+++กรณีบอร์ดสังฆ+++

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 3:19 am

วันนี้อธิษฐานครับ หลังจากเห็นสภาพในบอร์ดสังฆฯที่เละเป็นโจ๊กแล้ว รู้สึกเครียดเซ็ง แล้วเปิดพระคัมภีร์ได้บทนี้เต็มๆ

2คร 6:11-18 คำเตือน
พี่น้องชาวโครินธ์ทั้งหลาย เราพูดกับท่านอย่างตรงไปตรงมาและอย่างเปิดเผย เรามิได้ปิดใจต่อท่าน แต่ท่านกลับปิดใจไม่รักเรา ข้าพเจ้าพูดเหมือนพูดกับลูก ๆ ว่า จงรักตอบเราเถิด จงเปิดใจให้กว้างด้วย
อย่าสมาคมกับผู้ไม่มีความเชื่อ ความชอบธรรมและความไม่ชอบธรรมมีอะไรร่วมกันบ้าง แสงสว่างและความมืดอยู่ด้วยกันได้อย่างไร พระคริสตเจ้าและ เบลีอาร์(ซาตาน) จะเข้ากันได้อย่างไร ผู้มีความเชื่อและผู้ไม่มีความเชื่อจะมีอะไรร่วมกันได้หรือ พระวิหารของพระเจ้าและรูปเคารพพระเทียมเท็จจะอยู่ร่วมกันได้อย่างไร นั่นคือสิ่งที่เราเป็น เราคือพระวิหารของพระเจ้าผู้ทรงชีวิต พระองค์ตรัสไว้เช่นนี้ว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 3:19 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 6:45 am

Being blind is not a problem. Not wanting (or willing) to see is. If you know what I mean. ;)

;D
Mei

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 7:44 am

อยากรู้แฮะว่ามีอันหยัง เดี๋ยวว่างแล้วต้องแวะไปหน่อย :D
Ot@
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 8:34 am

P เขียน: Being blind is not a problem. Not wanting (or willing) to see is. If you know what I mean. ;)

;D
I'm difinitly agree with u ;)
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 8:45 am

ผมก็เห็นว่าไม่ควรเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับกระทู้เหล่านั้นเช่นกันครับ เพราะผมรู้สึกว่าเหมือนเราไปพูดกับพระอิฐพระปูนยังไงก็ไม่รู้ หรือบางทีอยากใช้สำนวนที่ว่า เอาน้ำรดหัวตอ นั่นคือ เราจะอธิบายอะไรไปพวกนี้ก็ไม่สนใจ ไม่รับรู้ ดังนั้นมันก็เป็นการเปล่าประโยชน์ที่จะไปยุ่งกับสิ่งเหล่านี้ให้เสียพลังชีวิตของเราเปล่า ๆ
Belief Bcause Love

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 11:46 am

ใช่ค่ะ อย่าไปยุ่งกับคนพวกนั้นเลยนะค่ะ ใจเขาไม่เปิดรับความจริง เราทำไปกับยิ่งทำให้แย่ลงนะค่ะ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 1:09 pm

เมื่อวานเข้าไปอ่านมาแว่บนึงครับ เซ็งเลย
Belief Bcause Love

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 2:54 pm

Batholomew เขียน: เมื่อวานเข้าไปอ่านมาแว่บนึงครับ เซ็งเลย
ใจเย็นๆนะค๊ะ
นางมารกลับใจ

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 3:09 pm

ที่ทางเวปมาสเตอร์เขาไม่ทำอะไรก็อาจจะถูกแล้วนะ ขืนไปทำอะไรมากเข้า จะยิ่งไปกันใหญ่ จะมาว่าเราเป้ฯพวกต่อต้าน ไม่รับฟังความคิดเห้ฯของคนนับถือศาสนาต่างกันอีก

แต่ถ้ามันไร้วัฒนธรรมมาก ก็น่าจะเป็นข้ออ้างในการลบกระทู้ทิ้งได้นะ ถือว่าเป็นการสร้างสรรค์ความสมานฉันท์

