มีคำพยานเรื่องการประจักษ์แม่พระส่วนตัวของบอยให้อ่าน ขอเป็นแบบสนทนานะครับ........

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

เสาร์ เม.ย. 05, 2008 1:01 am

เรื่องก็มีอยู่ว่า....... ::014::

(การประจักษ์เกิดตอนประมาณ หกโมงเช้ากว่าๆครับ วันนั้นบอยนอนสว่าง)
.
.
Enjinman said:
ไอซ์
วันก่อน คุยกับไอซ์เสด
ตอนหกโมง
กำลังจะนอน
ไปอธิษฐาน
รู้ป่าวว่าเจออะไร
เหอๆ
อยู่ป่าวๆ
ถ้าอยู่จะเล่าต่อ
โอ้วได้จับคีย์บอดแสนสอง ซี๊ดดดดด said:
แปป
*
โอ้วได้จับคีย์บอดแสนสอง ซี๊ดดดดด says (0:38):
เจอรายๆ
Enjinman says (0:39):
เจอ แม่มารีย์
มาปรากฏ สองสามวินาที
ชุดเขียวขี้ม้ากากี
มีมงกุฏเหล็ก หลังคาหมวกเป็นสีเขียวกากี
Enjinman says (0:40):
พระนางไม่ใช่ผู้หญิงธรรมดา ที่พี่เคยเข้าใจแล้วอ่ะ
พระนางเหนือกว่าฑูตสวรรค์
พระนางบอก
ให้พี่ วางใจพระเจ้า
และก็..เรื่องส่วนตัวอีกเรื่องนึงหนะ
อือ
อึ้งเหมือนกัน
Enjinman says (0:41):
นี่เป็นครั้งแรกที่พระนางปรากฏ และสนทนาด้วย
โอ้วได้จับคีย์บอดแสนสอง ซี๊ดดดดด says (0:41):
งืม
Enjinman says (0:43):
ไอซ์คิดว่าไงมั่ง
โอ้วได้จับคีย์บอดแสนสอง ซี๊ดดดดด says (0:43):
แล้ว.....
ก็ไม่แล้วไงนะ
คือเห็นหน้าชัดเจน
รู้ส่วนสูง
หุ่นไซต์ฝรั่งเลยอ่ะ แต่ไม่ใช่ฝรั่งร่างใหญ่อ่ะ
หน้าสวยมาก เป็นนางงามได้เลย
ผิวขาวเหลือ ผมชมพูอ่อนๆ    พิมพ์ผิด ไม่ใช่ผม จะพิมพ์ว่าปน
Enjinman says (0:44):
เสียงของแม่พระเยซู นุ่ม อบอุ่น เย็น สุขุม พูดไม่ถูก
อือ จะว่าไป สงสัยพระเยซูงานยุง
เลยส่งพระแม่มาแทน
Enjinman says (0:45):
พี่มานั่งคิดอีกทนะ
โอ้วได้จับคีย์บอดแสนสอง ซี๊ดดดดด says (0:45):
เอ้า - -a
คริสเตียนที่ ด่าแม่พระไว้
คงบาปมหันต์อะ
โอ้วได้จับคีย์บอดแสนสอง ซี๊ดดดดด says (0:45):
เอ้า มีคริสเตียนด่าด้วยเหรอ
โห
ไอซ์ไม่รู้หยอ
คือ คริสเตียนเราอะ
ดีนะ ไอซ์
เพียงแต่ว่า
Enjinman says (0:46):
เค้าไม่เชื่อสิ่งอื่นใด นอกจาก เดช พระวิญญาณบริสุธ เท่านั้นอ่ะ
จะพูดอีกที ถ้าพระเยซูประจักษ์ คริสเตียนก็ไม่เชื่อเมหือนกัน
คริสเตียนเราเชื่อเดชพระวิญญาณ สำหรับการอัศจรรย์ในยุคนี้อะ
เราก็เลยเจือกเห็นแต่การประจักษ์ในพวก คาทอลิก ออธอดอก
โอ้วได้จับคีย์บอดแสนสอง ซี๊ดดดดด says (0:47):
จริงๆ เรื่องนี้เห็นด้วย
Enjinman says (0:47):
ส่วน พระวิญญาณ ก็จะปรากฏชัด ในกลุ่มเพนเทคอส
และไม่ปรากฏเลยเท่าที่ควรจะมี เพราะพระเจ้าทรงพระชนม์ ในพวกแบ๊พติส
เพราะพวกแบ๊พติสเชื่อว่า การอัศจรรย์ไม่มีแล้วยุคนี้ ไรทำนองนั้น
เนี่ยๆ
พระเจ้า ทรงบริหารจัดการจริงๆๆด้วยนะเนี่ย
เห่อๆ
เหมือนตาสว่างเลย
โอ้วได้จับคีย์บอดแสนสอง ซี๊ดดดดด says (0:48):
แล้วพี่บอยตอบสนองแม่พระยังไงอะ
Enjinman says (0:48):
ก็
คุยอ่ะ
คุยธรรมดา
ไม่น่ากลัว
ไม่แสบตา
Enjinman says (0:49):
มาอย่างอ่อนโยนมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
มาธรรมดาๆๆเลยอ่ะ
ไม่หวือหวา
มาเหมือนแม่ของเรา ที่สมบูรณ์แบบมากๆๆๆ
เหมือนราชินี เจ้าหญิงไรทำนองนั้น
มันสุดยอดจริงๆ ถึงจะสั้นๆนะ
โอ้วได้จับคีย์บอดแสนสอง ซี๊ดดดดด says (0:50):
งืม อยากมีประสบการณ์จัง
Enjinman says (0:50):
โอ้ย
ขนลุก
เห้ย
ไม่นึกจริงๆเลย
ว่าจะได้รับพร ให้ได้พบเนี่ย
ขนลุก
อือ
ไอซ์
พี่อ่ะ เคยอธิษฐานว่า
อยากพบแม่พระ
อยากลองมีประสบการณ์บ้าง
เพื่อจะเข้าใจพวกคาทอลิกใช่มั้ย
Enjinman says (0:51):
แต่ก็ไม่มาสักที
ก็เลย ถอดใจ ไม่สนใจแล้วอ่ะ
แล้วมาเมื่อวาน เนี้ย
เค้าก็มา
เหอๆ
วาระ ของพระเจ้าจริงๆ
หรือไม่ก็คิวยาว
- -"
โอ้วได้จับคีย์บอดแสนสอง ซี๊ดดดดด says (0:51):
- -a
โอ้วได้จับคีย์บอดแสนสอง ซี๊ดดดดด says (0:51):
คุยว่าไรบ้างอะ
ที่แม่พระมาเนี่ย
Enjinman says (0:52):
เกิดจาก อธิษฐานเรื่องส่วนตัวหนะ
บอกม่ายด้ายอ่า เรื่องนี้เรื่องส่วนตัว
อิ อิ
โอ้วได้จับคีย์บอดแสนสอง ซี๊ดดดดด says (0:52):
ชิ มีอะไรไม่แบ่ง
อ่าว
แต่ลักษณะ การมาของแม่พระ จะต่างจากพระวิญญาณบริสุทธิ์นิดนึงนะ
ตรงที่
แม่พระ จะปรากฏกายให้เราได้เห็น
Enjinman says (0:53):
และไม่ได้มาลักษณะการเจิม
มาเหมือน มาหาอะ
ความรู้สึกคือ จะอ่อนโยนๆมากๆๆ
โอ้วได้จับคีย์บอดแสนสอง ซี๊ดดดดด says (0:54):
งืม
โอ้วได้จับคีย์บอดแสนสอง ซี๊ดดดดด says (0:54):
ไม่ต้องเล่าแล้ว อิจฉาเด๊นิ
หุหุ
Enjinman says (0:54):
ง่ะ
ใจความสำคัญคือ พระเยซู
งืม
Enjinman says (0:55):
ให้ได้เห็นเนอะ
Enjinman says (0:55):
บุญตาคริสตชนเราเลย

