข้าร่วมกลุ่มเซลล์ของอนุชนและกลุ่มผู้อาวุโส เป็นตัวแทนเข้าร่วมประชุม สัมมนากับสมาชิกต่างคริสตจักรในทุกโอกาส นำกิจกรรมมาพัฒนา ปรับปรุงและก่อตั้งกลุ่มอธิฐานภายในคริสตจักร ด้วยความสนใจและพระพรทำให้ศิษยาภิบาลทำเรื่องขอทุนเรียนศาสนศาสตร์ มหาวิทยาลัยพายัพ หลังจากที่ผมเรียนจบ ปวช.3 พี่ชายของผมที่เสียชีวิตผมได้นำเถ้ากระดูกของเขามาทำการบรรจุไว้ที่สุสานของคริสตจักรและประกอบพิธีทางคริสตศานาด้วยความหวังใจว่าผมกับพี่ชายจะได้อยู่ร่วมกันในพระอาณาจักรของพระเป็นเจ้าด้วยกัน ทั้งหมดเป็นการเริ่มต้นความเชื่อคริสตชนและการปูพื้นฐานที่ดีที่ผมได้รับ ขอขอบคุณพี่น้องคริสเตียนที่ให้ความรักความอบอุ่นและความทรงจำที่ดีกับผม โมทนาคุณพระเป็นเจ้ที่ทรงเรียกและเลือกให้ผมเริ่มก้าวตามพระสุรเสียงของพระองค์ หลายคนคงอยากถามว่าแล้วเรื่องราวของคาทอลิกล่ะ...ลืมหรือยัง... เปล่าเลย ทุกครั้งที่ปิดเทอมผมยังคงแวะเวียนไปที่วัดแม่พระประจักษ์แห่งลูร์ดเสมอ ในทุกช่วงเวลาของชีวิตคริสเตียน ผมยังคงสวดภาวนาต่อแม่พระ และภายในใจมีความสุข อบอุ่นและโหยหาพระนางอยู่เสมอ หลายคนคงสงสัยว่าเมื่อผมเป็นคริสเตียนแล้วทำไมถึงยังนับถือแม่พระอยู่ ผมบอกแล้วไงครับว่าผมไม่ใช่คนดี ทุกอย่างผมทำตามภายในใจที่เรียกร้อง อีกประการหนึ่งผมไม่ได้ใกล้ชิด สนิทสนมกับพ่อ และแม่ เมื่อผมเจอแม่พระครั้งแรกเหมือนกับผมได้รับความอบอุ่นที่ขาดหายไป เหมือนผมมีแม่ที่คอยอยู่กับผมตลอดเวลาไม่ว่าผมจะไปที่ไหน เป็นความประทับใจที่ผมจดจำและยังคงอยู่ในใจผมเสมอ

รูปภาพ

****************************************************************************************************************************************

พระคัมภีร์ - วาทะนักบุญ หนุนใจสำหรับผู้อ่าน

"พระองค์ตรัสกับพวกเขาอีกว่า สันติสุขจงสถิตอยู่กับท่านทั้งหลายเถิด พระบิดาทรงส่งเรามาฉันใด เราก็ส่งท่านทั้งหลายไปฉันนั้น" (ยน.20 : 21)

"การไม่รู้พระคัมภีร์คือ การไม่รู้จักพระคริสตเจ้า" (นักบุญเยโรม)
แก้ไขล่าสุดโดย Divine Mercy เมื่อ อังคาร เม.ย. 11, 2006 12:56 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 22, 2006 12:12 am

ติดตามอยู่คะ :D

พุธ มี.ค. 22, 2006 12:15 am

~@Little lamb@~ เขียน: ติดตามอยู่คะ :D
รู้ตัวมั้ยครับ ว่า LL เป็นแรงบันดาลใจให้พี่เริ่มเขียน ;D
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 22, 2006 12:23 am

555555555555

อะฮ้า~~~~~~~~

จริงรึคะ ทำไมล่ะพี่
หนูว่าหนูยังไม่ได้ทำอะไรเลยนะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ มี.ค. 22, 2006 12:24 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พุธ มี.ค. 22, 2006 12:26 am

~@Little lamb@~ เขียน: 555555555555

อะฮ้า~~~~~~~~

จริงรึคะ ทำไมล่ะพี่
หนูว่าหนูยังไม่ได้ทำอะไรเลยนะ
พี่เคยคุยเรื่องนี้กับ LL นานแล้วหนูก็สนับสนุนบอกว่า"ดี ลองดูสิค่ะ" จำได้ยังจ๊ะ
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 22, 2006 12:39 am

อ้า~~~~~~~~~~

ใช่ เพราะหนูอยากให้พี่เลิกปกปิดตัวเอง
แล้วนำชีวิตของพี่มาเป็นตัวอย่าง และเป็นกำลังใจให้อีกหลาย ๆ คน
ให้มีความพยายามที่จะแสวงหาพระเจ้า
โดยใช้เรื่องราวในชีวิตของพี่เป็นไกด์นำทาง