กระทู้ไหน มันแย่ ไม่จรรโลง เราก็อย่าเข้าไปยุ่ง ปล่อยให้เห่าใบตองแห้งกันไป เพราะมันอาจจะเป็นความสุขเดียวที่เขาพอจะมีอยู่บนโลกใบนี้ ถือว่าเป็นการให้ก็แล้วกันนะ สุดท้ายเขาก็แพ้ภัยตัวเองไปเองแหละ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 3:40 pm

ไม่ใช่ว่าจะโพสอะไรก็ได้นะคะ
การให้อิสระในการโพสเป็นสิ่งดี แต่ควรมีขอบเขตที่เหมาะสมด้วย
เหมือนเราเปิดบ้านให้คนเยี่ยมชม
แต่ถ้าคนเยี่ยมมันเอาสเปรย์ฉีดเปอะไปหมด เอาขยะสดมาโยนสุ่มๆไว้
หมายความว่าเราจะต้องปล่อยให้ทำต่อไปโดนมีคำว่าอิสระมาค้ำคอหรือ

พระเจ้าถูกด่าจากข้างนอกมากพอแล้วคะ
แต่ต้องไม่ใช่ในบ้านของพระองค์เองแบบนี้

ถ้าแม้แต่เจ้าของบ้านยังไม่สนใจ
เราผู้อยู่อาศัยจะมีปากเสียงได้อย่างไร :-\
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 3:57 pm

Belief Bcause Love เขียน:
Batholomew เขียน: เมื่อวานเข้าไปอ่านมาแว่บนึงครับ เซ็งเลย
ใจเย็นๆนะค๊ะ
กระทู้ไม่จรรโลงแบบนั้นไม่ควรเสียสายตาไปอ่านเลยนะครับ You are What you eat. or ,You are what you read. ดังนั้นหากไม่อยากรู้สึกแย่ๆ ก็อย่าอ่าน
Nihil
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 4:53 pm

ไม่ควรเปิดโอกาสในการนำมารเข้ามาในบ้าน ;)
Buddy.

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 11:44 pm

P เขียน: Being blind is not a problem. Not wanting (or willing) to see is. If you know what I mean. ;)

;D
Right... they don't even want to see... :)
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 11:54 pm

ไม่รู้สิผมแค่อยากลองดู หมาป่าที่ดุร้ายยังเลี้ยงให้เชื่องได้นับประสาอะไรกับแกะที่เกเรผมแค่อยากลองดูอะครับ^^
Holy

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 1:07 am

princess of wands เขียน: ไม่รู้สิผมแค่อยากลองดู หมาป่าที่ดุร้ายยังเลี้ยงให้เชื่องได้นับประสาอะไรกับแกะที่เกเรผมแค่อยากลองดูอะครับ^^
เอ่อเจ๊ หมาป่าน่ะเลี้ยงไม่เชื่องหรอกนะดีไม่ดีเอาเข้ามาปนกับฝูงแกะ สันดานหมาออกไล่กัดแกะตายหมดคอก แต่แกะหลงนี่ตามได้นะเจ๊นะ ดังนั้นตอนนี้ขึ้นกับวิจารณญาณของเราเองที่จะพิจารณาว่าใครเป็นแกะหลง ใครเป็นหมาป่า

สำหรับพี่ถ้าเป็นแกะยังไงก็ไม่ทิ้ง แต่ถ้าเป็นหมา ไม่เข้าใกล้หรือไว้ใจให้มันมาลากแกะไปกินหรอก :Dพี่ไล่หมดแหละ

