Lectio Divina เรียบเรียงโดย พระคุณเจ้าโยเซฟ ประธาน ศรีดารุณศีล

รวม ความรู้ ความเข้าใจ เกี่ยวกับพระคัมภีร์ไบเบิ้ล
เข้าใจ พระคัมภีร์ ชีวิต และคำสั่งสอนของพระเยซูคริสต์ ตามลำดับ อย่างง่ายๆ
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 8:44 am

มีชีวิตอยู่เพื่อคนอื่น

Lectio (พระเจ้าตรัสอะไร)

การเลี้ยงทางศาสนา

"พี่น้องที่รักยิ่ง ท่านจงหลีกเลี่ยงการกราบไหว้รูปเคารพ ข้าพเจ้ากำลังพูดกับท่าน เหมือนพูดกับผู้มีปัญญา
ท่านจงพิจารณาตัดสินสิ่งที่ข้าพเจ้ากำลังจะพูดถึงนี้เถิด
    ถ้วยถวายพระพรซึ่งเราได้ใช้ขอบพระคุณพระเจ้านั้น มิได้ทำให้เรามีส่วนร่วมในพระโลหิตของพระคริสตเจ้าหรือ?
และปังที่เราบินั้น มิได้ทำให้เรามีส่วนร่วมในพระกายของพระคริสตเจ้าหรือ? มีปังก้อนเดียว แม้ว่าเราจะมีหลายคน
เราก็เป็นกายเดียวกัน เพราะเราทุกคนมีส่วนร่วมกินปังก้อนเดียวกัน
    จงพิจารณาชาวอิสราเอลในอดีต ผู้ที่กินเนื้อจากของถวายก็มีส่วนร่วมในพระแท่นบูชามิใช่หรือ?
ข้าพเจ้าหมายความว่าอย่างไร? หมายความว่าเนื้อที่ถวายให้รูปเคารพนั้น มีความสำคัญอะไรหรือ?
รูปเคารพนั้นมีความสำคัญอะไรหรือ?
    เปล่าเลย ข้าพเจ้าหมายความว่าสิ่งที่เขาถวายนั้น เขาถวายแก่ปีศาจ มิใช่ถวายแด่พระเจ้า
ข้าพเจ้าไม่ปรารถนาให้ท่านร่วมกับปีศาจ ท่านจะดื่มจากถ้วยขององค์พระผู้เป็นเจ้า และจากถ้วยของปีศาจไม่ได้
จะร่วมโต๊ะกับพวกปีศาจไม่ได้ เราจะยั่วยุองค์พระผู้เป็นเจ้าให้ขุ่นเคืองกระนั้นหรือ? เรามีกำลังมากกว่าพระองค์หรือ?"
(1 คร 10:14-22)

"รักด้วยอารมณ์คือ
รักเพื่อนมนุษย์
เพื่อตนเอง"

"รักด้วยจิตคือ
รักเพื่อนมนุษย์
เพื่อพระคริสตเจ้า"

"ความรักทางอารมณ์ จะสร้าง
ภาพคนอื่นขึ้นมาด้วยตนเอง
ทั้งที่กำลังเป็นอยู่
และที่ต้องเป็น
ยึดถือชีวิตของผู้อื่น
เป็นกรรมสิทธิ์ของตน"

"ส่วนความรักทางจิต
เป็นการมองผู้อื่น
ตามที่เป็นจริง โดยทาง
พระเยซูคริสตเจ้า"

พระกายพระคริสตเจ้า

สาระสำคัญของความเชื่อของคริสตชน อยู่ในพระวาจาขององค์พระคริสตเจ้าที่ว่า
"จงรับและกินเถิด นี่คือกายของเรา" (มธ 26:26) เราพบข้อทำนองนี้จากหนังสือเฉลยธรรมบัญญัติ
"พระยาห์เวห์ พระเจ้าของท่าน ผู้ทรงนำท่านออกจากแผ่นดินอียิปต์ ที่ท่านเคยเป็นทาสอยู่นั้น
พระองค์ผู้ทรงนำท่านผ่านถิ่นทุรกันดาร อันอ้างว้างน่ากลัวนี้ พระองค์ทรงบันดาลให้นำ้ไหลจากหินแข็งให้ท่านดื่ม
พระองค์ประทานมานนาเป็นอาหารเลี้ยงท่าน" (ฉธบ 8:14-16)
    เราต้องเริ่มต้นกันที่ประวัติศาสตร์แห่งความรอด เรื่องการเป็นทาสของชาวยิวในประเทศอียิปต์ และเรื่องมานนา
ในที่เปลี่ยว ต่างก็เป็นส่วนในประวัติศาสตร์นี้ เรามนุษย์มีชีวิตอยู่ได้ด้วย "ปังแห่งชีวิต" คือพระวาจาของพระเจ้าที่ตรัสไว้
และพระกายของพระคริสตเจ้าที่ถูกมอบให้มนุษย์ เพื่อที่จะมีชีวิตอยู่ตลอดไป (ยน 6:58)