*no1
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ มี.ค. 22, 2006 12:39 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
-*-St.GrEGoRY-*-

พุธ มี.ค. 22, 2006 3:47 am

ติดตามอ่านอยู่นะครับ
Jeab Agape
~@

พุธ มี.ค. 22, 2006 9:14 am

ขอบคุณ พี่นัท หนูกำลังซาบซึ้ง .............จะติดตามตอนต่อไป ฮะ
Mei

พุธ มี.ค. 22, 2006 2:09 pm

ใช้ภาษานุ่มมมม นวลดีค่ะ อ่านแล้วชวนติดตาม

แต่ยังกะไม่เคยเห็น ชื่อ ~+ HolyMom +~ นี้มาก่อน แต่เอ๊...เป็น "ลูกแกะอยู่มานาน" นี่นา
Mei

พุธ มี.ค. 22, 2006 2:11 pm

รู้ตัวมั้ยครับ ว่า LL เป็นแรงบันดาลใจให้พี่เริ่มเขียน ;D

ประโยคนี้ ยังกะ "หนุ่มจีบสาว" แน่ะ ;)
Junior Boy

พุธ มี.ค. 22, 2006 2:21 pm

ติดตามอยู่ด้วยคนครับ

พุธ มี.ค. 22, 2006 2:40 pm

Mei เขียน:

ประโยคนี้ ยังกะ "หนุ่มจีบสาว" แน่ะ ;)
ต้องถามเจ้าตัวก่อนนะครับว่าจะให้จีบหรือเปล่า...น้องสาวที่น่ารักครับ...อย่าคิดทาก ;D

HolyMom มาจาก Divine Mercy Of Jesus & Mary เหตุผลที่เปลี่ยนคือ อยากเปลี่ยนให้น่าร้าก...
Mei

พุธ มี.ค. 22, 2006 3:27 pm

หลายคนคงอยากถามว่าแล้วเรื่องราวของคาทอลิกล่ะ...ลืมหรือยัง... เปล่าเลย ในทุกช่วงเวลาของชีวิตคริสเตียน ผมยังคงสวดภาวนาต่อแม่พระ และภายในใจมีความสุข อบอ่นและโหยหาพระนางอยู่เสมอ

ช่วยเฉลยหน่อยค่ะ เหตุใดเป็นแบบนี้ล่ะคะ เพราะตามท้องเรื่องที่เกิดขึ้น ;) เป็นคริสเตียนก่อนนี่เนอะ แล้วไปสวดภาวนากับแม่พระได้อย่างไรคะ

ปล. ทราบแล้วนะคะว่าเปลี่ยนชื่อให้น่าร้ากกก :D
แก้ไขล่าสุดโดย mei เมื่อ พุธ มี.ค. 22, 2006 3:28 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พุธ มี.ค. 22, 2006 4:53 pm

Mei เขียน:
หลายคนคงอยากถามว่าแล้วเรื่องราวของคาทอลิกล่ะ...ลืมหรือยัง... เปล่าเลย ในทุกช่วงเวลาของชีวิตคริสเตียน ผมยังคงสวดภาวนาต่อแม่พระ และภายในใจมีความสุข อบอ่นและโหยหาพระนางอยู่เสมอ

ช่วยเฉลยหน่อยค่ะ เหตุใดเป็นแบบนี้ล่ะคะ เพราะตามท้องเรื่องที่เกิดขึ้น ;) เป็นคริสเตียนก่อนนี่เนอะ แล้วไปสวดภาวนากับแม่พระได้อย่างไรคะ

ปล. ทราบแล้วนะคะว่าเปลี่ยนชื่อให้น่าร้ากกก :D

อ่านดูอีกทีนะครับ เมื่อคืนดึกไปหน่อยข้อความเลยตกหล่น ขอบคุณครับที่ติดตาม
:+: seraphim :+:
~@

พุธ มี.ค. 22, 2006 6:43 pm

:) :) นี่คือสิ่งที่พี่อยากทราบมานานแล้ว แต่ไม่กล้าถามจ๊ะ ขอบคุณสำหรับการแบ่งปัน เป็นกำลังใจให้เสมอจ๊ะ
boylife

พุธ มี.ค. 22, 2006 7:56 pm

มีพระเยซูเจ้าเป็นธงชัย เดินหน้าสู้ต่อไป ทุกอย่างพระเป็นเจ้าตระเตรียมให้เราทุกอย่างแล้ว ;)
รออ่านอยู่อย่าปล่อยให้รอนานล่ะ ;D

พุธ มี.ค. 22, 2006 9:30 pm

จิ๊กซอตัวที่สอง เชียงใหม่
แก้ไขล่าสุดโดย Divine Mercy เมื่อ จันทร์ มี.ค. 27, 2006 1:01 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
New lamb
~@

พุธ มี.ค. 22, 2006 9:50 pm

พี่กำลังติดตามอ่านเรื่องของน้องนัทอยู่ค่ะ :)

