นิโกล่า เลกร็อตตาเย่ : ผมคืนชีพเพราะพระเยซู

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
billa-bong
~@

พุธ ธ.ค. 31, 2008 12:41 am

28 ธันวาคม
นิโกล่า เลกร็อตตาเย่ : ผมคืนชีพเพราะพระเยซู

--------------------------------------------------------------------------------

หากเอ่ยถึง "นิโกล่า เลกร็อตตาเย่" หลายคนคงไม่รู้จักว่า เขาเป็นใคร แต่หากคุยกับพวกคอบอลล่ะก็ เชื่อว่า หลายคนน่าจะรู้จักบุรุษคนนี้เป็นอย่างดี

นิโกล่า เลกร็อตตาเย่ กองหลังจอมแกร่งวัย 32 ปีของทีม "ม้าลาย" ยูเวนตุส ตกเป็นข่าวหน้าหนึ่งของหนังสือพิมพ์ในอิตาลีอีกครั้ง ภายหลังเจ้าตัวโหม่งประตู 2-0 ในนาทีที่ 38 ให้เกมที่ ยูเวนตุส พบ อตาลันต้า (จบเกม ยูเวนตุส ชนะ 3-1) โดยทันทีที่ เลกร็อตตาเย่ ทำประตูได้ เขาก็ได้โชว์ข้อความที่อยู่บนเสื้อด้านใน ซึ่งเขียนว่า "Gesu Vive" เพื่อเป็นการสรรเสริญพระเจ้าสำหรับพระพรที่ประทานให้กับเขา

รูปภาพ
โชว์ข้อความ "Gesu Vive" (ความหมายประมาณว่า พระเยซูทำให้ผมคืนชีพอีกครั้ง)

สื่อมวลชนในอิตาลี สงสัยกันมากว่า ช่วง 2-3 ปีหลังมานี้ ทำไม นิโกล่า เลกร็อตตาเย่ กลายเป็นคนเคร่งศาสนาผิดปกติ ทุกครั้งที่เจ้าตัวทำประตูได้หรือพาทีมชนะ เลกร็อตตาเย่ ต้องโชว์ข้อความบนเสื้อเพื่อขอบคุณพระเจ้าตลอด

เรื่องนี้ เจ้าตัวเฉลยว่า "ทุกข้อความที่ผมโชว์ต่อแฟนบอล มีความหมายต่อตัวผมมากๆ เฉพาะอย่างยิ่งในช่วงเทศกาลคริสต์มาส พระเจ้าทรงชุบชีวิตผมขึ้นมาใหม่ พระองค์เปลี่ยนแปลงเรื่องร้ายในตัวผมให้กลายเป็นดี ตลอด 2-3 ปีที่ผ่านมา"

รูปภาพ

GESU  VIVE

นิโกล่า เลกร็อตตาเย่ เกิดในครอบครัวคาทอลิก ที่โจย่า เดล คอลเล่ เมืองบารี่ ทางตอนใต้ของอิตาลี ในวัยเด็ก เลกร็อตตาเย่ เป็นเด็กช่วยมิสซาและร่วมกิจกรรมต่างๆของพระศาสนจักรเสมอ เลกร็อตตาเย่อยากเป็นนักฟุตบอลอาชีพซึ่งเขาก็ทำสำเร็จ โดยเริ่มต้นชีวิตค้าแข้งในทีมเยาวชนของบารี่ (1994-1997) ก่อนจะถูกซื้อไปร่วมทีมปราโต้ (1997-1998) และตามด้วย "ม้าศึก" คิเอโว เวโรน่า (1998-2003) ทีมดาวรุ่งในตอนนั้น

ช่วงนั้น คิเอโว เป็นทีมขนาดเล็กแต่ทำผลงานได้ดีเกินคาด สิ่งนี้ ส่งผลให้ชื่อของ นิโกล่า เลกร็อตตาเย่ กลายเป็นที่จับตามองมากขึ้น ในฐานะกองหลังความหวังใหม่ของวงการฟุตบอลอิตาลี ประกอบเกิดมาหน้าตาดี ทุกอย่างเลยไปกันใหญ่ แต่บางครั้ง การมีชื่อเสียงก็เป็นเหมือนดาบสองคม กลับมาทำร้ายเจ้าตัวอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ช่วงเวลาแห่งความสุขที่คิเอโว ทำให้ เลกร็อตตาเย่ กลายเป็นคนหลงตัวเอง เขาทิ้งวัด จองหองต่อพระเจ้า คิดว่าความสำเร็จที่ได้รับ มาจากความสามารถของตนเองล้วนๆ  

