มีใบปลิวพระเยซูแจกเกลื่อนที่มหาลัย แล้วเหตุการณ์แบบนี้ก็เกิดขึ้น....

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

เสาร์ ก.ย. 20, 2008 12:46 am

มีใบปลิวพระเยซูแจกเกลื่อนที่มหาลัย แล้วเหตุการณ์แบบนี้ก็เกิดขึ้น....

:cry:

เหตุการณ์แรกคงธรรมดา คือ คนทิ้งไว้กับโต๊ะ (ดีที่ไม่ทิ้งไว้กับพื้น) : xemo033 :

เหตุการณ์ที่สอง คือ เพื่อนผมเนี่ยดิ
มันเคยมีแฟนเป็นคริสเตียนด้วย แล้วไงไม่รู้ เกลียดกันซะงั้น
แล้วดันมาได้ผมเป็นเพื่อนเป็นคริสต์อีกเหมือนกัน ทีแรกมันก็ไม่ชอบผมเลยแหละ (ทั้งๆที่ไม่ได้ประกาศไรเลย สำแดงเงียบๆเลยนะเนี่ย)
3 เดือนก็โอเค เค้าเริ่มเข้าใจอะไรมากขึ้น รับได้ และชอบเกริ่นว่า เคยคิดจะเปลี่ยน ... แต่เปลี่ยนไม่ได้ มีกุมารทองอยู่ เด่วกุมารตาย (พอเข้าใจ เหอๆ)

โอเค.. ทีนี้ ใบปลิวพระเยซูของกลุ่มผู้รับใช้คริสตจักรมาใกล้นี่สิ โดยลมหรือมือนักศึกษาด้วยกันก็ตาม... มันก็...ทำเป็นกลัว..หนี..(เชิงเล่น)

ผมรู้สึกไม่ค่อยดี และรู้สึกว่า ใบปลิวแจกเกลื่อนจนไร้ค่าก็ไม่ใช่ แต่รู้สึกแบบแจกเกลื่อนมากเกินไปหรือป่าว

จริงๆ ตั้งแต่รับเชื่อผมรู้สึกทึ่งๆ กับการประกาศด้วยใบปลิวน่ะ
แต่ก็ไม่เป็นไร ถ้าพี่น้องส่วนใหญ่เห็นว่าทำได้ก็โอเคอ่า  ::014::

ทีนี้ ไงดีละเนี่ย

แค่มาระบายอะ ว่ารู้สึกไม่ดีเลย
ยังไงก็มีพระนามและรูปพระวาดอยู่ที่ใบปลิว ไม่อยากให้เป็นอย่างนี้เลย

แต่ช่วยไม่ได้หนิเนอะ นี่คือพระเยซู ผู้สละมงกุฏไว้กับพื้น แต่ได้อุ้มโลกไว้...  ::004::

อืม.......

ใบปลิวเหล่านั้นผมก็ไม่ได้เก็บมาน่ะ แต่ผมวางกลางโต๊ะดีๆ เผื่อมีผู้ที่พระทรงเมตตามาสะดุดตา

---------------------------------------------------------------------

ก่อนเหตุการณ์นี้จะเกิด ก็มีคนที่เค้าชอบมาปรึกษาผม เค้าก็เดินมาขออ่านบทสวดกลุ่มลูกแกะน้อยnewmanaนี่แหละ ประจำ

มี 2 วัน 2 ครั้ง ที่เค้าได้ใบปลิวนั้นมา เค้ามาทิ้งให้ผม...

ครั้งที่2 ผมเลยบอกเค้าว่า ไม่ต้องมาให้ นี่เป็นของนาย ถ้านายอยากได้คัมภีร์ นายก็ทำตามนั้น
แต่ถ้านายไม่ต้องการ นายก็ทิ้งขยะไป ไม่ต้องมาให้เรา เพราะนั่นเป็นของนาย

(ตอนนั้นเคืองนิดๆ เรื่องใบปลิวเนี่ยล่ะ เห้อออ)
Batholomew
~@

เสาร์ ก.ย. 20, 2008 9:48 am

ทำถูกแล้วครับ ::001::
KuRapiKa
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 20, 2008 11:38 am

เห็นด้วยครับผม  ::001::
nikcolous

อาทิตย์ ก.ย. 21, 2008 5:22 pm

เห็นด้วยยครับผมม
†mommomza†

อาทิตย์ ก.ย. 21, 2008 5:43 pm

มาเห็นด้วย..

