++อารักขเทวดาผู้น่ารัก(น่ารักจริงๆนะ)++

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
DokPeepHorm

พุธ มี.ค. 09, 2005 3:12 pm

ขอบคุณมากนะคะที่แปลเป็นกลอนเลย ... an admirable try ;) ... Nihil เรียนภาษาศาสตร์หรือเปล่าคะ?

~@Little lamb@~ เขียน: ............ขอภาษาธรรมดาเหอะ ::)

ตอนนี้ เอาใจคนฉวยหน่อย ... ใช่ใหมคะน้องจิง? ;D
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 10, 2005 1:17 am

คิ คิ คิ

คือหนูคิดว่า ถามลำบากนักก็เอาภาษาธรรมดาเถอะ
เราใช้ภาษาที่เรียบง่ายแต่สื่อความหมายลึกซึ้ง
ดีกว่าใช้ภาษาเลิศสแมนแตน แต่ไม่ได้ใจความเท่าไหร่ ;D
Nihil
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 10, 2005 1:55 am

แบบปกตินะครับ

ผู้ช่วยเหลือน้อยๆจากสวรรค์

เทวดาจากฟ้าสวรรค์ มองลงมายังโลก แม้เราจะไม่ประจักษ์ถึงการดำรงอยู่ของพวกท่านก็ตาม
เหมือนดั่งนายชุมพาบาลที่ดีที่เฝ้าพิทักษ์ฝูงแกะ ท่านก็คอยเอาใจใส่พวกเรา
ตั้งแต่ตอนที่เรากำเนิด ท่านก็อยู่กับเราทุกคืนวัน
นั่งอยู่ใกล้ๆเรา แม้แต่ในยามที่เราเริ่มที่จะหัดคลานและเล่น

เมื่อเราเติบใหญ่ขึ้น ท่านก็ยังคงอยุ่กับเราเสมอ
และทุกคราที่วันเกิดเราเวียนมาบรรจบ ท่านก็ร่วมฉลองกับเราด้วย
ยามเมื่อเราจะลองทำอะไรใหม่ๆ ท่านก็อยู่เคียงข้างคอยให้กำลังใจ
และยามที่เราประสบความสำเร็จ ทั่วสวรรค์ก็มีแต่ความภาคภูมิใจชื่นชมยินดีในเรา

ท่านช่วยให้เรายืนหยัดได้ในยามที่เราจะพลัดสะดุดล้ม
และช่วยให้เราลุกขึ้นมาใหม่ได้ หากเราพลาดพลั้งล้มไป
แสงสว่างของท่านส่องสว่างให้เราเห็นหนทางในยามที่เราจะหลงทาง
และช่วยอุ้มเราผ่านอุปสรรคบนเส้นทางที่เรายากจะก้าวข้ามได้แต่เพียงลำพัง

ยามเราโศก ท่านก็มาช่วยเช็ดน้ำตาเราให้
ยามเราเจ็บ ท่านก็ช่วยพยาบาลจนความเจ็บหายไป
ท่านเฝ้ามองเราในทุกเวลาตั้งแต่เราลุกจากเตียงไปจนถึงเรากลับไปนอนที่เตียง
และยามเราหลับ ท่านก็จุดประกายแสงดาราพราวสว่างส่องเหนือเรา

เมื่อฤดูหนาวมาเยือน เทวดาท่านก็ประดับโลกนี้ด้วยประกายหิมะอันงดงาม
และในยามฤดูใบไม้ผลิ ท่านก็ส่งสายฝนมาบันดาลความชุ่มชื้นให้มวลดอกไม้เจริญงดงาม
ท่านประดับท้องนภาด้วยรุ้งงาม งามเกินกว่าจะบรรยายได้
และเติมเต็มเสียงเพลงรักขับขานจากบรรดานกทั้งหลายไปในนภากาศ

เทวดาคอยพิทักษ์ทุกสรรพชีวิต น้อยใหญ่เท่าเทียมกัน
ท่านภาวนาให้สันติ และ ความสุขบังเกิดกับพวกเราทุกๆคน
มาร่วมยินดีขอบคุณท่าน บรรดาเทวดาจากเบื้องบนกันเถิด
บรรดานิกรเทวดาผู้ช่วยประทานความบรรเทา มอบความหวัง และเติมเต็มโลกของเราด้วยรัก
แก้ไขล่าสุดโดย Nihil เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 10, 2005 1:58 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
DokPeepHorm

พฤหัสฯ. มี.ค. 10, 2005 3:53 pm

ขอบคุณ และ ขอบคุณ นะคะ ;D
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 10, 2005 7:24 pm

