++อารักขเทวดาผู้น่ารัก(น่ารักจริงๆนะ)++

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2005 2:17 am

หลายๆคนคงลืม(หรือไม่ค่อยนึกถึง) ว่าข้างๆกายเราก็มีเทวดาผู้น่ารัก
คอยช่วยเหลือเราไม่ว่าเราจะรู้ตัวหรือไม่ก็ตาม คอยช่วยสวดภาวนา
ต่อพระเป็นเจ้าแทนเรา เวลาเห็นเราทำบาปท่านก็ช่วยดลใจเราให้เลิกทำและ
สวดภาวนาขออภัยโทษต่อพระเป็นเจ้าให้เราด้วย วาสุลา ไรเด้น ผู้ที่พระเจ้าทรงเรียก
เองก็ทราบข่าวว่าพระเจ้าทรงเรียกเธอจาก อารักขเทวดาที่ชื่อดาเนียล ประจำตัวเธอ
วันนี้ผมก็เลยจะมาเล่าเรื่องเกี่ยวกับท่าน เป็นเรื่องของผมและของคุณแม่
ที่มีประสบการ์ณโดยตรงกับอารักขเทวดา ครับ
บ่ายวันหนึ่ง กลังจากคุณแม่ผมจัดบ้านตามประสาคนชอบจัดบ้านเสร็จ คุณแม่ผมก็เพลียมาก
เลยอยากจะหลับสักหน่อย แต่เผอิญว่าวันนั้นเป็นวันเสาร์ และตอนเย็นจะไปขิมิสซาให้คุณตาคุณยาย
เลยกลัวว่าจะไปไม่ทัน ก็เลยฝืนไม่อยากหลับ แต่สุดท้ายก็หลับจนได้ ขณะหลับอยู่นั้นคุณแม่
ก็ได้ยินเสียงเด็ก "น้าค่ะ น้าๆ" มากระซิปข้างหู คุณแม่ก็เลยงัวเงียตื่นขึ้นมา นึกขึ้นได้ว่าต้องไปโบสถ์เลย
รีบมองดูนาฬิกา อีก 1 ชม. ครึ่งโบสถ์เข้าพอดี! คุณแม่ก็เลยรีบแต่งตัวออกเตรียมออกจากบ้าน
ก็นึกไปพลางๆว่าเอ...เมื่อกี้ได้ยินเสียงเด็กเรียก หูแว่วไปเองก็เปล่าน้าา คิดได้ไม่ทันไรก็เดินลงบันได้
ก็ได้ยินเสียง "น้าค่ะๆ" อีกครั้ง พลันก็นึกขึ้นได้ทันที เหมือนเสียงเด็กผู้หญิงที่ร้องเพลง ตอนที่เราไม่สบายเลย!
คุณแม่ก็เลยอิ่มอกอิ่มใจว่าต้องเป็นอารักขเทวดาแน่ๆ "คราวที่แล้วช่วยจาก โรคร้าย คราวนี้มาปลุกให้ไปโบสถ์"
แล้วก็ขอบคุณท่านและพระเป็นเจ้าที่ทรงให้คุณแม่ได้มีอารักขเทวดาที่น่ารักเช่นนี้
ครับผมเป็นเรื่องที่คุณแม่เล่าให้ผมฟังไปยิ้มไปเลยละครับ^^ แน่นอนผมก็พลอยยิ้มไปด้วย แล้วผมก็พูดลอยๆว่า
"อยากมีประสบการ์ณแบบนั้นมั่งจังเลย" คุณแม่ผมก็เลยรึกขึ้นได้เลยเล่าให้ผมฟังอีกเรื่องครับ เกี่ยวกับตัวผมและอารักขเทวดา
ของผมเอง
เมื่อก่อนตอนผมเบบี้ๆเลยครับเดินคลานไม่ได้ร้องได้อย่างเดียว คุณแม่ก็พาผมไปรับศีลล้างบาป ทำพิธีอะไรเสร็จเรียบร้อย
ก็กลับมาบ้าน ครั้นพอถึงเวลาใกล้นอนคุณแม่ก็เอาผมไปวางใว้ในเตียงเด็กนอน (เตียงเด็กนอนนี่จะแคบมากๆได้แค่พลิกตัวไปมาเท่านั้น)
คุณแม่ก็ สวดก่อนนอน อธิฐานขอให้อารักขเทวดาของผมช่วยดูแลผมด้วย ให้ผมโตขึ้นในศีลและพระพรจากนั้นคุณแม่ก็นอนหลับไปครับ
พอตื่นขึ้นมา คุณแม่ก็แปลกใจครับว่าทำไมคืนนี้ผมไม่ร้องงอแงเลยเพราะปกติผมจะแหกปากร้องงอแงทุกคืนจนคุณแม่ไม่ได้หลับได้นอนเลยครับ
แต่คืนนี้ผมเงียบสงบมากคุณแม่เลยตกใจคิดว่าผมเป็นอะไร เลยรีบวิ่งมาดูแล้วก็ต้องตกใจจริงๆครับ "ผมนอนกลับหัวจากเมื่อคืน! " คุณแม่ก็คิดว่า
คุณพ่อคงมาอุ้มแล้ววางกลับหัวแต่จากการที่ไปถามคุณพ่อก็ได้คำตอบว่าไม่ได้อุ้มครับ และที่สำคัญผ้าปูที่นอนของผมไม่มีรอยยับแม้แต่น้อย
คุณแม่ก็เลยอุ่นใจเลยครับว่าท่านอารักขเทวดาของผมได้ให้คำสัญญาว่าจะดูแลผมให้โตในพระพรของพระ (แม้ว่าผมจะดื้อก็เถอะ - -)
ดังนั้นวันนี้เรามาสวดขอบคุณท่านอารักขเทวดากันเถอะครับ^^
ข้าแต่อารักขาเทวดา พระเป็นเจ้าทรงกรุณามอบเราใว้ความคุ้มครองของท่าน
โปรดปกปักรักษาขาพเจ้า ตามทางความรอดตลอดทุกวัน คืน ด้วยเทอญ อาแมน
Batholomew
~@

