@ ผู้เป็นสุข (1 ) @

รวม ความรู้ ความเข้าใจ เกี่ยวกับพระคัมภีร์ไบเบิ้ล
เข้าใจ พระคัมภีร์ ชีวิต และคำสั่งสอนของพระเยซูคริสต์ ตามลำดับ อย่างง่ายๆ
ตอบกลับโพส
Prod Pran
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.ค. 10, 2008 5:54 am

ผู้เป็นสุข ( 1 )
โปรดปราน ( พีพี )

3 “ความสุขมีแก่ผู้สำนึกว่าตนขัดสน ฝ่ายจิตวิญญาณ เพราะอาณาจักรสวรรค์เป็นของเขาแล้ว
4“ความสุขมีแก่ผู้ที่โศกเศร้า เพราะเขาจะได้รับการปลอบประโลม
5 ความสุขมีแก่ผู้ที่ถ่อมสุภาพ เพราะเขาจะได้รับแผ่นดินโลกเป็นมรดก (มัทธิว 5:3-5-ฉบับอมตธรรมร่วมสมัย)

ดัชนีความสุข เมื่อวันที่ 12 กรกฎาคม 2549 มูลนิธิเศรษฐกิจใหม่ (New Economics Foundation) ใช้ตัวย่อว่า NEF (เอ็นอีเอฟ) เปิดเผยผลสำรวจดัชนีความสุขในประเทศต่างๆ 178 ประเทศทั่วโลก พบว่าประเทศไทยได้อันดับที่ 32 ภูฏานของพระราชาธิบดีจิกมี่ เคเซอร์ นัมเกล วังซุก (คนไทยเรียกติดปากว่า เจ้าชายจิกมี่ ) ติดอันดับที่ 13 อันดับที่ 1 ซึ่งถือว่ามีความสุขที่สุดในโลก ได้แก่ ประเทศวานุอาตู (Vanuatu) เป็นประเทศหมู่เกาะมีทั้งหมด 80 เกาะ เนื้อที่ประมาณ 12,189 ตารางกิโลเมตร เมืองหลวงคือพอทวิลา หมู่เกาะตั้งอยู่ทางตอนใต้ของมหาสมุทรแปซิฟิก มีประชากรอาศัยอยู่ราว 200,000 คน ภาษาที่ใช้คือภาษาบิสลามา อังกฤษ และฝรั่งเศส วานุอาตูเคยตกเป็นเมืองขึ้นของอังกฤษและฝรั่งเศส ก่อนประกาศอิสรภาพเป็นสาธารณรัฐในปี 2523 ประชากรส่วนใหญ่ ทำเกษตรขนาดเล็ก นอกจากนี้ ยังทำประมงและท่องเที่ยว ส่วนประเทศที่มีดัชนีความสุขอันดับท้ายสุดหรือประเทศที่ทุกข์ที่สุดคือประเทศซิมบับเวในทวีปแอฟริกา อยู่ในอันดับที่ 178

ดัชนีความสุข (Happy Planet Index = H P I) มีองค์ประกอบหลัก 3 อย่างตามที่ เอ็นอีเอฟ กำหนด ได้แก่ (1) ความพึงพอใจในการมีชีวิต (2) ความคาดหวังในชีวิต และ (3) การรักษาระบบนิเวศตามแบบฉบับเดิม

รูปภาพ

เราคริสตชนพิจารณาความสุขจากพระคัมภีร์ดังนี้ ความสุขจากมาจากภาษากรีก มาคาริโอส (makarios) = ความสุข ความเบิกบานใจ makaios มาจากรากศัพท์ maker = เป็นสุข คือ สถานภาพที่จะไม่อาจสั่นคลอนของมนุษย์ไม่ว่าอยู่ภายใต้ สถานการณ์ใดๆ เช่น ความยากจน ความอ่อนแอ และความตาย ( ตายได้กำไร เพราะจะได้อยู่กับพระเจ้า )นี่คือความหมายของความสุขในพระคัมภีร์

มาคาริโอส (ความสุข) บรรยายถึงความชื่นชมยินดีภายในซึ่งเป็นที่ปรารถนาในหัวใจมนุษย์ พระเยซูเจ้าตรัสว่าความสุขนี้เป็นความชื่นชมยินดีที่ไม่มีผู้ใดช่วงชิงไปได้ (ยอห์น 16:22) คือสันติสุขภายใน เป็นความเบิกบานข้างใน ความสุขเป็นความชื่นชมยินดีที่อยู่ข้างในที่ไม่ได้เป็นมาจากเหตุการณ์ข้างนอก

