น้องแทงค์ น้องอาท และน้องเอก กับวันนี้ในปรากฎการณ์แม่พระที่บ

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พุธ พ.ค. 04, 2005 3:28 am

วันนี้น้องทั้ง3ได้มาที่บ้าน(รวมยศ บาต และพี่แมนพ่อทูนหัวบาต) และได้มาสวดภาวนาร่วมกัน และวันนี้เราก็ได้เห็นคนมากมายมหาศาลมาเต็มบ้านข้าพเจ้า

พอขากลับไปส่ง น้องทั้ง3ได้พูดทำนองว่า พี่น่าชื่นชม ที่ได้กระทำกิจการเหล่านี้ ได้นำคนที่มีความเชื่อมารวมกัน ได้ประกาศพระนามพระองค์อย่างมาก ฯลฯ คือเป็นคำชมมากมาย

ซึ่งทันทีที่ได้ยินก็รู้สึก ตกประหม่าและละอาย เพราะรู้เต็มอกว่า ทั้งหมดทั้งหลายคือพระเจ้าเองที่ทรงกระทำ เราแค่ผู้รับใช้ที่บกพร่องและต่ำต้อย ไม่สมควรได้รับคำชมใดๆ คำชมทั้งหลายสมควรเป็นของพระองค์ เราเป็นแค่ดินสอทื่อๆในพระหัตถ์ของพระองค์ คนที่เขียนคือพระองค์ หากสิ่งที่เขียนออกมาดี ต้องชมคนเขียนไม่ใช่ดินสอ แต่ถ้าเกิดมีอะไรบกพร่องต้องโทษความทื่อของดินสอ

ณเวลานั้นก็ตอบอะไรไม่ค่อยออก ที่ตอบๆไปก็คิดว่าน่าจะตอบได้ดีกว่านี้

วันนี้ตอนเที่ยงคืน ได้ลงไปอธิษฐานที่รูปแม่พระพร้อมรูปพระเยซู ได้อธิษฐานภาวนาอย่างพิเศษ คือ จุดกำยาน โปรยน้ำเสก และอธิษฐานทั้งกับพระเยซูเจ้าและพระแม่ และพระองค์ประทานพระคัมภีร์บทนี้ซึ่งได้แสดงว่าพระเยซูเจ้าและแม่พระได้อยู่กับเราในเวลาที่เราสนทนาธรรมกันนั้นด้วย