"ใช่ ตอนนั้น ผมคิดว่า ทุกอย่างเกิดจากฝีเท้าของผมล้วนๆ พระเจ้าแค่แนะแนวทางความดีความชั่ว แต่ไม่ได้มาช่วยให้ผมประสบความสำเร็จ ผมจึงเริ่มห่างจากพระมากขึ้น อาทิ ไม่ไปมิสซาวันอาทิตย์มาเป็นปีๆ นอกจากนี้ ช่วงเวลาดังกล่าว ชื่อของผมปรากฏในหน้าหนึ่งหนังสือพิมพ์ทุกฉบับ ใครๆก็รู้จัก นิโกล่า เลกร็อตตาเย่ นอกจากฟุตบอลแล้ว ผมยังได้รับการติดต่อให้ไปถ่ายแบบขึ้นปกนิตยสารอีกด้วย" เลกร็อตตาเย่ รำลึกความหลัง

ตอนปี 2000 อิตาลีได้เป็นเจ้าภาพงานชุมนุมเยาวชนโลก บรรดาญาติพี่น้องของ เลกร็อตตาเย่ ซึ่งอาศัยอยู่ที่บารี่ ก็มาชวนเจ้าตัวให้ไปร่วมงานด้วย เพราะช่วงเวลาดังกล่าว ตรงกับฟุตบอลปิดฤดูกาลพอดี กระนั้น เลกร็อตตาเย่ กลับปฏิเสธคำชวนของญาติๆ โดยบอกเหนื่อยจากกรำศึกกัลโช่มาทั้งปี ขอพักบ้างเถอะ

"เมื่อกลับมานึกทบทวนเหตุการณ์ปี 2000 ผมว่า ผมโง่มากๆ ผมไม่น่าปฏิเสธการเข้าร่วมงานเยาวชนโลกที่อิตาลีเลย ตอนปี 2000 ผมอายุ 24 ปี ตอนนั้น ผมยังเด็ก บางทีทำอะไรก็ไม่คิดให้รอบคอบ ผมคิดแค่ว่า ผมฟาดแข้งมา 8 เดือนเต็ม ขอเวลาไปพักผ่อนตามชายทะเลให้หนำใจหน่อยจะได้ไหม แต่เมื่อมาไตร่ตรองดีๆ งานเยาวชนโลกจัดแค่ 1 อาทิตย์ เยาวชนทุกคนมีโอกาสได้พบ สมเด็จพระสันตะปาปา จอห์น พอล ที่ 2 ด้วย ดังนั้น ถ้าย้อนเวลาได้ ผมจะไม่ปฏิเสธเป็นอันขาด เหนื่อยเพิ่ม 1 อาทิตย์ ดีกว่ามานั่งเสียใจจนถึงทุกวันนี้"  

ช่วงปี 2003 นิโกล่า เลกร็อตตาเย่ ก้าวขึ้นถึงจุดสูงสุดในชีวิตการค้าแข้ง เมื่อโชว์ฟอร์มสุดยอดถึงขั้น "ม้าลาย" ยูเวนตุส มาเฟียกัลโช่ เซเรีย อา ในตอนนั้น ยอมควักกระเป๋าตัวหน้า "หมาป่าแห่งกรุงโรม" โรม่า เพื่อซื้อตัวเขามาร่วมทีมด้วยค่าตัวที่ถือว่าแพงพอสมควร แต่แล้ว ช่วงแรกของการมาอยู่กับยูเวนตุส เลกร็อตตาเย่ปรับตัวเข้ากับสภาพแวดล้อมไม่ได้ ฟอร์มอันสุดยอด ตกต่ำอย่างน่าใจหาย เขาไม่อาจยึด 11 ตัวจริงของยูเวนตุสได้ ทำให้ถูกปล่อยตัวไปเล่นกับทีมเกรดบี อาทิ โบโลญญ่า (2005), เซียน่า (2005-2006)

