<<:สตรีโลหิตตก รับการอัศจรรย์:>>

รวม ความรู้ ความเข้าใจ เกี่ยวกับพระคัมภีร์ไบเบิ้ล
เข้าใจ พระคัมภีร์ ชีวิต และคำสั่งสอนของพระเยซูคริสต์ ตามลำดับ อย่างง่ายๆ
ตอบกลับโพส
Prod Pran
Defender of lawS

ศุกร์ พ.ย. 02, 2007 11:06 pm

สตรีโลหิตตก รับการอัศจรรย์
โปรดปราน ( พีพี )

“ลูกหญิงเอ๋ย จงชื่นใจเถิด ที่เจ้าหายโรคนั้นก็เพราะเจ้าเชื่อ” (มัทธิว 9.22 )

จุดเด่นประการหนึ่งในชีวิตและพระราชกิจของพระเยซูเจ้า คือการอัศจรรย์แม้กระทั่งศัตรูของพระองค์ยังต้องยอมรับในจุดนี้ การอัศจรรย์ที่บันทึกในพระวรสารสหทรรศน์( Synoptic Gospel ) มีขอบข่ายกว้างขวางตั้งแต่รักษาโรค ขับผี สั่งพายุให้สงบ และชุบคนตายให้ฟื้นบางครั้ง พระคัมภีร์เรียกการอัศจรรย์ว่าการมหัศจรรย์ เพราะทำด้วยฤทธิ์อำนาจของพระเจ้า และการมหัศจรรย์ยิ่งใหญ่ที่สุดคือ การคืนชีพของพระเยซูคริสต์ พระเยซูเจ้าทรงมอบฤทธิ์อำนาจทำอัศจรรย์ให้สาวกด้วย ตั้งแต่วันเพ็นเทคอสต์เป็นต้นมา เหล่าสาวกทำการรักษาโรคด้วยฤทธิ์อำนาจของพระเยซูอย่างไม่หยุดยั้ง และการอัศจรรย์เป็นส่วนหนึ่งในกิจการของพระศาสนจักรยุคแรก ของประทาน ( พระพรพิเศษ )ฝ่ายวิญญาณอย่างหนึ่งที่อัครทูตเปาโลพูดถึงคือการอัศจรรย์ อีกอย่างหนึ่งคือการรักษาโรค แต่ฤทธิ์อำนาจที่ทำให้หายโรคนั้นมิใช่อยู่ที่คริสตชนแต่เป็นพระเจ้าเอง ( ดูอ้างอิงได้ มก. 10:27; รม. 1:4; มธ. 4:5-7; 11:2-6, 20-21; ลก. 9:1; กจ. 3:6; กท. 3:5; 1 คร. 12:9-10 )

รูปภาพ

เรื่องของสตรีสองคนที่ได้รับความเมตตาจากพระเยซูเจ้า ทั้งสองคนได้ตายไปแล้ว แล้วได้รับการอัศจรรย์จากพระเยซูผู้ซึ่งได้ประทานชีวิตใหม่ให้พวกเธอ คนแรกลูกสาวไยรัส นายธรรมศาลา เด็กสาวได้ตายฝ่ายกาย คือสิ้นลมหายใจ หัวใจหยุดเต้น คนที่สองสตรีโลหิตตก 12 ปี นางได้ตายจากสังคม คือ ครอบครัวและชุมชนของตัวเองและตายจากศาสนพิธีกรรมเพราะเธอมีมลทิน ในที่สุดพวกนางได้รับความรักและเมตตาจากพระเยซูเจ้า ทรงประทานชีวิตกลับคืนให้พวกเธอ ให้ครอบครัว และให้สังคม

เรื่องสตรีโลหิตตก ถูกบันทึกในพระวรสารสหทรรศน์ ( Synoptic Gospel) ในพระวรสารนักบุญมัทธิวมี รายละเอียดน้อยที่สุด ส่วนในพระวรสารน.ลูกาและพระวรสารน.มาระโก ให้รายละเอียดมากกว่า ต่อไปนี้ติดตามดูการอัศจรรย์ที่พระเยซูเจ้าทรงกระทำ

1.อัศจรรย์เกิดขึ้นเพราะความเชื่อ

ในเรื่องนี้มีสตรี โลหิตตก 12 ปี ภาษาปัจจุบันนางคงเป็นเนื้อร้ายหรือมะเร็งในมดลูก เรื้อรังและร้ายแรง นางอยากหายจึงไปรับการรักษา ไปหาหมอมาทั่ว การแพทย์ในคริสต์ศตวรรษที่ 1 ได้ใช้การรักษาโดยสมุนไพรแพร่หลายกว่าวิธีใดๆ การผ่าตัดนั้น วิธีสุดท้าย เพราะส่วนใหญ่ตายคามีด คาเตียง ฝ่าย สตรีรายนี้ได้รักษาโรคจนสิ้นเนื้อประดาตัว อะไรที่มีค่านางได้ขายรักษาตัวจนหมดสิ้น เพราะเธอต้องการหายจากโรคและ อยากจะมีชีวิตอยู่ต่อไป แต่ไม่มีหมอคนไหน สามรถรักษาโรคที่เธอเป็นให้หายได้ อย่างไรก็ตามเธอไม่เคยสิ้นหวัง นางยังมีความหวังเสมอ ณ เมืองคาร์เปอร์นาฮูม หมู่บ้านนาฮูม เขตชายฝั่งทางเหนือของทะเลสาบกาลิลี ขณะที่พระเยซูเจ้าทรงทำพันธกิจชื่อเสียงของพระองค์ก็เลื่องลือ ว่าเป็นหมอวิเศษ หมอเทวดา เพราะเป็นหมอที่มาจากพระเจ้า ทรงรักษาสารพัดโรค ทรงเชี่ยวชาญทุกๆโรค ดังนั้น สตรีคนนี้ มีความหวังใจ ดังนั้นนางจึงต้องการได้รับการรักษา ตามนักบุญมัทธิวบันทึกว่า “20ดูเถิด มีผู้หญิงคนหนึ่งเป็นโรคตกโลหิตได้สิบสองปีมาแล้ว แอบมาข้างหลังถูกต้องชายฉลองพระองค์ 21เพราะนางคิดในใจว่า “ถ้าเราได้แตะต้องฉลองพระองค์เท่านั้น เราก็จะหายโรค” 22 ฝ่ายพระเยซูทรงเหลียวหลังทอดพระเนตรเห็นเข้า จึงตรัสว่า “ลูกหญิงเอ๋ย จงชื่นใจเถิด ที่เจ้าหายโรคนั้นก็เพราะเจ้าเชื่อ” นับตั้งแต่เวลานั้น ผู้หญิงนั้นก็หายป่วยเป็นปกติ” (มัทธิว 9.20-22 )

รูปภาพ

สตรีรายนี้ได้อดทน หรือทนทุกข์เพราะโรคโลหิตของเธอมา 12 ปี จริงๆแล้วตามพระบัญญัติ นางไม่สามารถอยู่ร่วมในครอบครัวในสังคมกับคนอื่นได้ และกระทั่งนางไม่สามารถ ทำพิธีกรรมทางศาสนา จนกว่าจะหายเป็นมลทิน คือต้องได้รับการชำระ ( ดู เลวีนิติ 15.19-31 ) ตามพระบัญญัตินี้ สตรีปกติ ระหว่างมีประจำเดือน 5-7 วัน เป็นระยะเวลาที่เป็นมลทิน แต่สตรีรายนี้สุขภาพมีปัญหา เพราะตกเลือดมาตลอด 12 ปี นางไม่สามารถ ออกไปข้างนอก แตะต้องบุคคลในครอบครัวก็ไม่ได้ ทำให้นางไม่สามารถใช้ชีวิตตามปกติ เธอจึงมีชีวิตที่ต้องทนทุกข์มาตลอด

ต่อมาเมื่อเธอรับรู้เรื่องพระเยซูทำพันธกิจไม่ไกลจากแหล่งที่นางอาศัย นางจึงกล้าฝืนพระบัญญัติ คือออกจากบ้าน เพื่อไปรับการรักษา นางจึงสอดแทรกตัวเองฝ่าฝูงชน แล้วนางได้แอบเข้าไปข้างหลังใกล้พระเยซู ในลักษณะแอบซ่อนตัวเอง เพราะนางไม่กล้าที่จะทูลขอพระเยซูแบบไยรัส ที่เขาได้เข้าไปหาพระองค์ แล้วอ้อนวอนขอพระเยซูให้ไปรักษาบุตรสาวของเขาถึงที่บ้าน แต่สตรีรายนี้ไม่กล้าแม้จะเอ่ยปากขอพระเยซูเจ้า ถึงกระนั้นก็ตาม นางเต็มไปด้วยความเชื่อ ซึ่งความเชื่อของนางสูงส่งเหลือเกิน เพราะเธอคิดเพียงว่าเมื่อตัวเอง แตะต้องแค่ชายเสื้อของพระเยซูเจ้าเท่านั้นก็จะหายโรค และนางได้ทำตามที่คิด ทันใดนั้น โลหิตของเธอก็หยุดไหล เธอได้รับการรักษาทันทีที่เธอแสดงออกถึงความเชื่อโดยยื่นมือออกไปแตะชายฉลองพระองค์ของพระเยซูเจ้า

ปลายปี ค.ศ.1994 ฉันมีอาการแพ้เป็นผื่นที่ผิวหนังอย่างรุนแรง บริเวณขาทั้งสอง และแขนทั้งสองในบางครั้ง เมื่อเกิดผื่นครั้งแรก ฉันคิดว่าเป็นลมพิษ จึงได้ใช้ยาทารักษาลมพิษก็ไม่หาย จึงไปหาหมอ ที่โรงพยาบาล ในกระบวนการรักษาที่ยาวนาน ผ่าน ไป เกือบปี เจาะเลือด 14 ครั้ง เปลี่ยนหมอ ไป 4 คน ฉันมีนัดพบแพทย์ทุก สองสัปดาห์ คุณหมอสั่งงดอาหารหลายอย่าง เปลี่ยนยากินยาทาเป็นระยะๆ เพื่อช่วยรักษาอาการแพ้ที่เรื้อรังของฉัน โดยส่วนตัวอธิษฐานภาวนาจนอ่อนแรง จนกระทั่งได้เปลี่ยนไปหาหมอจีน แล้วต้มยาจีนกิน ฉันอดทนข่มใจกินยาขมๆ ผ่านไป 3 เดือน อาการก็ไม่หายหรือทุเลาเลย ดังนั้นฉันกลับไปที่โรงพยาบาลเดิม เพื่อนรักได้แนะนำให้หาหมอรายหนึ่งโดยรับรองว่าเขาเก่งมาก เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านผิวหนัง ณ วินาทีที่นั่งต่อหน้าแพทย์รายนี้ ซึ่งเขาได้อ่านรายงานการแพทย์ของหมอคนก่อนๆทั้ง 4 ราย หมอกล่าวขึ้นว่า “ผมว่าคุณมีปัญหาเรื่องจิต วิตกจริต ดูสิคุณเปลี่ยนหมอมาตลอด วันนี้ผมจะไม่ให้ยา เราจะคุยกันเท่านั้น” ฉันก็ถามปัญหาของโรคที่เป็น และขอร้องให้นายแพทย์อ่านรายงานของหมอ ทั้ง 4 รายที่ผ่านมา และช่วยตรวจอาการที่ปรากฏออกมาที่ผิวหนังทั้งหมด คุณหมอก็ได้ตรวจแผลของผื่นทั้งเก่าและใหม่ทั้งที่มือและขา แล้วเอ่ยขึ้นว่า “ผมว่าคุณมีปัญหาเรื่องโลหิตเป็นพิษ สักอย่าง แต่ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร” ในที่สุดนายแพทย์ท่านนี้ได้เขียนจดหมายนำฝากไปหาอาจารย์ของหมอ ที่สถาบันโรคผิวหนัง พร้อมกำชับว่า “อาจารย์หมอของผมเก่งมาก คุณต้องไปเช้าๆนะเพราะคนไข้ของท่านเยอะมาก เบื่อรักษากับอาจารย์ผมเมื่อไหร่ให้กลับมาหาผมนะครับ”

ฉันอำลาคุณหมอพร้อมจดหมายหนึ่งฉบับ ขณะนั่งรถกลับบ้านใจฉันครุ่นคิดเรื่องราวที่คุยกับคุณหมอทั้งหมดว่าตัวเองเป็นโรคอะไรกันแน่ ฉันภาวนาทูลถามพระเจ้าว่าตัวเองเป็นอะไรขอพระองค์ตรัสกับลูกเถิด เพราะทุกข์ใจเหลือเกิน อยากหายจากโรค ทันใดนั้น ฉันได้รับคำตอบว่า โลหิตเป็นพิษ=สตรีโลหิตตก 12 ปีที่บันทึกในพระวรสาร เมื่อกลับถึงบ้าน ฉันอ่านพระวรสารทั้ง 3 เล่ม อ่านแล้วอ่านอีก ในที่สุดฉันเข้าใจทั้งหมดว่า พระเยซูแพทย์ผู้ประเสริฐจะทรงรักษาให้เอง ฉันแสดงความเชื่อโดย เชิญเพื่อนคนหนึ่งมาร่วมอธิษฐาน และได้ฉีกจดหมายของคุณหมอทิ้งไปแล้ววิงวอนต่อพระเยซูคริสต์ขอทรงแตะต้องสัมผัสทุกส่วนของร่างกาย ขอทรงขับพิษร้ายที่อยู่ในเลือดของฉัน ขอพระโลหิตของพระเยซูเจ้าที่ทรงหลั่งบนไม้กางเขนในวันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์นั้นชำระฉันให้สะอาด และขับพิษร้ายต่างๆออกจากร่างกายของฉัน...รุ่งเช้าฉันตื่นขึ้นมาสำรวจร่างกายอย่างถี่ถ้วน น้ำตาไหลขอบคุณพระเจ้า เพราะผื่นแผลต่างๆที่ได้จารึกไว้เป็นปี ได้หายไปชั่วข้ามคืน ฉันจึงเข้าใจพระวาจาที่ว่า “ไม่มีสักสิ่งหนึ่งที่พระเจ้าทรงกระทำมิได้”

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ เสาร์ พ.ย. 03, 2007 1:27 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Prod Pran

ศุกร์ พ.ย. 02, 2007 11:07 pm

2.พระเยซูเจ้าทรงยอมรับสตรีที่ต่ำต้อย

27ครั้นผู้หญิงนั้นได้ยินถึงเรื่องพระเยซู เขาก็เดินปะปนกับประชาชน ที่เบียดเสียดข้างหลังพระองค์ และได้ถูกต้องฉลองพระองค์ 28เพราะคิดว่า “ถ้าเราได้แตะต้องแต่ฉลองพระองค์ เราก็จะหายโรค” 29ในทันใดนั้นโลหิตที่ตกก็หยุดแห้งไป และผู้หญิงนั้นรู้สึกตัวว่าโรคหายแล้ว 30บัดเดี๋ยวนั้น พระเยซูทรงรู้สึกว่าฤทธิ์ซ่านออกจากพระองค์แล้ว จึงเหลียวหลังตรัสว่า “ใครถูกต้องเสื้อของเรา” 31ฝ่ายเหล่าสาวกก็ทูลว่า “พระองค์ทรงเห็นแล้วว่าประชาชนกำลังเบียดเสียดพระองค์ และพระองค์ยังจะทรงถามอีกหรือว่า 'ใครถูกต้องเรา' ” 32แล้วพระเยซูทอดพระเนตรดูรอบ ประสงค์จะเห็นผู้หญิงที่ได้กระทำสิ่งนั้น 33ฝ่ายผู้หญิงนั้นก็กลัวจนตัวสั่น เพราะรู้เรื่องที่เป็นแก่ตัวนั้น จึงมากราบลง ทูลแก่พระองค์ตามจริงทั้งสิ้น 34พระองค์จึงตรัสแก่ผู้หญิงนั้นว่า “ลูกหญิงเอ๋ย ที่เจ้าหายโรคนั้นก็เพราะเจ้าเชื่อ จงไปเป็นสุขและหายโรคนี้เถิด” (มาระโก 5.27-34 )

พระเยซูตรัสเสียงดังว่า ใครถูกเสื้อของพระองค์ ผู้อ่านคงคิดว่าแหมพระเยซูเจ้าช่างละเอียดคิดเล็กคิดน้อยเหลือเกินนะ เหล่าสาวก ก็มึนงงกับคำถามของพระองค์ เลยรีบโวยว่า ก็ฝูงชนหนาแน่น จะไปถือสาหาความคนถูกเสื้อผ้าอย่างไร แต่ในที่สุดสตรีนางนั้นจึงตัวสั่นยอมรับว่าตัวเองถูกฉลองพระองค์เพราะต้องการหายจากโรคที่เป็นอยู่ แล้วนางได้เล่าเรื่องของตัวเองทั้งหมด ฝ่ายพระเยซูตรัสแก่นางว่า “ความเชื่อของนาง นั้นเองที่ทำให้ตัวเธอหายโรค”

การที่พระเยซูเจ้าตรัสเสียงดัง และเหมือนกำลังจะหาเรื่องเช่นนั้น นักเทวศาสตร์สตรีเชื่อว่า เพราะความเป็นพระเจ้าของพระเยซู ทรงรู้ทุกอย่าง การตรัสเสียงดังเช่นนั้น พระองค์ทรงไม่เจตนาทำให้สตรีรายนี้อับอาย เหตุที่ทำเช่นนั้นเพราะพระองค์ประสงค์ยืนเคียงข้างนางนั่นเอง พระเยซูทรงประกาศให้คนอื่นทราบ ว่า ต่อไปนี้สตรีรายนี้ไม่มีมลทินตามพระบัญญัติอีกแล้ว และ พระเยซูทรงประกาศแก่นางเอง ว่าเธอได้รับอิสรภาพแล้วไม่ต้องอยู่อย่างหวาดกลัวอีกต่อไป นางมีเสรีภาพเหมือนสตรีอื่นๆ นางสามารถกลับไปดำเนินชีวิตอย่างปกติสุขในสังคมของนาง

ดังนั้น เรื่องการทรงรักษาสตรีโลหิตตก 12 ปี นี้ เป็นการอัศจรรย์ที่เกิดขึ้น ได้เพราะ สองฝ่าย คือ (1 )ฝ่ายสตรี เธอเชื่ออย่างเต็มเปี่ยม และมีความหวังอย่างสูงส่ง อัศจรรย์เกิดขึ้นเพราะความเชื่อของนาง ตามที่พระเยซูเจ้า ตรัสว่า “ลูกหญิงเอ๋ย ที่เจ้าหายโรคนั้นก็เพราะเจ้าเชื่อ จงไปเป็นสุขและหายโรคนี้เถิด” ( 2 ) ฝ่ายพระเยซูคริสต์ ทรงยอมรับสตรีที่ต่ำต้อยของสังคมคนนี้ เพราะตามพระบัญญัติ สตรีรายนี้ เป็นมลทิน เมื่อเธอแตะต้องผู้ใดหรือใครแตะต้องเธอจะเป็นมลทินไปด้วย การจับชายฉลองพระองค์ของพระเยซูนั้น พระเยซูเจ้าทรงทำลายพระบัญญัติ ด้วยพระเมตตา พระองค์ทรงประกาศว่านางหายโรคแล้ว ไม่มีมลทินอีกแล้ว จึงเป็นการให้โอกาสเธอกลับสู่ครอบครัว และสังคม บทเรียนที่เป็นแบบอย่างของพวกเราคือ การเชื่อวางใจทั้งหมด และยอมรับคนอื่นตามที่เขาเป็นเราจะได้เห็นการอัศจรรย์ และเปี่ยมด้วยพระพรของพระเจ้าแน่นอน

หมายเหตุ
( ตีพิมพ์ อิสระรายปักษ์ ฉ.94 ปักษ์แรก เดือนตุลาคม 2007 หน้า 4-8 )
Rakkypoko!

ศุกร์ พ.ย. 02, 2007 11:44 pm

ขอบคุณครับพี่PP รู้ใจจริงๆเลย กะลังอ่านใบไบเบิ้ลพอดี
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ย. 03, 2007 10:22 am

Rakkypoko! เขียน: ขอบคุณครับพี่PP รู้ใจจริงๆเลย กะลังอ่านใบไบเบิ้ลพอดี
นึกว่าอยู่ภาวะ "เลือดตกยางออก" 555 :afro:
Rakkypoko!

เสาร์ พ.ย. 03, 2007 10:29 am

Jeab Agape เขียน:
Rakkypoko! เขียน: ขอบคุณครับพี่PP รู้ใจจริงๆเลย กะลังอ่านใบไบเบิ้ลพอดี
นึกว่าอยู่ภาวะ "เลือดตกยางออก" 555 :afro:
อยากมั้ยละเจี๊ยบ  ::011:: ::011::
Buddy

เสาร์ พ.ย. 03, 2007 11:01 am

Prod Pran เขียน: ฉันภาวนาทูลถามพระเจ้าว่าตัวเองเป็นอะไรขอพระองค์ตรัสกับลูกเถิด เพราะทุกข์ใจเหลือเกิน อยากหายจากโรค ทันใดนั้น ฉันได้รับคำตอบว่า โลหิตเป็นพิษ=สตรีโลหิตตก 12 ปีที่บันทึกในพระวรสาร เมื่อกลับถึงบ้าน ฉันอ่านพระวรสารทั้ง 3 เล่ม อ่านแล้วอ่านอีก ในที่สุดฉันเข้าใจทั้งหมดว่า พระเยซูแพทย์ผู้ประเสริฐจะทรงรักษาให้เอง ฉันแสดงความเชื่อโดย เชิญเพื่อนคนหนึ่งมาร่วมอธิษฐาน และได้ฉีกจดหมายของคุณหมอทิ้งไปแล้ววิงวอนต่อพระเยซูคริสต์ขอทรงแตะต้องสัมผัสทุกส่วนของร่างกาย ขอทรงขับพิษร้ายที่อยู่ในเลือดของฉัน ขอพระโลหิตของพระเยซูเจ้าที่ทรงหลั่งบนไม้กางเขนในวันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์นั้นชำระฉันให้สะอาด และขับพิษร้ายต่างๆออกจากร่างกายของฉัน...รุ่งเช้าฉันตื่นขึ้นมาสำรวจร่างกายอย่างถี่ถ้วน น้ำตาไหลขอบคุณพระเจ้า เพราะผื่นแผลต่างๆที่ได้จารึกไว้เป็นปี ได้หายไปชั่วข้ามคืน ฉันจึงเข้าใจพระวาจาที่ว่า “ไม่มีสักสิ่งหนึ่งที่พระเจ้าทรงกระทำมิได้”
พระวรสารตอนนี้เป็นตอนที่ศักดิ์สิทธิ์และน่ารักมากๆ ::014:: หนูได้ยินคำพยานหลายอันมากที่ได้รับการรักษาผ่านพระวรสารตอนนี้ ตอนไปเข้าเงียบครั้งนึง (directed retreat) มีเพื่อนคนนึงที่เข้าเงียบด้วยกัน เค้าได้สัมผัส healing power จากการภาวนาเรื่องหญิงตกเลือด (คุณพ่อที่เป็น spiritual director เล่านะคะ เค้าไม่ได้เล่า) และก็ดีใจที่ได้ยินอีก จากประสบการณ์ของพี่ค่ะ ::001::

ขอบคุณมากค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy

เสาร์ พ.ย. 03, 2007 12:54 pm

ผมเคยได้รับการรักษาฝ่ายจิตจากพระวาจาบทนี้เช่นกัน
Phulasso

เสาร์ พ.ย. 03, 2007 1:40 pm

Rakkypoko! เขียน:
อยากมั้ยละเจี๊ยบ  ::011:: ::011::
เลือดตกนั้นลูกไก่เกิดได้
แต่ยางออกนี้จะพบมากในคางคก  :grin: :grin:
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ย. 03, 2007 3:43 pm

Phulasso เขียน:

แต่ยางออกนี้จะพบมากในคางคก  :grin: :grin:
อาจจะเป็นพันธุ์ผสม ระหว่างลูกไก่กับคางคก เหอ เหอ เหอ (เลือดจะตกจริงๆ ) : emo036 :
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ พ.ย. 03, 2007 3:46 pm

Phulasso เขียน:

อาจจะเป็นพันธุ์ผสม ระหว่างลูกไก่กับคางคก เหอ เหอ เหอ (เลือดจะตกจริงๆ ) : emo036 :

::018:: ผสมกันแล้ว ทู้นี้จะกลายพันธุ์อีกแล้วเจ้าคะ หุๆๆๆๆ
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ย. 03, 2007 3:47 pm

เดี๋ยว จขกท.คงตามล่า อุ๋ย ตามลบจ้า : emo036 :
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ พ.ย. 03, 2007 3:48 pm

เดี๋ยว จขกท.คงตามล่า อุ๋ย ตามลบจ้า : emo036 :

: xemo031 : ตามล่าอ่ะ คนใน (บ้าน) จะโดนก่อนเพื่อน  ::011::
Prod Pran

เสาร์ พ.ย. 03, 2007 8:06 pm

พระวิญญาณบริสุทธิ์ ทรงดลใจ กระมังคะ  (อย่าลืมวันพฤหัส ไปต้อนรับพี่ด้วยนะคะ )
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 04, 2007 7:54 pm

รูปสวยจัง โพสรูปเยอะๆนะครับ ชอบจังเลย
Rakkypoko!

อาทิตย์ พ.ย. 04, 2007 8:01 pm

Prod Pran เขียน:
พระวิญญาณบริสุทธิ์ ทรงดลใจ กระมังคะ  (อย่าลืมวันพฤหัส ไปต้อนรับพี่ด้วยนะคะ )
วันพะหัดกี่โมงครับพี่PPพอดีผมไม่มีเรียนวันนั้นด้วย แต่จะไปเสนอหน้าอะ อิอิ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ย. 04, 2007 11:09 pm

Prod Pran เขียน:
วันพะหัดกี่โมงครับพี่PPพอดีผมไม่มีเรียนวันนั้นด้วย แต่จะไปเสนอหน้าอะ อิอิ
ช่วยคุกเข่าคัด วันพฤหัสบดี 50 ครั้ง ครูเจี๊ยบศิษย์ครูลิลลี่ ครับ :grin:

แล้วใส่หน้ากาก ม้าหรือเปล่า : emo036 :
Rakkypoko!

อาทิตย์ พ.ย. 04, 2007 11:16 pm

Prod Pran เขียน: พระวิญญาณบริสุทธิ์ ทรงดลใจ กระมังคะ  (อย่าลืมวันพฤหัส ไปต้อนรับพี่ด้วยนะคะ )
ช่วยคุกเข่าคัด วันพฤหัสบดี 50 ครั้ง ครูเจี๊ยบศิษย์ครูลิลลี่ ครับ :grin:

แล้วใส่หน้ากาก ม้าหรือเปล่า : emo036 :
จาใส่หน้ากากผี อิอิ ไปหลอกเจี๊ยบ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ย. 04, 2007 11:23 pm

Holy เขียน: ผมเคยได้รับการรักษาฝ่ายจิตจากพระวาจาบทนี้เช่นกัน
ดังนั้น เป็นการยืนยัน ว่า "พระวาจาทรงชีวิต " หรือที่คริสเตียนชอบใช้ว่า "พระคำมีชีวิต" ภาษาอังกฤษ The Living Word

สักสองอาทิตย์ก่อนได้ฟังคำพยานจากสตรีคนหนึ่ง (เธอพูดหน้าโบสถ์ ในห้องนมัสการ หลังจากศาสนาจารย์เทศนา) ว่าตั้งแต่เธอ
มารับเชื่อพระเจ้า จากหนังสือพลังชีวิต มาโบสถ์แล้วหายไป เป็นปี ต่อมาเจอมรสุมชีวิต สามีไปมีเมียน้อย เธอกินยาฆ่าตัวตาย
หลายๆขนานด้วยกัน อาการของเธอตอนที่คนที่บ้าน นำไปส่งรพ.ให้หมอล้างท้อง อยู่ห้องไอซียู เป็นภาวะวิกฤตมากๆ ความตายมีมาก
กว่าความเป็น ศาสนาจารย์ และพี่น้องทีมภาวนาไปภาวนา ที่หน้าห้องพยาบาล ต่อมาเธอเล่าว่า เมื่อฟื้นขึ้นมา เธอบอกว่าพระเยซูทรงอุ้ม
เธอแนบไว้ที่อ้อมกอด แล้วบอกว่าเรารักเจ้า ลูกอย่าทำอย่างนี้อีก ขณะที่ฟื้นขึ้นมามือทั้งสองกำลังทำท่ากอด อยู่เลย เธอบอกว่าเธอกอดพระเยซูนั่นเอง

ตัดเรื่องให้สั้นเข้า ตอนนี้เธอมาพัก ที่บ้านศิษยาภิบาล เพื่อการภาวนาและรับการเยียวยา เพราะถ้าเข้าบ้านเธอจะหวนรำลึกถึงสามี
เธอเล่าว่า เธออ่านพระคัมภีร์ ชนิดที่วางไม่ลง สัมผัสถึงชีวิตของพระวาจา แต่ละข้อแต่ละประโยค กระโดดโลดเต้นออกมาแล้วสัมผัส
วิญญาณจิตของเธอ..........................สุดท้าย ที่หนุนใจว่าใครที่เคยดูถูกพระคัมภีร์ ว่าเป็นหนังสือ งี่เง่า น่าเบื่อ ชอบอ่านนวนิยาย
ที่หาสาระไม่ได้ ขอท้าให้อ่านพระคัมภีร์ และจะเข้าใจ ที่ดาวิดบอกว่า "พระวจนะนั้นหวานยิ่งกว่าน้ำผึ้ง"หมายถึงอะไร
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ย. 04, 2007 11:25 pm

จาใส่หน้ากากผี อิอิ ไปหลอกเจี๊ยบ
555 ไม่ใส่ก้อเหมือนอยู่แล้วมิใช่รึ  หรือว่าให้เหมือนอีกตนหนึ่ง  แต่งานนี้เจี๊ยบไม่เกี่ยว ต้องเรียน ไม่ชอบยุ่งเรื่อง ของชาว ม.ค.ต. :evil:
Edwardius

จันทร์ พ.ย. 05, 2007 12:55 am

รักษาภาวะตกมันด่วน!!!
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ย. 05, 2007 8:22 pm

Edwardius เขียน: รักษาภาวะตกมันด่วน!!!
ขึ้นเขียง สับๆๆๆๆ โยนให้เป็ดครับ : emo010 :

แหมเฮียทำเป็นอินเทรน แบบดารา เดือนนี้ เดือนสิบสอง คน สัตว์ (สุนัข ) : emo036 :
Prod Pran

เสาร์ พ.ย. 17, 2007 9:12 pm

บางคนควรจะอ่าน นะคะ :grin: (เชียร์ตัวเอง ) :cheesy:
-Rei-
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 22, 2007 10:23 pm

ขอบคุณมากค่ะ ถ้ามีโอกาสจะเอาไปอ่านให้คุณแม่ฟังค่ะ  : xemo026 :
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 22, 2007 10:46 pm

-Rei- เขียน: ขอบคุณมากค่ะ ถ้ามีโอกาสจะเอาไปอ่านให้คุณแม่ฟังค่ะ  : xemo026 :
พี่เรคร้าบ ถ้าคุณแม่ เชื่อ ให้แตะชุดศาสนาจารย์ นะครับ : xemo026 :
ตอบกลับโพส