กลับจากแม่สอด รู้สึกจะถูกรบกวนนิดหน่อยค่ะ

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 10, 2007 9:21 pm

ไปนอนที่เรือนไทยที่แม่สอดมาค่ะ มีความรู้สึกว่าห้องมันไม่ค่อยเป็นมิตรเท่าไหร่

เพื่อนเจ้ากรรมกหลับกันเป็นตาย กรนดังกันจริงจริ๊ง
นอนไม่หลับอยู่คนเดียว ทั้งๆ ที่นั่งรถเหนื่อยมาทั้งวัน
คืนก่อนหน้านั้นก็นอนไปแค่ 5 ชั่วโมงแท้ๆ

จริงๆ แล้วควรจะหลับเหมือนคนรอบๆ แต่ทำยังไงๆ ก็นอนไม่หลับ
มันอึดอัด หงุดหงิด แล้วอยู่ๆ ก็เหมือนอะไรบางอย่างบอกเราว่า "สั่งให้พวกมันไปสิ"
เหมือนครึ่งหลับครึ่งตื่นอ่ะ แต่ทำยังไงมันก็ไม่หลับ มันอึดอัดๆ
เราก็สั่งเหมือนที่เราทำทุกครั้งที่เราโดนผีอำ (แต่เมื่อวานไม่ได้โดนอำนะ แค่นอนไม่หลับแบบแปลกๆ)
ในพระนามพระเยซู แห่งนาซาเร็ธ อะไรก็ตามที่รบกวนเราอยู่ เจ้าไม่มีสิทธิมารบกวนเรา
จงไปจากเราและเจ้าไม่ได้รับอนุญาตให้กลับมารบกวนเราอีก ไปซะ!

แปลกอ่ะ เรารู้สึกเลยว่ามันมีแรงต้าน ตอนที่เราออกแรงสั่งคำว่า "ไปซะ"
เหมือนกับว่าชนเข้ากับกำแพงที่มองไม่เห็น แล้วก็เหมือนมีลมเย็นๆพัดผ่านตัววูบไป
ตอนนั้นขนลุกซู่ไปทั้งตัวเลย แล้วแป๊บนึงก็หาย จากนั้นเราก็หลับป๊อกไปเลย

ตื่นเช้าขึ้นมาก็ไม่มีอะไรนะ รีบตาลีตาเหลือกเก็บของย้ายห้องก่อนจะขึ้นรถตู้ไปทำงาน
เพราะว่าเพื่อนจะกลับไปก่อน 9 คน เรือนไทยที่เช่าไว้เค้าให้เช่ายกบ้าน ไม่ให้แบ่งเช่าแค่ห้องเดียว
ก็เลยต้องย้ายไปอยู่เรือนแบบแบ่งเช่า เพื่อจะเอาแค่ห้องเดียวนอน 3 คน

เราก็หอบของย้ายไปเรือนหลังใหญ่ที่อยู่ตรงข้าม
เอาอีกแล้ว บรรยากาศไม่เป็นมิตร หรือเราไม่ถูกกับเรือนไทยก็ไม่รู้
เข้าห้องไปแล้วอึดอัด อยากออกมาข้างนอก
เราก็ไม่ได้คิดอะไร จนไปเจอกางเขนเราวางอยู่หน้าทีวี
ก็เฮ้ย ไม้กางเขนเราหลุดจากคอไปตอนไหน
สร้อยไม่ได้ขาด ห่วงก็ไม่ได้หลุด
แต่ไม้กางเขนที่คอเรามาอยู่ในห้องใหม่เฉยเลย
สอบถามได้ความว่า มีคนเจอกางเขนเราหล่นอยู่ที่ห้องในบ้านเก่า
ที่เรานอนไม่หลับเมือคืนนี้แหละ กางเขนเราหลุดจากคอตอนไหนก็ไม่รู้อ่ะ
เค้าก็เลยเอามาวางคืนให้ในห้องใหม่