ที่ถูกมอบเพื่อท่าน

พระกายที่พระคริสตเจ้าทรงมอบให้คือ ตัวพระองค์เอง ซึ่งเป็นทั้งแผนการณ์ของพระเจ้า และผู้ที่ทำให้แผนนี้เป็นจริง
การสนิทสัมพันธ์กับพระเยซูเจ้า เกิดจากการรับประทานปังศักดิ์สิทธิ์ ดังที่พระวาจาของพระองค์ตรัสว่า...
"เราเป็นปังแห่งชีวิต" (ยน 6:48-49)
      หัวข้อของการชุมนุมเคารพศีลมหาสนิทระดับนานาชาติ ณ เมือง Quebec ประเทศแคนาดา ระหว่างวันที่ 18-22 มิถุนายน
2008 นี้ คือ "ศีลมหาสนิท : ของประทานจากพระเจ้า เพื่อชีวิตของโลก"
ซึ่งประโยคที่ต้องการสื่อความหมายของความสนิทสัมพันธ์เป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน
      พระเยซูเจ้าทรงประทานแบบอย่างแก่เราคือ "การมอบให้..."หนังสือเลวินิติในบทที่ 19 ได้กล่าวถึง "กฏแห่งความศักดิ์สิทธิ์"
พระเจ้าทรงตรัสสั่งโมเสสให้บอกบรรดาชาวอิสราเอลว่า "ท่านทั้งหลายจงเป็นผู้ศักดิ์สิทธิ์ เพราะเราพระยาห์เวห์ พระเจ้าของท่าน
เป็นผู้ศักดิ์สิทธิ์" (ข้อ 2) และพระองค์ยังทรงบัญญัติไว้อีกว่า...ให้เรารักเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน "ท่านจะต้องไม่แก้แค้น หรืออาฆาต
ชนชาติเดียวกันกับพวกท่าน แต่จงรักเพื่อนบ้านเหมือนรักตนเอง เราคือพระยาห์เวย์" (ข้อ 18)
    ท่านนักบุญเลโอ ผู้ยิ่งใหญ่กล่าวว่า "ถ้าพระเจ้าทรงเป็นความรัก ความรักก็ไม่ต้องมีขีดจำกัด เพราะความเป็นพระเจ้าไม่สามารถ
ถูกจำกัดด้วยสิ่งใดได้"
    โมเสสสร้างแท่นบูชาบนหิน 12 ก้อนบนภูเขาซีนาย พระแท่นบูชาหมายถึงพระเจ้า ส่วนก้อนหินหมายถึงมนุษยชาติและเลือดสัตว์
ที่ถูกฆ่าถูกแบ่งออกเป็นสองส่วน ครึ่งหนึ่งถูกนำมาประพรมพระแท่น ส่วนอีกครึ่งหนึ่งนั้นถูกนำมาประพรมประชาชน ซึ่งหมายถึง
ข้อผูกมัดระหว่างสองคู่สัญญาคือ องค์พระเจ้ากับเรามนุษย์ และดังนั้น ความสัมพันธ์ฉันท์พี่น้องจึงได้บังเกิดขึ้น เพราะเลือด ซึ่งเขา
พากันเรียกว่า "โลหิตแห่งพันธสัญญา"
    พระเยซูเจ้าทรงใช้คำพูดของโมเสสเป็นสูตรในการเสกนำ้องุ่นให้เป็นพระโลหิต พันธสัญญานี้เมื่อนำมาเปรียบเทียบกับพันธสัญญาเก่า
จึงเป็นพันธสัญญาที่ "สมบูรณ์และเป็นอมตะ" เนื่องจากถูกประทับตราด้วยพระโลหิตของพระองค์เอง

(มีต่อ)
Buddy

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 10:52 am

สำหรับของเดือนอื่นๆ  สามารถ download ได้ที่นี่ค่ะ  http://www.catholic.or.th/spiritual/homily/lectio/

ใครสนใจ Lectio Divina ก็สามารถไปอ่านได้ที่นี่ค่ะ  http://www.catholicsurat.org/lectiomain-1.htm
ignatius
.
.

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 2:37 pm

Buddy เขียน:
สำหรับของเดือนอื่นๆ  สามารถ download ได้ที่นี่ค่ะ  http://www.catholic.or.th/spiritual/homily/lectio/

ใครสนใจ Lectio Divina ก็สามารถไปอ่านได้ที่นี่ค่ะ  http://www.catholicsurat.org/lectiomain-1.htm
น้อง Buddy ขา
ขอบพระคุณมากคะ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาไปร่วมนพวารที่วัดอัสสัมชัญ ได้หนังสือ "ดอนบอสโก" มาน่ะคะ
อ่านแล้วชอบใจมากๆเลยอยากแบ่งปันเผื่อใครยังไม่ได้อ่านคะ
อยากหาเวลาเข้าเงียบจัง ช่วงนี้งานเยอะมากๆเลย
ขณะที่อาหารจิตกำลังอ่อนแรง...ต้องหาเวลาชาร์จแบตฯก่อนที่จะหมดจริงๆ  : emo031 :
Buddy

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 8:08 pm

ignatius เขียน:

ขอบพระคุณมากคะ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาไปร่วมนพวารที่วัดอัสสัมชัญ ได้หนังสือ "ดอนบอสโก" มาน่ะคะ
อ่านแล้วชอบใจมากๆเลยอยากแบ่งปันเผื่อใครยังไม่ได้อ่านคะ
อยากหาเวลาเข้าเงียบจัง ช่วงนี้งานเยอะมากๆเลย
ขณะที่อาหารจิตกำลังอ่อนแรง...ต้องหาเวลาชาร์จแบตฯก่อนที่จะหมดจริงๆ  : emo031 :

ไปเข้าเงียบ Lectio Divina  กับพระคุณเจ้าก็ได้ค่ะ มีจัดสำหรับฆราวาสอยู่เรื่อยๆค่ะ   สำหรับคนที่รักพระวาจานะคะ  ::001::   ลองถามไปที่บ้านชุมพาบาลที่สุราษฎร์ก็ได้ค่ะ  ::001::

ลองไปหาคุณพ่อที่บ้านซาเวียร์ก็ได้ค่ะ  ขอให้คุณพ่อนำเข้าเงียบแบบในชีวิตประจำวันให้ (Retreat in the Daily Life)  เป็นการเข้าเงียบที่ทำงานไปด้วยได้  มีชีวิตวุ่นวายๆนี่แหละ  ก็เข้าเงียบได้  ภาวนาได้  เยซูอิตถนัดนำเข้าเงียบแบบนี้มากค่ะ  ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 8:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ignatius
.
.

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 8:29 pm

ความรักฝ่ายจิต

ผลที่แลเห็นได้และน่าประทับใจที่สุดคือ การที่ "กายที่ถูกมอบ" นี้ทำให้เกิดมนุษยชาติใหม่ขึ้นมา

อันที่จริงแล้ว ศีลมหาสนิทก็คือ "การมีส่วนร่วมในพระกายทิพย์ของพระคริสตเจ้า" ทำให้องค์พระเจ้ากับเรามนุษย์กลับมีสายโลหิต
เดียวกัน (รับประทานปังและดื่มโลหิต)และร่วมเป็นกายเดียวกัน การพูดถึงความสนิทสัมพันธ์เป็นหนึ่งเดียวกัน เป็นการกล่าวสรุปถึง
แผนการณ์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของพระเจ้า และแผนนี้จะสำเร็จสมบูรณ์ในเมืองสวรรค์เท่านั้น
"ผู้ใดที่กินเนื้อของเรา และดื่มโลหิตของเรา ก็ดำรงอยู่ในเรา และเราก็ดำรงอยู่ในเขา (ยน.6:56) ซึ่งมีความหมายว่า เป็นการพำนักอยู่
ในกันและกัน ดังนั้นผลลัพธ์ที่ตามมาก็คือ เกิดความสัมพันธ์กันฉันท์พี่น้อง

สาระสำคัญของศีลมหาสนิทคือ"จงวางเครื่องบูชาเอาไว้หน้าพระแท่นและกลับไปคืนดีกับพี่น้องของท่านก่อน แล้วค่อยกลับมาถวาย
เครื่องบูชานั้น" (มธ 5:24) ที่เมืองโครินธ์มีการประพฤติปฏิบัติตนไม่เหมาะสมเมื่อพวกเขาเข้าร่วมในศีลมหาสนิท พฤติกรรมแบบนี้ย่อมเกิดขึ้น
ได้ในทุกยุคทุกสมัย ความเห็นแก่ตัวมีอยู่ทั่วไป แต่ทว่านี่เป็น "โต๊ะขององค์พระผู้เป็นเจ้า" (1 คร.10:21) มิใช่โต๊ะของปีศาจ

การรับศีลมหาสนิทต้องเป็นการกระทำของเราอย่างรู้ตัว และที่สำคัญมากไปกว่านั้น เราต้องเข้าใจในความหมายด้วย จงอย่าให้เป็น
แค่การรับศีลมหาสนิทแบบ "หนู" เป็นอันขาด (มีเรื่องเล่าอยู่ว่า มีหนูตัวหนึ่งแอบเข้าไปในตู้ศีล และกินปังในผอบจนหมด มีคำถามอยู่ว่า..
"การรับศีลของหนูตัวนั้น มีคุณค่าหรือเปล่า?" คำตอบก็คือ "ไม่" ดังนั้น หากการรับศีลมหาสนิทของเราเป็นเพียงแค่การรับศีลมหาสนิท
เหมือนหนูตัวนั้น แล้วจะมีประโยชน์อะไรเล่า) เพราะผลของการรับศีลมหาสนิทก็คือ การที่เราถูกหลอมจนเป็นเนื้อเดียวกัน
"จนกว่าพระองค์จะเสด็จมาอีก" นั่นเอง การทานเลี้ยงของเราจะถึงขั้นสมบูรณ์ก็เฉพาะในนิรันดรภาพเท่านั้น

ดังนั้นความรักทางจิตวิญญาณ จึงเป็นการมอบถวายทุกอย่างที่เราพูด หรือกระทำต่อเพื่อนมนุษย์ให้กับพระคริสตเจ้า
(Dietricht Bonhöffer,La vita comune).

