เริ่มเรียนคำสอนแล้วค่ะ

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
~ning~

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 7:29 pm

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คนนะคะ ที่แนะนำเรื่องการเรียนคำสอน

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา หนิงไปที่วัดสามเสน (จริงๆ แล้วไปเป็นครั้งที่ 2 แต่ครั้งแรกไปนั่งดูเขาทำมิสซา และแห่ศีลมหาสนิทอยู่ข้างนอกค่ะ)

ก็เลยไปสอบถามผู้ใหญ่ในวัด  ว่าอยากเรียนคำสอน แล้วก็เพิ่งได้พบกับพระเจ้าไม่นาน ท่านเลยพาไปดูที่เรียนแล้วก็พาไปฝากให้รู้จักกับคุณพ่อจุ๊บ

ตอนนี้หนิงลงชื่อเรียนแล้ว จะเริ่มเรียนอาทิตย์หน้า ดีใจมาก ๆ เลยค่ะ เหมือนกับได้ใกล้ชิดกับพระองค์ไปอีกนิดนึง
~ning~

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 7:39 pm

อ่อ หนิงอยากได้เพลงสำหรับร้อง เวลาทำมิสซาด้วยน่ะค่ะ

ทั้งเพลง ทั้งเนื้อร้องเลยนะคะ อยากร้องได้เวลาที่ไปวัดน่ะค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 7:47 pm

ขอเเสดงความยินดีด้วยนะคะ  : emo045 :
เเล้วเจอกันวันล้างบาป (พิธีเอฟฟาธา)

ป.ล. ส่วนเรื่องเพลงในมิสซา ให้เข้ามิสซาบ่อยๆเเล้วจะร้องได้เองเเหล่ะค่ะ อยากได้เพลงลองสอบถามนักขับร้อง
หรือสมัครเข้าคณะนักขับร้องไปเลยค่ะ  ::011::  หนังสือเพลงมีขายที่ศูนย์คาทอลิกอาสนวิหารอัสสัมชัญ
เเต่เลขหน้า อาจจะไม่ตรงกับหนังสือของวัดนะคะ
~ning~

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 7:53 pm

เห็นพ่อจุ๊บพูดแวบ ๆ ว่า หลักสูตรเรียน 1 ปี แล้วล้างบาปเนี่ยมันช่วง มีนา เมษา

ถ้ายังเรียนไม่ครบปี หนิงล้างบาปได้หรือป่าวคะ
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 8:10 pm

~ning~ เขียน: เห็นพ่อจุ๊บพูดแวบ ๆ ว่า หลักสูตรเรียน 1 ปี แล้วล้างบาปเนี่ยมันช่วง มีนา เมษา

ถ้ายังเรียนไม่ครบปี หนิงล้างบาปได้หรือป่าวคะ
ขาด-เกินกันได้พองามค่ะ จริงๆขึ้นอยู่กับความพร้อมของคุณ พระสงฆ์ เเละพระประสงค์ ค่ะ  : emo027 :
ไว้ถึงเวลานั้นจะทราบเองค่ะ ลองปรึกษาครูคำสอนหรือคุณพ่อที่สอนคำสอนนะคะ
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 8:20 pm

เอ..เเต่ถ้าหมายถึง จะล้างบาปก่อนคนอื่นได้ไหม

เเนะนำว่า ล้างพร้อมคนอื่นในเทศกาลปัสกา (มีนาคม-เมษายน) ดีกว่าค่ะ
เพราะการเรียนคำสอนให้อะไรกับเราเยอะ เเละวัดสามเสน ถ้าจำไม่ผิด
น่าจะเรียนคำสอนเเบบ RCIA มีพิธีกรรมเป็นขั้นเป็นตอน

ป.ล. ไม่งั้นก็ไม่ได้เจอกันวันเอฟฟาธานะสิคะ เห่ะๆ  ::011::
~ning~

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 8:23 pm

หนิงจะตั้งใจเรียนนะคะ  แล้ววันเอฟฟาธา เจอกันค่ะ

หนิงหมายถึงเพิ่งเริ่มเรียนตอนนี้ ถ้าครบปีก็ประมาณมิถุนา ปีหน้า แต่ว่าล้างบาป มีนา-เมษาน่ะค่ะ
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 8:23 pm

~ning~ เขียน: หนิงจะตั้งใจเรียนนะคะ  แล้ววันเอฟฟาธา เจอกันค่ะ

หนิงหมายถึงเพิ่งเริ่มเรียนตอนนี้ ถ้าครบปีก็ประมาณมิถุนา ปีหน้า แต่ว่าล้างบาป มีนา-เมษาน่ะค่ะ
อ๋อค่าๆๆๆๆ  : xemo026 : สู้ๆนะคะ
~ning~

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 8:46 pm

สู้ ๆ ค่ะ เพราะตั้งแต่ที่หนิงได้รู้จักและศึกษาเรื่องราวของพระองค์

มันรู้สึกสบายใจ  แล้วยิ่งเวลาที่ได้พูดถึงพระองค์ จากเครียด ๆ หนิงลืมไปหมดเลย

ได้แต่นั่งยิ้ม เพราะความรู้สึกอิ่มใจ บอกไม่ถูก  : emo045 : : xemo017 :
~_~Katty~_~
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 24, 2009 3:09 am

~ning~ เขียน: สู้ ๆ ค่ะ เพราะตั้งแต่ที่หนิงได้รู้จักและศึกษาเรื่องราวของพระองค์

มันรู้สึกสบายใจ  แล้วยิ่งเวลาที่ได้พูดถึงพระองค์ จากเครียด ๆ หนิงลืมไปหมดเลย

ได้แต่นั่งยิ้ม เพราะความรู้สึกอิ่มใจ บอกไม่ถูก  : emo045 : : xemo017 :
เป็นเหมือนกันจ้า  ที่เวลาคุณพ่อเค้าสอนให้เรารู้จักพระองค์ นี้ช่างเป็นเวลาที่ช่างวิเศษที่สุด

อุ่นใจเหมือนได้ไปอยู่ในอ้อมกอดของพระองค์เลยหล่ะ  ดีใจมากเลยที่พระองค์ทรงรักเรามากขนาดนี้

เวลาที่เราทุกข์ใจหรือเศร้าใจ  พระองค์จะคอยอุ้มเราอยู่เสมอจ้า  เพราะช่วงนี้รู้สึกท้อแท้กับการเรียนนิดหน่อย

ก็เลยใช้เวลาทุกนาทีพูดกับพระองค์ซะเป็นส่วนใหญ่  แล้วก็สบายใจขึ้นเหมือนกับเราระบายให้ใครซักคนฟังแหละจ้า

ขอให้พระเจ้าอวยพรจ้า
ตอบกลับโพส