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2005 4:24 am

ประทับใจมากครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ มี.ค. 06, 2005 2:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Champkun
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2005 9:05 am

ของเจ๊คทา สุดยอดมากอะ ผมเองยังไม่เคยเจอกับท่านเลย หรืออาจจะเคยมีประสบการณ์ แต่ลืมไปแล้ว
ยังไงๆ ก็ขอขอบคุณท่านอารักขเทวดาของผมที่คอยดูแลคนเลวๆอย่างผมนะครับ อาแมน
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ มี.ค. 06, 2005 2:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Amankris

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2005 1:58 pm

ผมเองก็ยังไม่เคยพบเห็นท่านอารักขเทวดาเลย แต่ก็ไม่รู้ว่าเคยมีประสบการณ์มาบ้างหรือเปล่า อย่างไรก็ตาม ก็ขอขอบคุณท่านอารักขเทวดาที่คอยดูแล ปกป้องผมอยู่เสมอๆนะครับ อาเมน
God

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2005 2:17 pm

Rising Sun Eagle เขียน: ผมเองก็ยังไม่เคยพบเห็นท่านอารักขเทวดาเลย แต่ก็ไม่รู้ว่าเคยมีประสบการณ์มาบ้างหรือเปล่า อย่างไรก็ตาม ก็ขอขอบคุณท่านอารักขเทวดาที่คอยดูแล ปกป้องผมอยู่เสมอๆนะครับ อาเมน
เช่นกันครับ :)
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2005 3:22 pm

เดี๋ยวเร็วๆนี้จะเอาเรื่อง"เทวดาเพื่อนของเรา"
มาลงในArticle นะจ๊ะ

เป็นเรื่องเกี่ยวกับอารักขเทวดาโดยเฉพาะ
อ่านแล้วจะทำให้รักท่านกันมากขึ้น

มีหลายคนที่สามารถรู้ชื่อเทวดาของตัวเองด้วย
ที่พี่รู้จักก็มี 4 คนแหนะ

แต่พี่ยังติดต่อท่านไม่ได้เลย 555
spirit

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2005 4:07 pm

lovely Jesus เขียน:
Rising Sun Eagle เขียน: ผมเองก็ยังไม่เคยพบเห็นท่านอารักขเทวดาเลย แต่ก็ไม่รู้ว่าเคยมีประสบการณ์มาบ้างหรือเปล่า อย่างไรก็ตาม ก็ขอขอบคุณท่านอารักขเทวดาที่คอยดูแล ปกป้องผมอยู่เสมอๆนะครับ อาเมน
เช่นกันครับ :)
ลอกค่ะ ลอก :P
~@Little lamb@~ เขียน:

มีหลายคนที่สามารถรู้ชื่อเทวดาของตัวเองด้วย

แต่พี่ยังติดต่อท่านไม่ได้เลย 555

หนูมีมั๊ย อยากมีบ้าง ทำงัยจึงรู้จักบ้าง 8)
แก้ไขล่าสุดโดย spirit เมื่อ อาทิตย์ มี.ค. 06, 2005 4:08 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2005 5:24 pm

ผมก็ยังไม่ทราบชื่อท่านเลยครับผม แต่ผมเชื่อว่าทุกๆท่านคงจะมีประสบการ์ณมาแล้วทั้งนั้นเพียงแต่ไม่รู้ตัวหรือไม่ทันสังเกตุมากกว่า :)
DokPeepHorm

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2005 8:07 pm

เดี๋ยวเร็วๆนี้จะเอาเรื่อง"เทวดาเพื่อนของเรา" มาลงในArticle นะจ๊ะ

เป็นเรื่องเกี่ยวกับอารักขเทวดาโดยเฉพาะ อ่านแล้วจะทำให้รักท่านกันมากขึ้น

ดีจังค่ะน้องจิง เพราะ "เทวดาเพื่อนของเรา" เป็นเรื่องที่น่ารัก และเตือนใจให้เราระลึกถึงและรักอารักขเทวดาที่น่ารักของเรามากขึ้นจริงๆ เพราะบางขณะเราก็อาจลืมไปว่าท่านอยู่กับเราแบบ 24/7 คือ ไม่เคยห่างหายไปใหนเลย ... ประสบการณ์หลายครั้งหลายหนในชีวิต ทำให้แน่ใจที่สุดว่าท่านอยู่กับอาเสมอ จริงๆค่ะ ... แต่ยังไม่รู้จักชื่อท่านเลย ... ทำไงดีละคะ? :)

เรื่อง "เทวดาเพื่อนของเรา" นี้อาพอลเป็นคนแนะนำให้อาอ่าน อ่านแล้วรู้สึกดีมากๆ ชอบบทความของคุณพ่อไพบูลย์ อุดมเดช ด้วยค่ะ ...

มีเพื่อนที่น่ารักเคยบอกว่าเวลาที่เราอยากจะได้รับอะไรจากอารักขเทดาของเรา เราต้องขอท่าน เพราะท่านมักจะเกรงใจเรา และรอให้เราออกปากขอท่านก่อน ... น้องจิงเคยได้ยินเช่นนี้หรือเปล่าคะ?
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2005 8:52 pm

เพราะคริสเตียนไม่ได้เน้นเรื่องทูตสวรรค์นัก
จึงไม่ค่อยได้กล่าวถึง

แต่ในคาทอลิกจะพูดถึงมาก
เราเชื่อว่าทุกคนมีเทวดาอารักขาอย่างน้อยก็ 1 องค์

อย่างบางทีเราจะตัดสินใจทำอะไร
แล้วรู้สึกว่า มีเจ้าตัวขาว กะ ตัวดำ
ช่วยยุ ช่วยห้ามอยู่ เถียงกันไปมา :)

บางครั้งเราก็เปรียบว่าเทวดากับปีศาจกำลังทำหน้าที่ของตนสุดฤทธิ์

อย่างLL1
ชอบบอกเทวดา เวลาต้องตื่นเช้า ต้องตรงเวลา
แม้จะตั้งนาฬิกาปลุกไว้ แต่ก็เพื่อความชัวร์
ก็จะพูดก่อนนอนว่า
"เทวดาจ๊า พรุ่งนี้ช่วยปลุกตอนนี้เวลานี้นะ"

แต่ทุกครั้ง..จะตื่นก่อนนาฬิกาปลุก 1-2 นาที
ทุกครั้งเลย.....*no1

แต่เทวดาไม่ได้มีหน้าที่แค่ช่วยปลุกเราตื่นนอน
หรือช่วยหาที่จอดรถเวลารีบๆ
ท่านทำได้มากกว่านั้นเยอะ.....

