เราจะพิพากษาลงโทษเทพทั้งปวงของอียิปต์ อพยพ12:12

รวม ความรู้ ความเข้าใจ เกี่ยวกับพระคัมภีร์ไบเบิ้ล
เข้าใจ พระคัมภีร์ ชีวิต และคำสั่งสอนของพระเยซูคริสต์ ตามลำดับ อย่างง่ายๆ
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ พ.ย. 29, 2009 3:45 am

อพยพ12:12
เราจะพิพากษาลงโทษพระทั้งปวงของอียิปต์  เราคือพระเจ้า

ความเป็นจริงแล้ว หนังสืออพยพ มีจุดที่น่าสนใจมาก1จุด นั่นคือ การเปิดตัวพระเจ้า ในพระนาม "ยาเวห์" (เราเป็น) พระเจ้าเพียงผู้เดียว ศักดิ์สิทธิ์สุงสุด มนุษย์ไม่สามารถออกพระนามได้ และไม่สามารถเข้าใจพระองค์ได้ เป็นพระเจ้าในศาสนาเดียวท่ามกลางศาสนาโบราณอื่นๆที่นับถือเทพเจ้าหลายองค์ และมนุษย์ล้วนรู้ประวัติการกำเนิดเทพแต่ละองค์อย่างดี ราวกับเคยไปแอบดูตั้งแต่ตอนกำเนิด แต่ไม่ใช่กับ พระยาเวห์ พระผู้ซึ่งประกาศพระนามที่มนุษย์ไม่เข้าใจ ออกเสียงไม่ได้ และไม่สนใจด้วยว่ามนุษย์จะรู้จักพระองค์แค่ไหน สิ่งเดียวที่พวกเขารู้คือ นี่คือพระเจ้าของ อับราฮัม อิสอัค ยาโคป พระองค์กำเนิดมาจากไหน พำนักที่ใด รูปร่างหน้าตาเป็นอย่างไร คำตอบเดียวคือ"ไม่รู้" แม้แต่โมเสสที่คุยกับพระองค์มาตลอด ก็ไม่รู้เรื่องเหล่านี้เลย

นี่จึงเป็นการแหวกแนวที่สุดในบรรดาศาสนาโบราณทั้งหมด ที่ล้วนมีเทพเจ้ารูปร่างหน้าตาหลากหลายทั้งสัตว์และคล้ายคน มีกำเนิด มีแต่งงาน มีเจ็บ มีตาย มีแพ้พ่าย มีที่สิงสถิตย์ประจำ แยกกันไปทำงานเป็นส่วนๆ ประจำน้ำบ้าง เมฆบ้าง ดินบ้าง

รูปภาพ

แต่ ยาเวห์ บอกว่าพระองค์คือพระเจ้าของทุกสิ่ง

และพระองค์อยู่ได้ทุกแห่ง

และมีพระองค์เป็นพระเจ้าสูงสุด หนึ่งเดียว

ช่างเป็นพระเจ้าที่ไม่สนใจเลยว่า การมีสถานภาพที่เข้าใจยาก และแปลกประหลาดแบบนี้ คนโบราณจะไม่เข้าใจจะไม่เชื่อเอา แต่พระองค์กลับพิสูจน์ว่าทรงเป็นพระเจ้าเหนือเทพทั้งมวลและนามทั้งหมด รวมทั้งบรรดาเทพของชาติที่ปกครองเหนือชนชาติที่นมัสการพระองค์อย่าง อียิปต์ ที่มีคณะเทพประจำนั่นประจำนี่มากมาย มีรูปร่างหน้าตาแตกต่างชัดเจน

พระองค์จึงใช้มนุษย์พูดติดอ่าง1คน กับพี่ชายเขา พร้อมไม้เท้าต้อนแกะเก่าๆ1อัน ไปถล่มชนชาติยิ่งใหญ่ ที่ถือฟาโรห์ผู้ปกครองเป็นเทพองค์หนึ่ง พระองค์ได้ชัยชนะเหนือเทพเจ้าทั้งที่มองเห็นได้และมองไม่เห็นของพวกเขา และนำคนของพระองค์กลับมา ผ่าน "ภัยพิบัติ10อย่าง" ที่น่าสะพรึงกลัว