เราก็รีบๆ จะขึ้นรถไปทำงาน แต่ขึ้นรถแล้วมันก็ยังคาใจอยู่
ก็เลยสั่งในพระนามพระเยซูอีกรอบ ถ้ามีอะไรในบ้านที่เราจะอยู่คืนนี้ ให้มันไปซะ
ตกเย็นกลับมา ห้องมันเป็นมิตรขึ้นมาอย่างประหลาดอ่ะ
ทุกคนลงความเห็นกันว่าห้องที่ย้ายมาใหม่นี้น่าอยู่กว่าเมื่อคืนตั้งเยอะ
ทั้งๆ ที่ห้องมันเล็กกว่าเดิม ตู้เสื้อผ้าก็ไม่มี ห้องน้ำก็แคบ
แต่กลายเป็นทุกคนชอบห้องใหม่มากกว่า

บรรยากาศอึดอัดเมื่อเช้าตอนเราขนของเข้ามาหายไปไหนไม่รู้
พอเล่าให้เพื่อนฟังทุกคนก็ร้องว่า เออ จริง
บ้านหลังเมื่อคืนมันไม่เป็นมิตร... น่าน!

ขอบคุณพระเจ้า ... ไม่รู้ว่าคนอื่นคิดว่าไง
แต่เราเชื่อว่าพระเจ้าคุ้มครองเรานะ

ท้าวความก่อนหน้านั้นหน่อยนะคะ ตอนแรกเช่ารถตู้ไว้ แล้วทางตัวแทนก็เอาเบอร์คนขับรถมาให้
เพื่อนเราโทรไปคุยแล้วไม่ถูกชะตาอย่างแรง เค้าพูดจาไม่ค่อยดี เราก็เอ้ย ไม่ได้นะแก ต้องอยู่ด้วยกันอีก 3 วันเต็มๆ 
ถ้าไม่ถูกชะตาตั้งแต่ยังไม่เจอหน้า แล้วจะทำงานกันยังไง แล้วพี่ข้างๆ ก็คอนเฟิร์มว่าเคยไปกับคนขับคนนี้ เค้าค่อนข้างงอแง
ให้แวะจอดซื้อของฝากก็ไม่ยอมจอดไรเงี้ย เราก็เลยยิ่งไม่อยากได้ เพราะเรากะว่าทำงานเสร็จจะแวะเที่ยวไปเรื่อยๆ ก่อนกลับ
เราก็เลยโทรไปหาทางตัวแทน ขอเปลี่ยนคนขับ เค้าก็บอก ไม่มีให้เปลี่ยน งานมันวันรุ่งขึ้นแล้ว จะหาคนขับที่ไหนเปลี่ยนให้
(แต่เค้าก็เพิ่งแจ้งชื่อกะเบอร์คนขับเราวันนี้นี่หว่า เราจะขอเปลี่ยนก่อนหน้านี้ได้ไง)
เราก็เลยโทรไปหาตัวแทนอีกเจ้า เผื่อจะมีคนขับให้เปลี่ยน ก็ไม่มีอีก สรุปต้องใช้คนนี้แหละ
เฮ่อ... ก็เลยใจว่า งานนี้ไม่หนุกแหงๆ พระเจ้าขาช่วยหนูด้วย
4 ทุ่ม เพื่อนโทรมาบอกว่าบริษัทรถตู้ให้คนโทรมาเมื่อกี้ว่า หาคนขับเปลี่ยนให้ได้แล้ว
ไชโย ขอบคุณพระเจ้า แล้วคนขับที่มาแทนแบบ ฮาตลอดทาง พาเที่ยวโน่นเที่ยวนี่
ขับรถดีมาก หลับสบาย ไม่มีเบรคหัวทิ่มหัวตำแบบทุกที เข้าโค้งนิ่มมากไม่ต้องกินยาแก้เมารถเลย
(ปีที่แล้วเราก็ไปทำงานที่แม่สอด เมารถเกือบตาย)

อีก 1 พระพรที่ได้รับค่ะ ขอบคุณพระเจ้า  : xemo026 :
Rakkypoko!

