สายประคำของแอมแปร์

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ ก.ค. 09, 2008 4:50 pm

สายประคำของแอมแปร์*

*แอมแปร์ หรือที่เรียกสั้นๆ ว่า แอมป์ (สัญลักษณ์ : A) เป็นหน่วยวัดกระแสไฟฟ้า หรือปริมาณของประจุไฟฟ้าต่อวินาที แอมแปร์เป็นหน่วยฐานเอสไอ ตั้งชื่อตาม อองเดร-มารี อองแปร์ นักวิทยาศาสตร์ชาวฝรั่งเศส หนึ่งในผู้ค้นพบแม่เหล็กไฟฟ้า

รูปภาพ

อังเดรมารีแอมแปร์  เป็นนักฟิสิกส์และนักคณิตศาสตร์ชาวฝรั่งเศส  ในระหว่างนั้นแอมแปร์ค้นพบจากการทดลองว่า  กระแสไฟฟ้าทำให้ทิศของเข็มแม่เหล็กเบี่ยงเบนได้  แม้แต่กระแสไฟฟ้าด้วยกันก็ยังมีปฏิกริยาเกิดขึ้น  โดยนำเส้นลวดต่อกับแบตเตอร์รี่แบบวอลตาอิค 2 เส้น  วางเส้นลวดทั้งสองให้ขนานกัน  ปรากฏว่าเส้นลวดที่มีกระแสไฟฟ้าไหลไปในทิศทางเดียวกัน  จะดึงดูดซึ่งกันและกันแต่เมื่อกลับทิศทางกัน  เส้นลวดตัวนำจะผลักกันแอมแปร์จึงสรุปเป็นกฏว่า "เส้นลวดที่มีกระแสไฟฟ้าไหลผ่านมีอำนาจเช่นเดียวกับแม่เหล็ก"การทดลองของเขาสร้างชื่อเสียงให้กับเขามาก  เพื่อเป็นการยกย่องจึงมีการนำชื่อของแอมแปร์มาใช้เป็นหน่วยของการวัดขนาดกระแสไฟฟ้าด้วย

โลก ของคนขัดสนจนยาก เป็นหนี้อย่างมหาศาลต่อ เฟรเดริก โอซานัม ผู้สถาปนาสมาคมนักบุญวินเซอร์เดอปอล. เฟรเดริก โอซานัม ได้เล่าถึงเหตุการณ์ครั้งหนึ่งในชีวิต ของท่านว่า

ผมเกือบจะต้องสูญเสียความเชื่อคริสตังของผมไป. ผมตกอยู่ในห้วงเวลาของความสงสัยในพระเป็นเจ้าอย่างมาก

แต่คุณคงจะรู้จักนักวิทยาศาสตร์ชื่อก้องโลก ก็ชื่อของท่านผู้นั้นยังคงประทับเป็นตรารับรองเกียรติยศมาจนทุกวันนี้. ท่านผู้นั้นคือ แอมแปร์. คุณคงจะเห็นหรือได้ยินชื่อนี้บ่อยๆ ในวงการไฟฟ้า. ไม่ว่าที่ใดในโลกแล้ว จำต้องมีคำๆ  นี้ เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย แต่สำหรับตัวผมเองแล้ว ท่านผู้นี้มีอะไรที่ให้ความหมายมากกว่าชื่อของท่านนัก. ท่านเป็นเหมือนกระแสแม่เหล็กไฟฟ้าที่ดูดผม ให้อยู่ในความเชื่อที่ผมเกือบจะเสียไป

ตอนนั้นผมอายุ 18 ปี ผมรู้สึกวุ่นวายใจอย่างบอกไม่ถูก. ผมเกือบจะทิ้งความเชื่อที่ผมมีมาตั้งแต่เล็กแต่น้อย และแล้ววันหนึ่งผมก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ว่ามีแรงอะไรที่ทำให้ผมพาตัวเองเข้าไป โดยหวังจะสงบอารมณ์ในวิหารแม่พระแห่งหนึ่งที่กรุงปารีส