และเป็นกำลังใจให้เสมอ :D
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 23, 2006 1:58 am

~+ HolyMom +~ เขียน:

ต้องถามเจ้าตัวก่อนนะครับว่าจะให้จีบหรือเปล่า...น้องสาวที่น่ารักครับ...อย่าคิดทาก ;D
เจอคำนี้....คิดไม่ออกเลยคะ...........คิดทาก

เป็นยังงัยว้า~~~~~~~ คิดทาก
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 23, 2006 3:33 am

เรื่องราวชีวิตของคริสต์ชน เป็นเรื่องราวอัศจรรย์ เพราะจะแฝงไปด้วยแผนการของพระเป็นเจ้า และแผนการของพระเป็นเจ้าเป็นแผนการที่อัศจรรย์

ดังนั้นเมื่อคริสชนทุกคนได้แบ่งปันพระพรต่างๆในชีวิตแก่กันและกันแล้วย่อมจะเพิ่มพูนความเชื่อและความรักในองค์พระเยซูคริสเจ้าและพระแม่มารีย์มากขึ้นเรื่อย ซึ่งเป็นผลดีต่อวิญญาณเราอย่างยิ่ง

พฤหัสฯ. มี.ค. 23, 2006 10:11 am

~@Little lamb@~ เขียน:

เจอคำนี้....คิดไม่ออกเลยคะ...........คิดทาก

เจอภาษาวัยรุ่นอีกแล้ว...คนแก่เลยงง ??? ใครรู้ช่วยไขหน่อยครับ "คิดทาก"
St. AnGeLA MeriCi

พฤหัสฯ. มี.ค. 23, 2006 11:17 am

ตามมาอ่านคะ

เอาใจช่วยคะ *no1
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 23, 2006 12:04 pm

เจอภาษาวัยรุ่นอีกแล้ว...คนแก่เลยงง ??? ใครรู้ช่วยไขหน่อยครับ "คิดทาก"
พี่นัทอะแหละเขียนมาเอง "คิดทาก" *heh

พฤหัสฯ. มี.ค. 23, 2006 4:16 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ(เจ้ทา) เขียน:

พี่นัทอะแหละเขียนมาเอง "คิดทาก" *heh
*srv *kis โถ...แก่แล้วเป็นอย่างนี้หรือ...งงตัวเอง
mind
.
.

พฤหัสฯ. มี.ค. 23, 2006 9:14 pm

เย้ ตามๆกันมาอ่านด้วยคน ;D

เขียนได้น่าติดตามจริงๆเยย หงะ อยากอ่านต่อ อยากอ่านอีก

พฤหัสฯ. มี.ค. 23, 2006 11:43 pm

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่าน และเป็นกำลังใจให้ ขอบคุณจริงๆครับ

พฤหัสฯ. มี.ค. 23, 2006 11:52 pm

จิ๊กซอตัวที่สาม ชีวิตใหม่ในกรุงเทพฯ - แม่พระในดวงใจ

รูปภาพ

ความรักนำพาหัวใจให้โบยบินมาหา
แก้ไขล่าสุดโดย Divine Mercy เมื่อ อังคาร เม.ย. 11, 2006 12:53 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มี.ค. 24, 2006 8:38 am

พี่นัทคร้าบ ตอนสองกับสามยังไม่ได้อ่าน แต่ขอแซวก่อนฮะ

ตอนแรกหนูอ่านชื่อพี่ คิดว่า โฮลี่ หม่อม แล้วหม่อมของใครล่ะ

และรู้ตั้งแต่แรกและว่าเป็นพี่นัท ....เนี่ย ถ้าไม่ใช่ช่วงมหาพรต โดนหนูยำเรื่องเปลี่ยนชื่อแน่ๆ

ขอบคุณพระ มหาพรต หนูต้องลด เลิก ละ ฮ่า ฮ่า ฮ่า
Batholomew
~@

ศุกร์ มี.ค. 24, 2006 10:22 am

ขอบคุณครับพี่นัทที่นำมาแบ่งปันครับ
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ มี.ค. 24, 2006 11:50 am

Jeab Agape เขียน:
พี่นัทคร้าบ ตอนสองกับสามยังไม่ได้อ่าน แต่ขอแซวก่อนฮะ

ตอนแรกหนูอ่านชื่อพี่ คิดว่า โฮลี่ หม่อม แล้วหม่อมของใครล่ะ

และรู้ตั้งแต่แรกและว่าเป็นพี่นัท ....เนี่ย ถ้าไม่ใช่ช่วงมหาพรต โดนหนูยำเรื่องเปลี่ยนชื่อแน่ๆ

ขอบคุณพระ มหาพรต หนูต้องลด เลิก ละ ฮ่า ฮ่า ฮ่า

;D ;D หม่อมของพี่โฮลี่มั๊ง อุ๊บ....มหาพรต ลด ละ เลิก
ตอบกลับโพส