เสาร์ พ.ย. 10, 2007 10:30 pm

เคยมี เพื่อนคนนึงเล่าให้ฟังนะครับ ตัวเพื่อนผมคนนี้นั้นเป็นพุทธ(ไม่รู้ตอนนี้ล้างบาปรึยัง) แต่ศรัทธาในพระแม่มารีย์มาก แล้วเพื่อนผมที่เป็นคาทอลิก ให้สายประคำ เพื่อนคนนี้ก็พกติดตัวไปตลอด แล้ววันนึงเขากลับบ้านที่ต่างจังหวัด ที่บ้านนี้จะมีห้องของบรรพบุรุษ เขาเล่าว่าบ้านเขาไม่ชอบศาสนาคริสต์เอามากๆ(สมัยปู่ย่า) แล้วเขาก็เดินถือสายประคำ พอผ่านห้องเหมือนกับมีแรงต้าน แล้วพอเขาพูด ประมาณว่าในนามพระเยซูหรือพระแม่นี่แหละ เขาเหมือนถูกถีบ กระเด็นออกไปเลย  ไม่รู้ว่าคิดกันยังไงนะ เรื่องแบบนี้เคยเจอกับตัวเองมาแล้ว ตอนปีนึง เพื่อนผมที่รูมเมท มันนอนไม่หลับ บอกว่ามีคนไม่ให้มันนอน ผมเลยเอาไบเบิ้ลไปให้เอาวางไว้หัวนอน(ที่ให้ไบเบิ้ลเพราะไม่รู้จะให้อะไร) แล้วมันก็นอนหลับ ตอนนี้เพื่อนผมคนนี้ ก็เริ่มเชื่อแล้วครับ ยังมีอีกแต่ขี้เกียจเล่า ไว้ต่อวันหลังวันนี้เมื่อย

พระเจ้าคุ้มครองทุกคนครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ พ.ย. 10, 2007 10:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 11, 2007 12:39 am

อื้มมมม ช่ายค่ะ รู้สึกถึงแรงต้านเหมือนกับเราเอามือผลักกำแพงแล้วมันจะมีแรงต้านกลับมา
ผิดกับถ้าเราผลักอากาศมันจะไม่มีแรงต้านอ่ะ
ต้องเจอเองอ่ะ ขนลุกซู่เยย หงิง
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 11, 2007 1:37 am

เก่งมาก ๆ จ๊ะ
สู้ผีได้ด้วย  เยี่ยมกู๊ด
เจ้าปั๊ม "พระเจ้าสถิตกับเรา" ก็เคยปราบผีที่ค่ายมาแล้ว
แหม ๆ ลูกแกะบอร์ดนี้  ใส่เกราะติดอาวุธกันทั้งนั้นเลยวุ๊ยยยย    ::011::
Holy

อาทิตย์ พ.ย. 11, 2007 1:42 am

เรื่องแบบนี้คนเคยเจอถึงจะเข้าใจครับ โลกแห่งจิตวิญญาณลึกลับซับซ้อนโดยเฉพาะจิตที่ปฏิเสธพระเจ้า จะดื้อดึงเป็นพิเศษ บางครั้งพระองค์ก็ปล่อยพวกนั้นไว้ จนวันพิพากษา คนที่เคยแต่อ่านพระคัมภีร์ แต่ไม่เคยเจอของจริง ยากจะยอมรับความจริงที่ว่า ยังมีอีกหลายเรื่องที่พระคัมภีร์ไม่ได้บอกเรา แต่ในขณะเดียวกัน เราจะพบการเปิดเผยของพระเจ้าในรูปแบบใหม่ๆผ่านเรื่องเหล่านี้ด้วย
Prod Pran