คำเทศนาบนภูเขาเป็นพระดำรัสที่ยิ่งใหญ่ เพราะพระองค์ทรงอำนวยพรแทนที่จะสาปแช่ง แก่บรรดาผู้ที่ต้องการจะเป็นสุข
ข้อ 3 “ความสุขมีแก่ผู้สำนึกว่าตนขัดสน ฝ่ายจิตวิญญาณ เพราะอาณาจักรสวรรค์เป็นของเขาแล้ว” ทำไมพระเยซูตรัสเช่นนี้ เพราะพระองค์ตรัสถึงการดำเนินชีวิตแบบใหม่ มาตรฐานใหม่ วิถีทางใหม่ การเริ่มต้นใหม่ของชีวิต ทำไมต้องเริ่มต้น เพราะว่าการรู้สึกฝ่ายจิตวิญญาณขัดสน บกพร่อง เป็นสิ่งที่จะต้องเกิดขึ้นก่อนที่เขาจะเข้าแผ่นดินของพระเจ้า ไม่มีใครจะสามารถเข้าอาณาจักรสวรรค์ได้พร้อมกับความเย่อหยิ่ง ผู้สำนึกว่าฝ่ายจิตวิญญาณ ความขัดสนจะทำให้เขาถ่อมลงต่อพระเจ้า ทำให้เขาตระหนักว่าพระผู้สร้างนั้นยิ่งใหญ่ “ ความยำเกรงพระเจ้าเป็นบ่อเกิดของปัญญา และเป็นแหล่งของชีวิตเรา” นี่คือมาตรฐานของคริสตชน เมื่อไหร่ที่คริสตชนคนใดไม่รู้สึกว่าฝ่ายจิตวิญญาณของตัวเองขัดสน คนนั้นก็ไม่สามารถรับพระคุณของพระเจ้าได้เลย

รูปภาพ

ฝ่าย ( จิต )วิญญาณ = ภายในของมนุษย์ ภายในกำลังเรียกร้องต้องการความช่วยเหลือ แม้ภายนอกบอกว่าไม่ บทเพลงสดุดี 34:18 บอกว่า “พระเจ้าทรงอยู่ใกล้ผู้ที่ฟกช้ำ และทรงช่วยผู้ที่จิตใจสำนึกผิด” และ“เครื่องเผาบูชาที่พระเจ้าทรงรับได้คือ จิตใจที่ฟกช้ำ จิตใจที่สำนึกผิดและชอกช้ำนั้น ข้าแต่พระเจ้าพระองค์มิได้ทรงดูถูก” (สดุดี 51:7) พระเจ้าทรงเห็นอกเห็นใจผู้ที่มีความต้องการฝ่ายจิตวิญญาณ ไม่ใช่ผู้ที่คิดว่าตัวเองพอแล้ว ไม่ใช่ผู้ที่คิดว่าสามารถช่วยตัวเองให้รอดได้

ผู้ที่สำนึกว่าขัดสนฝ่ายวิญญาณเป็นบุคคลมีความสุข ความสุขเป็นของคนยากจนแสนเข็ญฝ่ายวิญญาณ ผู้ที่ว่างเปล่าฝ่ายวิญญาณ ผู้ที่ล้มละลายฝ่ายวิญญาณ ซึ่งเขาหมอบอยู่มุมใดมุมหนึ่งด้วยความกลัวแล้วร้องตะโกนขอความเมตตาจากพระเจ้า ความยากจนแบบนี้ไม่ใช่ความยากจนที่เราจะต้องพยายามดิ้นรนเอาชนะ ด้วยตัวเอง แต่เป็นความยากจนที่เติมเต็มได้ด้วยพระพรของพระคริสตเจ้า

นักบุญออกัสติน ( ค.ศ. 354-430 ) ก่อนกลับใจใหม่มาเริ่มต้นกับพระเจ้า เขาภูมิใจในสติปัญญาของตัวเองมาก และสติปัญญานั่นเองคือเครื่องกีดขวางไม่ให้เขารู้จักพระเจ้า แต่เมื่อเขาได้ลดความหยิ่งจึงได้พบพระเจ้า ท่านออกัสตินได้รับการยกย่องว่าเป็นบิดาแห่งเทววิทยาตะวันตกและเป็นปราชญ์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของพระศาสนจักร ผลงานทางเทววิทยาของท่านนั้นยิ่งใหญ่และกว้างขวางมากจนท่านกลายเป็นผู้รองรับธรรมประเพณีทางเทววิทยาของทางตะวันออก เป็นต้น หลังจากเขามาเริ่มต้นใหม่กับพระเจ้าแล้ว น.ออกัสติน กล่าวว่า อันที่จริงความรักของพระเป็นเจ้าที่กระจายอยู่ในดวงใจของเรานั้นมิใช่ความรักที่พระองค์เองทรงรักเรา แต่เป็นความรักซึ่งพระองค์ทำให้เราเป็นคู่รักของพระองค์ เหมือนดังที่ความชอบธรรมของพระเป็นเจ้าได้ทำให้เรากลายเป็นผู้ชอบธรรมโดยทางพระคุณของพระองค์...นี้คือความชอบธรรมของพระเป็นเจ้าซึ่งพระองค์ทรงสอนให้เรารู้มิใช่โดยทางกฎบัญญัติเท่านั้นแต่พระองค์ยังประทานให้เราโดยทางพระคุณของพระวิญญาณด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 10, 2008 10:38 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Prod Pran