รูปภาพ

ย้ายมา "ยูเวนตุส" ในช่วงที่ดังเป็นพลุแตก ย้อมผมทองเป็นดารา และได้ขึ้นปกนิตยสารบันเทิงมากมาย

รูปภาพ

โชว์ฟอร์มเปรี้ยงถึงขั้นติดทีมชาติอิตาลี

การย้ายมาโบโลญญ่าแบบยืมตัว แฟนบอลตั้งความหวังกับเลกร็อตตาเย่ไว้มาก ทุกคนคิดว่า กองหลังทีมชาติอิตาลีต้องนำทีมทำผลงานได้ดีแน่ๆ แต่แล้ว เจ้าตัวกลับฟอร์มออกทะเล แถมยังมีปัญหาทะเลาะกับเทรนเนอร์ ส่งผลให้ระยะเวลาที่โบโลญญ่า เลกร็อตตาเย่ได้ลงเล่นแค่ 9 นัดเท่านั้น นอกจากนี้ เจ้าตัวยังมีสภาพจิตใจย่ำแย่หนัก ถึงขั้นต้องหันไปพึ่งสุรากับนารีเลยทีเดียว

รูปภาพ
โบโลญญ่า นรกบนดินสำหรับเลกร็อตตาเย่ ที่นี่ เขาติดเหล้า ติดผู้หญิง แบบมั่วไปหมด

"โบโลญญ่าคือนรกบนแผ่นดิน !! ผมฟอร์มตก ทะเลาะกับทุกคน แฟนบอลโห่ไล่ผม ไม่มีใครต้องการผมเลย ตอนนั้น ผมอีโก้ยังสูง เชื่อว่า ข้าต้องกลับมาได้แน่ จึงไม่สวดขอพระ ไม่เชื่อในพระองค์ ผมหันไปพึ่งเหล้า ผู้หญิง และแสงสียามราตรี ผมเชื่อว่า นี่คือทางออกที่จะบันดาลความสุขให้ผม ผมติดเหล้า ติดเที่ยวกลางคืน ย้อมผมเป็นสีทอง ผมคบผู้หญิงเป็นว่าเล่น มีเซ็กส์กับพวกเธอทุกวัน"

เมื่อไม่เป็นที่ต้องการของโบโลญญ่า เลกร็อตตาเย่จึงต้องบากหน้ากลับมายูเวนตุสอีกครั้ง แต่กระนั้น เขาก็ยังควานหาฟอร์มเก่งไม่เจออยู่ดี ยูเวนตุสจึงส่งให้ เซียน่า ยืมตัวไปใช้เพื่อจะได้ลดภาระค่าแรง และก็เป็นที่เซียน่านี้เอง ที่ทำให้ เลกร็อตตาเย่ กลับมาเป็นผู้เป็นคนอีกครั้ง

ช่วงแรกๆ ที่มาถึงเซียน่า เลกร็อตตาเย่ยังมีสภาพจิตใจย่ำแย่จากบาดแผลที่โบโลญญ่า ช่วงดังกล่าว พระศาสนจักรคาทอลิกต้องสูญเสีย สมเด็จพระสันตะปาปา จอห์น พอล ที่ 2 อีกด้วย เมื่อเป็นเช่นนี้ สหพันธ์ฟุตบอลอิตาลี จึงยกเลิกการแข่งขันทุกคู่ เพื่อไว้อาลัยให้กับพระสันตะปาปาผู้ยิ่งใหญ่ เลกร็อตตาเย่เห็นว่า เมื่อไม่มีบอลแข่ง เขาก็จะไปเคารพพระศพพระสันตะปาปาที่วาติกัน เขาต้องยืนต่อแถวนานกว่า 18 ชั่วโมงกว่าจะได้ไปยืนต่อหน้าศพพระสันตะปาปา และนี่ก็คือจุดเปลี่ยนชีวิตของเขา

"ระหว่างยืนต่อแถวเพื่อเข้าไปเคารพพระศพ ผมตระหนักถึงความศรัทธาที่ทุกคนมีต่อพระสันตะปาปา จอห์น พอล ที่ 2 พระองค์เป็นแรงบันดาลใจในการเปลี่ยนแปลงชีวิตคนนับล้าน ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น" เขารำลึกความหลัง