ลองดู 8)
DokPeepHorm

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2005 8:59 pm

ชอบบอกเทวดา เวลาต้องตื่นเช้า ต้องตรงเวลา แม้จะตั้งนาฬิกาปลุกไว้ แต่ก็เพื่อความชัวร์
ก็จะพูดก่อนนอนว่า "เทวดาจ๊า พรุ่งนี้ช่วยปลุกตอนนี้เวลานี้นะ"

แต่ทุกครั้ง..จะตื่นก่อนนาฬิกาปลุก 1-2 นาที ทุกครั้งเลย.....

แต่เทวดาไม่ได้มีหน้าที่แค่ช่วยปลุกเราตื่นนอน หรือช่วยหาที่จอดรถเวลารีบๆ ท่านทำได้มากกว่านั้นเยอะ.....

ใช่เลย ... จริงๆด้วยค่ะ *no1
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2005 10:10 pm

พอได้มาอ่านที่ว่าตื่นก่อนเวลาตั้งนาฬิกาผมเป็นบ่อยงับ อย่างเวลานั่งรถกลับบ้านหรือไปเรียน พอใกล้จะถึงที่หมายผมมักจะตื่นก่อนทุกครั้งและเป็นที่ประจำด้วยครับที่ตื่น ไม่ค่อยหลับเลยป้ายเว้นแต่จะดื้อตื่นแล้วนอนต่อก็ยาวเลย = =
God

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2005 10:13 pm

DokPeepHorm เขียน:
ชอบบอกเทวดา เวลาต้องตื่นเช้า ต้องตรงเวลา แม้จะตั้งนาฬิกาปลุกไว้ แต่ก็เพื่อความชัวร์
ก็จะพูดก่อนนอนว่า "เทวดาจ๊า พรุ่งนี้ช่วยปลุกตอนนี้เวลานี้นะ"

แต่ทุกครั้ง..จะตื่นก่อนนาฬิกาปลุก 1-2 นาที ทุกครั้งเลย.....

แต่เทวดาไม่ได้มีหน้าที่แค่ช่วยปลุกเราตื่นนอน หรือช่วยหาที่จอดรถเวลารีบๆ ท่านทำได้มากกว่านั้นเยอะ.....

ใช่เลย ... จริงๆด้วยค่ะ *no1
เห็นด้วยเช่นกันครับ ;)
Nihil
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 07, 2005 4:21 am

ใช่ครับเรื่องเทวดาเพื่อนของเรานี่ดีมากๆ อ่านแล้วอดอมยิ้มไม่ได้เลยกับเพื่อนแสนดีที่พระองค์ทรงส่งมานำทางให้เรา นี่ก็ซื้อมาอ่านอีกรอบชอบมากๆ :D

อารักขเทวดาของผมมี 2 องค์ ตอนแรกมีองค์เดียว แล้วพักหนึ่งถึงเพิ่มมาอีกองค์ เวลาจะรับนิมิตในฝันทั้งสองท่านจะช่วยกันอุ้มผมประจำ อารักขเทวดาผมเป็นชายหนุ่มที่ดูแล้วเท่าที่เห็นอายุน่าจะ 20 กว่าๆทั้งคู่ ท่าทางทั้งสองท่านเป็นเพื่อนหรือรู้จักกันด้วยเพราะเคยเห็นทั้งสองท่านคุยอย่างสนิทสนมหัวเราะกัน ยามปกติมักแต่งชุดสีขาว มีผมสีทอง บางครั้งเห็นมีปีก บางครั้งก็ไม่มีแต่ปรากฏมาในสภาพเหมือนคนปกติ

เคยถามชื่อไปครั้งหนึ่งแต่ท่านไม่ยอมบอกหากแต่ตอบเรียบๆว่า
"เราเป็นเพียงผู้รับใช้พระเจ้าคนหนึ่งเท่านั้น" เลยยังไม่รู้ชื่อทั้งสองท่านเสียที :P