.
.
.
.
.
พอเท่านี้แล้วกานค้าบ

คำพูดไหนไม่เหมาะสม ต้องขออภัยด้วย เพราะเป็นการสนทนากันเองๆกับน้องคริสเตียง

ตัวสีแดงคือตัวที่ปรับปรุงจากบทสนทนาต้นฉบับเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ เม.ย. 05, 2008 1:16 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

เสาร์ เม.ย. 05, 2008 1:10 am

มีเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ

อ่านประโยคต่อไปนี้ แล้วขอความกรุณาทุกท่าน อย่าวิจารณ์...นะ

วันก่อน ก่อนวันประจักษ์ส่วนตัว
ได้คุยกับน้องเจน
คือ สงสัยในคำว่า พระเจ้า (ไม่ได้สงสัยในพระเยซู)
...และ ณ วันประจักษ์ ก็หลังจากปรึกษาเรื่องส่วนตัวเสร็จ..ก็ถามแม่พระไปตรงๆว่า พระเจ้ามีจริงหรือป่าว...
แม่พระตอบว่า "มีสิลูก ถ้าไม่มีแล้วสิ่งที่แม่พูดสอนนั้นก็เป็นเรื่องโกหก"
.
.
.
:angel:

ก็นำมาแบ่งปันกันครับ
ครั้งนี้เป็นประสบการณ์กับพระฯอีกครั้งหนึ่งที่ชัดเจนมากครั้งนึงในชีวิตลูกแกะตัวน้อยๆตัวนึง ::014::
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

เสาร์ เม.ย. 05, 2008 10:12 am

ขอขอบพระคุณพระเป็นเจ้าครับ และขอบคุณน้องด้วยที่เอามาแบ่งปัน

ดูจากคำพูดและความคิดของน้องแล้วน่ารักมากเลย ใสซื่อเหมือนเด็กเล็กๆ มิน่าละ จึงเป็นที่โปรดปราณของพระเป็นเจ้า :angel:
แบกะดิน