มนุษย์
มีชีวิตอยู่ได้ด้วย

"ปังแห่งชีวิต"
คือพระวาจาของ
พระเจ้าที่ตรัส
และพระกายของ
พระคริสตเจ้า
ที่ถูกมอบ
ให้มนุษย์
เพื่อจะมีชีวิตอยู่
ตลอดไป
ignatius
.
.

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 9:54 am

"ใครเล่า
จะเป็นพระเจ้า
เสมอเหมือนพระองค์
ผู้ทรงยกโทษ
และทรงให้อภัย
การทรยศ...
พระองค์ทรงเมตตา
เราทั้งหลาย
พระองค์ทรงเหยียบ
ความผิดของเราไว้
พระองค์จะทรง
เหวี่ยงบาปทั้งหลาย
ของเราลงไป
ในที่ลึกของทะเล"

MEDITATIO (พระวาจาตรัสกับฉันวันนี้)

การแตกแยกเป็นสิ่งที่ขัดกับพระวาจาและศีลมหาสนิท ส่วนพิธีมิสซาบูชาขอบพระคุณ และการประชุมเคารพศีลมหาสนิทนานาชาติ
จะช่วยรวมโลกให้เป็นหนึ่งเดียวกันเสียใหม่
      การรับศีลมหาสนิท จะนำเราไปสู่การหลอมชีวิตเข้าด้วยกัน "กางเขนคือต้นธารแห่งพระพรทุกชนิด เพราะเหตุว่ากางเขนนั้นเป็นจุด
สูงสุดของความรัก การให้ความรัก และการรับความรัก การเป็นที่ยอมรับและความเข้าใจ ถือว่าเป็นสิ่งที่ให้ความสุข เรียบง่าย เร้าใจ
แต่ความรักที่มอบให้ไป โดยมิได้รับการสนองตอบ มักทำให้เกิดความทุกข์ การรักคนยากจนที่ไม่มีอะไรจะตอบแทนเราได้ แม้ความเข้าใจ
ความรู้คุณ ความรักที่มอบทุกสิ่ง ให้แม้ชีวิตก็คือความรักขององค์พระคริสตเจ้าเท่านั้น การรักผู้ที่ชอบตอบโต้ด้วยการทำร้าย เยาะเย้ย
ใส่ร้ายป้ายสี หรือรู้สึกยินดีในความทุกข์ของท่าน นี่เป็นความรักของพระเจ้า พระองค์ผู้ทรงรักเราและประทานชีวิตแก่เรา ซึ่งเป็นชีวิตอมตะ"
(ll dialogo che ti salva 2,544)

ORATIO (พระวาจานำฉันสู่การภาวนา)

ขอโทษ

" ใครเล่าจะสามารถเป็นพระเจ้าเสมอเหมือนพระองค์ผู้ทรงยกโทษและทรงให้อภัยการทรยศ?..พระองค์เมตตาต่อเราทั้งหลาย
พระองค์ทรงเหยียบความผิดของเราไว้ พระองค์ทรงเหวี่ยงบาปทั้งหลายของเรา ลงไปในที่ลึกที่สุดของท้องทะเล"

"ผู้ใดที่กินและดื่มโดยไม่ยอมรับรู้ถึงพระกาย เขาก็กินและดื่มการตัดสินลงโทษตนเอง " (1 คร 11:29)

ขอบคุณ

"ถ้วยถวายพระพร ซึ่งเราได้ใช้ขอบพระคุณองค์พระเจ้านั้น มิได้ทำให้เรามีส่วนร่วมในพระโลหิตของพระคริสตเจ้าหรือ?
และปังที่เราบินั้น มิได้ทำให้เรามีส่วนร่วมในพระกายของพระคริสตเจ้าหรือ? (1 คร 10:16)

ขอพรพระจิต

"ความหวังนี้ ไม่ทำให้เราผิดหวัง เพราะพระจิตเจ้า ซึ่งองค์พระเจ้าได้ประทานให้แก่เรานั้น พระองค์ทรงหลั่งความรัก
ของพระเจ้าลงในดวงไจของเรา"
ignatius
.
.

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 9:59 am

ไปเข้าเงียบ Lectio Divina  กับพระคุณเจ้าก็ได้ค่ะ มีจัดสำหรับฆราวาสอยู่เรื่อยๆค่ะ   สำหรับคนที่รักพระวาจานะคะ  ::001::   ลองถามไปที่บ้านชุมพาบาลที่สุราษฎร์ก็ได้ค่ะ  ::001::

ลองไปหาคุณพ่อที่บ้านซาเวียร์ก็ได้ค่ะ  ขอให้คุณพ่อนำเข้าเงียบแบบในชีวิตประจำวันให้ (Retreat in the Daily Life)  เป็นการเข้าเงียบที่ทำงานไปด้วยได้  มีชีวิตวุ่นวายๆนี่แหละ  ก็เข้าเงียบได้  ภาวนาได้  เยซูอิตถนัดนำเข้าเงียบแบบนี้มากค่ะ   ::001::

ขอบคุณมากคะ น้อง Buddy พี่จะหาเวลาไปให้ได้
สงสัยต้องเริ่มจากวันนี้ เคลียรงานก่อน...ตอนนี้เต็มล้น...แย้ว.. : xemo023 :
ignatius
.
.