มัทธิว บทที่ 7:6
"อย่าให้ของศักดิ์สิทธิ์แก่สุนัข อย่าโยนไข่มุกให้สุกรเกรงว่ามันจะเหยียบย่ำทำให้เสียของ และหันมากัดท่านอีกด้วย"
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 2:43 pm

princess of wands เขียน: ไม่รู้สิผมแค่อยากลองดู หมาป่าที่ดุร้ายยังเลี้ยงให้เชื่องได้นับประสาอะไรกับแกะที่เกเรผมแค่อยากลองดูอะครับ^^
ไอ่พวกนั้นไม่ใช่แกะเกเรน่ะสิ มันหมาป่าบ้าเลือดบ้าพลังอาจจะเป็นพิษสุนัขบ้าด้วยอากาศยิ่งร้อนๆ เหมาะแก่การตีให้ตาย ตัดหัวพิสูจน์ว่าเป็นพิษสุนัขบ้าหรือไม่ เอิ๊กๆ ;D
ขำๆ
Cho

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 3:06 pm

หลังๆ ผมก็ไม่เข้าไปเหมือนกัน เพราะรู้สึกเหนื่อยแรงซะเปล่าๆ กับคนที่ไม่ได้ตั้งใจจะมาฟังอย่างเปิดใจ เขาจองหองเกินไป คิดว่า ตนเองมีปัญญากว่าผู้อื่น (ไม่ได้ตัดสินเขานะครับ แต่มันรู้สึกว่าเป็นอย่างนั้นจริงๆ) ไม่ยอมหันมาพึ่งพระเป็นเจ้า แต่เชื่อว่า สักวันเขาจะได้พบความจริงแน่นอน เพราะยังไงความจริงก็คือความจริง เป็นอย่างอื่นมิได้ บางคนยังไม่รู้เลยครับ ว่าพระเยซูเจ้าทรงเป็นพระเป็นเจ้า หาว่าเราบ้าอีก เฮ้อ...
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 3:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 11:44 pm

แต่ความรู้สึกของผมผมเห็นว่าบางคนเองก็มีเจตนาแบบหมาป่า แต่บางคนก็ยังคงเป็นแกะที่ถูกหมาป่ากล่อมหูว่าเป็นพวกเดียวกันผมว่าบางคนนั้นยังมีความหวังอยู่นะ    แต่บางคนคงสายเกินแก้ผมเสียใจมากที่ไม่สามารถช่วยงานพระได้เลยเหมือนเป็นขยะไงไม่รู้อะ
Nihil
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 11:54 pm

เมื่อก่อนผมก็วิ่งเต้นหาทางช่วยคนอื่น เถียง fight เต็มที่เพื่อปกป้องพระของเราไม่ให้ใครพูดว่าร้ายในทางผิดๆ แต่ถึงจุดนึงก็เข้าใจว่า หลายๆครั้งเป็นการทำที่ปล่าวประโยชน์หากคนนั้นช่วยไม่ได้แล้วจริงๆ หรือ "ไม่ใช่หน้าที่ของเราที่จะช่วย" บางทีพระอาจเล็งเห็นว่าลูกแกะตัวนั้นที่หลงผิดไป หรือ หมาป่าก็เถอะที่หลงไป เรายังช่วยไม่ได้ หรือ ช่วยไม่ได้แล้วในเวลานี้ ต่อให้เราพยายามทำฝืนแค่ไหนในการช่วย แต่สุดท้ายเป็นการเสียเวลาเปล่า บางครั้งอาจเป็นการทำให้เราเดือดร้อน และเสียหายไปด้วย ทนที่จะเอาเวลามาช่วยลูกแกะที่หลงไม่ไกลหรือคนที่เราสามารถช่วยได้ ผมเชื่อว่าพระเจ้าทรงเล็งเห็นหมดว่า "ใครช่วยได้ไม่ได้ ในเวลาไหนตอนไหน และ โดยใคร" ดังนั้นถ้ารู้ว่าคนนี้นะ "ในเวลานี้ ตอนนี้ โดยเรา" ไม่สามารถทำอะไรตอนนี้ได้ ผมก็จะไม่ฝืนปล่อยไปตามน้ำพระทัยพระ ให้เกิดตามพระประสงคืพระองค์ และเอาเวลาไปทำอย่างอื่นหรือช่วยคนที่ช่วยได้แทน ใครจะรู้ว่าพระองค์มีแผนช่วยเขาอย่างไร ในตอนไหน หรือ โดยใคร บางทีตอนนี้พยายามยังไงก็อาจช่วยไม่ได้ พระองคือาจต้องการให้เขาเผชิญสถานการณ์บางอย่าง หรือ เจออะไรบางอย่างก่อน เจอใครก่อน ผ่านอะไรก่อนถึงค่อยกลับใจก็เป็นได้ ใครเล่าจะรู้น้ำพระทัยพระเจ้าได้ ดังนั้นถ้าพระองค์บอกให้เราถอยหลีกมา ผมก็ว่าเราน่าทำตามนั้นไม่ฝืนสิ่งที่พระองค์ทรงรู้ผลลัพภ์ล่วงหน้าแล้วอะครับ :D ดังนั้นผมจึงไม่ไปยุ่งเถียงอะไรตามบอร์ดอื่นเลย ถ้าเห็นว่าคนที่พูดเถียงทำไปเพื่อลองดีลองเชิงไม่ใช่ถามเพื่อความสงสัยและช่วยไม่ได้แน่ๆในกาลนี้
~@