เสาร์ เม.ย. 05, 2008 10:31 am

ดีใจๆๆๆ  อยากให้แม่พระมาประจักษ์มั้งง  :angel:
Isolation

เสาร์ เม.ย. 05, 2008 11:49 am

ไม่เคยเห็นเเม่พระ  ::008:: แต่ก็จะเป็นคนดีของสังคมคับ
A G N E A U

เสาร์ เม.ย. 05, 2008 1:12 pm

ดีจังเลยน๊า  ::003:: ยินดีกับคุณบอยด้วยครับ  ::001::
Batholomew
~@

เสาร์ เม.ย. 05, 2008 11:06 pm

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
yuki

พุธ เม.ย. 16, 2008 2:36 pm

เป็นความชื่นชมยินดีมหาศาลเลยน่ะค่ะเนี่ย
ไม่อิจฉาหรอกน่ะค่ะ..แต่รู้สึกยินดีไปกับคุณด้วย
(คุณเป็นคริสเตียนใช่มั้ยค่ะ)..ดีน่ะค่ะที่เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นกับคริสเตียน
เขาจะได้เข้าใจคาทอลิกมากขึ้น
รังษี ลืมรหัส

พฤหัสฯ. เม.ย. 17, 2008 4:41 pm

เคยเห็นแม่พระมาประจักษ์เช่นกัน  เมื่อประมาณกลางเดือนที่แล้วนี้เอง  แล้วเหตุการณ์ก็เกิดขึ้นจริง ซึ่งเป็นการเตือนไม่ให้ทำบาป  ไม่กล้าเล่ามาก เพราะละอายมาก
รังษี ลืมรหัส

พฤหัสฯ. เม.ย. 17, 2008 4:45 pm

ท่านช่างงดงามมาก ใส่ชุดสีขาวผ้าคลุมผมสีขาวแต่แสงประกายของชุดออกมาสีฟ้าๆๆนวลๆๆ  งามมาก
antoinetty*

พฤหัสฯ. เม.ย. 17, 2008 4:52 pm

:angel:
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 17, 2008 5:08 pm

เป็นบุญจริงๆ อิจฉาจัง : emo045 : : emo045 : ::017:: ::017::
ลี วูจิน
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 17, 2008 7:05 pm

::017::

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 1:05 pm

พี่น้องครับ จริงๆ ตั้งแต่ได้พบกับแม่พระครั้งนั้น ก็ได้รับการเยี่ยมเยียนบ่อยๆ ถึงจะไม่พิเศษเหมือนครั้งแรก

แต่ผมอึ้งหลายๆครั้ง กับการ กล่าวกับพระเจ้าก่อนสวดหนังสือลูกแกะน่อย ว่า ขออุทิศให้กับเรื่อง..... แล้วก็สวด เดชะพระบารมีพระเยซูคริสตเจ้า อาแมน

ล่าสุด เมื่อ สัปดาห์ก่อน ผมกำลังกลับภัยคุกคามจากอะไรบางอย่างซึ่งอาจเกิดจากความเข้าใจผิด....(เรื่องนี้ไม่สำคัญ เพราะว่าเราไม่ได้ทำไรใคร และมันจบด้วยดี ดังนี้)

ผมสวด เพราะกังวล จนเอาไปคิดปนกับตอนคิดแคลคูลัสในห้องสอบ รวบสติ แล้วทำข้อสอบต่อ....
ผมไม่เคยรู้สึกกังวลจนเสียสมาธิ...
โอเค .. ผมผ่านการสอบ และสงบใจได้... ด้วย bible diary และการสวดภาวนาเป็นพิเศษในยามสอบ....

หลังจากสวดเสร็จในวันนั้น ผมแว่วเสียงคะนึง คือ แม่พูดผ่านทางจิตใจ ว่า "ให้หาสายประคำมาสวด แล้วชีวิตเจ้าจะปลอดภัย"

จริงๆ ผมสังเกตุการเรียกของแม่พระแต่ละครั้ง หลายครั้งเรียกลูก หลายครั้งเรียกเจ้า พี่โฮลี่ พออธิบายได้มั้ยว่าทำไม
ผมพยายามไตร่ตรองว่า การทำงานของพระเจ้าผ่านทางจิตใจความคิด และการพูดกล่าวของแม่พระแบบไม่ประจักษ์ ของผมนั้นสร้างเองหรือเปล่า...
ผมตรวจพบว่า ไม่ได้สร้างเอง.. เพราะน้ำเสียงคงเดิม มั่นคง ไม่ได้เป็นตามที่เราต้องการ และถ้าสร้างขึ้นมาเอง มันจะล่องลอยและเพ้อเจ้อ..

แต่ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม บางทีก็ เจ้า บางทีก็ ลูก  (เจ้า นี่ก็อ่อนโยนมากคับ)

ต่อๆๆ...

ผมไม่อยากสวดสายปะคำ ไม่เคยสวดด้วย และมันยาวจัง... -*-

โอเค เมื่อ สองสามวันก่อน ก็ซื้อสายปะคำผ่านเนทเป็นที่เรียบร้อย... thaiholy นั่นแหละ เหมาะเจาะมาก มีกระทู้ที่คนตั้งถามขึ้นมาพอดี สองสามวันก่อน...