แต่ก็ซาบซึ้งที่ทั้งสองท่านมาคอยช่วยเหลือผมในหลายๆอย่าง และ ช่วยคุ้มครองผมหลายต่อหลายครั้ง
น่าชื่นใจจริงๆที่เรามีเพื่อนที่แสนดีคอยอยู่กับเราตลอดเวลาตั้งแต่กำเนิดไปจนถึงโลกหน้า

ถ้ามีเรื่องทุกข์ใจกังวลหรือห่วงอะไรอย่าลืมขอความช่วยเหลือจากอารักขเทวดา เพื่อนผู้แสนดีของเรากันนะครับ *ok
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 07, 2005 10:53 am

ก็ลองถาม่าใช่อารักขเทวดาของเธอรึเปล่า
ถ้าใช่ก็ขอทราบชื่อ ตื้อๆหน่อย

เพราะ ทุกคนที่รู้ชื่อมักจะรู้เพราะ ตื้อท่านทั้งนั้นเลย

มีคนหนึ่ง ตื้อตั้ง 1 ปี นะ :)

แต่อาจเป็นได้ว่าท่านรู้นิสัยลิง
เลยยังไม่บอก เหอ เหอ
God

จันทร์ มี.ค. 07, 2005 2:36 pm

จริงเหรอ....พี่จิงงี้เราก็ควรจะตื๊อท่านเหรอ ???
DokPeepHorm

จันทร์ มี.ค. 07, 2005 4:30 pm

มีกลอนน่ารักๆค่ะเกี่ยวกับเทวดาที่มีแต่รักและคอยดูแลเรา เป็นภาษาอังกฤษ ... คุณ Nihil แปลหน่อยได้มั๊ยเอ่ย?

อีกอย่างหนึ่งก็คือ มักจะนึกเสมอว่า ทุกคนที่รักเราและดีกับเราก็เปรียบเสมือนเทวดาที่พระประทานมาให้ ... บางคนไม่รู้จักกับเราเสียด้วยซ้ำ แต่ก็บังเอิญผ่านมาเพื่อให้ความช่วยเหลือเรา แต่นี่ก็คงเป็นเพราะอารักขเทวดาคอยดูแลไม่ให้เราต้องลำบากโดยไม่มีใครช่วยเหลือ ... มีใครเห็นด้วยบ้างไหมคะ?
MarioAntonio
~@

จันทร์ มี.ค. 07, 2005 4:40 pm

~@Little lamb@~ เขียน: เดี๋ยวเร็วๆนี้จะเอาเรื่อง"เทวดาเพื่อนของเรา"
มาลงในArticle นะจ๊ะ

เป็นเรื่องเกี่ยวกับอารักขเทวดาโดยเฉพาะ
อ่านแล้วจะทำให้รักท่านกันมากขึ้น

still waiting na. Want to read the article. How you talk to your guardian Angel?
รูปภาพ
~@

จันทร์ มี.ค. 07, 2005 7:17 pm

DokPeepHorm เขียน: มีกลอนน่ารักๆค่ะเกี่ยวกับเทวดาที่มีแต่รักและคอยดูแลเรา เป็นภาษาอังกฤษ ... คุณ Nihil แปลหน่อยได้มั๊ยเอ่ย?

อีกอย่างหนึ่งก็คือ มักจะนึกเสมอว่า ทุกคนที่รักเราและดีกับเราก็เปรียบเสมือนเทวดาที่พระประทานมาให้ ... บางคนไม่รู้จักกับเราเสียด้วยซ้ำ แต่ก็บังเอิญผ่านมาเพื่อให้ความช่วยเหลือเรา แต่นี่ก็คงเป็นเพราะอารักขเทวดาคอยดูแลไม่ให้เราต้องลำบากโดยไม่มีใครช่วยเหลือ ... มีใครเห็นด้วยบ้างไหมคะ?
เห็นด้วยครับ ท่านมาคอยช่วยเหลือในรูปแบบต่างๆทั้งเรารู้ตัวและไม่รู้ตัว

เวลาอยากจะคุยกับใครในเรื่องที่คิดว่าจะขัดคอกันลองอธิฐานขอให้อารักขาเทวดาเราไปคุยกับอารักขาเทวดาของคนที่เราจะคุยด้วยนะครับจะคุยกันราบเรียบขึ้น ^^
DokPeepHorm

