ดีใจมากเลยครับ

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Danelo
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 24, 2006 10:21 pm

::003:: เมื่อคืนวานนี้ครับ แดนคิดถึงพระแม่เป็นพิเศษ ก่อนอน แดนภาวนาขออยากพบพระแม่อีกครั้งหนึ่ง แล้วแดนก็นนอนแดนครึ่งหลับครึ่งตื่นเห็นพระแม่มาอย่างแน่แท้ เช่นเคยครับพระแม่มองแดนและยิ้มอ่อนโยนมาก ในนั้นแดนคุกเค่าพระแม่ทรงยื่นต่อหน้าของแดนแดน แล้วทรงผ่ายมือมาหาแดน แดนได้ก้มลงกอดพระ บาทของพระแม่ แดนยังได้รู้สึกชายผ้าของพระ แม่ แดนได้กอดพระแม่นานสมควร แดนก็ได้และพึงว่า พระแม่เจ้า ลูกรักพระแม่เหลือกิน ซ้ำไปซ้ำมา ความรู้สึกแดนยังจำได้สนิทแม้กระทั้งตื่นขึ้นมา : xemo026 : : xemo017 :
โอ้พระแม่เจ้า ลูกรักพระแม่ โปรดเถิดอยู่เคียงข้างลูก ให้หนีห่างจากบาป เพื่อลูกจะได้พบ พระแม่และรับใช้พระแม่เสมอไป....
: xemo026 :
minnie

อาทิตย์ ก.ย. 24, 2006 10:34 pm

รักแม่พระเหมือนกันจ้า
Buddy

อาทิตย์ ก.ย. 24, 2006 11:03 pm

ดีจังเลยน้องแดนได้เห็นแม่พระ  อยากเห็นมั่งจัง  พี่เป็นคาทอลิกมา 5 ปี  ฝันเห็นครั้งเดียวเอง  และในฝันนะ  พี่ยังทั้งปิดหูปิดตาและหลบหน้าแม่อีก  แทนที่พี่จะดีใจ  กอดแม่แบบน้องแดน  อันนั้นในฝันนะ  ไม่รู้ว่า ถ้าเห็นจริงพี่จะมีปฎิกิริยาแบบนั้นรึเปล่า  (และก็ไม่รู้มีบุญได้เห็นรึเปล่า) คิดแล้วยังรู้สึกแย่ไม่หายเลย  : emo031 :

ฝากน้องแดนภาวนาเผื่อพี่ด้วยนะคะ  : emo045 :
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 24, 2006 11:18 pm

ดีใจด้วยนะจ๊ะ

พี่ก็อยากเห็นแบบนี้บ้างจัง  : emo038 :
Danelo
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 24, 2006 11:46 pm

ครับพี่ๆ แดนจอนวอนขอภาวนา ให้นะครับ แต่แดนรู้สึกอย่างหนึ่งนะครับ ว่า
เป็นความคิดขึ้นมา ณ. ขนะเขียนนะครับ
ลูกอยากขออารัยแม่ก็จะให้
ลูกอยากเจอแม่ก็พยายามตามหาแม่
ขอให้ลูกเปิดใจรับแม่ แค่นั้นแม่รอลุกเสมอ........
และสิ่งนี้แดนก็เคยปฎิบัติมาครับ......ขอพระแม่เจ้า ทรงพระเมตากำลังใจ แด่ทุกคุณนะครับ
///นานแล้วนะครับพี่ buddy ไม่ได้คุยกาน ตอนนี้แดนยุ่งๆ หงะ แล้วว่างๆ คุยกานใหม่นครับ พระเป็นเจ้าอวยพระพรครอบครัวพี่นะครับ)
Buddy

จันทร์ ก.ย. 25, 2006 2:26 am

tangozamba เขียน: ครับพี่ๆ แดนจอนวอนขอภาวนา ให้นะครับ แต่แดนรู้สึกอย่างหนึ่งนะครับ ว่า
เป็นความคิดขึ้นมา ณ. ขนะเขียนนะครับ
ลูกอยากขออารัยแม่ก็จะให้
ลูกอยากเจอแม่ก็พยายามตามหาแม่
ขอให้ลูกเปิดใจรับแม่ แค่นั้นแม่รอลุกเสมอ........
และสิ่งนี้แดนก็เคยปฎิบัติมาครับ......ขอพระแม่เจ้า ทรงพระเมตากำลังใจ แด่ทุกคุณนะครับ
น้องแดน  อบอุ่นที่สุดเลย  เดี๋ยววันนี้พี่ไปเฝ้าศีล  พี่จะเปิดใจและคุยกับแม่เยอะๆนะ  เดี๋ยวพี่จะส่งไปให้พ่อวิญญาณพี่อ่านด้วย  พ่อวิญญาณพี่ชอบความอบอุ่นแบบนี้มากๆเลย  : emo045 :
///นานแล้วนะครับพี่ buddy ไม่ได้คุยกาน ตอนนี้แดนยุ่งๆ หงะ แล้วว่างๆ คุยกานใหม่นครับ พระเป็นเจ้าอวยพระพรครอบครัวพี่นะครับ)
ขอบคุณในคำภาวนานะคะน้องแดน  แดนเป็นวิญญาณที่โตเร็วนะ  พี่จะสวดให้แดนด้วยนะ  แดนจะได้ใกล้พระมากกว่าที่ใกล้อยู่นี่อีก  พี่จะกลับเมืองไทยเดือนมกรานี้นะ  อยากคุยกับแดนตัวเป็นๆ  อยากฟังแดนเล่าเรื่องพระ  บ้านแดนอยู่ไหนนะคะ  ไปเข้าเงียบที่พัทยาด้วยกันมั้ย  : xemo017 :  เคยอ่านของนักบุญอัลฟอนโซใช่มั้ย  ท่านพูดเรื่องเข้าเงียบบ่อยมาก  การเข้าเงียบทุกครั้ง  เราจะได้ประโยชน์มหาศาลทางวืญญาณ  : emo038 :  ทุกวันนี้แดนเปิดใจกับพระ  ถ้ายิ่งไปเข้าเงียบ  แดนจะเปิดยิ่งกว่านี้อีก  : emo010 :
Joseph