ก็ซื้อแล้ว คงมาถึง ไม่เกิน สัปดาห์นี้... อิอิ

สายปะคำ ไม้โอ๊ก ไรเนี่ย เหอๆๆๆๆ  คนขายนิสัยดีมากกกๆๆๆ

ต่อๆๆ... ก็ซื้อแล้ว

เดี๋ยวจะลองสวดดู ผมรู้สึกเหมือนถูกใส่ผงชูรสเข้าไปในหัวใจยังไงไม่รู้...
ประมาณว่า ถ้าทำแบบนี้(สวดสายประคำ) จะได้รับของขวัญชั้นเลิศ(อะไรสักอย่าง คงหมายถึง ชีวิตที่ดีๆ ราบลื่นหรือเปล่าไม่รู้ เดานะ)

เนี่ยครับ ประมาณนี้

อากาศมันหนาว พิมพ์ผิดๆถูก อย่าว่ากันคับ มือสั่น ไม่ค่อยสบายด้วย...

สำหรับผม แม่พระคือฑูตของพระเจ้าที่นำความจริงและความศักดิ์สิทธิ์มาสู่ชีวิตครับ  :angel:
saroonram

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 1:49 pm

: xemo016 :แม่พระตรัสผ่านผมเหมือนกัน  เป็นภาษาพระวิญญาญบริสุทธิ์แม่พระบอกผมว่า  ชาลาลาพระยาลาเวลาฮาสาวาลายกากีสูลายาอูลากูยาเลฮูลาเยซูลาเยลูซาเลเลมแอเลเสเยเมเฮเมนแอเมนแอแมน  ครับท่านสวยมากเลยตรัสผ่านแล้วเกิดสันติสุขมากเลย  อาเวอาเวมารีอา

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 2:47 pm

saroonram เขียน: : xemo016 :แม่พระตรัสผ่านผมเหมือนกัน  เป็นภาษาพระวิญญาญบริสุทธิ์แม่พระบอกผมว่า  ชาลาลาพระยาลาเวลาฮาสาวาลายกากีสูลายาอูลากูยาเลฮูลาเยซูลาเยลูซาเลเลมแอเลเสเยเมเฮเมนแอเมนแอแมน   ครับท่านสวยมากเลยตรัสผ่านแล้วเกิดสันติสุขมากเลย   อาเวอาเวมารีอา
:smiley: แล้วได้ความเข้าใจว่าอย่างไรบ้างหรอครับ เปิดเผยได้หรือเปล่า

สิ่งที่ผมสังเกต อีกอย่างนึงก็คือ..  ตั้งแต่ผมเข้าสวดแบบคาทอลิก ผมได้รับการคุยกับพระเป็นเจ้า เปลี่ยนไป คือ จากเป็นสไตน์พระวิญญาณบริสุทธิ์ในแบบโปร มาเป็นความเข้าใจที่เรียบเรียงได้เป็นภาษาคน (ความเข้าใจ ไม่ได้เป็นภาษาแปลกๆ แต่เป็นความเข้าใจ)

และเบื้องลึกในคริสตจักรคือ มีผู้พูดภาษาพระวิญญาณบริสุทธิ์(เมื่อทรงสถิตอยู่ที่ลิ้น ไม่ใช่กลุ่มคนที่พยายามพูด) และจะมีคนแปลได้หรือฟังแล้วเข้าใจ นี่คือการประจักษ์ของฤทธิ์พระวิญญาณบริสุทธิ์ของพระเจ้าอีกอย่างหนึ่งต่อสายตาชาวโลก ถ้าจำไม่ผิดเนี่ย จะเป็นงานอะไรสักอย่างเนี่ย ที่เคยรับชม..  ::001::
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 10:33 pm

เรื่องสำนวนภาษา ที่จริงเราต้องเข้าใจว่า ภาษาจากสวรรค์ ไม่ใช่ภาษาใดภาษาหนึ่งของคนในโลก และสิ่งที่คุณบอกว่าได้รับ (ถ้าเป็นความจริง)เราเรียกว่าการไขแสดงส่วนบุคคล หรือ เสียงภายใน ยังไม่ใช่ขั้นการประจักษ์ ดังนั้นในการได้รับการไขแสดงจากพระเจ้าในลักษณะนี้ เป็นเหมือนการส่งข้อความเข้ามาในสมองโดยตรงไม่ได้ผ่านหู ซึ่งถ้าแม่พระทรงส่งมา แม่คงไม่ได้ตั้งใจว่าจะส่งตัวอักษรภาษาไทยมาว่าอะไร แต่คงส่งมาเป็น "ความหมาย" ที่จะสื่อ ไม่ว่าคุณจะเป็นคนชาติใดก็เข้าใจตรงกันหมด(คิดถึงกรณีวันเพทเทคอส) เมื่อมาถึงวิญญาณของคุณ แล้วสมองคุณก็ทำงานอัตโนมัติในการแปลมันออกมาให้คุณเข้าใจเป็นภาษาที่คุณใช้คือภาษาไทย มันก็ไม่แปลกครับที่จะต่างกันในศัพท์บางคำ ขอให้ใส่ใจที่สาระสำคัญของข้อความก็พอ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 10:37 pm