พุธ มิ.ย. 25, 2008 12:01 am

"ถ้าหากท่าน
ปรารถนา
ที่จะไปถึงเส้นชัย
เป็นคนแรก
จงวิ่งไปคนเดียว
ถ้าท่านอยาก
ไปได้ไกลๆ
จงเดินไปด้วยกัน"

CONTEMPLATIO (พระวาจาของพระเป็นเจ้าเป็นจริง)

"คราวนี้ดิฉันได้หวนคิดถึงบางประโยคดีๆ จากหนังสือที่มีชื่อว่า "Erano i tempi di guerra" ซึ่งในปี ค.ศ.1950 ดิฉันเขียน
จดบันทึกเอาไว้ว่า เราจะไม่ก้าวต่อ ถ้าเราไม่เป็นหนึ่งเดียวกันในความรัก...การประทับอยู่ของพระเจ้าท่ามกลางเรา ให้ความสว่าง พลัง
และความร้อนรนแก่ดวงวิญญาณเรา จนทำให้เราสัมผัสได้ว่า การปฏิบัติตามพระประสงค์ของพระเจ้านั้นง่ายและงดงามยิ่งนัก และแม้แต่
การรักศัตรูก็ไม่ยากอย่างที่เราคาดคิดเอาไว้ก่อนนี้ กางเขนเป็นพระพร ขอให้สิ่งนี้เป็นจริง ในปี ค.ศ.2008 นี้ด้วย (เคียร่า ลูบิค)

COMMUNICATIO (พระวาจาสร้างคนของพระ)

"การติดต่อสื่อสารกับคนอื่น ทำให้เรามองเห็นตัวเราชัดเจนขึ้น เพราะมีแสงสาดส่องลงมายังตัวเรา" (Paul Claudel)
      ในพินัยกรรมของท่านนักบุญ อันเจล่า เมริชี มีการเขียนบันทึกไว้ว่า "ข้าพเจ้าขอร้องเป็นคำสุดท้าย จากห้วงลึกของจิตใจ ขอให้ท่าน
ทั้งหลายอยู่กันอย่างสมัครสมานสามัคคี เป็นจิตหนึ่งใจเดียวกัน ขอให้คิดถึงผู้ที่อยู่ในการดูแลเอาใจใส่ของท่านแต่ละคน ไม่เพียงแต่จดจำ
ชื่อของเขาให้ได้ แต่ต้องรู้จักสภาพอุปนิสัยของแต่ละคนด้วย
      หากพวกท่านมีความรักจริง ก็สามารถทำเรื่องนี้ได้ไม่ยากเย็นนัก ท่านจงใช้กำลังใจและดึงเขาขึ้นมาด้วยความอ่อนโยน จงอย่าใช้
ความรุนแรง แต่ท่านจงทำทุกสิ่งด้วยความเต็มใจ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง จงระวังไว้เสมอว่า อย่าใช้กำลังเพียงเพื่อให้ได้มาในสิ่งที่ตนเอง
ปรารถนา เพราะว่าพระเจ้าทรงประทานนำ้ใจอิสระให้แก่มนุษย์ทุกคน พระองค์มิได้บังคับใคร เพียงแต่ทรงเสนอความคิดเห็นเท่านั้น"
      "ถ้าหากท่านปรารถนาที่จะไปถึงเส้นชัยเป็นคนแรก จงวิ่งไปคนเดียว ถ้าท่านอยากไปไกล จงเดินไปด้วยกัน"
สิ่งสำคัญไม่ใช่อยู่ในการที่จะต้องเป็นที่หนึ่ง แต่อยู่ในการทำเต็มความสามารถของตน...
Nicha

พฤหัสฯ. มิ.ย. 26, 2008 12:54 pm

จัดแล้วจ้า..  เข้าเงียบแบบ Lectio Divina ปีนี้เรื่อง ชีวิตนักบุญเปาโล  ::017::

เริ่ม อาทิตย์ที่ 27 กค. 08 17:00 น. ถึง พฤหัสที่ 31 กค. 08 หลังอาหารเที่ยง

ณ บ้านฟื้นฟูจิตใจซาเลเซียน อ. หัวหิน ( ข้าง รร. หัวหินวิทยาลัย )

ฟรี !!! ค่าลงทะเบียนเข้าเงียบ   ::016::

ค่าที่พักและอาหาร 4 คืน 12 มื้อ  2,400 บาท  ( ห้องแอร์ พักห้องละ 2 ท่าน )

ติดต่อได้ที่   ::013::

ผศ.อารมณ์ 08-1899-7866
คุณ สุภัทรา 08-7551-5511
คุณ ปรีชา 08-1459-3615
คุณ ศิริกุล 08-1711-2862

เป็นการเข้าเงียบที่ดีมากๆค่ะ   ::004::
แก้ไขล่าสุดโดย Nicha เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 26, 2008 1:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 26, 2008 7:56 pm

Nicha เขียน:
จัดแล้วจ้า..  เข้าเงียบแบบ Lectio Divina ปีนี้เรื่อง ชีวิตนักบุญเปาโล  ::017::