รูปภาพ

บางคนเมื่ออ่านแล้วอาจจะเห็นว่าพระเจ้านั้นได้ลงโทษ"มนุษย์"ชาวอียิปต์มากมาย แต่ที่จริง พระองค์อาจไม่ได้มีพระประสงค์มุ่งเน้นจะลงโทษพวกชาวอียิปต์ หากแต่พระองค์กำลังสำแดงฤทธานุภาพยิ่งใหญ่เหนือคณะเทพทั้งหมดของอียิปต์ เพื่อประกาศว่า พระเจ้าที่อิสราเอลนับถือนี้ ไม่ใช่เทพองค์หนึ่งของชนชาติหนึ่งเท่านั้น แต่พระองค์คือพระเจ้าสูงสุดที่ทรงอยู่ทุกหนแห่ง ทุกสถานที่ และทุกประเทศเป็นของพระองค์ ทุกอย่างอยู่ในพระหัตถ์พระองค์ และพระองค์อยู่เหนือนามอื่นใดทั้งหมด เป็นพระผู้ "ทรงเป็น" (ยาเวห์) ตั้งแต่นิรันดร์

อพยพ7:5
ชาวอียิปต์จะรู้ว่าเราคือพระเจ้า  ต่อเมื่อเราได้ยกมือขึ้นปราบอียิปต์  
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อังคาร ธ.ค. 01, 2009 12:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อาทิตย์ พ.ย. 29, 2009 3:47 am

ภัยพิบัติประการแรกแม่น้ำไนล์กลายเป็นเลือด

ทรงมีชัยชนะเหนือ Hapi (แม่น้ำไนล์) อันมี 3 เทพแห่ง Elephantine คุ้มครองได้แก่
Khnum , Satis และ Anukis (ชาวอียิปต์โบราณเชื่อว่าแม่น้ำไนล์เริ่มต้นมาจาก Elephantine)
Khnum คือ เทพผู้กำเนิดแม่น้ำไนล์ (บางตำนานว่า Ra เป็นผู้ให้กำเนิด Hapi)
Satis คือ เทพีผู้ควบคุมการขึ้นลงของแม่น้ำไนล์
Anukis คือ เทพีผู้ดูแลการไหลแห่งแม่น้ำไนล์
และทรงมีชัยชนะเหนือ Osiris เทพแห่งยมโลกผู้มีสายสัมพันธ์กับแม่น้ำไนล์

อพยพ7
19พระเจ้าตรัสสั่งโมเสสอีกว่า  “จงบอกอาโรนว่า   'เอาไม้เท้าของท่านชี้ไปเหนือน้ำแห่งอียิปต์   คือเหนือแม่น้ำลำคลอง  บึง   และสระทั้งหมดของเขา   น้ำจะกลายเป็นโลหิต   จะมีแต่โลหิตตลอดแผ่นดินอียิปต์   ทั้งที่อยู่ในภาชนะไม้หรือภาชนะหิน' ”  
20โมเสสกับอาโรนก็กระทำตามที่พระเจ้าบัญชา   คือท่านได้ยกไม้ขึ้นตีน้ำในแม่น้ำไนล์ต่อพระพักตร์ฟาโรห์   และต่อหน้าพวกข้าราชการ  แล้วน้ำในแม่น้ำไนล์ก็กลาย เป็นโลหิตสิ้น 21ปลาที่อยู่ในแม่น้ำไนล์ก็ตาย  แม่น้ำไนล์ก็เหม็น   และชาวอียิปต์ก็ดื่มน้ำในแม่น้ำไนล์นั้นไม่ได้   มีโลหิตทั่วแผ่นดินอียิปต์

