พระจัดเตรียมไว้แล้วสำหรับทุกเรื่อง

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
lovejesus(cap)

เสาร์ พ.ค. 20, 2006 11:46 am

ขอให้เรามอบทุกสิ่งทุกอย่างไว้ในการทรงนำของพระองค์นะครับ และทุกสิ่งทุกอย่างจะเป็นไปได้เอง
เพราะว่า "ไม่มีอะไรที่อยากสำหรับพระเจ้า และทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปได้ในการทรงนำของพระองค์ครับ "
....ต่อไปนี้คือประวัติของผม..ที่ผมสำผัดได้ถึงความรัก และการทรงนำของพระองค์ครับ...

ข้าพเจ้าเป็นคนเรียบง่าย เรียบร้อย เป็นคนดี มีมารยาท (หล่อ...หน้าตาดี.. อิอิๆๆ) ข้าพเจ้าเรียนจบชั้นป.6 ที่โรงเรียนมารีย์พิทักษ์สว่างแดนดิน ณ ที่นั้นข้าพเจ้าได้รู้ถึงวิถีชีวิตแห่งการเป็นคริสตัง พอจบชั้นป.6 ที่นั้น ข้าพเจ้าก็ได้เรียนต่อชั้น ม.1-3 ที่โรงเรียนสว่างแดนดิน ที่โรงเรียนแห่งนี้ข้าพเจ้าได้ฝึกการเป็นผู้นำที่ดี การรู้จักรับฟังปัญหาขอคนอื่น และการให้ มากกว่าที่จะได้รับ และที่แห่งนี้ข้าพเจ้าได้ฝึกการเป็นตริสตังที่เข้มแข็ง และอดทน

ในช่วงชั้น ม.2 และ ม.3 ข้าพเจ้าเป็นที่ยอมรับของเพื่อนในห้องเป็นอย่างมาก......เวลาอยู่ในห้องเรียนข้าพเจ้าจะไม่ค่อยพูด สนทนากับใคร มีแต่คนอื่นมาชวนพูด และทำให้ผมต้องพูดกับเขา........บ้างครั้งก็จะมีเพื่อนมาปรึกษาผมถึงปัญหาชีวิตที่ตนได้รับ....ผมก็จะบอกเขาเสมอว่า....ทุกสิ่งทุกอย่างพระเจ้าจัดเตรียมไว้หมดแล้ว เพียงแต่ว่า เราจะน้อมรับน้ำพระทัยของพระองค์หรือเปล่า? เท่านั้นเอง .........ผมมักจะใช้เวลาว่างก่อนนอน หลังจากทบทวนหนังสือ สวดภาวนาและรำพึงถึงสิ่งที่ได้ทำไปในแต่ละวัน และมอบฝากทุกสิ่งไว้ในพระหัตถ์และการทรงนำของพระเจ้า ผมเป็นคนที่ชอบไปวัดเป็นอย่างมาก ทุกวันอาทิตย์ ผมจะพยายามไม่ขาดวัดเป็นอันขาด เพราะวัดและมิสซา คือหัวใจของคริสตังทุกคน บรรยากาศภายในวัดทำให้ผมรู้สึกสงบ หลายครั้งที่ผมไปร่วมฉลองวัดต่างๆ กับซิสเตอร์ และได้เจอกับ บรรดาคุณพ่อ และบราเดอร์ที่ผมรู้จัก