ยาวหน่อยแต่ครบครันทีเดียว

1คร 3:5-17 บทบาทของผู้เทศน์สอน
อปอลโลเป็นใคร เปาโลเป็นใคร ทั้งสองคนเป็นผู้รับใช้ที่นำความเชื่อมาให้ท่าน ต่างก็ทำตามที่องค์พระผู้เป็นเจ้าทรงกำหนดให้ทำเท่านั้น ข้าพเจ้าเป็นผู้ปลูก อปอลโลเป็นผู้รดน้ำ แต่พระเจ้าทรงเป็นผู้บันดาลให้เติบโตขึ้น เพราะฉะนั้น ทั้งผู้ปลูกและผู้รดน้ำก็ไม่สำคัญ แต่ผู้มีความสำคัญแท้จริงคือพระเจ้าผู้ทรงบันดาลให้เติบโตขึ้น ผู้ปลูกและผู้รดน้ำมีความสำคัญเท่ากัน แต่ละคนจะได้รับค่าจ้างของตนตามส่วนของงานที่กระทำ เพราะเราเป็นผู้ร่วมงานกับพระเจ้า ท่านทั้งหลายเป็นไร่นาของพระเจ้า เป็นอาคารของพระเจ้า พระเจ้าประทานพระหรรษทานแก่ข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจึงได้วางรากฐานไว้ประหนึ่งเป็นสถาปนิกผู้เชี่ยวชาญ และผู้อื่นก็สร้างขึ้นบนรากฐานนั้น แต่ละคนจะต้องระมัดระวังว่าเขาก่อสร้างอย่างไร รากฐานที่วางไว้แล้วนี้คือพระเยซูคริสตเจ้าและไม่มีใครวางรากฐานอื่นได้อีก บนรากฐานนี้ ใครก่อสร้างโดยใช้ทองคำ เงิน เพชร นิลจินดา ไม้ หญ้าหรือฟาง ผลงานของแต่ละคนก็จะปรากฏให้เห็น วันพิพากษาซึ่งจะลุกเป็นไฟจะบอกให้รู้ เพราะไฟจะทดสอบผลงานของแต่ละคนและจะเปิดเผยให้เห็นว่าผลงานนั้นเป็นอย่างไร ผลงานที่ผู้ใดสร้างไว้ผ่านการทดสอบนี้ เขาก็จะได้รับเงินค่าจ้าง แต่ถ้าผลงานของผู้ใดถูกไฟผลาญ เขาก็ไม่มีผลงานใดเหลือ เขารอดพ้นได้ก็จริง แต่ก็เหมือนกับคนที่หนีไฟรอดมาได้เท่านั้น ท่านทั้งหลายไม่รู้หรือว่าท่านเป็นพระวิหารของพระเจ้า และพระจิตของพระเจ้าทรงพำนักอยู่ในท่าน ถ้าใครทำลายพระวิหารของพระเจ้า พระเจ้าจะทรงทำลายเขา เพราะพระวิหารของพระเจ้านั้นศักดิ์สิทธิ์ และท่านก็คือพระวิหารนั้น
1คร 3:18-23 สรุปเรื่องแรก
จงอย่าหลอกลวงตนเอง ถ้าท่านใดคิดว่าตนเองเป็นคนฉลาดในโลกนี้ ก็จงยอมเป็นคนโง่ จึงจะเป็นคนฉลาดอย่างแท้จริง เพราะความเฉลียวฉลาดของมนุษย์ในโลกนี้เป็นความโง่เขลาเฉพาะพระพักตร์ของพระเจ้า ดังที่มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า “พระองค์ทรงจับคนฉลาดด้วยอุบายของเขาเอง” และยังมีเขียนไว้อีกว่า “พระเจ้าทรงทราบว่าความคิดของคนฉลาดเป็นสิ่งไร้ประโยชน์” ฉะนั้น อย่าให้ใครยกเอามนุษย์มาอวด เพราะทุกสิ่งเป็นของพวกท่าน เปาโลก็ดี อปอลโล เคฟาส โลก ชีวิต ความตาย สิ่งปัจจุบัน หรือสิ่งที่จะเกิดขึ้นในอนาคตก็ดี ทุกสิ่งล้วนเป็นของพวกท่าน แต่พวกท่านเป็นของพระคริสต์และพระคริสต์เป็นของพระเจ้า
1คร 4:1-9
คนทั้งหลายจงยึดถือว่าเราเป็นผู้รับใช้ของพระคริสตเจ้า เป็นผู้จัดการดูแลธรรมล้ำลึกของพระเจ้า คุณสมบัติที่เขาแสวงหาในผู้จัดการก็คือ ต้องเป็นผู้ที่วางใจได้ ส่วนข้าพเจ้าการที่ท่านหรือมนุษย์คนใดจะตัดสินข้าพเจ้านั้น เป็นเรื่องไม่สำคัญ แม้ข้าพเจ้าก็ยังไม่ตัดสินตนเอง จริงอยู่ มโนธรรมไม่ได้ตำหนิอะไรข้าพเจ้าเลย แต่นี่ไม่หมายความว่าข้าพเจ้าเป็นผู้ชอบธรรม ผู้ตัดสินข้าพเจ้าคือองค์พระผู้เป็นเจ้า ดังนั้นจงอย่าตัดสินเรื่องใด ๆ ก่อนจะถึงเวลา จงคอยจนกว่าองค์พระผู้เป็นเจ้าจะเสด็จมา พระองค์จะทรงฉายแสงให้ความลับที่ซ่อนอยู่ในความมืดแจ่มแจ้ง และจะทรงเปิดเผยความในใจของทุกคนให้ปรากฏ เมื่อนั้น ทุกคนจะได้รับคำชมเชยจากพระเจ้าตามสมควร พี่น้องทั้งหลาย ข้าพเจ้ายกเรื่องนี้ที่เกี่ยวกับตนเองและอปอลโลเป็นตัวอย่างเพื่อเป็นประโยชน์แก่ท่านทั้งหลาย ให้ท่านเรียนรู้จากเราถึงความหมายของคำพูดที่ว่า “อย่าก้าวเกินขอบเขตที่เขียนไว้” เพื่อมิให้ใครหยิ่งผยอง เข้าข้างคนหนึ่งและต่อต้านอีกคนหนึ่ง ใครเล่าตัดสินว่าท่านดีกว่าผู้อื่น ท่านมีอะไรบ้างที่ไม่ได้รับ ถ้าท่านได้รับแล้ว ท่านจะโอ้อวดประหนึ่งว่าไม่ได้รับทำไม ท่านมีทุกสิ่งที่ต้องการแล้วหรือ ท่านร่ำรวยแล้วใช่ไหม ท่านครองราชย์เป็นกษัตริย์โดยไม่ต้องมีเราแล้วก็ได้ เราอยากให้ท่านครองราชย์เป็นกษัตริย์จริง ๆ เพราะเราจะได้เป็นกษัตริย์ครองราชย์พร้อมกับท่านด้วย ข้าพเจ้าคิดว่าพระเจ้าทรงจัดตั้งเราซึ่งเป็นอัครสาวกไว้ตรงที่สุดท้าย เหมือนกับผู้ที่ถูกตัดสินปรับโทษถึงตาย เรากลายเป็นเป้าสายตาของโลก ทั้งของทูตสวรรค์และของมนุษย์