เริ่ม อาทิตย์ที่ 27 กค. 08 17:00 น. ถึง พฤหัสที่ 31 กค. 08 หลังอาหารเที่ยง

ณ บ้านฟื้นฟูจิตใจซาเลเซียน อ. หัวหิน ( ข้าง รร. หัวหินวิทยาลัย )

ฟรี !!! ค่าลงทะเบียนเข้าเงียบ   ::016::

ค่าที่พักและอาหาร 4 คืน 12 มื้อ  2,400 บาท  ( ห้องแอร์ พักห้องละ 2 ท่าน )

เป็นการเข้าเงียบที่ดีมากๆค่ะ   ::004::
ค่าใช้จ่ายไม่แพงเลยนะคะ  ในเศรษฐกิจแบบนี้เนี่ย ... แต่คนทำงานประจำก็จะไปลำบากนิดนึง  ::001::

คุณ Nicha ลองไปโพสต์ประชาสัมพันธ์หลายๆที่ดีมั้ยคะ  คนจะได้ไปกันมากๆ  จากที่อ่านความเห็นและข้อเสนอแนะของคนที่ไปทำ Spiritual Exercises มา มีความรู้สึกว่า  ส่วนมาก  อ่านพระคัมภีร์กันน้อย (คือถ้าคุ้นเคยพระคัมภีร์  จะฝึกง่ายขึ้น) และมีความกระหายในพระวาจามาก  การได้มาเข้าเงียบและฝึกทำ Lectio Divina น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี  ::001::
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. มิ.ย. 26, 2008 10:31 pm

Nicha เขียน:

ค่าใช้จ่ายไม่แพงเลยนะคะ  ในเศรษฐกิจแบบนี้เนี่ย ... แต่คนทำงานประจำก็จะไปลำบากนิดนึง  ::001::

คุณ Nicha ลองไปโพสต์ประชาสัมพันธ์หลายๆที่ดีมั้ยคะ  คนจะได้ไปกันมากๆ  จากที่อ่านความเห็นและข้อเสนอแนะของคนที่ไปทำ Spiritual Exercises มา มีความรู้สึกว่า  ส่วนมาก  อ่านพระคัมภีร์กันน้อย (คือถ้าคุ้นเคยพระคัมภีร์  จะฝึกง่ายขึ้น) และมีความกระหายในพระวาจามาก  การได้มาเข้าเงียบและฝึกทำ Lectio Divina น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี   ::001::
ขอบคุณน้อง Nicha มากคะ พี่เห็นประชาสัมพันธ์การเข้าเงียบที่ติดที่วัดอัสสัมชัญแล้วล่ะ
กำลังจัดเวลาอยู่น่ะคะ
เพราะควบทั้งวันอาทิตย์และวันธรรมดาต้นอาทิตย์ปลายเดือนด้วย
และอีกอย่างคือ...เป็นหัวหิน..ถ้าเป็นที่บ้านผู้หว่าน ลงทะเบียนไปเล๊ย..!
เฮ้อ..จะพยายามจัดเวลาแล้วกัน : emo031 :

ขอบคุณน้อง Buddy อีกทีนะคะ เป็น Buddy สมชื่อจริงๆ :grin:
Buddy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 26, 2008 11:54 pm

ขอบคุณน้อง Nicha มากคะ พี่เห็นประชาสัมพันธ์การเข้าเงียบที่ติดที่วัดอัสสัมชัญแล้วล่ะ
กำลังจัดเวลาอยู่น่ะคะ
เพราะควบทั้งวันอาทิตย์และวันธรรมดาต้นอาทิตย์ปลายเดือนด้วย
และอีกอย่างคือ...เป็นหัวหิน..ถ้าเป็นที่บ้านผู้หว่าน ลงทะเบียนไปเล๊ย..!
เฮ้อ..จะพยายามจัดเวลาแล้วกัน : emo031 :

ขอบคุณน้อง Buddy อีกทีนะคะ เป็น Buddy สมชื่อจริงๆ :grin:

แบ่งปันเรื่องการเข้าเงียบนิดนึงนะคะ  ขอให้สวดภาวนา  และมีความตั้งใจจริงที่จะไป  ที่เหลือพระจะจัดการ  เรื่องเวลา  เรื่องงานของเรา  หรือแม้แต่เงิน ไม่ใช่เรื่องใหญ่  ขอแค่ใจที่ให้กับพระเท่านั้น  ที่เหลือพระจัดการค่ะ  เพราะมันไม่ใช่เรื่องของเราคนเดียว  แต่เป็นเรื่องของเรากับพระองค์ค่ะ  ::001::

นักบุญอัลฟอนโซบอกว่า  การเข้าเงียบเราจะได้รับพระหรรษทานมากมาย  ส่วนนึงก็เพราะ  เราได้ให้น้ำใจเราไปกับพระ  และน้ำใจคือศีรษะแห่งวิญญาณ  เราได้ให้เวลากับพระองค์  สิ่งนี้แหละที่พระตอบแทนเราอย่างมากมาย  ::001::

