แปลก แต่จริง

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
I Love Jesus

จันทร์ พ.ค. 02, 2005 3:31 pm

ผมได้ฟังคำพยานชีวิตของพี่น้องคริสเตียนท่านหนึ่งที่อยู่จังหวัดนครพนม
ซึ่งเป็นเรื่องที่เหลือเชื่อมาก ผมจึงอยากเล่าให้ฟังครับ

คือพี่คนนี้ เขาทำธุระกิจขายของชำที่บ้าน ปรากฏว่าธุระกิจขายของชำของเขา ขายไม่ดี เขาจึงพยายามเข้าหาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เพื่อที่จะให้ได้มาซึ่งทรัพย์สินเงินทอง วันนั้นเพื่อนเข้าได้แนะนำให้ไปหาหมอธรรม ท่านหนึ่งที่เก่งด้านวิชาอาคม หมอธรรมจึงได้อวดอ้างสรรพคุณของตนต่างๆ นาๆ จนพี่คนนี้เขาตกลงที่จะรับดวงวิญญาญดวงหนึ่ง ( เข้าไม่บอกว่าเป็นวิญญาญอะไร ) เข้าร้านข้ายของชำของตน
ปรากฏว่าพอรับเอาดวงวิญญาญดวงนี้เข้ามาในร้าน ยิ่งทำให้เขาขายของไม่ดีอีก ทั้งเปลืองสิ่งของถวาย ยิ่งไปกว่านั้น สุขภาพร่างกายของเขากลับทรุดลง
เขาเป็นอย่างนี้ถึงสองปี
วันนั้นมีพี่น้องคริสเตียนท่านหนึ่งมาซื้อของที่บ้านของเข้า พี่น้องท่านนั้นจึงถามเขาว่า
" คุณเป็นอะไรไปเหรอครับ ดูไม่ค่อยมีความสุขเลย
เจ้าของร้านจึงเล่าให้พี่น้องคริสเตียนท่านนั้นฟัง พอพี่น้องคริสเตียนท่านนั้นฟังแล้ว ก็ได้ชวนกันไปโบสถ์
เท่านั้นแหละครับ หลังจากเข้ากลับมาบ้าน เข้าก็ได้ดูทีวี
ปรากฏว่า ทีวีเกิดดับลงอย่างไม่มีสาเหตุ ทันไดนั้น เข้าก็เห็นร่างสีดำ ตัวใหญ่ ปากกว้าง ซึ่งเขาก็เชื่อว่าต้องเป็นดวงวิญญาญดวงนั้นอย่างแน่นอน
ดวงวิญญาญดวงนั้นจึงพูดกับเข้าว่า ไปแล้วย้านพระเยซู
หลังจากนั้นเข้าก็ไม่เห็นดวงวิญญาญดวงนั้นอีกเลย
เขาจึงได้ถวายตัวรับใช้พระเจ้า เพราะเข้าเชื่อว่า ด้วยพระนามของพระเยซูนี่แหละครับที่ช่วยเขา
ปล. ผมได้ฟังเรื่องนี้มาจาก เทปรายการประเสริฐกว่าทองคำภาคพิเศษ ชุดที่สาม ขององค์การก้าวไปสู่ความสว่าง
ใครสนใจอยากได้เทปไปฟังก็เขียนไปขอรับได้ฟรีครับ
ที่ รายการประเสริฐกว่าทองคำ ตู้ป.ณ.24 พระโขนง กรุงเทพ 10110
สอดแสตม์ 3 บาท 3 ดวง ด้วยนะครับ
( ทั้งเทปพูดภาษาอิสาน ทั้งหมดเลยครับ )

จันทร์ พ.ค. 02, 2005 3:52 pm

คนอิสานเรียกว่า หมอธรรม คือ คนที่มีวิชาอาคม
เทียบกับภาษากลาง คือ หมอผี หรือคนทรงเจ้าครับ
คือ แต่ละหมู่บ้านก็จะมีหมอธรรมอยู่ หนึ่งคน เวลาชาวบ้านเจ็บไข้ได้ป่วย ก็จะให้หมอธรรมช่วยรักษา หรือ ขับผีออกให้ครับ
8) ถ้าผิดกฏบอร์ดก็บอกด้วยนะครับ เพราะเดียวจะออกทางงมงาย
แต่เรื่องทั้งหมดนี้เป็นเรื่องจริงที่เกิดกับพี่น้องคริสตเตียนครับ *sad
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 02, 2005 6:17 pm

จิตฝ่ายต่ำก็ต้องกลัวพระเยซูอยู่แล้วคะ
เพระพระองค์เป็นพระเจ้า

ในพระคัมภีร์ พระเยซูก็ไล่ผี
ไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้งนิคะ *no1
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 02, 2005 9:31 pm

ถ้าผิดเดี๋ยวพี่ลบเองจ๊ะ :D
Amankris

อังคาร พ.ค. 03, 2005 12:01 am

อืม เหลือเชื่อจริงๆนะ แต่มันก็เป็นไปแล้วนี่เนอะ แต่แหม แต่งจนผมสะดุ้งเชียว ตอนที่ดูทีวีน่ะ
ปล.อย่ากลัว เพราะพระเยซูคริสต์จะคอยช่วยเหลือเราอยู่เสมอ ;)
Buddy

อังคาร พ.ค. 03, 2005 1:21 am

Satan are scared of Jesus a lot... even just His name.... I've heard that we can pray only

In the name of Jesus, I command you , the devil, to go away from me .. (or from that person) ...