เขากล่าวต่อไปว่า "เมื่อได้ไปยืนต่อหน้าพระศพของพระองค์ ถ้อยคำที่ทรงกล่าวไว้ว่า "จงอย่ากลัว" ดังขึ้นมาในสมองผมทันที ผมไม่รู้เหมือนกันว่า ทำไมถึงเป็นอย่างนี้ บางทีพระเจ้าทรงรู้ว่า ผมกลัวความล้มเหลว กลัวการดูถูกซ้ำเติม ใช่ ผมหลงผิดไปจริงๆ พระเยซูทรงรับแบกกางเขนและทรงโดนดูถูกมากมาย แต่พระองค์ยินดีรับไว้ พระองค์ยังบอกว่า "ถ้าเรายกตัวขึ้นสูง เราจะถูกกดให้ต่ำลง" ถึงตอนนี้ ผมเข้าใจแล้ว ผมหลงตัวเอง คิดว่า ข้าแน่ ข้าเจ๋ง พระเจ้าทรงกดผมให้ต่ำลง และทำให้ผมกลับสู่โลกแห่งความเป็นจริง พระเจ้าทรงให้ผมดู สมเด็จพระสันตะปาปา จอห์น พอล ที่ 2 เป็นแบบอย่าง พระองค์ถ่อมตน และเมื่อถึงวันสิ้นพระชนม์ โลกก็ได้รู้ว่า ผู้ต่ำต้อยองค์นี้ ได้รับการเชิดชูให้สูงส่งเพียงใด"

รูปภาพ
ในชุด "เซียน่า" โรงเรียนดัดสันดานให้กลับมาเป็นผู้เป็นอีกครั้ง

เมื่อคิดได้ดังนี้ เลกร็อตตาเย่ จึงตัดสินใจกลับมาหาพระอีกครั้ง ก่อนและหลังซ้อม รวมไปถึง ก่อนและหลังแข่งกัลโช่ เซเรีย อา เขาจะทำเครื่องหมายสำคัญมหากางเขนขอพรพระทุกครั้ง ช่วงบ่าย หลังว่างจากการซ้อมบอล เลกร็อตตาเย่ก็ไปวัดร่วมมิสซาทุกวัน เขาไปแก้บาปกับพระสงฆ์ท้องถิ่น สารภาพผิดถึงบาปที่กระทำซ้ำแล้วซ้ำเล่านานหลายปี

เหมือนพระเจ้าได้ยินเสียง เลกร็อตตาเย่ ร้องหาพระองค์ พระเจ้าประทานความสดใสและฟอร์มการเล่นอันสุดยอดกลับมาให้เขาอีกครั้ง เลกร็อตตาเย่ทำผลงานที่เซียน่าได้ดีมาก จนทำให้ ยูเวนตุส ตัดสินใจดึงตัวเขากลับไปร่วมทีมอีกครั้ง และแม้ว่า ช่วงดังกล่าว (2005) ยูเวนตุส ต้องถูกปรับตกชั้นลงไปเล่นในเซเรีย บี เนื่องจากคดีล้มบอล บรรดาซูเปอร์สตาร์จำนวนมากได้ย้ายหนีออกจากทีม เนื่องจากไม่ต้องการตกต่ำตามไปด้วย กระนั้น เลกร็อตตาเย่ ผู้เคยตกต่ำสุดๆมาแล้วในชีวิต กลับมองว่า อย่าไปกลัวกับเรื่องแบบนี้ จงเชื่อและวางใจพระ แล้วเมื่อนั้น ทุกอย่างจะดีเอง