พฤหัสฯ. ก.ค. 10, 2008 6:00 am

ข้อ 4 “ความสุขมีแก่ผู้ที่โศกเศร้า เพราะเขาจะได้รับการปลอบประโลม”

ความสุขเป็นของบุคคลผู้โศกเศร้า ตรงข้ามกับความรู้ของเราทั้งหมด เพราะปกติเรามนุษย์จะคลั่งไคล้ในความสนุกสนาน การแสวงหาจ้าละหวั่น หาเงิน หาทอง กระตือรือร้นในการหาความเพลิดเพลิน กับสิ่งบันเทิง เพื่อหลีกหนีความเศร้าโศก เจ็บปวด ตามที่ทราบกันอยู่ว่าคนไทยดื่มเหล้าหรือพวกเครื่องดื่มแอลกอฮอล์กันมากติดอันดับต้นๆของโลก สาเหตุหลักเพราะความเครียดในการดำรงชีวิต การดื่มเพื่อให้เมา หนีความจริงที่เจ็บปวด เป็นต้น แต่พระเยซูเจ้าไม่ทรงเห็นด้วย ดังนั้น พระองค์ตรัสว่า “ผู้ใดเศร้าโศก ผู้นั้นเป็นสุข ผู้ใดคร่ำครวญ ผู้นั้นจะได้รับการปลอบประโลม” (ฉบับสมาคมพระคริสตธรรม) พระเยซูคริสต์ทรงหยิบยื่นแนวทางชีวิตใหม่แก่เรา ทรงติเตียนผู้ที่หัวเราะให้กับความสุขของโลก แต่พระองค์ทรงอวยพรความสุข ชื่นชมยินดี มีสันติสุข และการปลอบโยนแก่ผู้ที่เศร้าโศก

ในพระคัมภีร์เองมีการร้องไห้มากมาย เช่นพระวรสารนักบุญมาระโกบทที่ 9 บิดาได้นำบุตรที่ผีเข้าไปหาพระเยซูเจ้า ด้วยน้ำตาไหลอาบสองแก้มของผู้เป็นบิดา พระเยซูตรัสว่า “ถ้าช่วยได้นะหรือ ใครเชื่อก็ทำให้ได้ทุกสิ่ง”บิดาของเด็กร้องตอบทั้งน้ำตาว่า “ข้าพเจ้าเชื่อ ที่ข้าพเจ้ายังขาดความเชื่อนั้น ขอโปรดช่วยให้เชื่อเถอะ” (ข้อ 24) นั่นคือน้ำตาของความรักที่มีต่อบุตร

ส่วนในพระวรสารนักบุญ ลูกาบทที่ 7 ผู้หญิงคนหนึ่งร้องไห้น้ำตาเปื้อนพระบาทพระเยซูเจ้าเธอจึงใช้ผมของเธอเช็ด นั่นคือน้ำตาแห่งการถวายการนมัสการ น้ำตาแห่งความซาบซึ้ง น้ำตาแห่งความรัก และพระเยซูเจ้ากันแสง(ร้องไห้)ที่หลุมศพของลาซารัสเพราะทรงรักเขามาก พระองค์กันแสงเพื่อกรุงเยรูซาเล็มเพราะทรงรักประชาชนเมืองนั้น ในสดุดี 32: 1-2 “บุคคลผู้ซึ่งได้รับอภัยการละเมิดแล้ว ก็เป็นสุข คือผู้ทรงกลบเกลื่อนบาปให้นั้น บุคคลซึ่งพระเจ้ามิได้ทรงถือโทษก็เป็นสุข” ผู้โศกเศร้าเป็นสุขเพราะเขาได้รับการอภัยนั่นเอง

ฉันไม่ต่อต้านความสนุกสนานร่าเริง พระคัมภีร์บันทึกไว้ค่อนข้างชัดว่าจิตใจอันร่าเริงเป็นยาที่ดี แต่บ่อยครั้งที่พวกเราทำเกินเลยไปบางทีต้องกินยานั้นตลอดเวลา จึงทำให้เขาห่างไกลความโศกเศร้า การรักความบาป หลงกับความผิด ปกปิดความสิ้นหวัง พกไว้แต่ความอวดดี มีนิสัยการพลัดวันประกันพรุ่ง ความไม่เอาจริงเอาจัง ทำให้มนุษย์ไม่โศกเศร้า เขาจึงไม่สามารถรู้จักพระเจ้า