จันทร์ ก.ย. 25, 2006 3:31 pm

Buddy เขียน: ดีจังเลยน้องแดนได้เห็นแม่พระ  อยากเห็นมั่งจัง  พี่เป็นคาทอลิกมา 5 ปี  ฝันเห็นครั้งเดียวเอง  และในฝันนะ  พี่ยังทั้งปิดหูปิดตาและหลบหน้าแม่อีก  แทนที่พี่จะดีใจ  กอดแม่แบบน้องแดน  อันนั้นในฝันนะ  ไม่รู้ว่า ถ้าเห็นจริงพี่จะมีปฎิกิริยาแบบนั้นรึเปล่า  (และก็ไม่รู้มีบุญได้เห็นรึเปล่า) คิดแล้วยังรู้สึกแย่ไม่หายเลย   : emo031 :

ฝากน้องแดนภาวนาเผื่อพี่ด้วยนะคะ   : emo045 :
พี่ก็ฝันเห็นแม่พระหนเดียวเองในวันเกิดแม่พระเพราะพี่ลืมวันเกิด พี่คิดว่าคงเพราะสายจำพวกเขียวที่พี่ใส่

ก่อนหน้านั้นนานแล้วฝันเห็นนักบุญเทเรซา 2 ครั้ง

ส่วนการเห็นแม่พระพี่ยังไม่เคยเห็น 
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ จันทร์ ก.ย. 25, 2006 5:13 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

จันทร์ ก.ย. 25, 2006 9:46 pm

Joseph เขียน: พี่ก็ฝันเห็นแม่พระหนเดียวเองในวันเกิดแม่พระเพราะพี่ลืมวันเกิด พี่คิดว่าคงเพราะสายจำพวกเขียวที่พี่ใส่

ก่อนหน้านั้นนานแล้วฝันเห็นนักบุญเทเรซา 2 ครั้ง

ส่วนการเห็นแม่พระพี่ยังไม่เคยเห็น 
แล้วพี่ฝันว่ายังไงบ้างคะ    : emo045 :
Joseph

จันทร์ ก.ย. 25, 2006 10:07 pm

ฝันแม่พระนะ ตอนนั้นพี่กำลังศรัทธาสายจำพวกเขียวแล้วก็คิดถึงน้องส้มด้วย ::001:: เพราะเดือนนั้นได้สายจำพวกเขียวมา พอคือวันเกิดแม่พระพี่ก็ฝันว่าพี่เขาไปในวัดสวยมาก มีรูปแม่พระอยู่กลางวัดเหนือพระแท่น คงเป็นองค์อุปถัมภ์วัดนั้น พระรูปนั้นยิ้มให้พี่ แล้วก็มีประตูเข้าไปอีกเป็นห้องใหญ่ แต่ก็มีแท่นอยู่กลางห้องนั้น บนแทนมีรูปแม่พระองค์เท่าคนเลย แล้วพี่ก็เดินไปใกล้ๆ รูปนั้น รูปนั้นก็กลายเป็นแม่พระจริงๆ เทวดาก็บอกให้พี่คุเขา แล้วว่าพี่ไม่สุภาพ พี่ตื่นมาพี่นั่งคิดว่าพี่ไม่สุภาพตรงไหน คิดไปคิดมานึกขึ้นได้เพราะว่าพี่ไปยืนที่จุดแม่พระประจักษ์ที่ลำไทรในตอนมิสซาเช้า แล้วหันหน้ามามองวัดอย่างที่แม่พระมอง พี่อยากรู้ว่าแม่พระมองแล้วคิดยังไงพี่เป็นคนนิสัยชอบอยากรู้อยากเห็น อะไรก็อยากรู้ไปหมด

ส่วนเรื่องนักบุญเทเรซา พี่ฝัน 2 ครั้ง ครั้งแรกพี่ฝันว่าพี่เข้าไปในวัดแห่งหนึ่งทรงแบบศิลปะตะวันตกแต่เป็นวัดเล็กๆ มีพระรูปนักบุญฟรังซิสเซเวียร์ข้างขวา รูปนักบุญเทเรซาด้ายซ้าย พี่ก็ขอนักบุญฟรังซิสก่อนเลย ของให้มีแฟนหุหุ ทันใดนั้นนักบุญเทเรซาก็เดินมาหาพี่ บอกว่าขออะไร พี่บอกว่า "พี่ยังไม่มีแฟนเลยช่วยภาวนาให้หน่อย แล้วนักบุญเทเรซาก็รับปาก แล้วก็ลอบขึ้นไปตรงพระแทนแล้วก็มีกุหลาบลงมา