ทุกอย่างก็ดีขึ้นจริงๆ เมื่อ ยูเวนตุส สามารถปีนกลับมาเล่น เซเรีย อา ได้ในปีถัดมา แต่ทว่า เส้นทางการค้าแข้งของ เลกร็อตตาเย่ ก็ไม่ได้ราบรื่นเท่าไหร่นัก เมื่อ ยูเวนตุส ไปดึงปราการหลังชั้นเยี่ยมจากโปรตุเกสอย่าง จอร์จ อันราเด้ มาร่วมทีม เซียนบอลบางคนมองว่า อนาคตของ เลกร็อตตาเย่ ดับแน่ๆ เพราะดาวเตะโปรตุกีสรายนี้ สุดยอดมาก แต่ เลกร็อตตาเย่ ก็ไม่ท้อ เขาเตือนตัวเองเสมอว่า "จงอย่ากลัว" เขาก้มหน้าก้มตาซ้อมไปเรื่อย ไม่ปริปากบ่นแม้แต่น้อย จนวันหนึ่ง อันราเด้ ได้รับบาดเจ็บหนักต้องพักยาวกว่า 2 ปี โอกาสของ ไอ้หนุ่มจากเมืองบารี่ ก็กลับมาสดใสอีกครั้ง คราวนี้ เลกร็อตตาเย่ คว้ามันไว้อย่างแน่นหนา เขาระเบิดฟอร์มเปรี้ยงจนทำให้ ยูเวนตุส ก้าวไปอยู่บนหัวตารางกัลโช่ เซเรีย อา อีกครั้ง ไม่เพียงเท่านี้ มาร์เชลโล่ ลิปปี้ เทรนเนอร์ทีมชาติอิตาลี ยังเรียก เลกร็อตตาเย่ กลับไปติดทีมชาติอีกด้วย

"ตอนนี้ ผมเชื่อสุดใจว่า พระเยซูทรงชุบชีวิตการค้าแข้งของผม ให้กลับมาสดใสอีกครั้ง ขอบคุณแม่พระ ราชินีแห่งคนบาป ที่นำคำภาวนาของผม ไปทูลถวายแด่พระเจ้า ทุกครั้งที่ทีมชนะหรือผมทำประตูได้ ผมจะโชว์เสื้อที่มีข้อความสรรเสริญพระเจ้าให้แฟนบอลได้เห็นตลอด ผมต้องการให้ทุกคนรู้ว่า นิโกล่า เลกร็อตตาเย่ กลับคืนชีพเพราะพระเยซู !!" กองหลังวัย 32 ปี กล่าว

รูปภาพ

รูปภาพ 

รูปภาพ

3 รูปนี้ เขียนว่า "ผมเป็นของพระเยซู" (I belong to Jesus)

รูปภาพ

เลือกเสื้อเบอร์ 33 เพราะพระเยซูสิ้นพระชนม์ ตอนอายุ 33 ปี

นอกจากจะทำผลงานในสนามได้ดีแล้ว เลกร็อตตาเย่ ยังกลับมาช่วยงานพระศาสนจักรอย่างสม่ำเสมออีกด้วย ย้อนกลับไปเมื่อเดือนตุลาคม 2008 พระศาสนจักรได้จัดการประชุมสมัชชาพระสังฆราชคาทอลิก งานนี้ ได้มีการจัดการอ่านพระคัมภีร์แบบมาราธอน เพื่อเป็นการโปรโมตพระวาจาด้วย ผู้อ่านพระคัมภีร์เปิดงาน ได้แก่ สมเด็จพระสันตะปาปา เบเนดิกต์ ที่ 16 โดย เลกร็อตตาเย่ ก็ไปร่วมอ่านพระวาจาด้วย

"ตอนที่รู้ว่า พระศาสนจักรเปิดรับสมัครผู้อ่านพระคัมภีร์แบบมาราธอน 24 ชั่วโมง ผมรีบขับรถออกไปที่สังฆมณฑลโตริโน่ (ตูริน) ทันที ผมสมัครแบบไม่ต้องเสียเวลาคิด (ชมคลิปที่ เลกร็อตตาเย่ อ่านพระคัมภีร์ ที่นี่)  ตอนนี้ ผมอุทิศเวลานอกเหนือจากการเล่นฟุตบอล ถวายให้กับพระเจ้าแต่เพียงผู้เดียวเท่านั้น อาทิ ไปอ่านบทอ่าน การเข้าร่วมองค์กรศรัทธาต่างๆในเขตวัด รวมไปถึง การเข้าเป็นสมาชิกชมรมนักกีฬาคาทอลิกแห่งอิตาลี (เว็บไซต์ชมรม)"