รูปภาพ

ข้อ 5 “ความสุขมีแก่ผู้ที่ถ่อมสุภาพ เพราะเขาจะได้รับแผ่นดินโลกเป็นมรดก”

พยาบาลและแพทย์ เป็นอาชีพหนึ่งที่ต้องอ่อนโยน เพราะความอ่อนโยนช่วยผู้ป่วยหายไปแล้วครึ่งหนึ่ง หรือพวกที่เรียนเทวศาสตร์ ก็ต้องใจอ่อนโยน เมื่อใครได้พบกับบาทหลวง หรือพวกศิษยาภิบาล ให้เขารู้สึกเหมือนกับพบพระ (ไม่ใช่พระเพลิง ) จริงๆแล้ว พวกเขาคือตัวแทนของพระเยซูเจ้า และเช่นเดียวกันคริสตชนทุกคนต้องอ่อนโยนเพราะเป็นตัวแทนของพระเยซูเจ้า

ใจอ่อนโยน จากภาษากรีก พราโอส (praous) = อ่อนโยน ถ่อมสุภาพ นุ่มนวล กริยาอ่อนโยนมักใช้บรรยายถึงการผ่อนคลาย พระเยซูเจ้าทรงอ่อนโยน ถ่อมสุภาพ เช่นทรงเรียกคนที่ท้อแท้ใจว่า“บรรดาคนลำบากและเหน็ดเหนื่อย จงมาหาเรา ท่านจะได้หายเหนื่อยและเป็นสุข”

เมื่อเริ่มต้นวันอาทิตย์ใบตาล พระเยซูเจ้าเสด็จเข้าสู่เยรูซาเล็ม “กษัตริย์ของท่านเสด็จมาหาท่านด้วยพระทัยอ่อนสุภาพ ทรงลา ทรงลูกลา” ( มัทธิว 21:5 ) พระเยซูเจ้าเสด็จเข้าเมืองทรงลา แทนม้าขาว ลาเป็นสัตว์พาหนะของคนชั้นต่ำ พระองค์ทรงมีใจถ่อม ใจอ่อนโยน ไม่ใช่อ่อนแอ
ใจอ่อนโยน เป็นคนถ่อมที่พระเจ้าสอนได้ คนอ่อนโยนไม่ใช่คนอ่อนแอ เขาได้รับการเปลี่ยนแปลงแล้วจากพระเจ้า

ลักษณะของคนอ่อนโยน หรือถ่อมสุภาพเป็นคนอย่างไร

1.ควบคุมตัวเองได้ จิตใจร่างกาย ได้รับการฝึกฝน ไม่ตกเป็นทาสของอารมณ์และความรู้สึก (โรม 6:12)
2.เป็นคนถ่อม ไม่หยิ่ง ไม่อวดดี ถ่อมต่อพระเจ้า รู้จักว่าพระเจ้าคือใคร ฝากชีวิตไว้ภายใต้การทรงนำของพระเจ้าในการดำเนินชีวิต

ลักษณะของคนถ่อมสุภาพ คือ

เขาถ่อมต่อมนุษย์ : รู้จักคุณค่าของคนอื่น ยอมรับคนอื่นตามที่เขาเป็น (ฟิลิปปี 2:3-4)
ให้อภัย ไม่คิดแก้แค้น (มัทธิว 6:14)

เขาเป็นคนสงบ (Quiet) เรียนรู้ที่จะสงบเงียบ สงบต่อพระพักตร์พระเจ้า ยอมให้พระเจ้าทรงนำในการดำเนินชีวิต (สดุดี 46:10)
เขาสงบ สงบต่อหน้ามนุษย์ ควบคุมตัวองได้ ไม่ว่าจะเป็นคำพูด อารมณ์ การกระทำ พระเจ้าทรงสัญญาจะประทานแผ่นดินของพระองค์ให้
ผลของการถ่อมสุภาพ เขามีใจอ่อนโยน ผู้นั้นเป็นสุข เพราะเขาต้องมีความสุขอย่างแท้จริง ไม่ขึ้นกับปัจจัยแวดล้อม
เขาได้รับแผ่นดินโลกเป็นมรดก พระเยซูคริสต์หมายถึงแผ่นดินของพระองค์ ผู้ที่เข้าแผ่นดินของพระองค์ คือคนที่เอาชนะความบาปผิด ร้องไห้คร่ำครวญถึงความผิด