อีกเรื่องหนึ่งพี่เล่ารู้สุกอายๆ ไม่รู้พี่คิดไปเองหรือเปล่า พี่ฝันว่า พี่เข้าไปในวัดแห่งหนึ่งเป็นวัดโบราณที่จัดว่าสวยมาก เข้าในมีโต๊ะอยู่ตัวหนึ่ง บนโต๊ะนั้นมีเครื่องใช้สำหรับพิธีมิสซาโบราณแล้วก็มีแต่ฝุ่นกับใยแมลงมุม พี่เดินเข้าไปดู ตอนนี้นพี่ไม่ได้คิดถึงนักบุญเทเรซา พี่ดูๆ อยู่นั้นนักบุญเทเรซาก็ลอยมาจากรูปภาพในวัด บอกพี่ว่าช่วยทำให้ใหม่ที ของพวกนี้ไม่ได้ใช้มานานแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ จันทร์ ก.ย. 25, 2006 11:20 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Danelo
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 25, 2006 11:25 pm

น้องแดน  อบอุ่นที่สุดเลย  เดี๋ยววันนี้พี่ไปเฝ้าศีล  พี่จะเปิดใจและคุยกับแม่เยอะๆนะ  เดี๋ยวพี่จะส่งไปให้พ่อวิญญาณพี่อ่านด้วย  พ่อวิญญาณพี่ชอบความอบอุ่นแบบนี้มากๆเลย 
::005::เขินจัง
ขอบคุณในคำภาวนานะคะน้องแดน  แดนเป็นวิญญาณที่โตเร็วนะ  พี่จะสวดให้แดนด้วยนะ  แดนจะได้ใกล้พระมากกว่าที่ใกล้อยู่นี่อีก  พี่จะกลับเมืองไทยเดือนมกรานี้นะ  อยากคุยกับแดนตัวเป็นๆ  อยากฟังแดนเล่าเรื่องพระ  บ้านแดนอยู่ไหนนะคะ  ไปเข้าเงียบที่พัทยาด้วยกันมั้ย    เคยอ่านของนักบุญอัลฟอนโซใช่มั้ย  ท่านพูดเรื่องเข้าเงียบบ่อยมาก  การเข้าเงียบทุกครั้ง  เราจะได้ประโยชน์มหาศาลทางวืญญาณ    ทุกวันนี้แดนเปิดใจกับพระ  ถ้ายิ่งไปเข้าเงียบ  แดนจะเปิดยิ่งกว่านี้อีก 
ตอนนี้แดนอยู่ที่แปดริ้วครับ ยินดีครับพี่ เพราะแดนยังไม่เคยเข้าเงียบ อบากถูกหลักการเลย ........ครับ และตอนนี้ แดนก็ตั้งใจอยาก จะเดินรูป 14 ภาค ของท่านนักบุญอยู่เหมือนกันครับ กับหลังทำเล่มอยู่ครับผม......ขอบคุณครับที่สวดให้แดนและขอพระพรนั้น ประทานแก่พี่มากกว่าเท่าตัวครับ.... : xemo026 :
Buddy

อังคาร ก.ย. 26, 2006 1:32 am

Joseph เขียน: ฝันแม่พระนะ ตอนนั้นพี่กำลังศรัทธาสายจำพวกเขียวแล้วก็คิดถึงน้องส้มด้วย ::001:: เพราะเดือนนั้นได้สายจำพวกเขียวมา พอคือวันเกิดแม่พระพี่ก็ฝันว่าพี่เขาไปในวัดสวยมาก มีรูปแม่พระอยู่กลางวัดเหนือพระแท่น คงเป็นองค์อุปถัมภ์วัดนั้น พระรูปนั้นยิ้มให้พี่ แล้วก็มีประตูเข้าไปอีกเป็นห้องใหญ่ แต่ก็มีแท่นอยู่กลางห้องนั้น บนแทนมีรูปแม่พระองค์เท่าคนเลย แล้วพี่ก็เดินไปใกล้ๆ รูปนั้น รูปนั้นก็กลายเป็นแม่พระจริงๆ เทวดาก็บอกให้พี่คุเขา แล้วว่าพี่ไม่สุภาพ พี่ตื่นมาพี่นั่งคิดว่าพี่ไม่สุภาพตรงไหน คิดไปคิดมานึกขึ้นได้เพราะว่าพี่ไปยืนที่จุดแม่พระประจักษ์ที่ลำไทรในตอนมิสซาเช้า แล้วหันหน้ามามองวัดอย่างที่แม่พระมอง พี่อยากรู้ว่าแม่พระมองแล้วคิดยังไงพี่เป็นคนนิสัยชอบอยากรู้อยากเห็น อะไรก็อยากรู้ไปหมด
พูดไปพี่ก็อย่าคิดมากนะพี่โจ  ส้มเคยฝันถึงพี่ครั้งนึง  ในฝันคือตัวเองกำลังจะจมน้ำตาย  คือถูกมัดอยู่ในห้องแล้วมีน้ำปล่อยเข้ามาน่ะค่ะ  ส้มนึกถึงสายจำพวกทั้งเขียวและน้ำตาล  สวดใหญ่  คิดว่าตายแน่ๆ  จู่ๆก็มีพี่โจเข้ามาช่วยได้ทัน  ก็เลยรอดตาย  ส้มเชื่อว่าเกิดจากคำภาวนาของพี่นะคะ  ก็ขอบคุณมากๆเลยที่สวดให้ส้มรอดเวลาตกในบาป