รูปภาพ

ภัยพิบัติประการที่2กบ

ทรงชัยชนะเหนือเทพีฮาเกท(Heket) เทพีผู้สร้างสรรพสิ่งและเทพีผู้ทำให้กำเนิดชีวิต เธอเกี่ยวข้องในการชุบชีวิตเทพโอซิริส จึงถูกนับถือว่าเป็นเทพีแห่งการคืนชีพใหม่ในร่างเดิม(Rebirth)ด้วยและมีสัญลักษณ์เป็นกบ อียิปต์มีการทำมัมมี่กบเพราะถือว่าเป็นสัตว์ศักดิ์สิทธิ์ชนิดหนึ่ง แต่พระเจ้าแท้ทรงชีวิต ผู้ทรงสร้างตัวจริง เพิ่มจำนวนมัน และทำให้มันตายโดยไม่คืนชีพต่อหน้าชาวอียิปต์

อพยพ8
1พระเจ้าตรัสกับโมเสสว่า   “ไปหาฟาโรห์บอกว่า   'พระเจ้าตรัสดังนี้ว่า   “จงปล่อยประชากรของเราให้ไปนมัสการเรา 2ถ้าไม่ยอม  เราจะให้ฝูงกบขึ้นมารังควานทั่ว เขตแดนของท่าน 3ฝูงกบจะเต็มไปทั้งแม่น้ำไนล์  จะขึ้นมาอยู่ในวัง   ในห้องบรรทม   และบนแท่นบรรทมของท่าน  ในเรือนข้าราชการ  ตามตัวพลเมือง   ในเตาปิ้งขนม  และในอ่างขยำแป้งของท่านด้วย 4ฝูงกบนั้นจะขึ้นมาที่ตัวฟาโรห์   ที่ตัวพลเมืองและที่ตัวข้าราชการทั้งปวงของท่าน” ' ” 5แล้วพระเจ้าตรัสกับโมเสสว่า   “จงบอกอาโรนให้เหยียดมือที่ถือไม้เท้าออกเหนือแม่น้ำ   เหนือลำคลองและเหนือบึงให้ฝูงกบขึ้นมาบนแผ่นดินอียิปต์” 6อาโรนก็เหยียดมือออกเหนือพื้นน้ำทั้งหลายในอียิปต์   กบก็ขึ้นมาเต็มแผ่นดินอียิปต์ 7

อพยพ8
13พระเจ้าทรงกระทำตามคำทูลขอของโมเสส   ฝูงกบเหล่านั้นก็ไปตายเกลื่อนบ้านเรือน   เกลื่อนลานบ้านและทุ่งนา 14เขาก็เก็บซากกบไว้เป็นกองๆ   แผ่นดินก็เหม็นตลบไป  

รูปภาพ

ภัยพิบัติประการที่3 ดินกลายเป็นแมลง

ทรงมีชัยชนะเหนือ Geb เทพแห่งแผ่นดินและ Selket เทพีแห่งแมลงผู้พิทักษ์แผ่นดิน

อพยพ8
16พระเจ้าจึงตรัสกับโมเสสว่า  “บอกอาโรนว่า   'เอาไม้เท้าตีฝุ่นดินให้กลายเป็นริ้นทั่วประเทศอียิปต์' ” 17เขาทั้งสองก็กระทำตาม   อาโรนเหยียดมือออกยกไม้เท้าตีฝุ่นดิน   ก็มีริ้นมาตอมมนุษย์และสัตว์   ฝุ่นดินทั้งหมดกลายเป็นริ้นทั่วประเทศอียิปต์ 18ฝ่ายพวกเล่นกลก็พยายามใช้ศิลปะอันลึกลับของเขา   เพื่อทำให้เกิดริ้น  แต่ก็ทำไม่ได้   ริ้นพากันมาตอมมนุษย์และสัตว์ทั้งปวง 19พวกเล่นกลจึงทูลฟาโรห์ว่า   “นี่เป็นกิจการแห่งนิ้วพระหัตถ์พระเจ้า”   ฝ่ายฟาโรห์มีพระทัยแข็งกระด้าง  หาเชื่อฟังเขาไม่