รูปภาพ

เลกร็อตตาเย่ ร่วมอ่านพระคัมภีร์แบบมาราธอน

รูปภาพ

ร่วมงานในเขตวัด ในภาพ เลกร็อตตาเย่กำลังบรรยายประสบการณ์การกลับใจให้กับเยาวชน

หลายคนยังสงสัยว่า "อดีตเพลย์บอย" เลกร็อตตาเย่ จะตัดขาดแสงสียามราตรีและผู้หญิงได้หรือ เรื่องนี้ เจ้าตัวยืนยันว่า "ผมเลิกทุกอย่างตั้งแต่วันที่ไปเคารพพระศพ สมเด็จพระสันตะปาปา จอห์น พอล ที่ 2 เรื่องเพศสัมพันธ์ก็เช่นกัน ผมเลิกตั้งแต่วันนั้น ถึงตอนนี้ ผมจะมีแฟน แต่ผมก็จะเคร่งต่อคำสอนของพระศาสนจักร ที่ไม่ให้มีเพศสัมพันธ์ก่อนแต่งงาน"

แล้วงานเยาวชนโลกที่เคยปฏิเสธล่ะ ยังอยากจะไปอยู่หรือไม่ ...."ปี 2011 ที่มาดริด สเปน ตอนนั้น ผมจะอายุ 35 ปี ถึงจะเลยวัยเยาวชนมาแล้ว แต่ผมจะไปแน่นอน พระศาสนจักรเปิดรับทุกคนให้มาร่วมงานเยาวชนโลก โดยไม่จำกัดอายุ แต่เราเรียกงานเยาวชนโลกก็เพราะ เราจัดงานแบบใช้คอนเซ็ปต์เยาวชน เท่านั้นเอง"

เรื่องราวของ นิโกล่า เลกร็อตตาเย่ ปราการหลังคนบาปกลับใจ ก็มีเท่านี้ เชื่อว่า คนที่ไม่ใช่แฟนบอล รวมถึงคนที่ไม่ได้ชอบ ยูเวนตุส อาจต้องปันใจให้ ไอ้หนุ่มจากเมืองบารี่คนนี้แล้ว ก็เป็นได้ และถ้าคุณอยากรู้จักเขามากขึ้นล่ะก็ คลิกที่นี่ เพื่อเยี่ยม เว็บไซต์ส่วนตัว ของ เลกร็อตตาเย่ ได้เลย (เป็นภาษาอิตาเลี่ยน)

AVE  MARIA

รู้จัก นิโกล่า เลกร็อตตาเย่ กองหลังคนบาปกลับใจ

เกิด : 20 ตุลาคม ค.ศ.1976
สถานที่เกิด : โจย่า เดล คอลเล่ เมืองบารี่
นามนักบุญ : นิโกล่า (นิโคลัส)
สูง : 185 เซนติเมตร
น้ำหนัก : 73 กิโลกรัม
ตำแหน่ง : เซนเตอร์ฮาล์ฟ
เพลงโปรด : Jesus Christ, You are my life, L'Emmanuel
เบอร์เสื้อในทีมยูเวนตุส : 33
Viridian

พุธ ธ.ค. 31, 2008 1:22 am

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันค่ะ น่าประทับใจมากมายจริงๆ : xemo026 :

ป.ล. เมืองเซียน่า นี่ ก็เป็นเมืองของนักบุญแคทเธอรีนแห่งซีเอนาด้วยนี่เนอะ ::001::
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 31, 2008 5:09 am

สุดยอดดดดดดดดดดดดดดด

ไม่ชอบบอล ไม่เคยดูบอล
ไม่เคยคิดว่าบอลสนุก...
แต่วันนี้ จะจำชื่อเขาไว้เลย

นิโกล่า เลกร็อตตาเย่
Nura

พุธ ธ.ค. 31, 2008 8:33 am

ขอบคุณมากค่ะ
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 31, 2008 10:06 am

http://www.youtube.com/watch?v=UFf46_ahEG4

คลิป ที่ นิโกล่า ร่วมอ่านพระคัมภีร์มาราธอนครับ

สดุดีบทที่119ซะด้วย เหมาะกับเขาและบรรดาเยาวชนมากๆ : emo045 :

คนหนุ่มจะรักษาชีวิตของตนให้บริสุทธิ์ได้อย่างไร? :huh:
ก็โดยยึดมั่นพระวาจาของพระองค์ :angel:

สดด.119:9
Holy

พุธ ธ.ค. 31, 2008 4:29 pm

อ่ะ ลงลิงค์ที่มาซะหน่อย
http://catholicworldtour.spaces.live.com/blog/cns!EA91C1C5E2FBFD4F!4512.entry
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 11:22 am

