คำภาวนาที่ได้รับคำตอบ....บุญราศี.....

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
lovejesus(cap)

ศุกร์ ก.ค. 14, 2006 10:47 am

รูปภาพ

" จงขอเถิดแล้วท่านจะได้รับ  จงแสวงหาเถิดแล้วท่านจะพบ  จงเคาะประตูเถิดแล้วเขาจะเป็ดรับท่าน  ท่านใดที่ลูกขออาหารจะให้ก่อนหิน  ถ้าลูกขอปลาจะให้งูหรือ "

ผมได้อ่านพบพระวรสารตอนนี้แล้ว  อดคิดถึงเรื่องหนึ่งที่เกิดขึ้นไม่นานมานี้ไม่ได้  คือเมื่อวันที่ 21 มกราคม 2006  กลุ่งเซอร์ร่า-ท่าแร่  ได้มีกำหนดการเข้าเงียบประจำปีที่วัดสองคอน อ.หว่านใหญ่ จ.มุกดาหาร
โดยออกเดินทาง วันศุกร์ที่ 20 มกราคม  พักนอน 1 คืน เพื่อให้สมาชิกได้มีส่วนร่วมในการเข้าเงียบ  จึงให้สมาชิกลงทะเบียนคนละ 100 บาท เป็นค่าใช้จ่ายในการเดินทาง ค่าอาหาร ค่าที่พัก  ในการนี้ได้เชิญสมาชิกทดลองกลุ่งช้างมิ่ง  มาร่วมเข้าเงียบด้วย โดยให้ชำระเงินค่าลงทะเบียนคนละ 100 บาท เช่นเดียวกัน ( หากไม่พอ กลุ่มเซอร์ร่า-ท่าแร่ จะจ่ายเงินกองกลางสมทบให้ทั้งสองกลุ่ม )

ปรากฏว่า กลุ่มช้างมิ่ง มีผู้สนใจมาเข้าเงียบ 16 คน  แต่เมื่อเก็บเงินค่าลงทะเบียนแล้วได้เพียง 1000 บาท เท่านั้น  ไม่ครบจำนวนคนที่มาเข้าเงียบ  ยังขาดอีก 600 บาท  และยังจะต้องจ่ายค่าเช่ารถยนต์อีก 2000 บาทด้วย
คณะกรรมการบริหารกลุ่มช้างมิ่งที่แต่งตั้งไว้ลำบากใจมาก เพราะไม่เป็นไปตามที่ตกลงกัน ไม่ทราบจะทำอย่างไร

รุ่งเช้าวันเสาร์ที่ 21 มกราคม คณะกรรมการบริหารกลุ่มช้างมิ่งบางคนได้พากันไปสวดภาวนาที่ป่าศักดิ์สิทธิ์ขอบุญราศี  ให้มีผู้ใจบุญบริจาคสนับสนุนสมทบเงินค่าลงทะเบียนของกลุ่งช้างมิ่ง  และแล้ในขณะที่กำลังร่วมรับประทานอาหารเช้า เวลา 08.00 น. ที่ศาลาแม่พุดทา คณะกรรมการกลุ่มช้างมิ่งปรึกษากันว่าจะทำอย่างไรกับเงินค่าลงทะเบียนที่ยังขาดอยู่นี้ให้ครบจำนวน  เพราะผู้ที่มาร่วมเข้าเงียบต่างก็เป็นผู้ขาดแคลน  ไม่ค่อยจะมีเงินสักเท่าไร  พอดีมีโต๊ะที่รับประทานอาหารนั้นมียายคนหนึ่งเป็นเซอร์ร่าจากกลุ่มท่าแร่ได้ยินการสนทนากัน จึงถามว่า

" มีเรื่องอะไรกัน" คณะกรรมการจากช้างมิ่งจึงเล่าให้ฟังว่า

" ค่าลงทะเบียนไม่พอกับสมาชิกที่มา  ได้เก็บแล้วเวียนถุงแล้วได้เงินเพียง 1000 บาท"

ยายคนนั้นถามอีกว่า " ยังขาดอีกเท่าไหร่" กลุ่มช้างมิ่งบอกว่า...................

" ยังขาดอีก 600 บาท " ยายคนนั้นบอกว่า

" ไม่เป็นไรฉันจะช่วยออกให้เอง " 

+++.... ก่อนหน้านั้น ยายคนนี้ได้ไปสวดที่ป่าศักดิ์สิทธิ์เช่นเดียวกันว่า ต้องการที่จะช่วยงานเซอร์ร่า อะไรก็ได้ ขอให้บุญราศีช่วยแนะนำด้วย......... +++

คณะกรรมการจากช้างมิ่งได้ขอบคุณยายคนนั้นอย่างดีอกดีใจเป็นอย่างยิ่ง  เขารู้สึกว่า พระเป็นเจ้าฟังคำภาวนาของเขาผ่านทางคำเสนอวิงวอนของบุญราศี  หลังจากนั้น ยายคนนั้นก็ได้นำเงินมาให้ครบตามจำนวนที่ต้องการ.....

