+++จดหมายถึงแม่+++

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ มิ.ย. 18, 2006 9:47 pm

แซลลี่ลุกขึ้นยืนทันที่เมื่อเห็นศัลยแพทย์เดินออกมาจากห้องผ่าตัด. "ลูกฉันเป็นอย่างไรบ้างคะ คุณหมอ , เขาจะสบายดีขึ้นไหม, ฉันจะเข้าไปพบเขาได้เมื่อไร? "หล่อนถามอย่างร้อนรน

แพทย์ตอบว่า "ผมเสียใจด้วยครับ. เราพยายามทำทุกอย่าง อย่างดีที่สุดแล้ว. แต่เด็กไม่ตอบสนองเลย."

แซลลี่รู้สึกอ่อนแรงทรุดตัวลงนั่งรำพัน "ทำไมลูกของฉันต้องเป็นมะเร็งด้วย ? ทำไมพระเป็นเจ้าไม่ทรงสนใจเขาบ้างเลย ? พระองค์อยู่ที่ไหน เวลาที่ลูกของฉันต้องการความช่วยเหลือจากพระองค์ ? "

ศัลยแพทย์ได้แต่ปลอบโยนหล่อน "คุณคงต้องการเวลาส่วนตัวที่จะอยู่กับลูกชายของคุณเป็นครั้งสุดท้าย ? พยาบาลและหมอจะออกไปข้างนอกสักพัก, ก่อนที่จะพาลูกของคุณไปที่มหาวิทยาลัยนะครับ."

แซลลี่ขอร้องให้พยาบาลอยู่เป็นเพื่อนเธอในห้อง. นิ้วมือของเธอลูบไล้เบาๆที่ผมสีทองแดงเป็นลอนของเด็ก, เธอกล่าวอำลาลูกชายสุดที่รักของเธอเป็นครั้งสุดท้าย.

"คุณอยากได้ปอยผมเก็บไว้เป็นที่ระลึกไหมคะ ? " พยาบาลถาม. แซลลี่พยักหน้ารับ. พยาบาลตัดปอยผมของเด็ก, บรรจุลงในถุงพลาสติกแล้วยื่นส่งให้เธอ. แซลลี่พูดขึ้นว่า , "มันเป็นความคิดของจิมมี่ที่จะอุทิศร่างกายให้กับมหาวิทยาลัยเพื่อการศึกษา. เขาบอกว่ามันอาจช่วยเหลือคนอื่นได้. " ในตอนแรกฉันบอกกับเขาว่าไม่ได้ . แต่จิมมี่ให้เหตุผลว่า "แม่ครับ. ผมจะไม่ได้ใช้มันอีกแล้วเมื่อผมตายไป. และบางทีมันอาจจะช่วยเหลือเด็กอื่นๆให้มีชีวิตยืนยาวเพื่ออยู่กับแม่ของเขา" หล่อนพูดต่อไปว่า " จิมมี่ช่างมีน้ำใจประเสริฐแท้ๆ คิดถึงความต้องการของคนอื่นเสมอ และจะช่วยเหลือคนอื่นเสมอถ้าหากเขาทำได้"

แซลลี่เดินออกจากโรงพยาบาลชิลเดร็นเมอร์ซี่เป็นครั้งสุดท้าย , หลังจากที่อยู่มานานถึง 6 เดือน. เธอพาถุงกระเป๋าบรรจุสิ่งของของจิมมี่วางไว้บนเบาะข้างคนขับรถยนต์แล้วขับไปบ้านด้วยความเศร้าโศก. ที่บ้านดูว่างเปล่าวังเวง. เธอฝืนใจก้าวเข้าบ้านด้วยความลำบาก. วางสิ่งของของจิมมี่และถุงพลาสติกบรรจุปอยผมของเขาไว้ที่ห้องของลูกชาย . เธอจัดวางรถของเล่นและสิ่งอื่นๆของเขาไว้ตรงที่ที่เขาเคยจัดวางเอาไว้เสมอๆ. แล้วเธอก็ล้มลงนอนที่เตียงของเขา ซบหน้าบนหมอนร้องไห้ด้วยความเศร้าโศก จนหลับไป.

แซลลี่ตื่นขึ้นมาในราวเที่ยงคืนและบนเตียงเธอพบจดหมายฉบับหนึ่งวางอยู่. ในจดหมายเขียนว่า:

"คุณแม่ที่รัก, ผมรู้ว่าคุณแม่กำลังคิดถึงผมมาก; แต่โปรดรู้ว่าผมจะไม่ลืมคุณแม่เลย, และยังคงรักคุณแม่เสมอ, เพียงแต่ผมไม่สามารถมาอยู่ใกล้ๆแล้วบอกกับคุณแม่ว่า ผมรักคุณแม่ . คุณแม่ครับ,ผมจะรักคุณแม่เสมอ, สักวันหนึ่งเราจะได้พบกันอีก. แต่ก่อนจะถึงวันนั้น, ถ้าคุณแม่จะรับเด็กเล็กๆสักคนมาเป็นลูกบุญธรรมก็จะดีไม่น้อยเพราะจะช่วยให้คุณเม่ไม่โดดเดี่ยวและเหงา, ผมอยากให้เป็นเช่นนั้น. ให้เขามาอยู่ที่ห้องของผมและเล่นของเล่นของผมก็ได้ . แต่, ถ้าคุณแม่ต้องการเด็กผู้หญิงแทนละก็, เธอคงไม่ชอบของเล่นของผู้ชายหรอก. คุณแม่คงต้องซื้อตุ๊กตาหรือของเล่นสำหรับเด็กผู้หญิงแล้วล่ะ. คุณแม่อย่าเศร้าโศกเพราะคิดถึงผมเลย. ที่ที่ผมอยู่ตอนนี้ดีมากเลยครับ. คุณตากับคุณยายมาหาผมทันทีที่ผมมาถึงและพาผมไปเที่ยวชมรอบๆ, แต่คงต้องใช้เวลามากทีเดียวกว่าจะดูได้ครบหมดทุกอย่าง. เทวดาสวยงามมากเลย. ผมชอบมากเวลาเห็นท่านบินไปมา. และคุณแม่รู้มั๊ย ? พระเยซูเจ้าไม่ทรงเหมือนในรูปวาดเลยครับ. เมื่อผมเห็นพระองค์ครั้งแรกน่ะ, ผมรู้ในทันทีเลยว่าเป็นพระองค์. พระเยซูเจ้าทรงนำผมไปพบกับพระบิดาด้วยล่ะ! ลองทายดูซิครับ ,คุณแม่ ว่าผมทำอะไร? พระองค์ให้ผมนั่งบนตักและคุยกับพระองค์ ! , เหมือนกับผมเป็นคนสำคัญที่สุด. และเมื่อผมบอกพระองค์ว่าผมอยากจะเขียนจดหมายสักฉบับมาหาคุณแม่เพื่อบอกลาและบอกเรื่องอื่นๆ , ผมคิดว่าพระองค์คงไม่อนุญาติแน่ๆ. คุณแม่ครับ, รู้มั๊ย ? พระองค์ทรงส่งปากกาของพระองค์มาให้ผมพร้อมทั้งกระดาษเพื่อให้ผมเขียนจดหมายถึงคุณแม่. ผมต้องขอขอบคุณเทวดากาเบรียลผู้ส่งจดหมายฉบับนี้มาให้คุณแม่ด้วย. พระเป็นเจ้าทรงบอกผมให้ผมเขียนคำพูดของพระองค์ที่ทรงตอบคำถามของคุณแม่ในเรื่องที่สงสัยว่า "พระองค์ทรงอยู่ที่ไหน เวลาที่ผมต้องการความช่วยเหลือของพระองค์ ? " พระบิดาตรัสว่า "พระองค์ประทับอยู่ใกล้ๆกับผม, เช่นเดียวกับเวลาที่พระเยซูเจ้าพระบุตรของพระองค์อยู่บนกางเขน . พระองค์ประทับอยู่ใกล้เด็กเล็กๆของพระองค์ทุกคนเสมอ"

อย่างไรก็ตาม, คุณแม่ครับ, ไม่มีใครสามารถมองเห็นข้อความที่ผมเขียนในจดหมายนี้ได้ ยกเว้นคุณแม่. สำหรับคนอื่น, เขาจะเห็นแต่เพียงกระดาษเปล่าแผ่นหนึ่งเท่านั้น ยอดเยี่ยมเลยใช่มั๊ยครับ ? ตอนนี้,ผมต้องส่งปากกาคืนพระเป็นเจ้าแล้วละครับ. เพราะพระองค์ต้องใช้เขียนชื่อในหนังสือแห่งชีวิต. คืนนี้ผมจะได้นั่งร่วมโต๊ะทานเลี้ยงอาหารมื้อค่ำกับพระเยซูเจ้าด้วย. ผมมั่นใจว่าอาหารต้องพิเศษสุดๆแน่เลย.

โอ, ผมเกือบลืมไป. ผมต้องการบอกคุณแม่ว่า ผมไม่รู้สึกเจ็บอีกแล้ว. มะเร็งหายไปหมดแล้วครับ ผมดีใจมาก เพราะผมทนเจ็บอีกต่อไปไม่ไหวและพระเป็นเจ้าก็ไม่สามารถทนดูผมต้องเจ็บมากอย่างนั้นได้อีกด้วย พระองค์จึงทรงให้เทวดาแห่งพระเมตตามารับตัวผมกลับมา. เทวดาบอกกับผมว่า นี่เป็นกรณีพิเศษ ! จริงมั๊ยครับ?

ลงชื่อด้วยความรักจาก : พระบิดา, พระเยซูเจ้า และ ผม.

ป.ล. ระวังซาตานมันจะรบกวนการอ่านจดหมายด้วยนะครับ

รูปภาพ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 18, 2006 11:06 pm

น่ารักอ่ะ *inlove
อันตน
~@

จันทร์ มิ.ย. 19, 2006 9:02 am

ดีจัง
Good Nanny
~@

จันทร์ มิ.ย. 19, 2006 11:03 am

น่ารักดี ;D
nipon_m
~@

จันทร์ มิ.ย. 19, 2006 12:36 pm

น่ารักมากครับ
:)
Batholomew
~@

จันทร์ มิ.ย. 19, 2006 4:51 pm

น่ารักจังครับ

ยิ่งมีรูปที่เข้ากันด้วยนะครับ ซึ้งเลย :)
BARKER BARBER

จันทร์ มิ.ย. 19, 2006 7:52 pm

ยอดเยี่ยม มากเลย ครับ :o
coolmoon

จันทร์ มิ.ย. 19, 2006 7:57 pm

ชอบอ่า ^^
yuki

จันทร์ มิ.ย. 19, 2006 9:34 pm

ซึ้งจังเลยคับ อยากเป็นแบบนี้บ้าง
Nihil
~@
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 20, 2006 12:39 am

เหมือนเคยมีคนเอามาลงทีแล้ว แต่อ่านอีกทีก็ยังชอบน่ารักมาก ๆ เลย ครับ :D
Junior Boy

อังคาร มิ.ย. 20, 2006 12:51 am

อินเลยครับ ;D
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 25, 2006 10:42 pm

ชอบจังเลยค่ะ ^^
ตอบกลับโพส