มรดก ตามภาษากรีก “ได้รับส่วนที่กำหนดไว้” รับมรดก...เป็นรูปอนาคตกาล คือเราจะได้อยู่ที่นั่นซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของอาณาจักรสวรรค์ร่วมกับพระเยซูเจ้า
ผู้ที่มีใจถ่อมสุภาพเท่านั้นที่จะรอดได้ สดุดี 149:4 “พระองค์ทรงประดับชีพให้แก่คนใจถ่อม (ใจอ่อนโยน) ถ้ามนุษย์ไม่มาหาพระเจ้า ด้วยความรู้สึกบกพร่องฝ่ายวิญญาณ ร้องไห้กับความบาปด้วยใจถ่อม และใจอ่อนโยนต่อความบริสุทธิ์ของพระองค์ เราไม่สามารถรอดได้ ฉะนั้นการถ่อมสุภาพ เป็นสิ่งจำเป็นต่อการได้รับความรอด

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

( ตีพิมพ์ ที่นิตยสารอิสระ ประจำเดือน มิถุนายน 2008....ขึ้นปก รวีวาร ที่คริสตจักรสะพานเหลือง )

ปล.อิสระฉบับนี้น่าสนใจมาก เพราะกอกบรรณาธิการไปทำสกู๊ป พันธกิจของ พี่น้องโปรเตสแตนต์ ในการนมัสการวันอาทิตย์ และกิจกรรมเสริมศรัทธาอื่นๆ
น้องๆคนใดสนใจ ก็ติดต่อซื้อ อิสระฉบับนี้ได้ที่ ศูนย์สื่อ ค่ะ .........น้อง สุ "เซราฟีม" สแกนปกขึ้นให้ดูหน่อยได้ไหมคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 10, 2008 10:35 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 10, 2008 7:57 am

ขอบคุณครับ ::001::
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. ก.ค. 10, 2008 9:43 am

เป็น คาทอลิกแต่สนใจคะ บทความดีๆมีสาระ
เพิ่มความรัก ความศรัทธาให้ชีวิตจิตเข้มแข็งขึ้น
ขอบพระคุณคะ พี่พีพี
(ขออนุญาตเรียกมั้ง... : emo038 :)
ขอพระเจ้าอวยพรคะ  :smiley:
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 24, 2008 9:54 am

ignatius เขียน: เป็น คาทอลิกแต่สนใจคะ บทความดีๆมีสาระ
เพิ่มความรัก ความศรัทธาให้ชีวิตจิตเข้มแข็งขึ้น
ขอบพระคุณคะ พี่พีพี
(ขออนุญาตเรียกมั้ง... : emo038 :)
ขอพระเจ้าอวยพรคะ  :smiley:

::017:: พี่โอ๋สนใจบทความพี่พีพีสามารถเป็นสมาชิกอิสระได้นะคะ เพราะบทความพี่พีพีลงอยู่ที่นั่นประจำอ่ะคะ
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. ก.ค. 24, 2008 10:40 am

สงสัยเราจะเป็นแฟนประจำกันนานแล้วล่ะคะ
ไว้จะสมัครไปด่วนแบบเป็นทางการนะคะ
ขอบพระคุณคะ  : emo038 :
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 24, 2008 12:05 pm

ignatius เขียน: สงสัยเราจะเป็นแฟนประจำกันนานแล้วล่ะคะ
ไว้จะสมัครไปด่วนแบบเป็นทางการนะคะ
รีบสมัคร นะครับ ปีละ 300 บาท เขาจะแถมรูป เจ๊ฟีม ด้วยฮะ : emo038 :
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 24, 2008 12:28 pm

Jeab Agape เขียน:
ignatius เขียน: สงสัยเราจะเป็นแฟนประจำกันนานแล้วล่ะคะ
รีบสมัคร นะครับ ปีละ 300 บาท เขาจะแถมรูป เจ๊ฟีม ด้วยฮะ : emo038 :
งั้นให้ 500 เลย ไม่เอารูปเจ๊ฟิม ::011::
Dis volentibus

พฤหัสฯ. ก.ค. 24, 2008 1:17 pm

ขอบพระคุณมากมายเจ้าค่ะ

ขอพระเจ้าอวยพร พี่พีพี ค่า  : xemo028 :
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. ก.ค. 24, 2008 10:06 pm

Batholomew เขียน:
งั้นให้ 500 เลย ไม่เอารูปเจ๊ฟิม ::011::
อืม....ปีละ 300 บาท ถ้าสมัครตลอดชีพนี่ต้องจ่ายเท่าไหร่ล่ะ น้องเจี๊บย ฝากคิดต่อให้ที  : xemo016 :
ส่วนรูปท่านอดูดฯน้องฟิม ที่จะแถมให้ ถ้าสมัครปีเดียวแถม 1 รูป แล้วตลอดชีพจะได้กี่รูป..  ::011::
...จะให้พี่เปิดร้านขายรูปเร๊อะ ? จะมีครายซื้อบ้างเนี๊ย ?? ::020:: ::020::
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.ค. 25, 2008 10:14 pm

ignatius เขียน:
อืม....ปีละ 300 บาท ถ้าสมัครตลอดชีพนี่ต้องจ่ายเท่าไหร่ล่ะ น้องเจี๊บย ฝากคิดต่อให้ที  : xemo016 :
ส่วนรูปท่านอดูดฯน้องฟิม ที่จะแถมให้ ถ้าสมัครปีเดียวแถม 1 รูป แล้วตลอดชีพจะได้กี่รูป..  ::011::
...จะให้พี่เปิดร้านขายรูปเร๊อะ ? จะมีครายซื้อบ้างเนี๊ย ?? ::020:: ::020::
ตอบพี่โอ๋ อิกนาติอูส ดังนี้ครับ