จันทร์ มี.ค. 07, 2005 7:22 pm

เวลาอยากจะคุยกับใครในเรื่องที่คิดว่าจะขัดคอกันลองอธิฐานขอให้อารักขาเทวดาเราไปคุยกับอารักขาเทวดาของคนที่เราจะคุยด้วยนะครับจะคุยกันราบเรียบขึ้น ^^

เป็นความคิดที่ดีจังค่ะ

เมื่อกี้นี้ ไปเซ็นทรัลชิดลมแบบรีบเร่งหน่อย ขอให้มีที่จอดรถ พอเลี้ยวขึ้นชั้นที่จอดรถเท่านั้น ก็มีรถกำลังจะออกพอดี ... ก็เลยรู้สึกขอบคุณท่านมากเลยค่ะ ;D แต่อย่างที่น้องจิงพูดไว้ละนะคะว่า
:)
แก้ไขล่าสุดโดย DokPeepHorm เมื่อ จันทร์ มี.ค. 07, 2005 7:32 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 07, 2005 9:47 pm

ได้เลย Antonio

จะรีบเอามาลงโดยเร็วที่สุด (ที่จะทำได้)

ปล.
ไหนละคะอา กลอนที่ว่า
DokPeepHorm

จันทร์ มี.ค. 07, 2005 11:31 pm

~@Little lamb@~ เขียน: ได้เลย Antonio

จะรีบเอามาลงโดยเร็วที่สุด (ที่จะทำได้)

ปล.
อยู่ที่ทำงานค่ะ พรุ่งนี้มาโพสให้นะคะ ... ;D
God

อังคาร มี.ค. 08, 2005 12:11 am

DokPeepHorm เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน: ได้เลย Antonio

ปล.
อยู่ที่ทำงานค่ะ พรุ่งนี้มาโพสให้นะคะ ... ;D
จะรออ่านครับ ;D
Nihil
~@
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 08, 2005 1:24 am

หลายๆครั้งคนแปลกหน้าที่มาช่วยเราก็อาจเป็นเทวดา หรือ อารักขเทวดาจำแลงมาช่วยก็เป็นได้ด้วยนะครับ :D

รอกลอนด้วยคน *ok
Batholomew
~@

อังคาร มี.ค. 08, 2005 5:13 am

แล้วพี่จิงทราบชื่อท่านได้ยังไงอ่ะครับ..อยากรู้ครับ
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 08, 2005 9:54 am

พี่ไม่ทราบคะ
แต่ทราบว่าคนอื่นทราบอย่างไร

แต่ต้องเข้าใจด้วยว่า ไม่ใช่ทุกคนจะสามารถสัมผัสท่านได้

พระพรของพระเจ้ามีไม่เหมือนกัน

แต่ให้เราคุยกับท่านบ่อยๆ
แล้วเราจะเริ่มรู้สึกใกล้ชิดท่านมากขึ้น

แต่ใกล้ชิดเทวดามากขึ้น
ท่านก็ไม่ดีใจเท่าเราใกล้ชิดพระเจ้า

อย่างที่เทวดาบอกลิงลิง
"เราเป็นเพียงผู้รับใช้ของพระเจ้า"
ท่านไม่ได้ต้องการเด่น ท่านอยากให้เราสนิทกับพระ
ไม่ใช่สนิทกับท่าน

ดังนั้นใครที่ไม่สามารถติดต่อท่านได้ก็ไม่ต้องเสียใจ นะจ๊ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร มี.ค. 08, 2005 9:56 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
DokPeepHorm

อังคาร มี.ค. 08, 2005 10:29 am

กลอนน่ารักๆสำหรับทุกคนนะคะ ... มาจากหนังสือกลอนเล่มเล็กๆของ "Precious Moments" ... แต่ละบันทัดของกลอนจะมีรูปภาพน่ารักๆประกอบ เสียดายที่ไม่สามารถแบ่งปันรูปน่ารักเหล่านั้นด้วยได้ แต่กลอนก็น่ารักมากๆ ... รบกวนคุณ Nihil แปลหน่อยนะคะ ;D

Heaven's Little Helpers

Heaven's angels watch our world although we're not aware.
Like shepherds guarding little lambs, they tend to us with care.
From the moment we are born, they're with us every day,
Sitting close beside us as we learn to crawl and play!