อย่างผมเข้าข่ายอะไรอ่ะครับพี่ปอคือบางทีเวลามีเรื่องสงสัยบางอย่างเกี่ยวกับความเชื่อหรือพระคัมภีร์ ก็เหมือนกับมีคำตอบออกมาเอง (เหมือนคิดหาเหตุผลเอง) แต่เป็นเหตุผลที่ผมนึกไม่ถึงว่าคนอย่างผมจะคิดได้ คือพอสงสัยแล้ว ก็มีคำตอบออกมาเป็นสำนวนการสอนคำสอนอ่ะครับ
หรือผมมั่วไปเองหว่า -*-

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 10:41 pm

Holy เขียน: เรื่องสำนวนภาษา ที่จริงเราต้องเข้าใจว่า ภาษาจากสวรรค์ ไม่ใช่ภาษาใดภาษาหนึ่งของคนในโลก และสิ่งที่คุณบอกว่าได้รับ (ถ้าเป็นความจริง)เราเรียกว่าการไขแสดงส่วนบุคคล หรือ เสียงภายใน ยังไม่ใช่ขั้นการประจักษ์ ดังนั้นในการได้รับการไขแสดงจากพระเจ้าในลักษณะนี้ เป็นเหมือนการส่งข้อความเข้ามาในสมองโดยตรงไม่ได้ผ่านหู ซึ่งถ้าแม่พระทรงส่งมา แม่คงไม่ได้ตั้งใจว่าจะส่งตัวอักษรภาษาไทยมาว่าอะไร แต่คงส่งมาเป็น "ความหมาย" ที่จะสื่อ ไม่ว่าคุณจะเป็นคนชาติใดก็เข้าใจตรงกันหมด(คิดถึงกรณีวันเพทเทคอส) เมื่อมาถึงวิญญาณของคุณ แล้วสมองคุณก็ทำงานอัตโนมัติในการแปลมันออกมาให้คุณเข้าใจเป็นภาษาที่คุณใช้คือภาษาไทย มันก็ไม่แปลกครับที่จะต่างกันในศัพท์บางคำ ขอให้ใส่ใจที่สาระสำคัญของข้อความก็พอ
อีกเรื่องคือ เรื่องการเปิดเผยการไขแสดง รวมทั้งการประจักษ์ (สองอย่างนี้เข้าใจแต่แรกแล้วครับ)
บางเรื่อง เป็นเรื่องส่วนตัว เราไม่อยากเปิดเผย

แต่กรณีของพี่โฮลี่ นี่ที่ไม่เปิดเผยนี่คือ พระเจ้ากำชับหรอครับ
คือ แบบกรณี ที่ฟาติมา

คือผมก่อนจะโพสต์เนี่ย ก็กังวล ผมเห็นหลายคน จะเก็บไว้ ไม่แสดงตน
แต่ที่ผมคิด(คิดเอาเอง) พระเจ้าไม่ได้บอกว่าอย่าบอกใคร ผมก็เลยเล่า เป็นพยาน ตามที่ โบสถ์ที่เคยอยู่ๆ ปลูกฝังมา

ผมถามพี่แล้วกันว่า ตกลง เราควรเล่า หรือ ไม่ควรเล่า เพราะบางอย่าง ผมก็กลัวโดนครหาว่า บ้า เพี้ยน เพ้อเจ้อ เหมือนกันนะ

ขอเอาแบบ คาทอลิก เลยครับ ว่า เค้าปฏิบัติกันยังไง
Holy

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 10:42 pm

การที่เราได้รับการเข้าใจในเรื่องพระธรรมคำสอน มันก็ไม่ได้มีชื่อเรียกอะไรพิเศษ แต่เป็นหลักการตามปรกติอยู่แล้ว คริสตศาสนาเราสอนอยู่แล้วว่า ปรีชาญาณมาจากพระเจ้า เรารู้เรื่องพระเจ้า จากการไขแสดงของพระองค์ ไม่ใช่สติปัญญาตัวเอง และพระพรเหล่านี้ มีให้บรรดาผู้เชื่อตามปรกติ ได้น้อยได้มากได้ชัดได้มั่ว ขึ้นกับความเชื่อ การฝึกฤทธิ์กุศลในการเรียนรู้เรื่องพระเจ้า และการเปิดใจของเราเอง
Holy

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 11:02 pm

BOYZ ประสงค์เมตตา เขียน:
Holy เขียน: เรื่องสำนวนภาษา ที่จริงเราต้องเข้าใจว่า ภาษาจากสวรรค์ ไม่ใช่ภาษาใดภาษาหนึ่งของคนในโลก และสิ่งที่คุณบอกว่าได้รับ (ถ้าเป็นความจริง)เราเรียกว่าการไขแสดงส่วนบุคคล หรือ เสียงภายใน ยังไม่ใช่ขั้นการประจักษ์ ดังนั้นในการได้รับการไขแสดงจากพระเจ้าในลักษณะนี้ เป็นเหมือนการส่งข้อความเข้ามาในสมองโดยตรงไม่ได้ผ่านหู ซึ่งถ้าแม่พระทรงส่งมา แม่คงไม่ได้ตั้งใจว่าจะส่งตัวอักษรภาษาไทยมาว่าอะไร แต่คงส่งมาเป็น "ความหมาย" ที่จะสื่อ ไม่ว่าคุณจะเป็นคนชาติใดก็เข้าใจตรงกันหมด(คิดถึงกรณีวันเพทเทคอส) เมื่อมาถึงวิญญาณของคุณ แล้วสมองคุณก็ทำงานอัตโนมัติในการแปลมันออกมาให้คุณเข้าใจเป็นภาษาที่คุณใช้คือภาษาไทย มันก็ไม่แปลกครับที่จะต่างกันในศัพท์บางคำ ขอให้ใส่ใจที่สาระสำคัญของข้อความก็พอ
อีกเรื่องคือ เรื่องการเปิดเผยการไขแสดง รวมทั้งการประจักษ์ (สองอย่างนี้เข้าใจแต่แรกแล้วครับ)
บางเรื่อง เป็นเรื่องส่วนตัว เราไม่อยากเปิดเผย