รูปภาพ

ภัยพิบัติประการที่4แมงปีกแข็ง

ชัยชนะเหนือเทพเทพKheper ผู้มีสัญลักษณ์เป็นแมลง และเทพรา(Ra)ผู้มีสัญลักษณ์เป็นแมลงscarab และ Atum

อพยพ8
20พระเจ้าตรัสกับโมเสสว่า   “ลุกขึ้นแต่เช้าไปคอยเฝ้าฟาโรห์  ฟาโรห์จะมายังแม่น้ำ   แล้วบอกว่า  'พระเจ้าตรัสดังนี้ว่า   “จงปล่อยประชากรของเราให้ไปนมัสการเรา 21ถ้าแม้ไม่ปล่อยประชากรของเราไป   เราจะใช้ให้ฝูงเหลือบมาตอมกายของเจ้า   ตอมข้าราชการและพลเมืองของเจ้าด้วย   ฝูงเหลือบจะเข้าไปในราชสำนัก   ในบ้านเรือนของชาวอียิปต์   พื้นดินที่เขาอยู่นั้นจะเต็มไปด้วยฝูงเหลือบ 22ในวันนั้นเราจะแยกเมืองโกเชน   ที่ประชากรของเราอาศัยอยู่นั้นออก   มิให้มีฝูงเหลือบที่นั่น   เพื่อเจ้าจะได้รู้ว่าเราคือพระเจ้า  สถิตอยู่ท่ามกลางแผ่นดิน 23เราจะแบ่งเขตแดนในระหว่างชนชาติของเรากับ ชนชาติของเจ้า   หมายสำคัญนี้จะบังเกิดขึ้นในวันพรุ่งนี้” ' ” 24แล้วพระเจ้าก็ทรงกระทำดังนั้น   เหลือบฝูงใหญ่ยิ่งนักเข้าไปในพระราชวังของฟาโรห์   ในเรือนข้าราชการ   และทั่วแผ่นดินอียิปต์   ทำให้แผ่นดินได้รับความเสียหายย่อยยับ

รูปภาพ

ภัยพิบัติประการที่5โรคระบาดแก่บรรดาสัตว์

ทรงชัยชนะเหนือเทพ Apis และเทพีHathor เทพและเทพีแห่งวัวที่มีเศียรเป็นวัว วัวยังเป็นสัญลักษณ์ของความอุดมสมบูรณ์และการเกษตร และชาวอียิปต์นับถือวัวมาก สิ่งนี้ยังส่งอิทธิพลมายังอิสราเอลเมื่อตอนทรยศพระเจ้าก็เลือกทำรูปวัวทอง

อพยพ9
2ถ้าท่านไม่ยอมปล่อยให้ไป  ยังหน่วงเหนี่ยวเขาไว้ 3หัตถ์ของพระเจ้าจะทำให้ฝูงสัตว์ในทุ่งนา  ฝูงม้า  ฝูงลา   ฝูงอูฐ  ฝูงโค   และฝูงแพะแกะ  เป็นโรคระบาดร้ายแรงขึ้น 4แต่พระองค์จะทรงกระทำต่อฝูงสัตว์ของ ชนชาติอิสราเอลต่างกับฝูงสัตว์ของชาวอียิปต์   สัตว์ของคนอิสราเอลจะไม่ต้องตายเลย' ” 5พระเจ้าทรงกำหนดเวลาไว้ว่า   “พรุ่งนี้พระเจ้าจะทรงกระทำสิ่งนี้ในแผ่นดิน”  
6รุ่งขึ้นพระเจ้าก็ทรงกระทำตามพระวาจา   ฝูงสัตว์ของชาวอียิปต์ตายหมด   แต่สัตว์ของชนชาติอิสราเอลไม่ตายสักตัวเดียว

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ พ.ย. 29, 2009 3:58 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

:s015: ภัยพิบัติประการที่6โรคระบาด

ทรงชัยชนะเหนือ เพพทอธเทพแห่งการรักษา มีสูตรในการใช้ขี้เถ้าผสมน้ำเพื่อทำความสะอาดเหมือนสบู่ในสมัยโบราณ และพระเจ้าให้โมเสสทำการนำขี้เถ้าขึ้นโปรยเพื่อให้เกิดโรคระบาดนี้เหมือนเย้ยเทพทอธ

อพยพ9
8พระเจ้าจึงตรัสแก่โมเสสและอาโรนว่า   “เจ้าจงกำเขม่าจากเตาให้เต็มกำมือ   แล้วให้โมเสสซัดขึ้นไปในอากาศต่อหน้าฟาโรห์ 9เขม่านั้นจะกลายเป็นฝุ่นปลิวไปทั่วแผ่นดินอียิปต์   ทำให้เกิดเป็นฝีแตกลามทั้งตัวคนและสัตว์ทั่วแผ่นดินอียิปต์ 10เขาทั้งสองจึงกำเขม่าจากเตาไปยืนอยู่ต่อพระพักตร์ ฟาโรห์   พอโมเสสซัดเขม่าขึ้นไปในท้องฟ้าเขม่านั้นก็ทำให้ เกิดฝีแตกลามไปทั้งตัวคนและสัตว์ 11ฝ่ายพวกนักแสดงกลก็ไม่อาจยืนอยู่ต่อหน้าโมเสส   เพราะพวกเล่นกลและชาวอียิปต์ทั้งปวง   ก็เป็นฝีทั่วตัวด้วยเหมือนกัน

รูปภาพ

ภัยพิบัติประการที่7ลูกเห็บตกจากฟ้าเป็นไฟและทำลายไร่นา

ทรงชัยชนะเหนือเทพีนุท เทพีแห่งท้องฟ้า และเทพแก๊บเทพแห่งผืนดิน

อพยพ9
22พระเจ้าตรัสกับโมเสสว่า   “จงชูมือขึ้นยังท้องฟ้า  เพื่อลูกเห็บ จะได้ตกลงมาทั่วแผ่นดินอียิปต์   บนมนุษย์  บนสัตว์   และบนผักหญ้าทุกอย่างซึ่งอยู่ในทุ่งนาทั่วแผ่นดินอียิปต์”  
23โมเสสก็ชูไม้เท้าขึ้นยังท้องฟ้า   แล้วพระเจ้าทรงบันดาลให้มีเสียงฟ้าร้อง   มีลูกเห็บและไฟตกลงมาบนแผ่นดิน   พระเจ้าทรงให้ลูกเห็บตกบนแผ่นดินอียิปต์ 24มีลูกเห็บกับไฟแลบ   ลูกเห็บตกหนักยิ่งนักอย่างที่ไม่เคยมีในแผ่นดินอียิปต์   ตั้งแต่เริ่มตั้งเป็นชาติมา 25สิ่งทั้งปวงที่อยู่ในทุ่งนาทั่วแผ่นดินอียิปต์   ก็ถูกลูกเห็บทำลายเสียสิ้นทั้งคนและสัตว์   ลูกเห็บยังตกลงถูกผักและต้นไม้  ทุกอย่างหักโค่น 26เว้นแต่ที่เมืองโกเชน  ที่ชนชาติอิสราเอลอยู่นั้น   หามีลูกเห็บตกไม่  

รูปภาพ

ภัยพิบัติประการที่8 ตั๊กแตนกัดกินพืชผล

ทรงชัยชนะเหนือเทพ ซอแบค ผู้มีหัวเป็นจระเข้ และเทพีไอซิส ผู้พิทักษ์ความอุดมสมบูรณ์ เทพShu เทพแห่งลม และเทพแก๊บ

อพยพ10
12พระเจ้าจึงตรัสกับโมเสสว่า   “จงเหยียดมือออกเหนือประเทศอียิปต์ให้ฝูงตั๊กแตน ลงบนผืนแผ่นดินอียิปต์   ให้กินผักทั่วไปทั้งทุ่ง  ซึ่งเหลือจากลูกเห็บทำลาย”  
13โมเสสจึงยื่นไม้เท้าออกเหนือแผ่นดินอียิปต์   พระเจ้าก็บันดาลให้ลมตะวันออกพัดมาเหนือพื้น แผ่นดินทั้งกลางวันและกลางคืนตลอดวันนั้น   ครั้นเวลารุ่งเช้า   ลมตะวันออกก็พัดหอบฝูงตั๊กแตนมา 14ฝูงตั๊กแตนลงทั่วแผ่นดินอียิปต์  และจับ อยู่ทั่วเขตแดนอียิปต์ทั้งหมด   แต่ก่อนไม่เคยมีตั๊กแตนฝูงใหญ่อย่างนี้เลย   และต่อไปข้างหน้าจะหามีอย่างนั้นอีกไม่ 15มันปกคลุมพื้นแผ่นดินจนแลมืดไป   มันกินผักในทุ่ง   และผลไม้ทุกอย่างซึ่งเหลือจากลูกเห็บ ทำลาย  ไม่มีพืชใบเขียวเหลือเลย   ไม่ว่าต้นไม้หรือผักในทุ่ง  ทั่วแผ่นดินอียิปต์  

รูปภาพ

ภัยพิบัติ2ประการสุดท้าย เหมือนการประกาศชัยชนะเบ็ดเสร็จ เพราะทรงชัยชนะต่อเทพสูงสุดของอียิปต์ทั้งสิ้น

ภัยพิบัติประการที่9ความมืด

ทรงชัยชนะเหนือเทพรา เทพแห่งดวงอาทิตย์ และถือเป็นเทพสูงสุดองค์หนึ่งของอียิปต์ หัวหน้าเทพทั้งมวล และเปรียบเป็นตัวฟาโรห์เอง เทพฮอรัสเทพแห่งแสงสว่างและท้องฟ้า และ เทพีนุท

อพยพ10
21พระเจ้าตรัสกับโมเสสว่า   “จงชูมือของเจ้าขึ้นสู่ท้องฟ้า   เพื่อจะให้มีความมืดทั่วแผ่นดินอียิปต์   เป็นความมืดจนจับคลำได้” 22โมเสสจึงชูมือขึ้นสู่ท้องฟ้า   แล้วก็เกิดมีความมืดทึบทั่วไป   ในแผ่นดินอียิปต์ตลอดสามวัน 23เขามองกันไม่เห็น  ไม่มีใครลุกไปจากที่ของเขาสามวัน   ฝ่ายบรรดาชนชาติอิสราเอลนั้น   มีแสงสว่างอยู่ในที่อาศัยของเขา

ภัยพิบัติประการสุดท้าย การตายของคนและสัตว์หัวปี

สัตว์หัวปีมักใช้ในการทำพิธีบูชายัญ และบุตรหัวปีคือคนสำคัญ พระเจ้าทรงชัยชนะเหนือ เทพที่สำคัญที่สุดของอียิปต์คือ โอซิริส ราชาแห่งทวยเทพอียิปต์และเทพแห่งชีวิต เทพีไอซิส ราชินีแห่งเทพและผู้คุ้มครองเด็ก เทพอานูบิส เทพแห่งความตาย และตัวฟาโรห์เองผู้เป็นสมมุติเทพแต่พระโอรสก็สิ้นพระชนม์

อพยพ12
29ในเวลาเที่ยงคืน   พระเจ้าทรงประหารบุตรหัวปีทุกคนในประเทศอียิปต์   ตั้งแต่พระราชบุตรหัวปีของฟาโรห์ผู้ประทับบนพระที่นั่ง   จนถึงบุตรหัวปีของเชลยที่อยู่ในคุกมืด   ทั้งลูกหัวปีของสัตว์เลี้ยงทุกตัว 30ฟาโรห์กับข้าราชการ   และชาวอียิปต์ทั้งปวงตื่นขึ้นในตอนกลางคืน   มีเสียงร้องไห้คร่ำครวญดังทั่วทั้งอียิปต์   เนื่องด้วยไม่มีบ้านใดเลยที่ไม่มีคนตาย

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ พ.ย. 29, 2009 4:01 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

ลองดูคลิปจากการ์ตูนครับ มีเนื้อร้องด้านข้าง
Holy Bible

อาทิตย์ พ.ย. 29, 2009 7:48 am

ขอบคุณครับ  : xemo017 :
sinner

อาทิตย์ พ.ย. 29, 2009 7:52 am

ขอบคุณค่ะ : emo027 :
วอ

อาทิตย์ พ.ย. 29, 2009 8:32 pm

ได้ความรู้ดีครับ ขอยคุณครับ

"ข้าขอซ้องสดุดี องค์พระเจ้าทรงช่วยเราด้วยฤทธามหาศาล ทหารม้าอาชาไนยต้องวายปราณ ศัตรูพาลปราชัยในสาคร"
วอ

อาทิตย์ พ.ย. 29, 2009 8:38 pm

อีกอย่าง ว่ากันว่าฟาโรห์องค์นี้คือ รามาเซสที่ 2 เป็นมหาราชแห่งอียิปต์

ส่วนสัตว์ที่ไมม่ปรากฏในพระคัมภีร์เลยคือแมว แมวศักสิทธิ์ยิ่งกว่ากบ เทพที่บอกมานี่ไม่มีเทวี บาสก์ องค์เดียว เพราะไม่มีแมวปรากฏในพระคัมภีร์เลยสักตัวเดียว
Nihil
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 30, 2009 5:15 pm

โอ้ว มีแฝงความนัย การมีชัยเหนือทวยเทพแบบยี้ด้วย
Valkyrie Zero Number

จันทร์ พ.ย. 30, 2009 9:49 pm

วอ เขียน: อีกอย่าง ว่ากันว่าฟาโรห์องค์นี้คือ รามาเซสที่ 2 เป็นมหาราชแห่งอียิปต์

ส่วนสัตว์ที่ไมม่ปรากฏในพระคัมภีร์เลยคือแมว แมวศักสิทธิ์ยิ่งกว่ากบ เทพที่บอกมานี่ไม่มีเทวี บาสก์ องค์เดียว เพราะไม่มีแมวปรากฏในพระคัมภีร์เลยสักตัวเดียว
ว่าไป เคยได้ยินแว่ว ๆ มาเหมือนกันว่า "แมว" ไม่เคยปรากฎในพระคัมภีร์เลย แต่เอ "ยีราฟ" ก็ไม่มีนี่นา

หรือว่าพระผู้เป็นเจ้ามิได้ตรัสถึง เพราะชาวยิวไม่รู้จัก "แมว" กับ "ยีราฟ" พระองค์เลยไม่รู้จะตรัสทำไมในเมื่อพูดไปชาวอิสราเอลสมัยนั้นก็ไม่รู้จัก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 12:08 am

ไม่น่าเชื่อว่าแต่ละภัยพิบัติจะมีความหมายแฝงอยู่ลึกซึ้งมาก ๆ
Jesus loves You

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 1:24 am

ขอบคุณ ครับ
วอ

พุธ ธ.ค. 02, 2009 8:01 pm

ว่าไป เคยได้ยินแว่ว ๆ มาเหมือนกันว่า "แมว" ไม่เคยปรากฎในพระคัมภีร์เลย แต่เอ "ยีราฟ" ก็ไม่มีนี่นา
หรือว่าพระผู้เป็นเจ้ามิได้ตรัสถึง เพราะชาวยิวไม่รู้จัก "แมว" กับ "ยีราฟ" พระองค์เลยไม่รู้จะตรัสทำไมในเมื่อพูดไปชาวอิสราเอลสมัยนั้นก็ไม่รู้จัก
ว่าแต่ตอนที่ชาวยิว อยู่ที่อียิปต์นี่ เขาไม่รู้จักแมวเหรอ? คนอียิปต์เขาเลี้ยงกัน ชาวยิวเผลอเหยียบแมวตาย โดนประหารกันพอดี
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 4:06 am

วอ เขียน:
ว่าแต่ตอนที่ชาวยิว อยู่ที่อียิปต์นี่ เขาไม่รู้จักแมวเหรอ? คนอียิปต์เขาเลี้ยงกัน ชาวยิวเผลอเหยียบแมวตาย โดนประหารกันพอดี
มีสัตว์อีกเป็นสิบที่ไม่ได้กล่าวถึง เช่นแมลงสาบ ...เป็นต้น

(ใว้ตายไปจะไปถามพระองค์ว่าสร้างมาทำไม 555)
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 6:40 pm

พระคำภีร์ จะสื่อ และส่งเสริมความเชื่อ เรานะค่ะ และสัตว์บางประเภทที่ปรากฏ ในพระคำอาจเป็นการสือถึงบางอย่าง เช่น แกะบูชา ที่มีความหมายและการทำนายถึงการเสด็จมาของพระเจ้าคงไม่จำเป็น ต้ิองกล่าวถึง สัตว์ทุกชนิด หรอก นะค่ะ : xemo026 :
sasuke
~@

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 12:17 am

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: มีสัตว์อีกเป็นสิบที่ไม่ได้กล่าวถึง เช่นแมลงสาบ ...เป็นต้น

(ใว้ตายไปจะไปถามพระองค์ว่าสร้างมาทำไม 555)
สำหรับผมมันเป็นไอคอนของ "ความอดทน" และ "ความสามารถในการปรับตัวอันดีเลิศ"
เป็นตัวอย่างที่ดีให้กับเรามากๆ เพราะสองอย่างนี้มนุษย์ไม่ค่อยจะทำกันได้กัน
Ministry Of Men

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 4:02 am

sasuke เขียน:
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: มีสัตว์อีกเป็นสิบที่ไม่ได้กล่าวถึง เช่นแมลงสาบ ...เป็นต้น

สำหรับผมมันเป็นไอคอนของ "ความอดทน" และ "ความสามารถในการปรับตัวอันดีเลิศ"
เป็นตัวอย่างที่ดีให้กับเรามากๆ เพราะสองอย่างนี้มนุษย์ไม่ค่อยจะทำกันได้กัน
อื่ม ...  : emo102 : : emo102 : : emo102 : : emo102 :

จั๊กดึ๋ยยย~~

คลิบนี้คือความท้าทายของผู้หญิงทั้งหลาย ฮ่าๆๆ  : emo080 : : emo080 : : emo080 : : emo080 :
http://www.youtube.com/watch?v=daYvNM2IuOg

ฆ่าแมลงสาบอย่างช้าๆ  : emo107 :
http://www.youtube.com/watch?v=QHBfqgEA ... re=related

We Will Survive (The Cockroach Song) (ทำไปได้)  : xemo033 :
http://www.youtube.com/watch?v=3lv8pq77 ... re=related
: emo036 : : emo036 : : emo036 : : emo036 : : emo036 :
Deo Gratias

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 4:30 am

BoYz - The Series เขียน: ฆ่าแมลงสาบอย่างช้าๆ  : emo107 :
http://www.youtube.com/watch?v=QHBfqgEA ... re=related
บ้านฝรั่งเค้าปล่อยน้ำทิ้งกันแบบนี้เหรอเนี่ย ผิดสุขลักษณะอย่างแรง
อย่างงี้ของหนักเบาก็ทับถมกันเต็มหลังบ้าน แพร่เชื้อโรค แพร่กลิ่นขจร  : emo080 :
วอ

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 9:38 pm

อ้อ เรือ่งนี้เคยดูตอนเด็กๆ
กรอกสมบูรณ์

พุธ ธ.ค. 09, 2009 3:39 pm

ขอบคุณค่ะ (ไม่เกี่ยวกับแมลงสาบนะคะ)
Ministry Of Men

พุธ ธ.ค. 09, 2009 3:42 pm

^
^
^
(ไม่เกี่ยวกับแมลงสาบนะคะ)

~~~

5555+ จ้า เอิกส์

แหม่ สังเกตุเห็น เลยซูมPage มา 300% เห็นหมดเลย หึหึ
Holy

ศุกร์ ก.ค. 23, 2010 4:00 am

ขอบคุณข้อมูลอัพเดทจากคุณ littlesealครับ
ตอบกลับโพส