อาทิตย์ พ.ย. 11, 2007 8:09 am

โลกนี้เรา ยังใช้ร่วมกัน ดังนั้นจะนั่งจะนอนที่ไหน ต้องอธิษฐานขอการคุ้มครองจากพระเจ้า ถ้าตนไหนแรงๆ เขาก็สำแดงฤทธิ์เดชเหมือนกัน :wink:

แต่เราต้องไม่ลืมว่า พระเยซูคริสต์ ทรงมีชัยชนะเหนือความตาย และอำนาจ ชั่วร้าย ทั้งปวง

พระเยซูชนะ พระเยซูชนะ พระเยซูชนะ พญามาร ( พ่อวิจิตรชอบร้องใช่ไหมคะ )
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ย. 11, 2007 1:53 pm

พี่เร คนสวย แอด ไปคุยกับพี่นก ด้วยครับ เผื่อว่าพี่จะได้เป็นพี่เลี้ยง :grin:

พี่เร แอดเอมมาคุยกันหน่อยสิ เผื่อสนใจไป nok_friendly@hotmail.com
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 11, 2007 6:20 pm

หงิง หนูสู้ผีได้ที่ไหน หนูอาศัยพระเยซูล้วนๆ

เมื่อก่อนจะมาเป็นคริสเตียนเรโดนผีอำ ผีสะกิดบ่อยๆ ค่ะ
อย่างที่เคยเล่าไปแล้วว่าตั้งแต่มาเป็นคริสต์ก็ไม่ค่อยเจออีก
หรือถ้าเจอจะอธิษฐานไล่ หรือ สั่งในพระนามพระเยซู แล้วจะรอดทุกที

พระเจ้าของเรายิ่งใหญ่ที่สุดค่ะ  : xemo026 :
สองโหล

อาทิตย์ พ.ย. 11, 2007 8:39 pm

Prod Pran เขียน:
โลกนี้เรา ยังใช้ร่วมกัน ดังนั้นจะนั่งจะนอนที่ไหน ต้องอธิษฐานขอการคุ้มครองจากพระเจ้า ถ้าตนไหนแรงๆ เขาก็สำแดงฤทธิ์เดชเหมือนกัน :wink:

แต่เราต้องไม่ลืมว่า พระเยซูคริสต์ ทรงมีชัยชนะเหนือความตาย และอำนาจ ชั่วร้าย ทั้งปวง

พระเยซูชนะ พระเยซูชนะ พระเยซูชนะ พญามาร ( พ่อวิจิตรชอบร้องใช่ไหมคะ )
เคยอ่านเจอว่า
ถ้าไม่ใช่คนพิเศษ พระจะไม่อนุญาตให้ปีศาจมาทดลอง

คุณเรย์ คงไม่ธรรมดา  :cheesy:
Nativity

อาทิตย์ พ.ย. 11, 2007 9:12 pm

ผมไม่เจอรัยเรย  : emo056 :
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ย. 11, 2007 10:45 pm

Windstruck เขียน: ผมไม่เจอรัยเรย   : emo056 :
แบบว่า "พี่วิน ก็เพ่ง ดูที่กระจก" ดิ เจอแน่นอน คร้าบ :afro:
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ย. 11, 2007 10:46 pm

สองโหล เขียน:
เคยอ่านเจอว่า
ถ้าไม่ใช่คนพิเศษ พระจะไม่อนุญาตให้ปีศาจมาทดลอง

คุณเรย์ คงไม่ธรรมดา  :cheesy:
เห็นด้วยฮะ พี่เร ไม่ธรรมดา พิเศษ 35 บาท คร้าบ : xemo026 :
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 13, 2007 9:09 pm

คือเรื่องประมาณนี้ เจอบ่อยตั้งแต่สมัยยังไม่เป็นคริสเตียนค่ะ
แต่ก็ยังไม่ชินซะที >_<

แต่ 2 - 3 ปีหลังนี่เจอน้อยลงแบบนับครั้งได้ค่ะ
ขอบคุณพระเจ้า...
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ย. 16, 2007 10:52 pm

ขอบพระคุณพระเจ้าครับ : emo027 :
ตอบกลับโพส