เสาร์ พ.ค. 28, 2005 12:12 am

พี่ลิงดูน่ารักขึ้นในสายตาของพระเจ้าแน่นอนครับ พระอวยพรโดยแท้^^ ขอบคุณนะค๊าบ
~@

เสาร์ พ.ค. 28, 2005 12:18 am

Nihil เขียน: เมื่อก่อนผมก็วิ่งเต้นหาทางช่วยคนอื่น เถียง fight เต็มที่เพื่อปกป้องพระของเราไม่ให้ใครพูดว่าร้ายในทางผิดๆ แต่ถึงจุดนึงก็เข้าใจว่า หลายๆครั้งเป็นการทำที่ปล่าวประโยชน์หากคนนั้นช่วยไม่ได้แล้วจริงๆ หรือ "ไม่ใช่หน้าที่ของเราที่จะช่วย" บางทีพระอาจเล็งเห็นว่าลูกแกะตัวนั้นที่หลงผิดไป หรือ หมาป่าก็เถอะที่หลงไป เรายังช่วยไม่ได้ หรือ ช่วยไม่ได้แล้วในเวลานี้ ต่อให้เราพยายามทำฝืนแค่ไหนในการช่วย แต่สุดท้ายเป็นการเสียเวลาเปล่า บางครั้งอาจเป็นการทำให้เราเดือดร้อน และเสียหายไปด้วย ทนที่จะเอาเวลามาช่วยลูกแกะที่หลงไม่ไกลหรือคนที่เราสามารถช่วยได้ ผมเชื่อว่าพระเจ้าทรงเล็งเห็นหมดว่า "ใครช่วยได้ไม่ได้ ในเวลาไหนตอนไหน และ โดยใคร" ดังนั้นถ้ารู้ว่าคนนี้นะ "ในเวลานี้ ตอนนี้ โดยเรา" ไม่สามารถทำอะไรตอนนี้ได้ ผมก็จะไม่ฝืนปล่อยไปตามน้ำพระทัยพระ ให้เกิดตามพระประสงคืพระองค์ และเอาเวลาไปทำอย่างอื่นหรือช่วยคนที่ช่วยได้แทน ใครจะรู้ว่าพระองค์มีแผนช่วยเขาอย่างไร ในตอนไหน หรือ โดยใคร บางทีตอนนี้พยายามยังไงก็อาจช่วยไม่ได้ พระองคือาจต้องการให้เขาเผชิญสถานการณ์บางอย่าง หรือ เจออะไรบางอย่างก่อน เจอใครก่อน ผ่านอะไรก่อนถึงค่อยกลับใจก็เป็นได้ ใครเล่าจะรู้น้ำพระทัยพระเจ้าได้ ดังนั้นถ้าพระองค์บอกให้เราถอยหลีกมา ผมก็ว่าเราน่าทำตามนั้นไม่ฝืนสิ่งที่พระองค์ทรงรู้ผลลัพภ์ล่วงหน้าแล้วอะครับ :D ดังนั้นผมจึงไม่ไปยุ่งเถียงอะไรตามบอร์ดอื่นเลย ถ้าเห็นว่าคนที่พูดเถียงทำไปเพื่อลองดีลองเชิงไม่ใช่ถามเพื่อความสงสัยและช่วยไม่ได้แน่ๆในกาลนี้
อารมณ์เดียวกะผมเลยเมื่อก่อนนะ(ตอนนี้มีบ้างบางครั้งแต่เริ่มปล่อยๆลงละ)
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 28, 2005 12:44 am