1.ติดต่อ ที่ ศูนย์สื่อ โทร 0-2256-6076ม Fax: 0-2256-6077

2.โอนเงินเข้าบัญชีออมทรัพย์ ชื่อบัญชี "คุณพ่อทิวา แสงศิริวิวัฒน์" ธ.กสิกรไทย สาขา ถ.วิทยุ เลขบัญชี 709-2-29305-4
  (โอนเงินแล้ว แฟกซ์ ไปให้ เจ้าหน้าที่เพื่อออกใบเสร็จ ฮะ)

3.สมาชิกตลอดชีพ  5,000 บาท/ฉบับ

4.รูปเจ๊ฟีมนะ จะส่งไปให้ ทุกขวบปี เพื่อให้ เปรียบเทียบ Before and After งับ : emo038 :
kanokpat

ศุกร์ ก.ค. 25, 2008 11:35 pm

เพื่อนทำให้พี่ได้รู้จัก http://www..newmana.com ขอขอบคุณมาก มีทั้งแค่คิด และทำให้เรากำลังที่จะต่อสู้และเดินไปข้างหน้า เพื่อจะแนบสนิทกับพระองค์ โดยไม่เขินอาย จิตใจก็จะสดใส เพราะมีเพื่อนที่ดีและให้กำลังใจแง่คิด  และ แก้ไขปัญหาแต่ละปัญหาให้ลุล่วงไปด้วยดี  พี่ ขอให้พระดูแลพวกน้อง ๆ ทุก ๆ คน ให้มีสุขภาพแข็งแรง  พี่ไปนอนก่อน พี่สวดภาวนา ข้าพเจ้านมัสการพระองค์พระเจ้าข้า ข้าพเจ้ารักพระองค์ด้วยสุดดวงใจ ขอบพระคุณพระองค์ที่ทรงสร้างข้าพเจ้ามาให้เป็นคริสตชน และพิทักษ์ข้าพเจ้าไว้ในวันนี้ ขอโปรดอภัยความผิดที่ข้าพเจ้าได้กระทำ และโปรดรับความดีเล็กน้อยที่ข้าพเจ้ากระทำในวันนี้ โปรดพิทักษ์ข้าพเจ้าในการพักผ่อน และให้พ้นจากภัยอันตรายทั้งปวง ขอพระหรรษทานของพระองค์จงอยู่กับข้าพเจ้า และกับทุกคนที่ข้าพเจ้ารักและนับถือด้วยเทอญ อาแมน      ตราบใดที่ยังคิดจะให้พระเจ้าคอยทำตามใจ เราก็ยังคงเข้าไม่ถึงพระเจ้า ยังเข้าไม่ถึงแก่นแท้ของศาสนา ยังเข้าไม่ถึงการภาวนา เพราะการภาวนาที่แท้จริง ไม่ใช่สวดเพื่อขอให้พระเจ้าทำตามใจเรา แต่สวดเพื่อ ขอให้เราได้ทำตามน้ำพระทัยพระเจ้า จะสวดอย่างนี้ได้  ถ้าเชื่อว่าพระเจ้าทรงเป็นพ่อและทรงรักเรา และทุกสิ่งที่พระองค์ทรงประสงค์ ก็เพื่อความดีของเราแท้ ๆ      ขอบคุณพวกท่าน ๆ ทุกคนอีก ขอให้พระเจ้าอวยพร ราตรีสวัสดิ์ อย่านอนดึงมาก ขอให้พระสถิตกับพวกท่านทุกคน
ignatius
.
.

เสาร์ ก.ค. 26, 2008 12:00 am

ตอบพี่โอ๋ อิกนาติอูส ดังนี้ครับ

1.ติดต่อ ที่ ศูนย์สื่อ โทร 0-2256-6076ม Fax: 0-2256-6077

2.โอนเงินเข้าบัญชีออมทรัพย์ ชื่อบัญชี "คุณพ่อทิวา แสงศิริวิวัฒน์" ธ.กสิกรไทย สาขา ถ.วิทยุ เลขบัญชี 709-2-29305-4
  (โอนเงินแล้ว แฟกซ์ ไปให้ เจ้าหน้าที่เพื่อออกใบเสร็จ ฮะ)