ส่วนเรื่องนักบุญเทเรซา พี่ฝัน 2 ครั้ง ครั้งแรกพี่ฝันว่าพี่เข้าไปในวัดแห่งหนึ่งทรงแบบศิลปะตะวันตกแต่เป็นวัดเล็กๆ มีพระรูปนักบุญฟรังซิสเซเวียร์ข้างขวา รูปนักบุญเทเรซาด้ายซ้าย พี่ก็ขอนักบุญฟรังซิสก่อนเลย ของให้มีแฟนหุหุ ทันใดนั้นนักบุญเทเรซาก็เดินมาหาพี่ บอกว่าขออะไร พี่บอกว่า "พี่ยังไม่มีแฟนเลยช่วยภาวนาให้หน่อย แล้วนักบุญเทเรซาก็รับปาก แล้วก็ลอบขึ้นไปตรงพระแทนแล้วก็มีกุหลาบลงมา

อีกเรื่องหนึ่งพี่เล่ารู้สุกอายๆ ไม่รู้พี่คิดไปเองหรือเปล่า พี่ฝันว่า พี่เข้าไปในวัดแห่งหนึ่งเป็นวัดโบราณที่จัดว่าสวยมาก เข้าในมีโต๊ะอยู่ตัวหนึ่ง บนโต๊ะนั้นมีเครื่องใช้สำหรับพิธีมิสซาโบราณแล้วก็มีแต่ฝุ่นกับใยแมลงมุม พี่เดินเข้าไปดู ตอนนี้นพี่ไม่ได้คิดถึงนักบุญเทเรซา พี่ดูๆ อยู่นั้นนักบุญเทเรซาก็ลอยมาจากรูปภาพในวัด บอกพี่ว่าช่วยทำให้ใหม่ที ของพวกนี้ไม่ได้ใช้มานานแล้ว
จริงๆตรงนี้บอกอะไรได้เยอะนะพี่  เวลาพี่สวดขอแฟนนี่  สวดแล้วรู้สึกใจสงบแล้วใกล้พระรึเปล่าคะ  รึว่าสวดแล้ววุ่นวาย กังวลใจ  ::001::

พวกของมิสซาเก่านี่หมายถึงพวก  วิธีการภาวนาหรือ spirituality  แบบเก่าๆที่พี่ทิ้งไปนานแล้วรึเปล่าคะ  : emo045 :
Buddy

อังคาร ก.ย. 26, 2006 1:33 am

tangozamba เขียน: ตอนนี้แดนอยู่ที่แปดริ้วครับ ยินดีครับพี่ เพราะแดนยังไม่เคยเข้าเงียบ อบากถูกหลักการเลย ........ครับ และตอนนี้ แดนก็ตั้งใจอยาก จะเดินรูป 14 ภาค ของท่านนักบุญอยู่เหมือนกันครับ กับหลังทำเล่มอยู่ครับผม......ขอบคุณครับที่สวดให้แดนและขอพระพรนั้น ประทานแก่พี่มากกว่าเท่าตัวครับ.... : xemo026 :
น้องแดนว่างช่วง 11-14  มกรา 07  มั้ยคะ  พี่ไปที่มหาไถ่นะ  ไปกับพ่อแม่พี่  แดนมาด้วยก็ได้  เพราะจองไว้ 3 ห้อง  เดี๋ยวพี่ไปนอนกับแม่เอง  แล้วแดนนอนคนเดียว  พี่ไปเข้าเงียบกับพ่อไพบูลย์  แดนอาจจะคุยกับพ่อก่อนก็ได้  บอกว่า จะเข้าเงียบพร้อมพี่ส้มได้มั้ย  พ่อจะสะดวกมั้ยครับ  แล้วไงคุยกันนะน้องแดน  : emo045 :
Joseph

อังคาร ก.ย. 26, 2006 1:44 am

พูดไปพี่ก็อย่าคิดมากนะพี่โจ  ส้มเคยฝันถึงพี่ครั้งนึง  ในฝันคือตัวเองกำลังจะจมน้ำตาย  คือถูกมัดอยู่ในห้องแล้วมีน้ำปล่อยเข้ามาน่ะค่ะ  ส้มนึกถึงสายจำพวกทั้งเขียวและน้ำตาล  สวดใหญ่  คิดว่าตายแน่ๆ  จู่ๆก็มีพี่โจเข้ามาช่วยได้ทัน  ก็เลยรอดตาย  ส้มเชื่อว่าเกิดจากคำภาวนาของพี่นะคะ  ก็ขอบคุณมากๆเลยที่สวดให้ส้มรอดเวลาตกในบาป
แปลกดีนะครับ พี่ก็รู้สึกว่าผูกพันกับส้มยังไงไม่รู้ อยู่ดีๆ พี่ก็คิดถึงส้มมากเลย ขนาดไม่ได้เห็นหน้านะ แปลก พี่ก็เคยฝันว่าช่วยน้องๆ เหมือนกัน
พวกของมิสซาเก่านี่หมายถึงพวก  วิธีการภาวนาหรือ spirituality  แบบเก่าๆที่พี่ทิ้งไปนานแล้วรึเปล่าคะ   

อืม พี่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าอะไร แต่ที่น้องตอบมา spirituality น่าสนใจ ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อังคาร ก.ย. 26, 2006 1:53 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

อังคาร ก.ย. 26, 2006 2:55 am

Joseph เขียน: แปลกดีนะครับ พี่ก็รู้สึกว่าผูกพันกับส้มยังไงไม่รู้ อยู่ดีๆ พี่ก็คิดถึงส้มมากเลย ขนาดไม่ได้เห็นหน้านะ แปลก พี่ก็เคยฝันว่าช่วยน้องๆ เหมือนกัน
สงสัยจะเจอพี่วิญญาณอีกคนแล้วนะเนี่ย   : emo045 : 