และแล้ววันที่จะจบ ม.3 ก็มาถึง ผมได้รับเกียรติบัตรเป็นผู้มีความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ และมีระเบียบวินัย
ทำให้ผมมีความภาคภูมิใจมากครับ หลังจากนั้น ก็คือ เวลาแห่งการเตรียมสอบเข้าเรียนต่อในชั้น ม.4 ผมตั้งความหวังไว้ว่าจะต้องสอบเข้าโรงเรียนเตรียมอุดมให้ได้ แต่ในใจของผมคิดว่าต้องสอบไม่ได้อย่างแน่นอน เพราะมีเพื่อนของผม พูดดูถูกผมว่าสอบเข้าไม่ได้หรอก มีแต่คนเก่งๆ เขาไปสอบกัน อีกอย่างเขารับ ม.4 แค่ 600 คนเอง แต่ผมก็ไม่สนใจกับคำพูดของเขา และผมก็ไม่สนใจที่จะอ่านหนังสือด้วย ผมอ่านหนังสือเป็นบ้างเล่มเท่านั้น และแล้ววันที่จะสอบก็ใกล้เข้ามา ผมก็ตั้งหน้าตั้งตา สวด...สวด...และสวด.... เพราะไม่รู้ว่าจะทำยังงัย ถึงจะเข้า ต.อ. ได้ พอถึงวันสอบ ผมก็ไปสอบตามปกติ และแล้ววันประกาศผมสอบก็มาถึง ผมพยายามหาชื่อของตัวเอง หาแล้วหาอีก หาแล้วหาอีก แต่ก็ไม่เห็น จนเพื่อนผมหาให้ถึงเห็น .....ดีใจมากครับ...ไม่น่าเชื่อว่าเราจะสอบเข้าได้จริงๆ ในที่สุดเราก็ได้เป็นนักเรียนโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ แล้ว......พระเจ้ามีแผนการที่ดีเตรียมไว้ให้เราเสมอครับ +++
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ พ.ค. 20, 2006 11:47 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS

เสาร์ พ.ค. 20, 2006 12:11 pm

ดีใจด้วย ขอบคุณพระเจ้าครับ
St.paul

เสาร์ พ.ค. 20, 2006 1:03 pm

พระเจ้าทรงเป็นผู้ที่เลี้ยงดูเราเราเป็นเหมือนลูกของพระองค์ดังนั้นจึงถือว่าผู้ที่เป็นลูกแกะของพระองค์ย่อมเป็นผู้ที่ได้รับทุกสิ่งและไม่ขาดสิ่งใดๆ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 20, 2006 1:49 pm

ดีใจด้วยจ๊ะ :D
ขอบคุณพระเจ้าเสมอ
Buddy.

อาทิตย์ พ.ค. 21, 2006 2:52 am

ข้าพเจ้าเป็นคนเรียบง่าย

I agree na ja... :)

Congratulations na ja... :)
Maria Magdalena

อาทิตย์ พ.ค. 21, 2006 9:08 am

ดีจังๆ

แม่ด่าหาว่าบูงี่เง่านะ พอสอบเข้าเตรียมได้แล้วไปขอบคุณพระเจ้าอ่ะ
ตอนแรกบูคิดว่า หน้ายังชั้นนิมันคงม่ะมีปัญญาสอบติดหรอก แต่มันก้อติดแหะ ทั้งๆที่ม่ะได้ไปติวหรือเรียนพิเศษแบบเพื่อนเลย

ขอบคุณพระ ถ้าตอนนี้อยู่ที่รร.เก่าบูคงม่ายรอดแล้ว มันย่ำแย่สุดๆ - -"

p.s. อ่านแล้วม่ะเก็ตอีกแย้วตกลงเตรียมไหนอ่า เตรียมใหญ่ป่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 21, 2006 9:12 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
lovejesus(cap)

อาทิตย์ พ.ค. 21, 2006 3:04 pm

เตรียมอุดมศึกษา ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ครับ
Maria Magdalena

อาทิตย์ พ.ค. 21, 2006 3:49 pm

อ้อ โทดที พอดีตอนนั้นม่ะเก็ต นึกว่าอยู่เตรียมใหญ่ เพราะบูอยู่นั้นอ่า
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 21, 2006 9:28 pm

แต่ไม่ใช่แค่สวดโดยไม่ตั้งใจเรียนแล้วจะสอบได้ดีเสมอไปนะจ๊ะ
นอกจากพึ่งพระแล้ว เราก็ควรที่จะทำตัวให้สมกับเป็นลูกของพระด้วยนะ

หนนี้พระช่วยแล้ว ดังนั้นหนหน้า นอกจากจะขอให้พระเจ้าช่วย
ยังต้องตั้งใจเองให้มากๆด้วยนะงับ พระเจ้าจะได้ดีใจว่า เราเป็นเด็กดีน่ะ
ตอบกลับโพส