3.สมาชิกตลอดชีพ  5,000 บาท/ฉบับ

4.รูปเจ๊ฟีมนะ จะส่งไปให้ ทุกขวบปี เพื่อให้ เปรียบเทียบ Before and After งับ : emo038 :
น้องเจี๊ยบคร๊าบ ชื่อนักบุญพี่น่ะ อิกนาซีโอ นะคร๊าบ อ่านออกเสียงแบที่น้องเจี๊ยบเรียกแล้ว....อึ๋ย ! : xemo028 :
ยังงายม่ายรู้คร๊าบ..บ...บ  แต่อย่างไรก็ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยเป็นธุระให้ ดีจังจะสมัครซะที
ส่วนรูปน้องฟิมนั้น...เจ้าตัวเค้ารู้มั้ยเนี๊ย...?
พี่ว่าพี่ลาไปนอนดีกว่า.... ::020::  ::020::  ::020::  :grin:
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ค. 26, 2008 9:43 am

ignatius เขียน: น้องเจี๊ยบคร๊าบ ชื่อนักบุญพี่น่ะ อิกนาซีโอ นะคร๊าบ อ่านออกเสียงแบที่น้องเจี๊ยบเรียกแล้ว....อึ๋ย ! : xemo028 :
ยังงายม่ายรู้คร๊าบ..บ...บ  แต่อย่างไรก็ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยเป็นธุระให้ ดีจังจะสมัครซะที
ส่วนรูปน้องฟิมนั้น...เจ้าตัวเค้ารู้มั้ยเนี๊ย...?
พี่ว่าพี่ลาไปนอนดีกว่า.... ::020::  ::020::  ::020::  :grin:
พี่โอ๋ ครับ ขออภัย พี่เป็น Shemale เหรอ ที่ใช้ชื่อ น.อิกญาซีโอ เป็นชื่อของน.อิกญาซีโอแห่งโยโลล่า ของคณะ เยซูอิต หรือเปล่า
เพราะเจี๊ยบคิดว่าพี่เป็นผู้หญิง แล้วทำไมใช้ชื่อนักบุญองค์นี้

เมื่อสมัครแล้ว พี่ขอให้เขาส่งย้อนหลัง ปีนี้ (2008 )ทั้งหมดให้ด้วย และได้ไม่ขาดตอน 555

ส่วนรูปเจ๊ฟีม เจี๊ยบว่า เจ๊เธอยินดีมักๆ เพราะปกติแล้ว ไม่เคยมีใครขอ หรืออยากได้ ฮะ :grin:
ignatius
.
.

เสาร์ ก.ค. 26, 2008 8:28 pm

ignatius เขียน: น้องเจี๊ยบคร๊าบ ชื่อนักบุญพี่น่ะ อิกนาซีโอ นะคร๊าบ อ่านออกเสียงแบที่น้องเจี๊ยบเรียกแล้ว....อึ๋ย ! : xemo028 :
พี่โอ๋ ครับ ขออภัย พี่เป็น Shemale เหรอ ที่ใช้ชื่อ น.อิกญาซีโอ เป็นชื่อของน.อิกญาซีโอแห่งโยโลล่า ของคณะ เยซูอิต หรือเปล่า
เพราะเจี๊ยบคิดว่าพี่เป็นผู้หญิง แล้วทำไมใช้ชื่อนักบุญองค์นี้

เมื่อสมัครแล้ว พี่ขอให้เขาส่งย้อนหลัง ปีนี้ (2008 )ทั้งหมดให้ด้วย และได้ไม่ขาดตอน 555

ส่วนรูปเจ๊ฟีม เจี๊ยบว่า เจ๊เธอยินดีมักๆ เพราะปกติแล้ว ไม่เคยมีใครขอ หรืออยากได้ ฮะ :grin:
น้องเจี๊ยก เอ๊ย น้องเจี๊ยบ น้องชายสุดหล่อ
ไอ้พี่น่ะ ไม่ได้เป็น Shemale หรือ Girlman หรือ อะไรแล้วแต่จะสรรหาหรอก
ก็ใครบอกล่ะว่า นักบุญพี่มีองค์เดียว.....เจี๊ยบเนี๊ย.....เชย...ย....ย !ชะมัดเลย
พี่ก็เหมือนใครต่อใครอีกหลายๆคนในบอร์ดนี้ที่มีชื่อแม่พระนำหน้า
และตามด้วยชื่อนักบุญที่ประทับใจอย่างสุดซึ้งตามธรรมเนียมปฏิบัติ....นั่นแหละ
ไม่เห็นแปลกเลย....ใช่มั้ย ?

