ทำอย่างไรไม่ให้อิจฉาในพระพรที่แต่ละคนได้รับ

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 9:21 am

ช่วงเวลาที่ผ่านมา มีความรู้สึกหนึ่งที่รบกวนจิตใจผมมากพอสมควร นั่นคือ ผมรู้สึกอิจฉาที่คนอื่นมีพระพรพเศษต่าง ๆ ที่ผมไม่มี หรืออาจจะไม่รู้ว่ามี และจากความรู้สึกนี้เองที่ผมได้เปิดสุ่มพระคัมภีร์และได้ข้อความตอนนี้ถึง 2 ครั้ง ในช่วงเวลาไร่เรี่ยกัน คือ
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 9:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 9:32 am

แม่นแล้วครับบราเดอร์ ต้องยืมคำพูดจากเรื่องสไปเดอร์แมนมาพูดว่า With great power comes great responsibility. (This is my gift, my curse. Who am I? I'm Spider-Man.)

กำลังจะบอก พอดีเจอเรื่องกระสอบของบราเดอร์ก่อน ผมว่าก็ทำนองนั้นแหละครับ

ได้พระพรมาก งานมากครับ ไม่ใช้ให้เกิดประโยชน์ก็ไม่ได้ เพราะพระองค์ไม่ได้ให้มาไว้โก้ๆ แต่ให้มาเพื่อรับใช้พระองค์ และรับใช้คนรอบข้าง คิดแล้วเหนื่อยครับ อยู่เฉยๆอย่างผมดีก่า สบายดี

;D

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 9:36 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 12:56 pm

เยี่ยมกู๊ด ตาเพชร *no1

อาแมน อาแมน

เราก็รู้สึกบ่อยๆว่าได้พระพรน้อยกว่าคนอื่น
และชอบแอบน้อยใจว่า..เรามันไม่ดีพอ
พระถึงไม่ให้พระพรเราแบบนั้นบ้าง

เราจะออกแนวน้อยใจนะ อนาถตัวเอง
แต่ไม่อิจฉาคนที่ได้พระพร :D

แต่........จำไว้เสมอ.....

พระพรที่ยิ่งใหญ่ จะมาพร้อมกับภาระอันยิ่งใหญ่
(Spider man อีกแล้ว ::) )
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 2:38 pm

~@Little lamb@~ เขียน:

พระพรที่ยิ่งใหญ่ จะมาพร้อมกับภาระอันยิ่งใหญ่

พระพรที่ยิ่งใหญ่ จะมาพร้อมกับภาระอันใหญ่ยิ่ง ตะหาก
Cho

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 2:47 pm

ผมอิจฉาที่ผู้อื่นมีความรัก ความเชื่อ และความวางใจพระเป็นเจ้าได้มากกว่าผมอ่ะครับ เคยคิดเหมือนกันว่า ทำไมเราช่างไม่เหมือนเขาเลยนะ ก็เลยสวดขอพระองค์อยู่เรื่อยๆเลยครับ ...
minnie

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 4:22 pm

~@Little lamb@~ เขียน: เยี่ยมกู๊ด ตาเพชร *no1

อาแมน อาแมน

เราก็รู้สึกบ่อยๆว่าได้พระพรน้อยกว่าคนอื่น
และชอบแอบน้อยใจว่า..เรามันไม่ดีพอ
พระถึงไม่ให้พระพรเราแบบนั้นบ้าง

เราจะออกแนวน้อยใจนะ อนาถตัวเอง
แต่ไม่อิจฉาคนที่ได้พระพร :D

เห็นด้วยค่ะ
เราขอพระพรท่านเสมอมา เพื่อดูแลคนชายขอบค่ะ :D

แต่........จำไว้เสมอ.....

Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 4:26 pm

cho เขียน: ผมอิจฉาที่ผู้อื่นมีความรัก ความเชื่อ และความวางใจพระเป็นเจ้าได้มากกว่าผมอ่ะครับ เคยคิดเหมือนกันว่า ทำไมเราช่างไม่เหมือนเขาเลยนะ ก็เลยสวดขอพระองค์อยู่เรื่อยๆเลยครับ ...
ผมคิดว่า ไม่ควรไปอิจฉาคนที่มีความเชื่อ ความไว้ใจ และความรักมากกว่าตัวเราด้วยเช่นกันครับ เพราะพระพรเหล่านี้ เราทุกคนสามารถมีได้ และพระเจ้าทรงปรารถนาให้เรามีสิ่งเหล่านี้อย่างเต็มเปี่ยม พระองค์ทรงปรารถนาให้เรามีความเชื่อในพระองค์อย่างมั่นคง พระองค์ทรงปรารถนาให้เราหวังหรือไว้ใจในพระองค์อย่างสิ้นเชิง และพระองค์ทรงปรารถนาให้เรารักพระองค์สุดจิตใจ สุดกำลัง สุดสติปัญญา แม้เวลานี้เราอาจจะมีพระพรเหล่านี้เพียงเล็กน้อย เราก็ควรชื่นชมยินดีกับคนที่เขามีพระพรมากกว่าด้วย เพราะความชื่นชมยินดีเป็นความคิดในแง่บวก ซึ่งตรงกันข้ามกับความอิจฉา อันเป็นความคิดในแง่ลบ ยิ่งเราเห็นใครมีความเชื่อ ความไว้ใจและความรักในพระมาก ๆ เราก็ควรมีใจชื่นชมยินดี และโมทนาคุณพระเจ้า เราอย่าไปมีความคิดอิจฉาเขาเลย เพราะมันไม่อาจทำให้เรามีพระคุณเหล่านี้เพิ่มมากขึ้นได้ แต่หากเรามีความชื่นชมยินดีในพระพรที่คน ๆ หนึ่งมี เราก็จะยิ่งได้รับพระพรเหล่านั้นเพิ่มพูนขึ้นเช่นกัน เพราะความชื่นชมยินดีนี้แสดงถึงความสุภาพที่เรามี พระเจ้าทรงรักคนใจสุภาพมากกว่าคนใจบุญเสียอีก ดังนั้นก็ต้องสวดขอต่อไปครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 4:26 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
fizzy vippie

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 9:24 pm

*ok Spiderman กันทั้งบอร์ดแล้วงานนี้ *heh
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 9:37 pm

อ่านแล้วบอกได้คำเดียว่าอึ้ง ผมเป็นคนที่พระเป็นเจ้าทรงชอบตรัสผ่านคนอื่นแล้วให้คนนั้นมาบอกผมอีกทีหลายคนมากๆ
ขอบคุณพี่เพชรครับ ^^
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 9:37 pm

ถูกคะ

ความรัก ความเชื่อ
ต้องสวดขอพระบ่อยๆ :D
Ot@
~@

เสาร์ พ.ค. 28, 2005 9:04 am

อ่านแล้วพยักหน้าตาม หยึกๆ
เห็นด้วยกับพี่เพชรครับ เมื่อก่อนก็เคยรู้สึกแบบนั้น แต่เมื่อได้อ่านกระทู้นี้จบก็รู้สึกดีขึ้นมากๆเลย
อิอิ~
kendo

อาทิตย์ พ.ค. 29, 2005 1:55 am

น. ฟรังซิส บอกว่า การเอาชนะตัวเอง การถ่อมตัวจนถึงที่สุดว่าเราเป็นคนบาป การยอมรับความยากลำบากเพื่อเห็นแก่ความรักของพระคริสต์ คือ พระพรอันยิ่งใหญ่และความชื่นชมยินดีที่สมบูรณ์
" พระพรอันยิ่งใหญ่และความชื่นชมยินดีที่สมบูรณ์ ... ไม่ได้อยู่ที่การรู้ทุกสิ่งทุกอย่าง หรือ การเทศน์สอนอย่างน่าประทับใจ หรือแม้กระทั่งการทำอัศจรรย์ .... เปล่าเลย.... อยู่ที่ เมื่อท่านหนาวเหน็บ ร่างกายเปียก หิวโหย แล้วท่านไปขอร้อง ผู้รักษาประตูบ้าน ขอร้องเขาให้พาท่านไปในที่ที่มีความอบอุ่น ... แต่เขากลับทุบตี ด่าว่าท่าน ไล่ท่านออกไป ... แล้วท่านยอมรับทุกอย่างด้วยใบหน้าที่ยิ้มแย้ม"
New lamb
~@