แต่กรณีของพี่โฮลี่ นี่ที่ไม่เปิดเผยนี่คือ พระเจ้ากำชับหรอครับ

คือผมก่อนจะโพสต์เนี่ย ก็กังวล ผมเห็นหลายคน จะเก็บไว้ ไม่แสดงตน
แต่ที่ผมคิด(คิดเอาเอง) พระเจ้าไม่ได้บอกว่าอย่าบอกใคร ผมก็เลยเล่า เป็นพยาน ตามที่ โบสถ์ที่เคยอยู่ๆ ปลูกฝังมา

ผมถามพี่แล้วกันว่า ตกลง เราควรเล่า หรือ ไม่ควรเล่า เพราะบางอย่าง ผมก็กลัวโดนครหาว่า บ้า เพี้ยน เพ้อเจ้อ เหมือนกันนะ

ขอเอาแบบ คาทอลิก เลยครับ ว่า เค้าปฏิบัติกันยังไง
ปรกติ ผมถ้าจะเล่า ก็ต้องกรณีโดนสั่งให้เล่าหรือให้ไปบอกและให้เล่ากับใครบ้างเป็นการเจาะจง เพราะผมไม่ใช่ผู้รับสาร ไม่ได้มีพันธกิจมาในแนวนี้ แต่เป็นแนวแพร่ธรรม

ถ้าหากจะมีการเล่า ผมเล่ากับคนที่เชื่อ และคนที่เราแน่ใจว่าจะเกิดผลดีกับผู้ฟัง ถ้ามันส่วนตัวมาก หรือกลับทำให้คนฟังเขาเอียงไปทางบาปเช่นหมั่นไส้เรา เอาไปนินทา หรือดูถูกพระ ผมก็ไม่เห็นว่ามีความจำเป็นต้องเล่า

นอกจากนี้ เรื่องของเสียงภายใน ไม่ใช่เรื่องที่ทุกคนจะเข้าใจหรือยอมรับ ดังนั้นผมแนะนำว่า ไม่น่าเล่าในที่สาธารณะมากเกินไป ถ้าจะเล่าให้คนที่เขารับเรื่องแบบนี้ได้ และในอีกกรณีคือ ถ้าตัวคุณไม่เผยตัวตนมาก กล่าวคือ คนทั่วไปรับรู้แค่ว่า มีคริสตชนคนหนึ่ง เขาได้รับการไขแสดงจากพระอย่างนั้นอย่างนี้ มันก็โอเคครับ แต่ถ้าคุณเผยตัวจริงมาก ปัญหาจะตามมา คือบางคนอาจไม่จบแค่อ่าน อาจตามหาคุณ ตามมาเจอ ขอให้คุณถามพระเรื่องนั้นเรื่องนี้ให้ แล้วคุณอาจทำหน้าที่คล้ายหมอดูหรือคนทรงไปโดยไม่ตั้งใจ ซึ่งไม่ใช่เรื่องดีทั้งสองฝ่าย เช่นผู้รับสารที่ลำไทรเอง ไม่ยอมเปิดเผยตัวไม่ว่ากรณีใดๆ เพื่อให้คนได้อ่านสาร ไม่ใช่ได้ปลื้มตัวเขา แต่ให้ได้สารจากแม่พระและพระเยซูจริงๆ โดยตัวเขาเหมือนไม่มีตัวตน เป็นเหมือนแค่โทรศัพท์เครื่องหนึ่งที่สื่อพระวาจาให้ ไม่ได้มีความสำคัญอะไร แบบนี้เป็นต้น

อีกกรณีหนึ่งก็คือ สิ่งที่เราเล่ามีอะไรขัดกับข้อความเชื่อทั่วไป หรือพระศาสนจักรไหม ถ้ามี หรือไม่แน่ใจ ก็ไม่ควรเล่าให้คนอื่นสะดุด

ดังนั้นตัวผมเองเมื่อเริ่มมีคนบางคนพอจะรู้จักตัวจริงผมในระดับหนึ่ง จะเรื่องฝันหรือเรื่องเสียงภายในหรืออะไรก็ตาม(ที่เราเชื่อว่ามาจากพระจริง แต่คนอื่นอาจไม่คิดแบบนั้น) ผมก็ไม่เล่าในที่สาธารณะที่ใครไม่รู้มาอ่านได้หมดแบบเวบบอร์ดครับ