ลูกแกะที่รักทั้งหลาย

เอ๊า..พี่เคยสอนเอกไปหนหนึ่งแล้ว (จำได้มั๊ยเนี่ย)
สอนลูกแกะอีกรอบ พร้อมๆคนอื่นด้วยเลย

จำไว้เสมอว่าการประกาศพระวาจา
ไม่มีคำว่าล้มเหลวสำหรับเรา
ความตั้งใจดีของเรานั่นก็เพียงพอแล้วสำหรับพระบิดา
พระองค์ไม่ได้ดูที่ผลสำเร็จของสิ่งที่เราทำ
แต่ทรงดูความตั้งใจของเราที่จะทำเพื่อพระองค์ต่างหาก

ระลึกไว้เสมอว่า
เขาจะกลับใจหรือไม่ ไม่ใช่ความดีของเรา ไม่ใช่ความสามารถของเรา
เขาจะกลับใจหรือไม่..นั่นคือพระประสงค์ของพระเจ้าต่างหาก
ที่จะเรียกลูกของพระองค์ และ อิสระของคนฟังต่างหากว่าจะเลือกเชื่อพระเจ้าหรือไม่

เราเป็นเพียงแค่เครื่องมือของพระเจ้า
อย่าเสียใจถ้าเขาไม่กลับใจ ไม่ใช่ความผิดของเรา
หากเราเสียใจ เราจะไม่มีกำลังใจประกาศพระนามพระเจ้าอีก

ทุกครั้งที่เราจะประกาศ
สวดขอพระจิตเจ้า ให้เจิ่มลิ้นของเราที่จะตรัสผ่านปากของเรา
สวดขอพระจิตเจ้า ให้เจิ่มหู และ ใจของคนฟัง
ให้เข้าใจ และ เปิดใจรักพระองค์

ส่วนผลที่ออกมาจะเป็นอย่างไร
ก็แล้วแต่น้ำพระทัยของพระเจ้า ไม่ใช่ของเรา :-*
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ พ.ค. 28, 2005 12:46 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 28, 2005 2:19 am

ขอบคุณฮะแม่ :-*

ยศ เอง ก็ วางเฉยกับความสำเร็จ ในการประกาศ

ไม่ใช่เพราะ ยศ ไม่สนใจนะครับ อย่าเข้าใจผิด :-[

แต่ว่า
ความสำเร็จ ไม่ใช่ของยศ
ของพระองค์ต่างหาก :-*

การเผยแพร่ ไม่ใช่ เพราะ เราอยากจะทำเอง
แต่เพราะพระองค์จงใจ ดลใจเราตังหาก ::)

มีอีกหลายคนประกาศ อยู่
การที่ เราเพิ่มไปเพียงสักคน ไม่ใช่ สิ่งที่ เราจะหยิ่งทรนงตนได้เลย :P

แต่ เป็น ความพอพระทัยของพระองค์ตังหาก เราถึงได้กระทำ :D

เราดีใจที่คนกลับใจ เท่าไหร่ :)
พระองค์ดีพระทัยยิ่งกว่านั้น :D

เช่นกัน.....

เราเสียใจในความไม่สำเร็จฉันใด :(
พระองค์ก้เสียใจยิ่งกว่านั้นครับ :'(

ยศถวายแด่พระเป็นเจ้าครับ :-*

อาเมน
P
.
.