รูปภาพ รูปภาพ

จากสารมิสซังท่าแร่ - หนองแสง 

ศุกร์ ก.ค. 14, 2006 11:14 am

จดหมายจากต่างประเทศ
เจดเลก ประเทศโปแลนด์
    6 มี.ค.2005

" ขอให้พระเยซูคริสตเจ้าจงได้รับการสรรเสริญ "

" สันติภาพของพระคริสตเจ้า "

กระผมมีความเสียใจที่พูดภาษาของท่านไม่เป็น จึงจำเป็นที่ต้องเขียนเป็นภาษาอังกฤษ

กระผมชื่อว่ามาเรก อายุ 23 ปี เป็นนักศึกษาเทววิทยา กระผมอยู่ที่หมู่บ้านเล็กๆแห่งหนึ่งชื่อว่า 
เจดเลก    ใกล้ๆ กับเมือง กาลิส - กาลิสเซีย ภาคกลางของประเทศโปแลนด์

เมื่อไม่นานมานี้ กระผมอ่านพบในเว็บไซต์ภาษาอังกฤษ ประวัติสั้น ๆ ของเซซีลีอา บุดสี บีบีอานา คำไพ และมารีอา พร  พร้องกับใจความสั้นๆ และรูปของพวกเขาด้วย  กระผมต้องสารภาพว่าพวกเขาได้กลายเป็นเพื่อนที่รักของผมในบัดดล  พวกเขาเป็นเสมือนพี่ๆ ของผม กระผมสวดขอให้เขาช่วยกระผมทุกวัน และกระผมมีความรู้สึกว่า พวกเขาได้ช่วยเหลือกระผมในหลาย ๆ อย่าง

แต่เป็นที่น่าเสียดายเหลือเกินที่พวกเขาแทบจะไม่เป็นที่รู้จักเลยที่นี้ในโปแลนด์  ไม่มีรายละเอียดเกี่ยวกับพวกเขาเป็นภาษาของกระผม  กระผมคิดว่าสาระของชีวิตและการเป็นมรณสักขีของพวกเขานั้นมีความสำคัญมาก ณ ที่นี่ ในประเทศของผมซึ่งอยู่ตอนกลางของยุโรปด้วย  กระผมมีความปราถนาที่อยากจะให้พวกเขาเป็นที่รู้จักในประเทศโปแลนด์นี้ด้วย  กระผมเองก็อยากจะรู้ประวัติของมรณสักขีเพิ่มเติมด้วย

ขอองค์พระผู้เป็นเจ้าประทานสันติภาพแก่ท่าน ในพระหฤทัยของพระเยซูเจ้า

ด้วยความเคารพ
                                                                                    มาเรก
                                                                           เพื่อนหนุ่มชาวโปแลนด์ของท่าน
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 14, 2006 11:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 14, 2006 2:44 pm

ขอบพระคุณพระเจ้าครับ
Joseph

ศุกร์ ก.ค. 14, 2006 3:17 pm

จะเล่าให้ฟังตอนที่พี่ไปแสวงบุญเมื่อเดือนเมษายนที่ผ่านมา วันแรกก็ต้องไปฉลองวัดนักบุญแอนนา จ.ร้อยเอ็ด แล้วก็ ไปฟังมิสซาวัดไม้ จ.ยโสธร ป้าที่จัดทัวรแกบอกว่าจะไม่แวะสองคอนเพราะดึกมากแล้ว ก็เลยพักโรงแรมที่มุดดาหารเลย

แต่พอทานอาหารเช้าของโรงแรมป้าแกบอกว่าเมื่อคืนมีคนมาเคาะประตูห้อง บอกว่าทำไมไม่ไปที่บุญราศี พอป้าแกเปิดประตูก็ไม่เจอใคร

เช้านั้นพอออกจะโรงแรมขึ้นรถบัสก็ฝนตก ป้าแกก็บอกในทัวรว่าจะต้องไปแวะสุสานบุญราศีหน่อย เพราะมาแถวนี้ทุกครั้งต้องแวะ แต่ลูกทัวร์แกก็อยากไปดูตลาดริมโขงทำใหม่เป็นชั้นใต้ดิน 

เมื่อถึงชั้นใต้ดินแล้วก็เดินดูกันแต่ยังไม่มีข้าวของขายนะเพราะตลาดยังไม่เปิด ป้าแกก็ลงไปเดินที่พื้นตลาดใหม่เป็นกระเบื่อง ปรากฎพื้นลื่นหัวฟาดเสียงดัง หลายคนก็รีบเอายาหม่องมาให้ทา แต่ก็ปรากฎไม่เป็นอะไรมาก หลายคนว่าเพราะบุญราศีช่วยและเตือน  เพราะตอนเช้าวันนั้นเราต้องรีบไปฉลองวัด แล้วต้องแวะบุญราศีก่อนถ้าไม่ทันก็คือไม่ทันจะต้องไปฉลองวัดที่กาฬสินธุ์เลยแล้วจะกลับมากก็ไม่ได้ เช้าวันนั้นเราเลยได้ไปสวดที่สุสานบุญราศีกันทันเวลา

รูปภาพ

ภาพตลาดชั้นใต้ดินที่ผมถ่ายมา กองที่เห็นไม่ใช้สุนัขนอนนะครับเป็นแมลงเม่าครับ ตอนเช้ามันจะเต็มพื้นเขากวาดมากองรวมกันแล้วใส่เป็นกระสอบๆ เยอะมากๆ บางจุดพื้นเดินไม่ได้เลยครับที่ถ่ายจุดที่เขากวาดแล้ว :)
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 14, 2006 4:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

ศุกร์ ก.ค. 14, 2006 3:51 pm

ภาพตลาดชั้นใต้ดินที่ผมถ่ายมา กองที่เห็นไม่ใช้สุนัขนอนนะครับเป็นแมลงเม่าครับ ตอนเช้ามันจะเต็มพื้นเขากวาดมากองรวมกันแล้วใส่เป็นกระสอบๆ เยอะมากๆ บางจุดพื้นเดินไม่ได้เลยครับที่ถ่ายจุดที่เขากวาดแล้ว
ขอบอกว่าชั้นใต้ดินมีกลิ่นด้วยนะครับ

ไม่สะอาดตาเลย.....
ตอบกลับโพส