เคยมีเข้าเงียบครั้งนึง  ไม่คิดว่าจะไปด้วยซ้ำ  เค้าจัดกันแบบนี้แหละ  แต่เราไม่ได้จัดกระเป๋าหรือเตรียมตัวอะไรเลย  ไม่ได้นัดใครไว้ด้วย เพราะคิดแล้วว่า  คงไม่ไปและคงไปไม่ได้  แต่ตอนเย็นนั้น  มันรู้สึกแรงมากว่า  พระเรียกให้ไป  ต้านไม่ไหวเลยไป  ทุ่มตัวฝากทุกอย่างไว้กับพระ  อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด  จะให้ตายก็ต้องตาย  โทรหาคุณพ่อว่า  ต้องไปยังไง  แล้วรีบไปขึ้นรถทัวร์ไปเลยตามพ่อบอก  ทั้งๆที่ไม่เคยไปมาก่อน ตอนไปทั้งกลัวทั้งกังวล  กลัวว่า  เกิดรถคว่ำตายไปจะยังเป็นยังไง  จะลงรถถูกมั้ย  กังวลว่า  จะกินยังไง  จะพักยังไง  เสื้อผ้าจะเอาที่ไหนใส่  งานเราไม่ได้ทำมันจะเสร็จมั้ย  แต่สุดท้ายก็ฝากทุกอย่างไว้กับพระ  ไว้ใจอย่างที่สุด  แต่ก็ทำใจว่า ก็คงตัวเหม็นๆ  และก็อาจจะได้นอนตากยุง  เพราะเราไม่ได้จองที่พักไว้  ก็ถือว่า  พลีกรรมละกัน  แต่สุดท้าย  พระจัดการทุกอย่าง  ได้พักห้องแอร์อย่างดี  มีคนซักผ้าให้  และแถมยังมีคนเอาเสื้อผ้ามาให้เราอีก  (เค้าเอามาเกิน และก็แปลกมากที่ใส่กันได้  เพราะคนละหุ่นกันเลย)  และก็ไม่ได้เอาเงินมา  เพราะกดเงินไม่ทัน  มีติดตัวไม่กี่ร้อย  แถวนั้นไม่มีเอทีเอ็ม  ก็ไปถามเค้าว่า  ต้องจ่ายเงินยังไง  ค่าที่พัก  ค่าอาหาร  สุดท้าย  ไม่มีใครรู้เรื่องเลย  ไม่มีใครเอาเงินกับเรา  ก็เลยไม่ได้จ่าย  ตอนกลับก็ไม่รู้จะกลับยังไง  คนอื่นเค้ามีรถมากันหมด  ไอ้เรามาอย่างงงๆ  กะลังคิดๆอยู่ว่า  จะกลับยังไงดี  ปรากฎมีผู้หญิงคนนึง  ยิ้มให้และบอกว่า  น้องคะ  พี่ชอบน้องมากเลย (อะไรฟะ  จู่ๆก็มาชอบเรา)  น้องมายังไงคะ  และน้องจะกลับยังไง ... ก็เลยได้กลับมากับเค้า  และพอกลับมา  ก็ทำงานทันอย่างไม่น่าเชื่อ  และครั้งนั้นก็เป็นการเข้าเงียบอย่างดี  ได้ประโยชน์กับวิญญาณมากมาย  และเป็นการชำระครั้งใหญ่ครั้งนึงเลย  ::001::

เรื่องงาน  หรืออะไร  ไม่ใช่ปัญหาทั้งนั้นนะคะ  ขอแค่ใจค่ะ  และที่เหลือพระจัดการ  ::001::
Nicha

ศุกร์ มิ.ย. 27, 2008 8:32 am

คุณ Nicha ลองไปโพสต์ประชาสัมพันธ์หลายๆที่ดีมั้ยคะ  คนจะได้ไปกันมากๆ  จากที่อ่านความเห็นและข้อเสนอแนะของคนที่ไปทำ Spiritual Exercises มา มีความรู้สึกว่า  ส่วนมาก  อ่านพระคัมภีร์กันน้อย (คือถ้าคุ้นเคยพระคัมภีร์  จะฝึกง่ายขึ้น) และมีความกระหายในพระวาจามาก  การได้มาเข้าเงียบและฝึกทำ Lectio Divina น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี   ::001::
เห็นมีคนเอาไปลงที่ catholic.or.th แล้วล่ะค่ะ
ฝากพี่ๆ เพื่อนๆช่วยประชาสัมพันธ์ด้วยละกัน.. นะคะ

::015::
Nicha

ศุกร์ มิ.ย. 27, 2008 8:35 am

เรื่องงาน  หรืออะไร  ไม่ใช่ปัญหาทั้งนั้นนะคะ  ขอแค่ใจค่ะ  และที่เหลือพระจัดการ   ::001::
ค่ะ พระจัดการจริงๆค่ะ

::013::
ignatius
.
.