เสาร์ พ.ค. 28, 2005 4:18 am

ไม่มีไม่สำเร็จหรอกครับคุณยศ

คุณมีหน้าที่หว่าน หว่านไปแล้วก็แล้วกันครับ ถ้าบางทีหว่านปุ๊บงอกเลยเก็บเกี่ยวได้ คุณก็รู้สึกว่า อืม ได้หว่านครั้งนี้นับว่าสำเร็จแล้ว แต่จริงๆ คนอื่นๆอีกมากมายที่ค่อยๆงอกก็มีครับ ที่คุณหว่านไว้ อาจจะอีกสิบยี่สิบปีถึงจะได้เก็บเกี่ยวก็เป็นไปได้

คนหว่านก็หว่านไป คนเก็บก็เก็บไป ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ คนละงานกัน
:)
New lamb
~@

เสาร์ พ.ค. 28, 2005 8:08 am

คุณมีหน้าที่หว่าน หว่านไปแล้วก็แล้วกันครับ ถ้าบางทีหว่านปุ๊บงอกเลยเก็บเกี่ยวได้ คุณก็รู้สึกว่า อืม ได้หว่านครั้งนี้นับว่าสำเร็จแล้ว แต่จริงๆ คนอื่นๆอีกมากมายที่ค่อยๆงอกก็มีครับ ที่คุณหว่านไว้ อาจจะอีกสิบยี่สิบปีถึงจะได้เก็บเกี่ยวก็เป็นไปได้

คนหว่านก็หว่านไป คนเก็บก็เก็บไป ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ คนละงานกัน
:)
I'm agree with u some people will take a long time like me my husband is catholic but i never wanted to learn at all until one day i was lonely and nothing can help me at all and God called me that day .......and that took 10 years to happen to me ......we need to pray for those people one day his eye will open :)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ พ.ค. 28, 2005 11:44 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 28, 2005 8:49 pm

ทุกกิจการ ของพระเจ้า ไม่มีคำว่า"ผิดพลาด"หรอกครับ

หากจะผิด

ก็คง เพราะ สายตาของมนุษย์ที่ มองเองนั้น โง่เขลา :-[
kendo

อาทิตย์ พ.ค. 29, 2005 1:21 am

อ่านแล้วสงสารพวกเขาเหมือนกัน ... พวกถ่มน้ำลายรดฟ้า ... ไม่รู้ชีวิตนี้พวกเขาจะเห็นแสงสว่างหรือเปล่า อย่างนี้ต้องอาศัยอัศจรรย์จากพระองค์แล้ว
~@

อาทิตย์ พ.ค. 29, 2005 1:50 pm

ตอนนี้ไม่อยากเข้าไปรับรู้อะไรในนั้นเลย มีแต่ตัวป่วน
meMyself

พุธ มิ.ย. 01, 2005 1:28 am

อันที่จริง ตัวเองก็เริ่มมาจากตรงนั้นเหมือนกัน ถึงได้มาเจอกับ New Mana อันนี้ได้ .. แล้วก็ยังคงวนเวียนแวะกลับไปดูเรื่อยๆ (แต่ไม่ได้ตอบอะไรมากมาย เพราะยังไม่ค่อยรู้เรื่องอย่างลึกซึ้ง)

แต่อย่างน้อยก็มีความรู้สึกว่า
คนที่ศรัทธาในศาสนาอื่น ๆ ที่ต่างออกไป บางคนตั้งแง่จะต่อต้านอย่างเดียว
ตั้งแง่จะไม่ฟัง ไม่รับรู้อะไรทั้งนั้น
ซ้ำร้าย ยังจะมาต่อว่าต่อขานชาวคาทอลิก ต่าง ๆ นานา

ก็เลยไม่ได้แวะเข้าไปที่นั่นมาสักพักใหญ่ละ ..
เห็นแล้วเซ้งเช่นกันค่ะ
ตอบกลับโพส