จันทร์ พ.ค. 30, 2005 1:30 am

ในความคิดของพี่ พี่ว่าเพราะคนเราเกิดมาไม่เหมือนกัน พระพรบางอย่างอาจจะเหมาะสำหรับคนอื่นที่ใม่ใช่เรา เราไม่รุ้อนาคตเเต่พระองค์ทรงทราบ พี่เคยรู้สึกน้อยใจในชีวิตที่เห็นคนอื่นเกิดมาพร้อมกับความสมบูรณ์ เเต่พี่ต้องล้มลุกคลุกคลานมาตลอด ครอบครัวต้องแตกแยก จนมาถึงวันนี้พี่ขอขอบคุณพระองค์ เพราะถ้าพี่ไม่ขาดความรักพี่คงไม่แสวงหา และพระพรที่พี่ใด้รับ มากจนท่วมท้นในใจพี่ ขณะนี้ชีวิตพี่สมบูรณ์แล้ว พี่มีครอบครัวที่อบอุ่นมีพ่อและแม่บนสรวงสวรรค์ที่รักพี่และคอยมองพี่ และสิ่งนี้ทำให้พี่่เลิกอิจฉาคนอื่น ลองมองรอบๆตัวคุณดูนะคะคุณจะพบพระพรที่คุณมองไม่เห็นเมื่อก่อนก็ได้ *no1
claustrophobia

จันทร์ พ.ค. 30, 2005 1:41 am

ข้าเเต่พระเจ้าข้าพเจ้าไม่สมควรจะรับสเด็จมาอยู่กับข้าพเจ้าโปรดตรัสเพียงพระวาจาเดียว
เเละจิตใจของข้าพเจ้าก็จะบริสุทธิ์
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 31, 2005 11:50 am

มีอีกเรื่องนึงที่เกิดขึ้นกับตัวผม คือ เมื่อผมพยายามไม่ทำบาปประเภทที่เคยทำเป็นประจำ ไปได้สักระยะนึง มันมีความรู้สึกจองหอง ลำพองตนเกิดขึ้นมา คิดว่าตัวเรานี้บริสุทธ์ ดูเป็นคนดีซะเหลือเกินจนใครแตะต้อง ใครตำหนิก็จะรู้สึกโมโห หรือขุ่นเคืองใจ ซึ่งความรู้สึกนี้เกิดขึ้นหลังจากที่ผมคิดเรื่องการไม่อิจฉาพระพรแล้ว แต่คำตอบก็อยู่ในสิ่งที่ได้พิมพ์มาก่อนแล้ว จึงต้องมาอ่านทบทวนและพยายามปฏิบัติให้ได้ ซึ่งต้องใช้ความพยายามมากจริง ๆ กว่าที่จะมีใจสุภาพได้
Ot@
~@

อังคาร พ.ค. 31, 2005 5:31 pm

Andreas เขียน: มีอีกเรื่องนึงที่เกิดขึ้นกับตัวผม คือ เมื่อผมพยายามไม่ทำบาปประเภทที่เคยทำเป็นประจำ ไปได้สักระยะนึง มันมีความรู้สึกจองหอง ลำพองตนเกิดขึ้นมา คิดว่าตัวเรานี้บริสุทธ์ ดูเป็นคนดีซะเหลือเกินจนใครแตะต้อง ใครตำหนิก็จะรู้สึกโมโห หรือขุ่นเคืองใจ ซึ่งความรู้สึกนี้เกิดขึ้นหลังจากที่ผมคิดเรื่องการไม่อิจฉาพระพรแล้ว แต่คำตอบก็อยู่ในสิ่งที่ได้พิมพ์มาก่อนแล้ว จึงต้องมาอ่านทบทวนและพยายามปฏิบัติให้ได้ ซึ่งต้องใช้ความพยายามมากจริง ๆ กว่าที่จะมีใจสุภาพได้
ดีใจด้วยมากๆครับ ;)

จะพยายามทำให้ตัวเองบริสุทธ์ทั้งกายใจฮะ เอาใจช่วยด้วยนะครับ
Batholomew
~@

พุธ มิ.ย. 01, 2005 10:22 pm

เยียมเลยครับพี่เพชร ;D
Junior Boy

พุธ ต.ค. 26, 2005 11:30 am

ผมก็เคยครั้งนึงเหมือนกันครับแล้วก็ภาวนาถามต่อพระบิดาผมได้คำตอบมาแต่ยังไม่ค่อยเข้าใจต่อมาผมถึงเข้าใจภายหลังครับ ^^
St. AnGeLA MeriCi