เมื่อสายตาของผมเริ่มชินกับความมืด ผมก็เห็นชายชราผู้หนึ่งกำลังนั่งสวดลูกประคำอยู่อย่างน่าศรัทธาเลื่อมใสยิ่ง, ผมคิดว่ามีแรงอะไรบางอย่างจากชายชราผู้นั้น ที่ดึงดูดผม ให้ผมสนใจท่านอย่างพิเศษ

เราเริ่มสนทนากันด้วยเรื่องราวต่างๆ ท่านเปิดเผยให้ผมทราบว่า ท่านคือแอมแปร์ นักวิทยาศาสตร์ผู้ยิ่งใหญ่นั่นเอง. ท่านเล่าเรื่องราวต่างๆ ของท่านให้ผมฟัง. ท่านใช้ภาษาง่ายๆ  และด้วยการสวดภาวนา ที่หลายคนประณามว่าล้าสมัย จำเจ น่าเบื่อหน่าย หรืองมงาย. ผมถูกดึงดูดให้สวดลูกประคำพร้อมๆ กับท่าน. ผมคุกเข่าลงข้างๆ ท่าน. สำหรับผมแล้ว สายประคำของแอมแปร์สายนั้น มีค่ามากกว่าตำราเล่มใดๆ ที่ท่านได้เขียนไว้เสียอีก.

ที่มา-แม่พระยุคใหม่ ฉบับรวมเล่ม ปี 2000/2543 : สายประคำของแอมแปร์ หน้าที่ 26 : สำนักพิมพ์แม่พระยุคใหม่  กรุงเทพฯ.
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พุธ ก.ค. 09, 2008 4:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

พุธ ก.ค. 09, 2008 5:54 pm

อะเฮื่อๆๆๆๆๆๆ

ท่านเเอมเเปร์ ช่วยวิงวอนเทอญ
จะสอบเเล้ว เซอร์กิต ยังไม่รู้เรื่องเลยยยยยย : xemo028 :
Batholomew
~@

พุธ ก.ค. 09, 2008 5:57 pm

ขอบคุณนะครับ ความรู้ใหม่ ๆ ::001::
Jeab Agape
~@

พุธ ก.ค. 09, 2008 7:14 pm

อ่านแล้วดีจังเลย : emo038 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

พุธ ก.ค. 09, 2008 10:55 pm

ขอบคุณคะ ดีจัง  : emo010 :
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 10, 2008 1:01 am

กฏบางอย่างของวิทยาศาสตร์สามารถหาคำตอบใด้ในปรีชาญาณแห่งพระเป็นเจ้า
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 10, 2008 8:00 am

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: กฏบางอย่างของวิทยาศาสตร์สามารถหาคำตอบใด้ในปรีชาญาณแห่งพระเป็นเจ้า
ผมว่านะ วิทยาศาตร์ทุกอย่างแหละครับ

พระอยู่เหนือวิทยาศาสตร์ครับ เพราะวิทยาศาสตร์คือความก้าวหน้าของมนุษย์ และมนุษย์ไม่สามารถเอาชนะพระได้แน่นอนครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 10, 2008 3:09 pm

Batholomew เขียน:
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: กฏบางอย่างของวิทยาศาสตร์สามารถหาคำตอบใด้ในปรีชาญาณแห่งพระเป็นเจ้า
ผมว่านะ วิทยาศาตร์ทุกอย่างแหละครับ

พระอยู่เหนือวิทยาศาสตร์ครับ เพราะวิทยาศาสตร์คือความก้าวหน้าของมนุษย์ และมนุษย์ไม่สามารถเอาชนะพระได้แน่นอนครับ
หมายถึงกฏบางอย่าง ที่ยังหาคำตอบไม่ได้งะ  เช่นจักรวาลกำเนิดอย่างไร  ทฤษฎีสัมพันธภาพพิเศษของไอน์สไตน์  :laugh:
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 10, 2008 3:19 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน:
Batholomew เขียน:

หมายถึงกฏบางอย่าง ที่ยังหาคำตอบไม่ได้งะ  เช่นจักรวาลกำเนิดอย่างไร  ทฤษฎีสัมพันธภาพพิเศษของไอน์สไตน์   :laugh:
ครับผม ::004::
ตอบกลับโพส