We grow up very quickly and they're with us as we do,
And every birthday that we have, they celebrate it, too!
Whenever we try something new an angel's by our side.
And every time we succeed all heaven beams with pride!

They help to keep us on our feet whenever we might stumble,
And help us get back up again if we should take a tumble!
The angels light the way for us when are feeling lost,
And lift us over trickly paths too difficult to cross.

When we're sad the angels come and help us dry a tear.
And when we're hurt they nurse us till our pains all disappear!
They watch what time we rise each day and when we go to bed,
And as we fall asleep they light the bright stars overhead.

In the winter angels decorate our world with sparkling snow,
And in the spring they send us rain that makes the flowers grow!
They make bright rainbows in the sky - too beautiful for words,
And fill the air around us with lovely songs of birds!

The angels guard each living thing, the large as well as small,
And pray for peace and happiness to touch us, one and all!
Let us give thanks for all the angels sent from up above,
Who bring us comfort, give us hope, and fill our world with love!

:) :)
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 09, 2005 12:00 am

ลิงมาแปลเร็ว
Nihil
~@
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 09, 2005 12:57 am

ตั้งใจให้ภาษาไทยเป็นกลอนด้วย แต่ออกมาแหม่งๆไงไม่รู้ :P ถ้าอ่านแล้วงงเดี๋ยวจะแปลใหม่แบบธรรมดาละกันนะครับ

ผู้ช่วยเหลือน้อยๆจากสวรรค์

เทวดาจากฟากฟ้า มองลงมายังชาวเรา แม้เราจักประจักษ์ไม่
เป็นดั่งชุมพาบาล อภิบาลแกะ และใส่ใจ
จากกาลเรากำเนิด ท่านสถิตย์ด้วยทุกวันคืน
นั่งเคียงเพียงชิดใกล้ ยามเราเรียนเพียรคลานเล่น

เมื่อเราโตทุกวันคืน ท่านมิลืมสถิตย์ข้าง
ทุกวันเกิด เพียรบรรจบ ท่านก็ตบมือฉลอง
ยามเราลอง ตรองสิ่งใหม่ ท่านก็เอาใจ ใส่เคียงข้าง
ยามประสบ ผลสำเร็จ สวรรค์เปิดบรรเจิดโชติ

ท่านเพียรช่วย อำนวยให้เรายืนหยัด ยามเราพลัดพลันสะดุด กุดหกล้ม
ฉุดเราลุก ทุกๆครา ยามเราพลาด
ส่องสว่าง พลางนำพา กาลเราหลง
อุ้มยกเรา บรรเทาผ่าน ทางลำบาก ยากเกินข้าม

ยามเราโศก ท่านบรรเทา เช็ดน้ำตา
ยามเราเจ็บ ท่านบรรเทา จนเจ็บหาย
เฝ้ามองเรา ทั้งยามตื่น ฟื้นลุก จนหลับใหล
ยามนิทรา แสงดารา ท่านส่องเหนือ

เมื่อฤดู ผันเปลี่ยนหนาว สุกสกาว พราวด้วยแสง หิมะท่าน
ยามใบไม้ผลิออกดอก ท่านก็มอบฝนมาให้ มวลแมกไม้
ท่านประดับท้องนภาด้วย รุ้งสวย เกินบรรยาย
และคอยเติม เต็มอากาศ ด้วยบทเพลงรัก และบรรดานกกา

เทวดาเฝ้าพิทักษ์ รักชีวิต ทั้งใหญ่น้อย
ภาวนา วอนสันติ และ สุขขี เพื่อชาวเรา ทุกหมู่เหล่า
ร่วมขอบคุณมวลนิกรเทวดาผู้มาจากเบื้องบน
ผู้นำมาซึ่งความบรรเทา ขัดเกลาความหวัง และเติมเต็มโลกด้วยรัก
แก้ไขล่าสุดโดย Nihil เมื่อ พุธ มี.ค. 09, 2005 1:02 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 09, 2005 1:27 am

............ขอภาษาธรรมดาเหอะ ::)
ตอบกลับโพส