พฤหัสฯ. ต.ค. 27, 2005 11:40 pm

ทุกวันนี้คิดว่าเรื่องดีดีที่เกิดขึ้นกับตัวเองเป็นเพราะพระพรที่ได้รับมาจากพระเยซูคริสตเจ้าและพระแม่มารีเสมอ ไม่เคยเป้นอย่างอื่นเลยคะ ;D

ที่พี่ New lamb บอกว่า "พระพรบางอย่างอาจจะเหมาะสำหรับคนอื่นที่ใม่ใช่เรา" อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งคะ
จอมนางฯ(ขี้เกียจล็อกอิน)

อาทิตย์ ต.ค. 30, 2005 2:11 pm

เอดูจากวันที่ แล้วกระทุ้นี้นานแล้วนี่นา สงสัยช่วงสัญจรอยู่ต่างจังหวัดเลยยังไม่ได้อ่าน ขอบคุณที่กระเด้งขึ้นมาให้อ่านนะจ๊ะ จะได้ชื่นชม andreas เยี่ยมไปเลยน้อง เหมิอนมาสอนพี่เลยนะเนี่ย เรื่องใจสุภาพ เพราะกำลังพย้ายาม พยามยามสุดชีวิตอยู่ในขณะนี้
kyrie
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 30, 2005 8:19 pm

อย่าน้อยใจไปเลยนะ ถึงเราจะไม่ได้รับพระพรพิเศษมากๆเหมือนบางคน แต่พระรักทุกคนหมดหัวใจของพระองค์เอง เพียงแต่บางทีงานบางชิ้น พระมองเห็นแล้วไม่เหมาะกับเรา แต่เหมาะกับอีกคนหนึ่งก็ได้นะ เหมือนกระแสเรียกนั้นแหละ
ส่วนความรู้สึกอิจฉาคนที่เค้ารักพระมากกว่าเรา ( อิจฉาศักดิ์สิทธิ์ ขอเรียกแบบนะ) พี่คิดว่าควรสวดขอพระช่วยให้เรารักพระให้เต็ม 100 นะคะ แล้วนอบน้อมต่อน้ำพระทัยของพระ และมีความสุภาพมากๆคะ

ป.ล. สำหรับพี่ คิดว่าพระพรที่ยิ่งใหญ่ที่สุดคือการได้รักพระเจ้าหมดหัวใจของเรา ไม่สนใจสิ่งใดไม่ต้องการสิ่งใดทั้งนั้นจ๊ะ
Joseph

จันทร์ ต.ค. 31, 2005 2:04 am

เราไม่ควรเอาตัวเองไปเปรียบกับคนอื่น ผมไม่เคยนำตัวเองไปเปรียบกับใครเพราะผมรู้ว่า คนอื่นมีบางสิ่งที่ผมไม่มี และผมมีในบางสิ่งที่คนอื่นไม่มี ผมพอใจและภูมิใจในตัวผมในความเป็นผมเพราะว่าผมเป็นในสิ่งที่ผมเป็น ผมชอบที่เป็นตัวผม ผมขอบคุณพระเจ้าที่ให้ผมเกิดมาเป็นผม และคนอื่นเขาก็เป็นในสิ่งที่เขาเป็น

ซามูไรอาจเก่งด้านการออกรบและอำนาจ แต่สตรีนางหนึ่งเก่งมากเรื่องการตัดเสื้อผ้าแม้แต่ซามูไรที่ว่าเก่งก็ยังสู้เธอไม่ได้ คนเรามีความเก่งไม่เหมือนกันหรอกครับ มันอยู่ที่เราชอบอะไร รักอะไร เราควรแสวงหาสิ่งนั้น สิ่งที่เรารัก เราชอบ และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด ทำอย่างจริงจังจนไม่มีใครสู้เราได้นี้แหละความสามารถที่แท้จริงแล้วเราจะรู้ว่าเราได้พรจากตรงนั้น :)

ขอความรักของพระคริสต์จะสถิตกับท่านเสมอไป
ตอบกลับโพส