-----------------------------------------------------------------------------------------

สรุปแล้วให้น้องๆเข้าใจว่างานรับใช้เป็นอย่างไร และสิ่งที่ผู้รับใช้พระเจ้าสมควรคิดคำนึงคืออะไร เพราะอีกไม่นาน น้องๆทั้งหลาย(บางคนที่ทรงเรียก)ก็จะถูกเรียกให้รับใช้เช่นกัน(บางคนก็เริ่มทำบ้างแล้ว) และเหล่านี้คือสิ่งที่เราควรเตรียมจิตใจไว้ และควรเข้าใจ และตระหนักอยู่เสมอๆ

เรื่องที่2ถึงทุกคน

วันนี้ทรงเน้นเรื่องการรับใช้ทั้งเรื่องกลุ่มลูกแกะ และการประกาศอื่นๆ ซึ่งได้ทรงไขแสดงว่าจะต้องตระเตรียมอะไรอย่างไร ซึ่งรายละเอียดพี่ขอคุยในทางส่วนตัวกับบางคน แต่มีอันนึ่งที่ได้รับพระวาจามาคือ เรื่องของมารซาตาน(อีกแล้ว) ที่จะเข้ามา พี่ก็เลยทูลถามว่ามันจะมาในแง่ใด ทรงตอบว่า การเบียดเบียนและขัดขวางการประกาศ และทรงเตือนย้ำว่า อย่ากลัว ให้มั่นคง อย่าหวั่นไหว ในภายหน้าจะมีความลำบากและความทุกข์ยากเกิดขึ้น แต่จงถวายทุกอย่างร่วมในมหาทรมานของพระเยซูเจ้า พระองค์จะทรงเสริมกำลังให้มั่นคงและกระทำให้สำเร็จ

ดังนั้นขอคำภาวนาเป็นพิเศษด้วย โปรดดูกระทู้นี้ประกอบ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?b ... readid=828
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พุธ พ.ค. 04, 2005 3:31 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

พุธ พ.ค. 04, 2005 6:19 am

เอเมนครับ
Prod Pran

พุธ พ.ค. 04, 2005 7:15 am

โอ้พระเจ้าตรีเอกภาพ โปรดเมตตา และใช้ข้าพเจ้าทั้งหลายเทอญ ;)
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 04, 2005 7:27 am