..อีกคน..
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.ย. 21, 2008 9:33 pm

การแพร่ธรรม ที่ง่ายที่สุด คือการแจกแผ่นปลิว และคนกวาดขยะด่ามากที่สุด :cheesy:

ดังนั้นคริสเตียน หลายๆโบสถ์ต้องเรียนรู้

การแพร่ธรรมที่ได้ผลดีเสมอ คือการเป็นพยานตัวต่อตัว คือพูดเรื่องพระเจ้าให้ เขาฟัง เขามีปฏิกริยาอย่างไร รับรู้ได้ แต่ไม่มีใครทำมากนัก ยกเว้นพวก
คริสตจักร กลุ่มคาริสเมติก : emo038 :
Ministry Of Men

อาทิตย์ ก.ย. 21, 2008 10:53 pm

จริงๆ ผมไม่อยากให้มีการแจกใบปลิวน่ะ

ตั้งบูธ รับปรึกษาปัญหา ยังดีซะกว่า หรือการ์ดเชิญร่วมงานวันคริสต์มาส อะไรแบบนี้ยังดูดีกว่ามาก

แบบนี้แหละคนไทยส่วนนึงเลยต่อต้าน บางคนรังเกลียดไปเลยด้วยซ้ำ

ไม่รู้จะพูดยังไง

ทุกวันนี้ผมเลยชอบการประกาศแบบจัดงานของกลุ่มโบสถ์เพนเทคอสนะ ที่ชวนเพื่อนไปรับการอัศจรรย์ที่งานเป็นต้น และชอบการแทรกตัวท่ามกลางสังคมการเรียนแบบคาทอลิก เนียนกว่า แต่การจัดงานฟื้นฟู(ประกาศในตัว)ได้ผลที่สุด สำหรับในความคิดผม

แต่ใบปลิวนี่ อย่างกะพวก ขายตรง

ทีแรกว่าจะไม่พูดแล้ว แต่ไหนๆ ขอแสดงความคิดออกมาเลยดีกว่า  : xemo028 :
KuRapiKa
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 21, 2008 11:48 pm

Enjinman เขียน: จริงๆ ผมไม่อยากให้มีการแจกใบปลิวน่ะ

ตั้งบูธ รับปรึกษาปัญหา ยังดีซะกว่า หรือการ์ดเชิญร่วมงานวันคริสต์มาส อะไรแบบนี้ยังดูดีกว่ามาก

แบบนี้แหละคนไทยส่วนนึงเลยต่อต้าน บางคนรังเกลียดไปเลยด้วยซ้ำ

ทุกวันนี้ผมเลยชอบการประกาศแบบจัดงานของกลุ่มโบสถ์เพนเทคอสนะ ที่ชวนเพื่อนไปรับการอัศจรรย์ที่งานเป็นต้น และชอบการแทรกตัวท่ามกลางสังคมการเรียนแบบคาทอลิก เนียนกว่า แต่การจัดงานฟื้นฟู(ประกาศในตัว)ได้ผลที่สุด สำหรับในความคิดผม

แต่ใบปลิวนี่ อย่างกะพวก ขายตรง

ทีแรกว่าจะไม่พูดแล้ว แต่ไหนๆ ขอแสดงความคิดออกมาเลยดีกว่า  : xemo028 :
คิดเหมือนผมเลย คิดว่าจะไม่พูด แต่ผมก็ไม่พูด แต่มีคนพูด เอ๊ะ ยังไง งง อิอิ

เอาเป็นว่า คิดเหมือนกันเลยครับผม
เด็ก น้อย ผู้ หลง ทาง

อังคาร ม.ค. 13, 2009 10:28 pm

เห็นด้วยคับผม  ::011::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 7:52 pm

BOYZ ประสงค์เมตตา เขียน: จริงๆ ผมไม่อยากให้มีการแจกใบปลิวน่ะ

ผมเห็นด้วยกับคุณบอยนะ ไม่ค่อยเห็นด้วยกับการแจกใบปลิวเท่าไหร่ เพราะเท่าที่รู้มา(จากคนในสังคม ด้วยประสบการณ์ต่างๆของชีวิต) ผลมักออกมาในแง่ลบเสียมากกว่า ตั้งแต่รำคาญ จนบางคนถึงขั้นเกลียดพระฯไปเลยก็มี ภาพแถวสะพานลอย หลายคนคงเคยเห็น ใบปลิวมีรูปพระเยชูเจ้า ปลิวอยู่บนพื้น ให้คนเขาเหยียบย่ำ ผมว่าแบบนี้ ไม่ค่อยจะเข้าท่าเลยนะ หรือมีรูปพระเยชูเจ้าในใบปลิว อยู่ในถังขยะ เห็นของจริงแบบนี้แล้ว เศร้าใจเลยนะครับ

การประกาศเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ต้องดูความเป็นจริงในสังคม และการตอบรับด้วย ไม่งั้นจะเป็นการใช้งบประมาณโดยสิ้นเปลืองของคริสตจักร แล้วผลที่ได้ติดลบเนี่ย นักธุรกิจเขาเรียกแบบนี้ว่า " ขาดทุนที่ตัวต้นทุนเลย" แบบนี้ คิดใหม่ ทำใหม่ ดีกว่าไหม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
ล็อคหัวข้อ