And Satan will leave suddenly... :)
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร พ.ค. 03, 2005 1:58 am

อะไรคือไปแล้ว"ย้าน"พระเยซู - -

แบบว่า งง - -
Lazy Buddy

อังคาร พ.ค. 03, 2005 5:23 am

princess of wands เขียน: อะไรคือไปแล้ว"ย้าน"พระเยซู - -

แบบว่า งง - -
Translation--> I'd better go.. I'm scared of Jesus..

ย้าน = fear .. :)

อังคาร พ.ค. 03, 2005 10:50 am

ย้าน เป็นคำในภาษาอิสาน
แปลว่า กลัว ครับ
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 03, 2005 12:59 pm

วิญญาณไหนบ้างหละครับ ที่ไม่กลัวพระบารมีพระเจ้า
claustrophobia

อังคาร พ.ค. 03, 2005 1:07 pm

แปลกเน้อพวกที่เป็นคริสเตียนส่วนใหญ่จะถูกผีเข้าก็ไม่รู้เพราะว่าอะไร
เพื่อนผมเป็นคริสเตียนก็เคยเล่าให้ฟังเเต่ผมเป็นคาทอลิคอิๆผมเชื่อว่า
เราสวดบทวันทามารีอาก็น่าจะเพียงพอเเล้วกับการสู้กับสิ่งที่ไม่ดี
เเต่เราต้องสวดด้วยใจที่ศรัทธาพวกคริสเตียนไม่ค่อยรู้จักเหล่านักบุญ
เเละเเม่พระเท่ารัยนักรู้เเต่เพียงว่าเป็นเเม่พระเยซูเท่านั้น
ถ้ามีเรื่องเเปลกเเต่จิงมาเล่าให้ฟังอีกน่าจะดีนะคับชอบอิๆ เเต่เราควร
เเต่จะทำความดีเเละสวดภวานาให้ได้มากที่สุดดีกว่า :D

พุธ พ.ค. 04, 2005 12:35 pm

มีหลายเรื่องอยู่ครับ
แต่ผมจับใจความไม่ได้
มันติดอยู่ในสมองนี่แหละครับ
แต่ส่วนใหญ่เท่าที่ผมฟังมา
คริสเตียนเขาจะใช้พระคัมภีร์ พระนามพระเยซูชาวนาซาเร็ธ และการภาวนา ในการขับผีออกครับ 8)
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 04, 2005 12:38 pm

ถูกคะ

เพราะพระเยซูบอกแล้วว่า
การไล่ผี ต้องไล่ในนามของพระองค์
Announcer

พุธ พ.ค. 04, 2005 12:42 pm

ใช้ครับ ผมก็พอมีบทไล่ผี ผมจดไว้แต่ไม่รู้อยู่ไหน T-T

พุธ พ.ค. 04, 2005 12:48 pm

ครับ ไม่เป็นไรเหรอกครับ
แต่ส่วนใหญ่ตอนที่ พระอุ้มหมา แม่ชีอุ้มแมว มา แถวบ้านผมเขาจะเอาใบหนาดกับหว่านไฟมาไว้ที่หน้าบ้าน
แต่ผมจะสวดแต่บทขอพรเทวดามีคาแอลแหละครับ
ปล.คงจะเคยได้ยินนะครับตอนที่ปอบ พระกับแม่ชีระบาท
Holy

พุธ พ.ค. 04, 2005 1:47 pm

มก 9:38-40 การใช้พระนามของพระเยซูเจ้า
ยอห์นทูลพระองค์ว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พุธ พ.ค. 04, 2005 1:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
fizzy vippie

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 1:48 am

เอาง่ายๆเลย ... พ่อพี่เคยไปเจอคนที่เขาบอกว่าโดนผีเข้ามา
เหตุเกิดที่ จ.ลำพูน พ่อมาเล่าให้ฟังทีหลัง (เกิดเรื่องไปก่อนหน้านั้นนานแล้ว)