ความจริงแล้วการเล่าคำพยานสามารถทำได้ ถ้าไม่นำไปสู่ความยุ่งยากเช่นว่า คนมายึดติดกับเราแบบผิดๆ หรือดูเหมือนโอ้อวด ดังนั้น เมื่อมีการจะเล่าอะไร ต้องย้ำกับผู้ฟังเสมอว่า เราเป็นคนบาปเหมือนเขา หรืออาจบาปกว่าเขา เราไม่ได้ศักดิ์สิทธิ์ หรือพระมารักมากกว่าเขา และที่เราเล่า เพื่อเป็นพยานยืนยันและให้พระเจ้าไดรับการสรรเสริญ ไม่ใช่ตัวเรา เชื่อก็ได้ไม่เชื่อก็ได้

สรุปคือ หลักปฎิบัติคาทอลิคส่วนมาก ถ้าเร่องนั้นเป้นเรื่องที่ไขแสดงกับเราเป้นส่วนตัว(ไม่ได้ถูกสั่งให้บอกผู้คนทั้งหลาย) ก็จะไม่เล่ากันในที่สาธารณะมากๆครับ แต่มักเล่าส่วนตัวหรือในกลุ่มคนที่ยอมรับครับ

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 11:03 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: อย่างผมเข้าข่ายอะไรอ่ะครับพี่ปอคือบางทีเวลามีเรื่องสงสัยบางอย่างเกี่ยวกับความเชื่อหรือพระคัมภีร์ ก็เหมือนกับมีคำตอบออกมาเอง (เหมือนคิดหาเหตุผลเอง) แต่เป็นเหตุผลที่ผมนึกไม่ถึงว่าคนอย่างผมจะคิดได้ คือพอสงสัยแล้ว ก็มีคำตอบออกมาเป็นสำนวนการสอนคำสอนอ่ะครับ
หรือผมมั่วไปเองหว่า -*-
เคสนี้ ผมก็ประสบเหมือนกันเลยครับ โดยเฉพาะความสงสัยในตัวพระบิดาและคำสอนพันธสัญญาเดิมเกือบทุกตอน.....

แต่ก็ได้รับการเคลียร์ไปได้ด้วยดี

ผมเดาว่า ที่พวกเราได้รับการเฉลย น่าจะเป็นพระเจ้าสถิตกับเรา คำนี้เป็นจริงในชีวิตคริสตชนนะ

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 11:15 pm

Holy เขียน:
BOYZ ประสงค์เมตตา เขียน:

ปรกติ ผมถ้าจะเล่า ก็ต้องกรณีโดนสั่งให้เล่าหรือให้ไปบอกและให้เล่ากับใครบ้างเป็นการเจาะจง เพราะผมไม่ใช่ผู้รับสาร ไม่ได้มีพันธกิจมาในแนวนี้ แต่เป็นแนวแพร่ธรรม

ถ้าหากจะมีการเล่า ผมเล่ากับคนที่เชื่อ และคนที่เราแน่ใจว่าจะเกิดผลดีกับผู้ฟัง ถ้ามันส่วนตัวมาก หรือกลับทำให้คนฟังเขาเอียงไปทางบาปเช่นหมั่นไส้เรา เอาไปนินทา หรือดูถูกพระ ผมก็ไม่เห็นว่ามีความจำเป็นต้องเล่า

นอกจากนี้ เรื่องของเสียงภายใน ไม่ใช่เรื่องที่ทุกคนจะเข้าใจหรือยอมรับ ดังนั้นผมแนะนำว่า ไม่น่าเล่าในที่สาธารณะมากเกินไป ถ้าจะเล่าให้คนที่เขารับเรื่องแบบนี้ได้ และในอีกกรณีคือ ถ้าตัวคุณไม่เผยตัวตนมาก กล่าวคือ คนทั่วไปรับรู้แค่ว่า มีคริสตชนคนหนึ่ง เขาได้รับการไขแสดงจากพระอย่างนั้นอย่างนี้ มันก็โอเคครับ แต่ถ้าคุณเผยตัวจริงมาก ปัญหาจะตามมา คือบางคนอาจไม่จบแค่อ่าน อาจตามหาคุณ ตามมาเจอ ขอให้คุณถามพระเรื่องนั้นเรื่องนี้ให้ แล้วคุณอาจทำหน้าที่คล้ายหมอดูหรือคนทรงไปโดยไม่ตั้งใจ ซึ่งไม่ใช่เรื่องดีทั้งสองฝ่าย เช่นผู้รับสารที่ลำไทรเอง ไม่ยอมเปิดเผยตัวไม่ว่ากรณีใดๆ เพื่อให้คนได้อ่านสาร ไม่ใช่ได้ปลื้มตัวเขา แต่ให้ได้สารจากแม่พระและพระเยซูจริงๆ โดยตัวเขาเหมือนไม่มีตัวตน เป็นเหมือนแค่โทรศัพท์เครื่องหนึ่งที่สื่อพระวาจาให้ ไม่ได้มีความสำคัญอะไร แบบนี้เป็นต้น

อีกกรณีหนึ่งก็คือ สิ่งที่เราเล่ามีอะไรขัดกับข้อความเชื่อทั่วไป หรือพระศาสนจักรไหม ถ้ามี หรือไม่แน่ใจ ก็ไม่ควรเล่าให้คนอื่นสะดุด

ดังนั้นตัวผมเองเมื่อเริ่มมีคนบางคนพอจะรู้จักตัวจริงผมในระดับหนึ่ง จะเรื่องฝันหรือเรื่องเสียงภายในหรืออะไรก็ตาม(ที่เราเชื่อว่ามาจากพระจริง แต่คนอื่นอาจไม่คิดแบบนั้น) ผมก็ไม่เล่าในที่สาธารณะที่ใครไม่รู้มาอ่านได้หมดแบบเวบบอร์ดครับ

ความจริงแล้วการเล่าคำพยานสามารถทำได้ ถ้าไม่นำไปสู่ความยุ่งยากเช่นว่า คนมายึดติดกับเราแบบผิดๆ หรือดูเหมือนโอ้อวด ดังนั้น เมื่อมีการจะเล่าอะไร ต้องย้ำกับผู้ฟังเสมอว่า เราเป็นคนบาปเหมือนเขา หรืออาจบาปกว่าเขา เราไม่ได้ศักดิ์สิทธิ์ หรือพระมารักมากกว่าเขา และที่เราเล่า เพื่อเป็นพยานยืนยันและให้พระเจ้าไดรับการสรรเสริญ ไม่ใช่ตัวเรา เชื่อก็ได้ไม่เชื่อก็ได้

สรุปคือ หลักปฎิบัติคาทอลิคส่วนมาก ถ้าเร่องนั้นเป้นเรื่องที่ไขแสดงกับเราเป้นส่วนตัว(ไม่ได้ถูกสั่งให้บอกผู้คนทั้งหลาย) ก็จะไม่เล่ากันในที่สาธารณะมากๆครับ แต่มักเล่าส่วนตัวหรือในกลุ่มคนที่ยอมรับครับ
เข้าใจล้ะคับ  :angel:  ขอบคุณนะครับ สำหรับแนว

ใครหมั่นไส้ผมมั่งยังเนี่ย  ::008::

จริงๆ ที่เล่าก็มีแต่ที่ newmana นี่ละคับ ที่อื่นไม่ได้เล่า คนก็ไม่ได้เล่า คิดว่าที่นี่เป็นกลุ่มคริสตชนที่ยอมรับแม่พระ...

บอกตรงๆ ตอนนี้ อึ้งกับตัวเองมาก
จากไม่เอาแม่พระ มาสู่ รู้ซึ้ง  ::008::

ผมเข้าใจพี่โฮลี่ละ เพราะวันนั้น ด้วยความที่ไอ้ตัวเราอยากดึงสมาชิกเข้ามาใน newmana ด้วย พอได้คุยกับพี่คนนึงที่  catholic_life เค้าก็พูดมาฟังแล้วไม่สบายใจเหมือนกัน

ทำอะไรที่เป็นสาธารณ คงต้องระวังกัน ขนาดคุณพ่อเองยังโดนตรวจสอบ

ที่สุด ไม่ว่าจะอย่างไร ทุกอย่าง มาจาก เอกสารกลุ่มลูกแกะน้อยและเหรียญแม่พระ ที่ทำให้ผมคนนึงที่ไม่เคยเกี่ยวกับอะไรอย่างนี้เลยมาได้สัมผัสสิ่งดีๆ  ::001::
ขอบคุณ คนๆนั้นที่ส่งเหรียญและหนังสือมาให้ (คนละคน)

ผมได้รับประสบการณ์จากพระเจ้าที่ดี จากบอร์ดนี้ newmana มากๆ
อย่างเช่น เรื่อง ที่ช่วงนึง เคยถูกผีอำ สวดเอง ไล่เอง ก็ไม่หาย เป็นๆหายๆ  จนกระทั่งมาขอคำภาวนาที่นี่ ไม่อยากเชื่อเหมือนกัน ว่าพี่น้องสวดให้.. หายเลยคับ
ด้วยเหตุนั้นผมก็เลยตั้งกระทู้ อะไรอะ "ใครขอคำสวด เราสวดให้จิงป่าว นั่นแหละ" และตั้งเพื่อจะขอให้สวดให้พ่อผมด้วย  :smiley:
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อังคาร ม.ค. 20, 2009 10:34 am

สวดสายประคำ ถึงมันจะยาวนะคะ แต่จริงๆก็เพลินๆแป๊บๆเดียวก็จบคะ

พอสวดเสร็จ แล้วจะรู้สึกโล่งใจอย่างบอกไม่ถูกลองดูนะคะ  หาเวลาว่างๆ ที่สงบๆ

อ๊ะแนะนำ

หาเพลง ราชินีแห่งสายประคำ กับ เพลง Ave maria เปิดคลอเบาๆ ตอนสวด จะเพลินมาก ได้อารมณ์สุดๆ

แล้วในหัวสมาธิจะไม่ยุ่งเหยิง จะคิดถึงแต่แม่พระด้วยคะ ลองดูๆ

ดีใจจังที่ คุณหันหน้าเข้าหาแม่พระแล้ว  ดีใจจังดีใจจริงๆ : xemo017 :

เราก็อยากเห็นแม่พระ บ้างเหมือนกัน  แต่มันคงยังไม่ถึงเวลาละมั้งคะ
ตอบกลับโพส