พระองค์โปรดให้ พี่เป็นเครื่องมือสันติแห่งพระองค์

พี่ได้ กำนัล/gifted นั้นจากพระเจ้า
กิจการของพระองค์จะต้องจำเริญยิ่งขึ้นครับ อาเมน
Announcer

พุธ พ.ค. 04, 2005 8:14 am

พระเจ้าอวยพระพรแด่ทุกคนน่ะครับ อาเมน
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 04, 2005 11:41 am

อาแมน
I Love Jesus

พุธ พ.ค. 04, 2005 11:42 am

เดชะพระศรีชุมพาบาลเยซูคริสตเจ้า โปรดประทับอยู่ในใจของพวกลูกตลอดไปด้วยเทอญ อาแมน
Ot@
~@

พุธ พ.ค. 04, 2005 6:18 pm

ยังแอบกลัว แต่ก็จะพยายามมั่นคงครับ
ขอพระเป็นเจ้าประทานพลังให้ลูกด้วย :)
Buddy

พุธ พ.ค. 04, 2005 10:11 pm

I got this from the mailing list I subscribed at www.jesuit.org.sg ... I think it goes with this topic... :)

-------------------------------------------------
Claire de Lune

พุธ พ.ค. 04, 2005 11:00 pm

ความรักมั่นคงของพระองค์ดำรงนิจนิรันดร์
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 05, 2005 11:12 am

โปรดทรงพระเมตตาเทอญ อาแมน
โกจ๋อ
.
.

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 11:42 pm

ขอให้พระเป็นเจ้า ทรงคุ้มครองลูกทั้งหลายด้วย อาแมน
Champkun
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 18, 2005 12:06 am

ช่วงนี้จิตตกครับ แต่จะพยายามสวดนะครับ

ขอพระองค์ทรงประทานกำลังใจอันเข้มแข็ง ในการต่อสู้กับมารร้าย ให้กับพวกเรา
ขอทรงประทานสติปัญญา ในการต่อสู้กับมารร้ายนี้ อย่าให้เราตกในการล่อลวงของมัน
และขอทรงส่งทูตสวรรค์มาช่วยบรรเทาใจเรา ดลใจเรา และคุ้มครองพวกเรา
ในการต่อสู้กับมารร้ายด้วยเถิด
พระแม่มารีย์อา พรหมจารีย์ผู้ทรงบุญ ขอแม่ช่วยวิงวอนเพื่อพวกลูกด้วยเทอญ
อาแมน
spirit

พุธ พ.ค. 18, 2005 1:33 pm

Champkun เขียน:
ขอพระองค์ทรงประทานกำลังใจอันเข้มแข็ง ในการต่อสู้กับมารร้าย ให้กับพวกเรา
ขอทรงประทานสติปัญญา ในการต่อสู้กับมารร้ายนี้ อย่าให้เราตกในการล่อลวงของมัน
และขอทรงส่งทูตสวรรค์มาช่วยบรรเทาใจเรา ดลใจเรา และคุ้มครองพวกเรา
ในการต่อสู้กับมารร้ายด้วยเถิด
พระแม่มารีย์อา พรหมจารีย์ผู้ทรงบุญ ขอแม่ช่วยวิงวอนเพื่อพวกลูกด้วยเทอญ
อาแมน

ช่วยสวดนะ อาแมน
St.paul

พุธ มิ.ย. 08, 2005 12:54 pm

ขอบคุณครับทุกท่านที่ให้กำลังใจ
minnie

พุธ มิ.ย. 08, 2005 5:46 pm

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ :D
St.paul

พุธ มิ.ย. 08, 2005 7:30 pm

ข้าพเจ้าขอถวายชีวิตแด่พระเจ้าในการกระทำใดๆก็ตามขอเป็นไปตามน้ำพระทัยพระองค์เถิด
ตอบกลับโพส