ศุกร์ มิ.ย. 27, 2008 9:50 am

ok. คะน้อง Buddy
จะปฏิบัติตามนะ
ขอบคุณอีกครั้งนะคะที่แบ่งปัน : emo038 :
วันที่ 29 น่ะคะ ถ้าตัวไม่อยู่ bkk ก็ส่งใจมาล่ะกัน  :grin:

ก็จริงแหละคะ ทุกครั้งที่ไปก็ไปแบบกระทันหันทุกทีเลย  :tongue:

น้อง Nicha เจอกันวันอาทิตย์ที่ 29 มิย.นะคะ
ฉลองปีนักบุญเปาโลไง
กิจกรรมเริ่ม 13:00 น.
17:00 น.มิสซา พระคาร์ดินัลเป็นประธานคะ
Buddy

ศุกร์ มิ.ย. 27, 2008 10:17 am

ignatius เขียน: ok. คะน้อง Buddy
ขอบคุณอีกครั้งนะคะที่แบ่งปัน : emo038 :
วันที่ 29 น่ะคะ ถ้าตัวไม่อยู่ bkk ก็ส่งใจมาล่ะกัน  :grin:

ก็จริงแหละคะ ทุกครั้งที่ไปก็ไปแบบกระทันหันทุกทีเลย  :tongue:
ไม่ได้ให้ทำตามนะคะ  เพราะเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีเท่าไหร่  ไม่น่าเอาเยี่ยงอย่าง  ::001::  การเตรียมตัวเองให้พร้อมเสมอและสอดคล้องกับแผนการณ์ของพระเป็นสิ่งที่ดีที่สุด มันจะแสดงถึง maturity ในความสัมพันธ์  และก็จะไม่หัวใจวายบ่อยๆด้วยค่ะ  ::001::  .... ที่สำคัญ  ครั้งนั้นตังค์ก็ไม่ได้จ่ายเค้านี่  ไม่น่าเอาเยี่ยงอย่างเป็นอย่างมากค่ะ  ::010::

แต่อยากให้ไว้ใจพระค่ะ  ไว้ใจว่า  พระองค์จะจัดการทุกอย่างจริงๆ  คือแต่ก่อนหน้านั้นก็ไม่ได้ไว้ใจพระขนาดนั้น  แต่จากเหตุการณ์ครั้งนั้น  ทำให้รู้ว่า  ถ้าไว้ใจพระแล้ว  พระจัดการทุกอย่างจริงๆ  ขนาดเราไม่มีอะไรเลย  ไปตัวเปล่าจริงๆ  พระยังมีให้ทุกอย่าง ดีกว่าที่เราคิดไว้อีก  และที่จริง  พระอาจจะจัดการเราได้ดีที่สุดในสภาพที่เราไม่มีอะไรนี่แหละ  ::001::

วันที่ 29 ส่งใจในมิสซาทั่วโลกค่ะ  ::013::
ignatius
.
.

ศุกร์ มิ.ย. 27, 2008 10:26 am

ignatius เขียน: ok. คะน้อง Buddy

ไม่ได้ให้ทำตามนะคะ  เพราะเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีเท่าไหร่  ไม่น่าเอาเยี่ยงอย่าง  ::001::  การเตรียมตัวเองให้พร้อมเสมอและสอดคล้องกับแผนการณ์ของพระเป็นสิ่งที่ดีที่สุด มันจะแสดงถึง maturity ในความสัมพันธ์  และก็จะไม่หัวใจวายบ่อยๆด้วยค่ะ  ::001::  .... ที่สำคัญ  ครั้งนั้นตังค์ก็ไม่ได้จ่ายเค้านี่  ไม่น่าเอาเยี่ยงอย่างเป็นอย่างมากค่ะ   ::010::

แต่อยากให้ไว้ใจพระค่ะ  ไว้ใจว่า  พระองค์จะจัดการทุกอย่างจริงๆ  คือแต่ก่อนหน้านั้นก็ไม่ได้ไว้ใจพระขนาดนั้น  แต่จากเหตุการณ์ครั้งนั้น  ทำให้รู้ว่า  ถ้าไว้ใจพระแล้ว  พระจัดการทุกอย่างจริงๆ  ขนาดเราไม่มีอะไรเลย  ไปตัวเปล่าจริงๆ  พระยังมีให้ทุกอย่าง ดีกว่าที่เราคิดไว้อีก  และที่จริง  พระอาจจะจัดการเราได้ดีที่สุดในสภาพที่เราไม่มีอะไรนี่แหละ  ::001::

วันที่ 29 ส่งใจในมิสซาทั่วโลกค่ะ  ::013::
: emo036 : พี่หมายความว่า...เราเตรียมพร้อมที่จะถูกเรียกน่ะคะ แล้วนอกนั้นถวายพระ
ส่วนกะตังค์เนี๊ย พระท่านก็เลี้ยงดูพี่ เรียกพี่ไปทำงาน...หางาน หากะตังค์ให้พี่ใช้ทุกวันอยู่แล้วคะ
(ทำงานส่วนตัวแต่ไม่เคยหาลูกค้าเองเลย พระจัดสรรตลอดเลย... : emo038 :  : xemo031 :
พระองค์ให้พี่ในทุกสิ่งที่พี่"ขาด"จริงคะ เราเลยต้องเตรียมพร้อม ทำตัวเองให้ว่าง พร้อมที่พระองค์จะเรียกใช้งานไงคะ :grin:
ตอบกลับโพส