God can be so funny "พระเจ้า" ตลกดีออก

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ot@
~@

พุธ พ.ค. 27, 2009 12:27 pm

แปลจากเนื้อเพลง "Laughing with" โดย Regina Spektor ครับ
เห็นว่าเนื้อหาเสียดสีได้ใจ เลยขอแบ่งปัน

ฟังเพลงที่นี่ครับ
http://www.imeem.com/radio1music/music/ ... hing-with/

เนื้อเพลง:

No one laughs at God in a hospital
ไม่เห็นมีใครหัวเราะเวลาพูดถึงพระเจ้าที่โรงพยาบาล
No one laughs at God in a war
ไม่มีใครขำเรื่องพระองค์เวลาพูดถึงในสงคราม
No one´s laughing at God when they´re starving or freezing or so very poor
ไม่เห็นมีใครขำตลกเรื่องพระเจ้าเวลาพวกเขาหิว  หนาวเหน็บ หรือขัดสน...

No one laughs at God when the doctor calls after some routine tests
ไม่มีใครขำเรื่องพระเจ้าเวลาคุณหมอเรียกไปพบหลังตรวจร่างกาย
No one´s laughing at God when it´s gotten real late
And their kid´s not back from the party yet
ไม่เห็นมีใครหัวเราะใส่พระเจ้าเวลาเกือบเช้าแล้วแต่ลูกๆของเขายังไม่กลับมาจากปาร์ตี้ซักที

No one laughs at God when their airplane starts to uncontrollably shake
ไม่มีใครขำเวลาพูดถึงพระเจ้าเวลาเครื่องบินทำท่าว่าจะตก
No one´s laughing at God when they see the one they love
Hand in hand with someone else and they hope they´re mistaken
ไม่เห็นมีใครหัวเราะใส่พระเจ้าเวลาเขาเห็นคนรักของเขา เดินจูงมือไปกับคนอื่น....

No one laughs at God when the cops knock on their door
And they say we got some bad news sir
ไม่เห็นจะมีคนหัวเราะเรื่องพระเจ้าเวลาตำรวจมาเคาะประตูบ้านแล้วบอกว่า "คุณครับ เรามีข่าวร้ายจะแจ้ง.."
No one´s laughing at God when there´s a famine fire or flood
ไม่มีคนขำเรื่องพระเจ้า เวลามีโรคระบาด หรือ ไฟไหม้ หรือ น้ำท่วม..

But God can be funny
แต่ "พระเจ้า"นั้นสุดแสนจะตลก
At a cocktail party when listening to a good God-themed joke
ขำกันท้องขับท้องแข็ง เวลาเพื่อนเล่าเรื่องตลกที่ล้อพระเจ้าในวงเหล้า
Or when the crazies say He hates us
หัวเราะกันได้อีกเวลามีพวกเคร่งสุดโต่งมาบอกว่า พระเจ้าเกลียดเรา
And they get so red in the head you think they´re ´bout to choke
แล้วทำหน้าเครียดเคร่งเหมือนยักศ์จนหัวแทบระเบิด

God can be funny
"พระเจ้า" สุดจะตลก

When told he´ll give you money if you just pray the right way
ตอนที่มีคนบอกว่าพระเจ้าประทานเงินและความสุขให้คุณได้ ถ้าคุณสวดแบบถูกวิธี
And when presented like a genie who does magic like Houdini
ตลกดี เพราะพระเจ้าฟังดูเหมือนยักษ์จินนี่ที่เอาไว้ขอพร  เล่นกล อัศจรรย์ได้เหมือนฮูดินี่
Or grants wishes like Jiminy Cricket and Santa Claus
สั่งโน่น ให้นี่ได้เหมือน จิมมี่ คริกเก็ต หรือซานต้า คลอส
God can be so hilarious
"พระเจ้า" ตลกโปกฮาจริงๆ

No one laughs at God in a hospital
แต่.....ไม่เห็นมีใครหัวเราะเวลาพูดถึงพระเจ้าที่โรงพยาบาล
No one laughs at God in a war
ไม่มีใครขำเรื่องพระองค์ในสงคราม
No one´s laughing at God when they´re starving or freezing or so very poor
ไม่เห็นมีใครขำตลกเรื่องพระเจ้าเวลาพวกเขาหิว  หนาวเหน็บ หรือขัดสน...

รูปภาพ
แล้วคุณละครับ? ขำเรื่อง"พระเจ้า"ไหมครับ? :)
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 7:09 pm

=w=ก็บ้างนะคับ แบบคลายเครียดๆ แต่ว่าเพลงได้ใจจังอ่ะคับ=w=
NooNam

เสาร์ พ.ค. 30, 2009 4:58 pm

นั่นสินะ....

อยากเอาเพลงนี้ร้องประกวดจัง...แต่ร้องยากแฮะ
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อังคาร ก.ค. 14, 2009 1:54 pm

เสียดสีได้แสบสุดๆจริงๆคะ
My Hope
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 20, 2009 7:07 pm

มันจะดูเสียดสีจนเกินไปรึป่าวครับ : xemo033 :
stitchii

พุธ ก.ค. 22, 2009 9:30 am

เป็นเรื่องจริงที่ .. เสียดสีดีคับ  : xemo016 :
แบกะดิน

พุธ ส.ค. 12, 2009 8:26 pm

โดนมากกกกก    : xemo031 :
ตอบกลับโพส