และอย่างที่บอกนะคะ  ที่พี่คิดถึงและผูกพัน  คือพระคริสตเจ้าในตัวส้ม  ไม่ใช่ส้ม  เราต้องคิดกันแบบนี้นะคะ  ไม่งั้นเราจะหลงทาง และเป็นเครื่องมือของปีศาจได้นะ  : xemo017 :
พวกของมิสซาเก่านี่หมายถึงพวก  วิธีการภาวนาหรือ spirituality  แบบเก่าๆที่พี่ทิ้งไปนานแล้วรึเปล่าคะ   

อืม พี่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าอะไร แต่ที่น้องตอบมา spirituality น่าสนใจ ::001::
เรื่อง spirituality พี่ต้องลองถามพ่อวิญญาณพี่ดูนะคะ  เป็นพ่อเยซูอิตใช่มั้ยคะ  ยิ่งพี่เคยห่างพระมาก่อนนะ  การภาวนา่หลายอย่างที่เคยเป็นประโยชน์กับวิญญาณอาจหลงลืมไป  ลองค้นหาดูนะคะพี่โจ   ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ อังคาร ก.ย. 26, 2006 3:05 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
minnie

อังคาร ก.ย. 26, 2006 10:34 am

รบกวน ตบยุงด้วยค่ะ ไบก๊อนก็ได้ น้ำเน่าตริมเยยยยย

พี่แซ๊ป จีบใครเนี๊ยะ น้องbuddy  เจ๊เบล เจ๊ฟิม เจ๊กระบี่นางเดียว

หรือจริงๆๆแย้ว พี่แซ๊บแอบชอบ น้องเจี๊ยบ แต่ไม่กล้าเปิดเผย วุ้ย
แก้ไขล่าสุดโดย minnie เมื่อ อังคาร ก.ย. 26, 2006 10:39 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

อังคาร ก.ย. 26, 2006 11:32 am

minnie เขียน: รบกวน ตบยุงด้วยค่ะ ไบก๊อนก็ได้ น้ำเน่าตริมเยยยยย

พี่แซ๊ป จีบใครเนี๊ยะ น้องbuddy  เจ๊เบล เจ๊ฟิม เจ๊กระบี่นางเดียว

หรือจริงๆๆแย้ว พี่แซ๊บแอบชอบ น้องเจี๊ยบ แต่ไม่กล้าเปิดเผย วุ้ย

เปลี่ยนแล้ว พีเขาเปลี่ยนไปจีบจินตราแล้ว กำลังเชียร์ๆอยู่
Joseph

อังคาร ก.ย. 26, 2006 11:45 am

หุหุ เปิดเผยเลยก็ได้ พี่จริงใจเผยอยู่แล้วไม่ปิดปังอะไรใคร อย่างที่พี่บอกแล้วในกระทู้สาวในอุดมคติ  น้องเบล คล้ายพี่พี่รู้สึกว่าแปลกมากแต่จะเป็นคู่พี่หรือเปล่าก็แล้วแน่น้ำพระทัยพระ  น้องส้มบั๊ดดี้น่ารักอ่อนโยนแล้วก็จิตผูกพันคิดถึงจิตใฝ่ถึงแม้เวลานอน น้องเจี๊ยบ ดูตลกดี หุหุ จี๊บๆ ถึงถ้าเขาตัดใจไม่อยากเจอพี่เพราะตั้งใจจะเป็นโสด พี่ก็ไม่ขัดกระแสเรียกใคร แต่พี่ก็คบเป็นเพื่อนได้ แค่ 3 คนเท่านั้นครับ

ส่วนแม่นางจอมกระปี่พี่กลัวกระปี่เสียบ ส่วนเสราฟิมเดียวไฟเผาเอาอยู่ห่างๆ ดีกว่า  
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อังคาร ก.ย. 26, 2006 11:47 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ก.ย. 26, 2006 12:22 pm

Joseph เขียน: หุหุ เปิดเผยเลยก็ได้ พี่จริงใจเผยอยู่แล้วไม่ปิดปังอะไรใคร อย่างที่พี่บอกแล้วในกระทู้สาวในอุดมคติ  น้องเบล คล้ายพี่พี่รู้สึกว่าแปลกมากแต่จะเป็นคู่พี่หรือเปล่าก็แล้วแน่น้ำพระทัยพระ  น้องส้มบั๊ดดี้น่ารักอ่อนโยนแล้วก็จิตผูกพันคิดถึงจิตใฝ่ถึงแม้เวลานอน น้องเจี๊ยบ ดูตลกดี หุหุ จี๊บๆ ถึงถ้าเขาตัดใจไม่อยากเจอพี่เพราะตั้งใจจะเป็นโสด พี่ก็ไม่ขัดกระแสเรียกใคร แต่พี่ก็คบเป็นเพื่อนได้ แค่ 3 คนเท่านั้นครับ

ส่วนแม่นางจอมกระปี่พี่กลัวกระปี่เสียบ ส่วนเสราฟิมเดียวไฟเผาเอาอยู่ห่างๆ ดีกว่า  

: xemo026 : ในที่สุดความรัก ความรู้สึกก็คับอกพี่โจจนต้องระเบิดออกมา จะเชียร์ใครดีหล่ะเนี่ย......
อันตน
~@

อังคาร ก.ย. 26, 2006 12:43 pm

Joseph เขียน: หุหุ เปิดเผยเลยก็ได้ พี่จริงใจเผยอยู่แล้วไม่ปิดปังอะไรใคร อย่างที่พี่บอกแล้วในกระทู้สาวในอุดมคติ  น้องเบล คล้ายพี่พี่รู้สึกว่าแปลกมากแต่จะเป็นคู่พี่หรือเปล่าก็แล้วแน่น้ำพระทัยพระ  น้องส้มบั๊ดดี้น่ารักอ่อนโยนแล้วก็จิตผูกพันคิดถึงจิตใฝ่ถึงแม้เวลานอน น้องเจี๊ยบ ดูตลกดี หุหุ จี๊บๆ ถึงถ้าเขาตัดใจไม่อยากเจอพี่เพราะตั้งใจจะเป็นโสด พี่ก็ไม่ขัดกระแสเรียกใคร แต่พี่ก็คบเป็นเพื่อนได้ แค่ 3 คนเท่านั้นครับ

พี่โจ น้องเจี๊ยบเข้าปู้จายนะครับ คุณพี่ ปู้จายนะครับ คุณพี่นำเสนอเขาออกหน้าออกตาแบบนี้มันจะเสียนา
~@

อังคาร ก.ย. 26, 2006 1:08 pm

อันตน เขียน:

พี่โจ น้องเจี๊ยบเข้าปู้จายนะครับ คุณพี่ ปู้จายนะครับ คุณพี่นำเสนอเขาออกหน้าออกตาแบบนี้มันจะเสียนา

::002:: เห็นรายชื่อที่เฮียพาดพิงถึงหน่ะ ท่าทางเฮียจะหมดหวังนะสำหรับบางคน

::001::  อย่างเจ้าส้ม บัดดี้เนี่ย ท่าทางชีจะบวชซะมากกว่า

: emo036 :  น้องเจี๊ยบนี่ก็ รักไม่ยุ่งมุ่งแต่ยุ อย่างที่เขาบอก

: emo038 :  จอมนางฯ เนี่ย สเปคชอบผู้ชายที่ดูเป็นคน คนยังไงแบบไหนคงต้องไปสืบเอาเอง

ก็คงเหลือแต่ไอ้ที่เขาเชียร์อยู่นางเดียว ซึ่งเฮียต้องลุ้นมากหน่อย และหาเพลงเด็ดมาเกี่ยวต่อ เสนอเอาเพลงอินเดียบ้าง ทีมันตามง้อกันข้ามเขาอ่ะ เผื่อสำเร็จนะ  ::018::
sabachthani

อังคาร ก.ย. 26, 2006 2:45 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
อันตน เขียน:

::002:: เห็นรายชื่อที่เฮียพาดพิงถึงหน่ะ ท่าทางเฮียจะหมดหวังนะสำหรับบางคน

::001::   อย่างเจ้าส้ม บัดดี้เนี่ย ท่าทางชีจะบวชซะมากกว่า

: emo036 :   น้องเจี๊ยบนี่ก็ รักไม่ยุ่งมุ่งแต่ยุ อย่างที่เขาบอก

: emo038 :   จอมนางฯ เนี่ย สเปคชอบผู้ชายที่ดูเป็นคน คนยังไงแบบไหนคงต้องไปสืบเอาเอง

ก็คงเหลือแต่ไอ้ที่เขาเชียร์อยู่นางเดียว ซึ่งเฮียต้องลุ้นมากหน่อย และหาเพลงเด็ดมาเกี่ยวต่อ เสนอเอาเพลงอินเดียบ้าง ทีมันตามง้อกันข้ามเขาอ่ะ เผื่อสำเร็จนะ  ::018::
ขี้เกียจพูดแล้วอะ ซ้ำแล้วซ้ำอีก แต่ก็ต้องพูดค่ะ เคลียร์กันหน่อย

กรณีของเจ๊เบลนั้น เป็นไปไม่ด้ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยแล้วค่ะ เพราะเธอได้แต่งงานไปแล้ว

ส่วนกรณีของหนู ก็เป็นไปไม่ด้ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยเช่นกันค่ะ หนูมีคู่หมั้นแล้ว เพราะในอนาคตหนูจะเข้าไปเป็นลูกสาวนักบุญคลาราในอารามกาปูชินแห่งใดแห่งหนึ่งค่ะ

อย่ามาพรากหนูไปจากเจ้าบ่าวผู้ประเสริฐที่ได้ทรงกรุณาเลือกหนูผู้ต่ำต้อยนี้เลยนะคะ

โปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง หุ หุ

หนูจะพูดเป็นครั้งสุดท้าย อีกหน่อยหนูจะไม่พูดเรื่องนี้อีกแล้วค่ะ

พี่ๆทั้งหลายหยุดเชียร์หนูให้ใครต่อใครเถิดค่ะ พี่ๆเห็นหนูเป็นสิ่งของหรือหุ่นยนต์ที่จะยกให้ใครต่อใครก็ได้เหรอคะ หนูเป็นมนุษย์เหมือนพี่ๆทุกคน หนูมีมโนธรรมของหนูเองที่หนูต้องฟัง ถ้าพระคริสตเจ้าทรงประสงค์ให้หนูเป็นเจ้าสาวของพระองค์ แล้วพี่ๆยังมายกหนูให้คนนั้นคนนี้ พี่ๆเคารพพระองค์เพียงพอแล้วหรือคะ หรือพี่ๆจะไม่สนใจว่าพระคริสตเจ้าประสงค์สิ่งใด พี่ๆไม่อยากให้พระประสงค์ของพระองค์สำเร็จไปในแผ่นดินเหมือนในสวรรค์อย่างที่พี่ๆสวดกันทุกเมื่อเชื่อวันเหรอคะ แล้วพี่ๆเคารพต่อมโนธรรมของหนูในฐานะที่หนูเป็นมนุษย์คนหนึ่งแล้วหรือคะ