มารีย์ อิกญาซีโอ(แห่งโลโยลา)นะคร๊าบ ครั้งหน้าจะได้ไม่ทักใครผิดอีก..... :grin:
อ้อ พรุ่งนี้ที่บ้านเซเวียร์มีมิสซา 10 โมงเช้า คุณพ่อมิเกล เป็นประธาน ถ้าใครว่างเชิญนะคะ  : emo038 :

ส่วนรูปท่านอดูดไปแลนน์สุดสวย ถ้าได้มาก็คงดี จะได้สะสมแทนแสตมป์  ::020::
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ค. 26, 2008 8:59 pm

น้องเจี๊ยก เอ๊ย น้องเจี๊ยบ น้องชายสุดหล่อ
ไอ้พี่น่ะ ไม่ได้เป็น Shemale หรือ Girlman หรือ อะไรแล้วแต่จะสรรหาหรอก
ก็ใครบอกล่ะว่า นักบุญพี่มีองค์เดียว.....เจี๊ยบเนี๊ย.....เชย...ย....ย !ชะมัดเลย
พี่ก็เหมือนใครต่อใครอีกหลายๆคนในบอร์ดนี้ที่มีชื่อแม่พระนำหน้า
และตามด้วยชื่อนักบุญที่ประทับใจอย่างสุดซึ้งตามธรรมเนียมปฏิบัติ....นั่นแหละ
ไม่เห็นแปลกเลย....ใช่มั้ย ?

มารีย์ อิกญาซีโอ(แห่งโลโยลา)นะคร๊าบ ครั้งหน้าจะได้ไม่ทักใครผิดอีก..... :grin:
อ้อ พรุ่งนี้ที่บ้านเซเวียร์มีมิสซา 10 โมงเช้า คุณพ่อมิเกล เป็นประธาน ถ้าใครว่างเชิญนะคะ  : emo038 :

ส่วนรูปท่านอดูดไปแลนน์สุดสวย ถ้าได้มาก็คงดี จะได้สะสมแทนแสตมป์  ::020::
ทำไมจึงเลือกนักบุญอุปถัมภ์เยอะจัง...ดีนะ ที่ไม่เอ่ยชื่อสหพันธ์นักบุญ : emo036 :

พรุ่งนี้พี่โอ๋ อิกญาซีโอ อาจจะเจอพี่โจแซฟ อิอิ : emo010 :
~@

อาทิตย์ ก.ค. 27, 2008 11:55 am

: emo102 : ต๊ายยย...ลืมเข้ากระทู้นี้ มีการแจกรูปด้วยหรือ ใครได้ไปฝันร้ายแน่ๆๆๆ  ::011::
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.ค. 27, 2008 8:19 pm

:+: seraphim :+: เขียน: : emo102 : ต๊ายยย...ลืมเข้ากระทู้นี้ มีการแจกรูปด้วยหรือ ใครได้ไปฝันร้ายแน่ๆๆๆ  ::011::

พอดีพี่ อิกญาซิโอ๋ ฝันดีมานานแล้ว เลยอยากฝันร้ายบ้าง งับ :evil:
ignatius
.
.

จันทร์ ก.ค. 28, 2008 2:19 am

:+: seraphim :+: เขียน: : emo102 : ต๊ายยย...ลืมเข้ากระทู้นี้ มีการแจกรูปด้วยหรือ ใครได้ไปฝันร้ายแน่ๆๆๆ  ::011::

พอดีพี่ อิกญาซิโอ๋ ฝันดีมานานแล้ว เลยอยากฝันร้ายบ้าง งับ :evil:
คิดไปเอง พูดไปเอง เขียนไปเอง ฝันไปเอง สรุปไปเอง
ทั้งน๊าน...น....น....เลยนะ น้องชายนาย......เจี๊ยบ ! จิ๊บ จิ๊บ
จ๊าบ จ๊าบ จั๊บ จั๊บ จุ๊บ จุ๊บ... :grin:
Jeab Agape
~@

อังคาร ก.ค. 29, 2008 5:20 am

ignatius เขียน: [quote author=Jeab Agape link=topic=8569.msg126339#msg126339 date=1217164750

คิดไปเอง พูดไปเอง เขียนไปเอง ฝันไปเอง สรุปไปเอง
ทั้งน๊าน...น....น....เลยนะ น้องชายนาย......เจี๊ยบ ! จิ๊บ จิ๊บ
จ๊าบ จ๊าบ จั๊บ จั๊บ จุ๊บ จุ๊บ... :grin:
[/quote]

เอ้า มิจึงรึ เห็นฝันทุกที ยิ้มแย้มแจ่มใส

คราวนี้เป็นการฝึกฝ่ายจิต ว่าตัวเอง ว่าเมื่อฝันร้ายๆ แบบเจอเจ๊ฟีม ก็ประมาณเจอผี พี่จะร้องเรียกใครให้ช่วย นั่นพิสูจน์ฝ่ายจิตจริงๆ :cool:
~@

อังคาร ก.ค. 29, 2008 3:32 pm

::018:: แหมๆๆ ช่างเปรียบซะ
ตอบกลับโพส