*thx ขอบคุณครับ
MarioAntonio
~@

อังคาร มี.ค. 15, 2005 5:36 pm

~@Little lamb@~ เขียน: ได้เลย Antonio

จะรีบเอามาลงโดยเร็วที่สุด (ที่จะทำได้)

ปล.
ไหนละคะอา กลอนที่ว่า
Hello, Jing
Still waiting to read your article na. Oh by the way Thank you for your prayer book. It's really nice I love it.
God bless
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 15, 2005 6:55 pm

จ๊า~~~

กำลังทำอยู่
เพราะเนื้อหาเยอะมากๆ ประมาณ เกือบ 100หน้า

ต้องใช้เวลานิดนึง
claustrophobia

พุธ มี.ค. 16, 2005 6:58 pm

เทวดาจะอยู่คู่กับความดีคับ
Amankris

พฤหัสฯ. มี.ค. 17, 2005 8:38 pm

ขอบคุณพี่ลิงมากครับ ที่อุตสาห์แปลให้พี่ๆคนอื่น และผม ได้อ่านกันครับ :)
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 18, 2005 8:43 pm

เอาลงแล้วนะคะ

ที่ "ศักดิ์สิทธิ์และศรัทธา"

แต่ยังไม่ได้อัพรูปภาพให้สวยงาม

แต่ถ้าจะไปอ่านดูก็ได้แล้วจ๊า~~~ :-*
DokPeepHorm

ศุกร์ มี.ค. 18, 2005 11:12 pm

~@Little lamb@~ เขียน: เอาลงแล้วนะคะ

แต่ยังไม่ได้อัพรูปภาพให้สวยงาม

แต่ถ้าจะไปอ่านดูก็ได้แล้วจ๊า~~~ :-*
*no1 *thx *kis
MarioAntonio
~@

เสาร์ มี.ค. 19, 2005 2:53 pm

~@Little lamb@~ เขียน: เอาลงแล้วนะคะ

*thx
kyrie
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 27, 2005 5:37 pm

หลายครั้งลืมนึกถึงเพื่อนร่วมทางที่น่ารักองค์นี้ แต่พอเวลามีปัญหาหนักอกหนักใจที่ไร เพื่อนที่น่ารักคนนี้ชอบชวนเราไปสวดภาวนาเฝ้าศีลทุกทีเลย แปลกดีเนอะ แต่ก็รู้สึกขอบคุณในการดูแลเอาใจใส่อย่างดีของเพื่อนร่วมทางแสนน่ารัก ( อารักขเทวดา ) ทุกวันจะพยายามไม่ลืมคิดถึงท่านอีก....... :-[
Batholomew
~@

อาทิตย์ มี.ค. 27, 2005 7:12 pm

kyrie เขียน: หลายครั้งลืมนึกถึงเพื่อนร่วมทางที่น่ารักองค์นี้ แต่พอเวลามีปัญหาหนักอกหนักใจที่ไร เพื่อนที่น่ารักคนนี้ชอบชวนเราไปสวดภาวนาเฝ้าศีลทุกทีเลย แปลกดีเนอะ แต่ก็รู้สึกขอบคุณในการดูแลเอาใจใส่อย่างดีของเพื่อนร่วมทางแสนน่ารัก ( อารักขเทวดา ) ทุกวันจะพยายามไม่ลืมคิดถึงท่านอีก....... :-[
ดีแล้วหล่ะครับ
หมั่นคุยกับท่านบ่อย ๆ ท่านจะช่วยปกป้องคุ้มครองท่านครับ
fizzy vippie

อังคาร มี.ค. 29, 2005 10:22 am

เคยเจอคล้ายๆแบบนี้เหมือนกัน แบบว่ามีเรื่องสำคัญที่จะต้องทำอยู่แล้วเผลอหลับไป
แล้วจู่ๆก็เหมือนมีคนมาปลุกให้เราตื่น ถามใครๆในบ้านไม่มีใครรับว่าเป็นคนปลุกเรา

พอลองมาย้อนคิดดู .... เฮ้ย .... เรานอนหงายหลังติดกะที่นอนนี่หว่า
คนที่มาปลุกน่ะ ... เหมือนเรียกเราจากข้างหลังนะ .... เป็นไปได้ไงเนี่ย????
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 20, 2009 12:28 am

เพิ่ง Connect ติดกับท่านได้ไม่กี่วันนี่เอง  : emo045 :

ที่แท้ก็ท่านตลอดนะคอยช่วยเหลือเรา

ป.ล. เคยช่วยไล่ผีให้ด้วยสินะ พักนึง 555

รักท่านๆ  : emo038 :
ตอบกลับโพส