อืม.ม..ม...นอกจากคำภาวนาแล้ว พระองค์ยังชอบฟุตบอลอีกด้วย  : emo045 :

ขอบคุณมาำำกๆค่ะ ที่นำมาแบ่งปัน  ::004::
Dis volentibus

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 7:57 pm

วี๊ววววววววววววว

เเต่ ปกติเชียร์เยอรมัน เห่ เห่ เห่  ::010::
billa-bong
~@

อาทิตย์ ม.ค. 04, 2009 2:40 am

†Ecclēsia เขียน: วี๊ววววววววววววว

เเต่ ปกติเชียร์เยอรมัน เห่ เห่ เห่  ::010::
โห่ย นึกว่า อิตาลี ซ่ะอีก โห่ยยๆๆๆ
พระอวยพรคร้าบบบ
Like a Heaven
.
.

จันทร์ ม.ค. 05, 2009 1:03 am

ขอแค่กลับใจ...

::001::
Batholomew
~@

อังคาร ม.ค. 06, 2009 11:41 am

ขอบคุณพระเจ้าครับ : xemo023 :

อ่านแล้วซึ้งมาก เหมือนพระตรัสบางอย่างกับผมด้วย
AVE MARIA
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 2:11 am

เคร่งศาสนา "เลกร็อตตาเย" เผยไม่ดูหนังโป๊-งดมีเซ็กซ์มา 3 ปี

-------------------------------------------

นิโกลา เลกร็อตตาเย กองหลังรูปหล่อของ ยูเวนตุส เผยความลับส่วนตัวว่าตนเป็นคนเคร่งศาสนาจัด ถึงขั้นไม่เคยดูหนังประเภทปลุกใจเสือป่าตั้งแต่เกิดมา ตลอดจนงดกิจกรรมบนเตียงกับแฟนสาวมานานถึง 3 ปี

เรื่องดังกล่าวของปราการหลังทีมชาติอิตาลี วัย 33 ปี ถูกตีแผ่ในบทสัมภาษณ์แบบเอ็กซ์คลูซีฟของนิตยสาร สปอร์ตวีก ในเครือเดียวกับ ลา กัซเซ็ตตา เดลโล สปอร์ต หนังสือพิมพ์กีฬาชั้นนำของเมืองมะกะโรนี ซึ่งอดีตดาวเตะคิเอโวเปิดเผยแบบไม่มีปิดบัง

โดย เลกร็อตตาเย ให้สัมภาษณ์ว่า
Holy

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 4:09 am

แต่คนแปลข่าวนี้ใช้ภาษาในเชิง.....จังเลย
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 11:13 am

Holy เขียน: แต่คนแปลข่าวนี้ใช้ภาษาในเชิง.....จังเลย

::011:: ดูแหล่งที่ (แปล) มาไม่แปลกใจอ่ะคะ เหอๆๆๆ
Rakkypoko!

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 1:48 pm

Laurentius เขียน: วี๊ววววววววววววว

อ่าเหมือนกัน
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 5:45 pm

ขอบคุณพระเจ้าที่ทำให้โลกนี้ได้มีนักบอลดี ๆ ดัง ๆ ที่อยู่ฝ่ายเดียวกับพระองค์

อาเมน :grin:
Happiiloo

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 2:53 am

: xemo017 :

เป็นตัวอย่างดีๆ ขอบคุนคับ
reccanohono

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 8:53 pm

เป็นบทความที่ดีมากๆ ขอบคุณค่า  : xemo026 :
~มะลิโซดา~

อาทิตย์ พ.ค. 24, 2009 3:44 pm

: xemo017 :
ดีจังค่ะ
Trinity

เสาร์ พ.ค. 30, 2009 3:09 pm

อ่า ขอบคุณพระเจ้า รู้จักชื่อเค้ามานานละ ชอบในการเล่นบอลของเค้า แต่ไม่รู้เรื่องนี้เลยแหะ
Ot@
~@

จันทร์ มิ.ย. 01, 2009 6:52 pm

อืม...ทำแบบนี้บ้างดีไหมนะ~ : xemo016 :
Batholomew
~@

อังคาร มิ.ย. 02, 2009 12:44 pm

Ot@ เขียน: อืม...ทำแบบนี้บ้างดีไหมนะ~ : xemo016 :
ดีครับ : emo045 :
ตอบกลับโพส