พี่ๆอย่าได้พรากหนูไปจากพระองค์เลยค่ะ
Danelo
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 26, 2006 5:34 pm

::015:: ลุ้นครับ  : xemo026 :  : xemo026 : เชียร์ปมดเลย
Batholomew
~@

อังคาร ก.ย. 26, 2006 9:55 pm

Ms.BIG เขียน: หนูจะพูดเป็นครั้งสุดท้าย อีกหน่อยหนูจะไม่พูดเรื่องนี้อีกแล้วค่ะ

พี่ๆทั้งหลายหยุดเชียร์หนูให้ใครต่อใครเถิดค่ะ พี่ๆเห็นหนูเป็นสิ่งของหรือหุ่นยนต์ที่จะยกให้ใครต่อใครก็ได้เหรอคะ หนูเป็นมนุษย์เหมือนพี่ๆทุกคน หนูมีมโนธรรมของหนูเองที่หนูต้องฟัง ถ้าพระคริสตเจ้าทรงประสงค์ให้หนูเป็นเจ้าสาวของพระองค์ แล้วพี่ๆยังมายกหนูให้คนนั้นคนนี้ พี่ๆเคารพพระองค์เพียงพอแล้วหรือคะ หรือพี่ๆจะไม่สนใจว่าพระคริสตเจ้าประสงค์สิ่งใด พี่ๆไม่อยากให้พระประสงค์ของพระองค์สำเร็จไปในแผ่นดินเหมือนในสวรรค์อย่างที่พี่ๆสวดกันทุกเมื่อเชื่อวันเหรอคะ แล้วพี่ๆเคารพต่อมโนธรรมของหนูในฐานะที่หนูเป็นมนุษย์คนหนึ่งแล้วหรือคะ

พี่ๆอย่าได้พรากหนูไปจากพระองค์เลยค่ะ
เรื่องอย่างนี้ ไม่ใช่ว่าไม่เคารพพระองค์นะครับ

เพราะสุดท้ายแล้วชีวิตทั้งหมดก็อยู่ในพระหัตถ์พระองค์ แล้วที่พวกเราเชียร์ไม่ใช่ว่าเห็นเป็นสิ่งของหรือหุ่นยนต์นะครับ
เพราะเจ๊ไม่ได้เป็นของพวกเราซักหน่อย
ถ้าทุกอย่างเป็นไปตามพระประสงค์ของพระองค์ ทำไมต้องพูดเคลียร์ให้ทุกคนรับรู้หล่ะครับ
จะเข้าอารามหรือจะแต่งงานก็เพราะพระองค์จัดการไม่ใช่หรอครับ
แล้วจะกลัวอะไรหล่ะครับ ต่อให้คนทั้งโลกเชียร์ให้คุณแต่งงานแต่พระให้คุณเข้าอาราม
ใครก็ทำอะไรไม่ได้

ขำ ๆ อ่ะครับ คิดเอาเอง
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ อังคาร ก.ย. 26, 2006 10:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sabachthani

พุธ ก.ย. 27, 2006 6:19 am

Batholomew เขียน:
Ms.BIG เขียน: หนูจะพูดเป็นครั้งสุดท้าย อีกหน่อยหนูจะไม่พูดเรื่องนี้อีกแล้วค่ะ

เรื่องอย่างนี้ ไม่ใช่ว่าไม่เคารพพระองค์นะครับ

เพราะสุดท้ายแล้วชีวิตทั้งหมดก็อยู่ในพระหัตถ์พระองค์ แล้วที่พวกเราเชียร์ไม่ใช่ว่าเห็นเป็นสิ่งของหรือหุ่นยนต์นะครับ
เพราะเจ๊ไม่ได้เป็นของพวกเราซักหน่อย
ถ้าทุกอย่างเป็นไปตามพระประสงค์ของพระองค์ ทำไมต้องพูดเคลียร์ให้ทุกคนรับรู้หล่ะครับ
จะเข้าอารามหรือจะแต่งงานก็เพราะพระองค์จัดการไม่ใช่หรอครับ
แล้วจะกลัวอะไรหล่ะครับ ต่อให้คนทั้งโลกเชียร์ให้คุณแต่งงานแต่พระให้คุณเข้าอาราม
ใครก็ทำอะไรไม่ได้

ขำ ๆ อ่ะครับ คิดเอาเอง
หนูบอกพี่ไปแล้วว่า หนูไม่ใช่พี่เบลนะคะ หนูเป็นลูกพี่ลูกน้องของเขา พี่เบลเขาไปอยู่สเปนแล้วค่ะ แล้วพี่มาเรียกหนูว่าเจ๊เบล เจ๊เบลทำไมล่ะคะ เหมือนไม่ได้พูดกับหนูเลยนะคะ