คือคนที่บอกว่าโดนผีเข้าเนี่ย มีญาติที่เพิ่งเสียไป และระหว่างทำงานอยู่ก็มีอาการขึ้นมา
พวกญาติๆก็พากันคนที่ว่ามาหาคนเฒ่าคนแก่ในหมู่บ้านที่เคารพ ซึ่งเป็นบ้านที่คุณพ่อพี่รู้จัก
และขณะเกิดเหตุ คุณพ่อก็มาเยี่ยม + นั่งคุยอยู่ด้วย แบบว่าพวกญาติๆหามคนที่โดนผีเข้ามา
พ่ออุ้ย (คนเฒ่าคนแก่เป็นที่เคารพในหมู่บ้านนั้นๆน่ะ) ก็งงทำอะไรไม่ถูกเหมือนกัน
พ่อของพี่เกิดนึกอะไรไม่รู้ ถอดสร้อยพระที่สวมอยู่ที่คอน่ะ ไปใส่คอคนที่ผีเข้าเลย
ถ้าจำไม่ผิดนะ พ่อจะสวดบท ข้าแต่พระบิดา กับ วันทามารีอา ไปอย่างละบทด้วย
เท่านั้นแหละคนนั้นก็ทรุดฮวบลงไป และก็หายจากอาการผีเข้าเป็นปลิดทิ้งเลย
ทุกคนตะลึงมาก พ่อพี่เองยังงงเองเลย คนที่โดนผีเข้าเลยขอสร้อยพระของพ่อพี่ไปเลย
พ่อก็ให้เขาไปแล้วก็สอนเขาให้สวด แต่ไม่ได้ติดตามถามว่าคนนั้นได้มาเรียนคำสอนหรือเปล่า
เพราะตอนนั้นยังเด็กอยู่ พ่อเล่าให้ฟังก็เก็บไว้มาตลอดเลย
แก้ไขล่าสุดโดย fizzy vippie เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 12:33 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 9:40 am

แล้วคุณพ่อของพี่สวมพระอะไรเหรอครับ ???
fizzy vippie

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 12:33 pm

ถ้าจำไม่ผิด ไม้กางเขน กะ รูปแม่พระอุ้มพระกุมาร นะ
เอาไว้จะไปถามให้ตอนที่คุณพ่อพี่กลับมาจาก ตจว. แล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย fizzy vippie เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 12:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 5:27 pm

ออกอากาศ วันอาทิตย์ ที่ 15 ธันวาคม 2002

จ่าคำพัน สินสอน

วันที่ 16 มิถุนายน 2537 เป็นวันที่จ่าคำพัน สินสอน จะต้องจำไปตลอดชีวิต!

วันนั้น จ่าคำพันและพลตระเวนกำลังปฏิบัติหน้าที่อยู่ที่ชายแดนไทย

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 5:34 pm

คนนี้เขาเป็นเชลยศึกจากสงครามเขมรครับ 8)
เซททัน ลี ::

กลิ่นอายของความตาย - นั่นคือสิ่งที่ชาวกัมพูชาส่วนใหญ่สัมผัสได้ เมื่อครั้งนายพลพลพตได้เข้ายึดอำนาจ ในปี 1975 กองทัพเขมรแดงใช้กำลังอย่างโหดเหี้ยม เข่นฆ่าผู้คน เตาสังหารก็เป็นหลักฐานอันชัดเจนที่ประ จานถึงความโหดเหี้ยมนี้ ชาวกัมพูชานับแสนได้ถูกคร่าชีวิตในทุ่งสังหาร ด้วยความผิดประการเดียว ก็คือเป็น ผู้ได้รับการศึกษา กองทัพเขมรแดงต่อต้านทุกอย่างที่ทันสมัยหรือเกี่ยวข้องกับอุตสาหกรรม ผู้คนรวมทั้งเด็กๆ ถูกกวาดต้อนให้ ทำงานหนักเยี่ยงทาส มีเพียงไม่กี่คนเท่านั้นที่รอดชีวิตจากช่วงเวลานี้มาได้ หนึ่งในนั้นคือ เซททัน ลี

เซททัน ลี นักเรียนแพทย์หัวดีวัย 17 ปี เขาตกเป็นเหยื่อของสงครามอย่างไม่ทันได้รู้เนื้อรู้ตัวขณะที่กำลัง กำลังสนุกสนานกับงานเลี้ยงฉลองต้อนรับปี 1975 จู่ๆก็มีรถบรรทุกทหารเข้ามาจอด ทหารติดอาวุธนับร้อย นำกำลังจำกุมประชาชนที่ไม่มีทางสู้ เช่นเดียวกับชาวกัมพูชาอีกนับล้านคน เซททันถูกบังคับให้อพยพ ออกจากเมือง เขาหวังแต่เพียงว่าทุกคนในครอบครัวของเขาจะยังปลอดภัยดี แต่ความจริงก็คือกองทัพเขมรแดงจับตัวพ่อแม่และพี่น้องทั้ง 10 คนของเขา