แล้วที่หนูบอกพี่ไปด้วยแล้วเหมือนกันก็คือหนูไม่มีกระแสเรียกสมรส พี่ก็อย่าได้เชียร์หนูในเรื่องการสมรสอีกต่อไปเลยนะคะ เพราะเป็นสิ่งที่เป็นไปไม่ได้  พี่จำได้ไหมคะ ตอนที่หนูเพิ่งเข้ามาในบอร์ดนี้ตอนแรกๆ พี่เคยบอกให้หนูไปบวช หนูก็เลยถามพี่กลับไปว่า พี่ไม่ไปบวชบ้างเหรอคะ พี่บอกว่าพี่บวชอยู่ในชีวิตประจำวันแล้ว  นี่เป็นกระแสเรียกของพี่ หนูก็เคารพมโนธรรมของพี่ เพราะหนูเชื่อว่าพี่ชัดเจนและมั่นใจในกระแสเรียกของตัวพี่เอง  ซึ่งสำหรับหนูแล้ว หนูไม่มีกระแสเรียกสมรสน่ะค่ะ ซึ่งหนูก็เคยเปรยๆอยู่หลายครั้ง แล้วพี่จะมาเชียร์ให้หนูเป็นแฟนกับคนนั้นคนนี้ทำไมล่ะคะ

พี่ถามหนูว่า ทำไมหนูต้องพูดให้ชัดเจนว่าหนูจะไปบวชเป็นซิสเตอร์กาปูชิน จริงๆหนูก็ไม่จำเป็นต้องพูดหรอกค่ะ ถ้าพี่สังเกต ตอนแรกๆหนูแค่เปรยๆนิดๆหน่อยๆเท่านั้น เพราะหนูไม่อยากเป็นแฟนใคร ไม่อยากแต่งงานกับใคร แต่ก็ยังมีการเชียร์ให้หนูเป็นแฟนกับคนอื่นอย่างไม่หยุด หนูก็เลยต้องบอกให้ชัดเจนกันไปเลยค่ะว่า หนูจะไปบวช แม้ตอนนี้จะไม่ชัดเจนนัก เพราะหนูเองก็ยังเด็ก หนูยังไม่บรรลุนิติภาวะเลยค่ะ ซึ่งต้องการเวลาในการพิจารณาต่อไปนะคะ แต่ก็มีแนวโน้มที่จะเป็นเช่นนั้น หนูสนใจคณะกาปูชิน แม้ที่สุดถ้าหนูไปบวชชีแล้ว ไม่มีใครจะห้ามหนูได้ ก็จริงค่ะ แต่ถ้าเป็นเช่นนั้นแล้ว จะมาเชียร์ให้หนูเป็นแฟนกับคนนั้นคนนี้ทำไมล่ะคะ

พี่คะ หนูย้ำกันอีกครั้งสั้นๆก็แล้วกันค่ะว่า หนูไม่มีกระแสเรียกการสมรสอย่างแน่นอนค่ะ
Batholomew
~@

พุธ ก.ย. 27, 2006 9:47 pm

ตอบซะยืดยาว

ขำ ๆ น่า ไม่ต้องคิดมาก

จบ

::011::
Danelo
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 4:33 am

: xemo031 :Quote from: Ms.BIG on September 26, 2006, 06:45:11 PM
หนูจะพูดเป็นครั้งสุดท้าย อีกหน่อยหนูจะไม่พูดเรื่องนี้อีกแล้วค่ะ

: xemo031 : ขอดโทษนะครับ
Buddy

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 5:30 am

ช่วยด้วย  ไม่ได้เข้าหลายวัน  กระทู้กลายพันธุ์  : xemo029 :

น้องแดนจ๋า ตกลงน้องแดนจะเอายังไง  ไปเข้าเงียบกับพี่มั้ย  งั้นเดี๋ยวเราแอบไป IM คุยกันดีกว่าเนอะ  ::020::

พูดถึงอารามคาปูชิน  ตอนแรกก็จะไปเข้าเงียบที่นั่นเหมือนกันค่ะ  เกือบได้เจอน้อง Ms. BIG แล้ว  ติดแต่ว่า  แม่ไม่ให้ลงใต้  ก็เลยได้ไปพัทยาแทน  : emo045 :
tangozamba เขียน:
: xemo031 : ขอดโทษนะครับ
ไม่ได้ทำอะไรผิดนะ  : emo045 :  คนจะบวชต้องมั่นคงจากภายใน  คนภายนอก ไม่มีใครเค้ารู้ว่า เราจะบวช  เราจะไปกะเกณฑ์ให้คนโน้นคนนี้ทำยังไงกับตัวเองไม่ได้หรอก  พี่เค้ารู้ตรงนี้นะจ้ะ  น้องแดนไม่ต้องคิดมากนะ  : emo045 :
~@

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 10:48 am

คนจะบวชต้องมั่นคงจากภายใน  คนภายนอก ไม่มีใครเค้ารู้ว่า เราจะบวช 

: xemo026 : สนับสนุนคำพูดบัดดี้ พูดได้โดนใจจัง
Prod Pran

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 4:59 pm

กลายพันธ์ทุกครั้ง ที่มีชื่อ พี่โจเซฟ เข้าเกี่ยวข้อง ::011:: พี่ไม่ได้ยุนะคะ คุณน้อง : emo038 :
Prod Pran

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 5:00 pm

minnie เขียน: รบกวน ตบยุงด้วยค่ะ ไบก๊อนก็ได้ น้ำเน่าตริมเยยยยย

น้องเจี๊ยบคงยังไม่เห็นมั้ง เลยไม่ได้ออกมาตอบโต้ อิอิ  ::011::
ตอบกลับโพส