กองทัพเขมรแดงกระทำกับพวกเขาเยี่ยงสัตว์ ต้องทำงานวันละ 20 ชั่วโมง หลายคนถูกทรมาน ใครก็ตามที่แสดงความรู้สึกออกมาจะต้องถูกลงโทษ เซททันกล่าวอย่างเคียดแค้นว่า

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 5:45 pm

อีกเรื่องนึงครับ :o
ใครๆ เขาเตรียมงานศพไว้ให้ผมแล้ว...เขาว่าผมชะตาขาด

วันฟ้าใส......ของคุณวันชัย โตประเสริฐ

ประสบการณ์ชีวิตจริงวันนี้ เป็นชีวิตของผู้ที่สิ้นหวังกับชีวิตเนื่องจากเป็นโรคเลือดมานานหลายปี หาหมอก็ไม่หาย อาการสุดท้ายที่สำแดงออกมานั้นทั้งญาติและภรรยาได้จัดเตรียมงานศพไว้รอ แต่โดยพระคุณพระเจ้าเท่านั้น เขาสามารถรอดชีวิตอยู่มาได้จนถึงทุกวันนี้ เรามาฟังเหตุการณ์อันตื่นเต้นที่เกิดขึ้นกับ คุณวันชัย โตประเสริฐ ปัจจุบันทำธุรกิจส่วนตัว อยู่เขตบางเขน กรุงเทพฯ และเป็นสมาชิกคริสตจักรใจสมาน มีลูกสาวน่ารัก 1 คนด้วยค่ะ

คุณวันชัย ได้เล่าถึงชีวิตที่เฉียดกับความตายจากโรคภัยครั้งนี้ว่า

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 5:53 pm

ผมพยายามหาเรื่องแปลกๆมาให้อ่านเสริมศรัทธากันครับ
ไม่รู้ว่าทุกคนได้อ่านกันรึยัง 8)
Cho

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 11:47 pm

ผมพยายามหาเรื่องแปลกๆมาให้อ่านเสริมศรัทธากันครับ
ไม่รู้ว่าทุกคนได้อ่านกันรึยัง
ขอบคุณนะครับ ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพรคุณครับ *no1
Junior Boy

ศุกร์ พ.ย. 18, 2005 8:06 am

อยู่ๆ น้ำมานก็ไหลออกจากตา :-[
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 27, 2006 8:55 pm

ผมใช้้
บทภาวนาถึงท่านอัครเทวดามีคาแอล
ข้าแต่อัครเทวดามีคาแอล โปรดปกป้องเราในการรบ
โปรดพิทักษ์เราในยุทธนาการกับความชั่ว และกลอุบายของปีศาจ
เราวิงวอนขอพระเป็นเจ้าทรงบังคับมันไว้
ข้าแต่จอมทัพสวรรค์ จงอาศัยฤทธิ์ของพระเป็นเจ้า
กักกันปีศาจและจิตชั่วร้ายอื่นๆ ที่กำลังสัญจรเที่ยวรังควาน
วิญญาณในโลกนี้ โปรดขังมันไว้ในขุมนรกเถิด
อาแมน
แก้ไขล่าสุดโดย bomzaiya เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 27, 2006 8:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

อังคาร ม.ค. 31, 2006 2:32 am

บทสวดที่พี่เคยให้ก็ใช้ได้นะ :) บางครั้งงานหรือธุรกิจที่เรากระทำ มารมันก็ชอบแกล้งนะครับ แกล้งให้ขายไม่ดีหรือเจอปัญหาการค้ามากมาย หรือบางคนทำงานบริษัทก็มัคจะเจอปัญหาคนไม่เข้าใจ ทำดีไม่ได้ดี เจ้านายด่าบ่อยๆ สิ่งต่างๆ เหล่านี้ก็เป็นแผนของมารเหมือนกัน เพื่อให้เรารู้สึกลำบาก แล้วมันก็ใส่ความคิดลงไปในสมองของเราเพื่อให้มองพระเจ้าไม่ยุติธรรม หรือมองพระเจ้าในแง่ร้ายต่างๆ นาๆ เพื่อให้เราเกียจชังพระเจ้า เพื่อจะได้มีวิญญาณเหมือนมัน วิญญาณอย่างนี้นรกแน่ๆ ครับ แล้วยิ่งคนศรัทธามากก็มักถูกผจัญมาก

ถ้าเจอผจัญเช่นนี้ก็ขอให้เข็มแข็นในพระเจ้านะครับ ดูโยบเป็นตัวอย่างที่ดี เราทุกคนควรสวมชุดเกาะทั้งชุดของพระเจ้าที่พระองค์ให้เราไว้ ดูใน เอเฟซัส 6 : 10 - 20 แล้วเราจะปลอดภัย :)
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อังคาร ม.ค. 31, 2006 4:11 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส