เรื่องของการล้างบาป

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
micha-micael

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 7:10 pm

ก็น่ะค่ะ ไม่รู้ว่ามีมิฉะคนเดียวรึเปล่า คือเอาง่ายๆน่ะค่ะ มิฉะอยากล้างบาป แต่ทีนี้มิฉะอยู่ประจำ วันอาทิตย์ช่วงบ่ายก็กลับหอแล้ว ไม่รู้จาไปเรียนคำสอนตอนไหน แล้วก็ไม่กล้าพูดกับแม่อ่ะเรื่องจาเรียนคำสอน มีบางคนบอกยังเด็กเกินไป แต่ว่ามิฉะอยากเปลี่ยนเป็นคริสมากๆเลย สรุปแล้ว ทุกคนคิดว่ามิฉะควรจะทำไง ช่วงเช้ามิฮะอาจจะเรียนได้ แต่ว่าปัญหาอยู่ที่พ่อแม่ค่ะ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 7:14 pm

ถามได้ถูกที่มากครับ เพราะที่นี่เราก็มีปัญหาลูกแกะใหม่ของพระเจ้าประสบปัญหาเรื่องนี้ ลองคุยกับคุณพ่อคุณแม่ดูนะครับว่าคุณพ่อคุณแม่เปิดใจแค่ไหน พยายามพูดโดยอาศัยความนบนอบและถ่อมตนนะครับ พยายามอธิบายให้คุณพ่อคุณแม่เข้าใจ ลองคุยดูก่อนแล้วค่อยมาว่ากันครับ :D ช่วงนี้ก็ขอหนังสือจากพี่จิงไปอ่านพลางๆก่อนถ้าคุณพ่อคุณแม่เปิดใจก็ชวนท่านให้อ่านด้วยเลยก็ดีครับ

ปล.ผมจะภาวนาเผื่อนะ

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 7:17 pm

นู๋อ่านแล้วค่ะ บางทีแม่ก็บอกว่าไรสาระ เราก็อึ้งทำอะไรไม่ถูก ไม่รุจาตอบว่าไงดี บางนเค้าก็บอกว่า"ก็แค่เรื่องงมงายจะเอาอะไรมาก"
~@

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 7:20 pm

แป่ว....ถ้าอย่างนั้นหนูมิฉะก็จะต้องสวดภาวนาขอพระบ่อยๆนะครับ ก็ต้องลองคุยเป็ยจริงเป็นจังอีกทีอะครับนะว่าทำไมถึงอยากเปลี่ยน พยายามใช้ศัพท์ของทางพุทธหน่อยก็ดี เช่นเลื่อมใส และชอบในพระธรรมคำสอน อะไรแบบนี้

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 7:22 pm

เข้าใจแล้วค่ะ แต่กลัวแป็กจังเลย
~@

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 7:23 pm

micha-micael เขียน: เข้าใจแล้วค่ะ แต่กลัวแป็กจังเลย
แป๊กก็ไม่เป็นไรครับ ก็เป็นแผนการของพระที่จะให้แป๊ก เพราะพระมองเห็นอนาคตแล้วว่ายังไงๆพระก็มีทางออกทางอื่นให้หนูมิฉะอยู่ดี ขอแค่วางใจในพระแค่นั้นพอครับ และสวดด้วย

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 7:30 pm

ทราบแล้วค่ะ จะพยายามเต็มที่เลยค่ะ
~@

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 7:37 pm

จะเป็นกำลังใจให้นะครับ ท้อใจเมื่อไหร่มาที่นี่ได้ทุกเมื่อพี่น้องๆในนี้ก็เหมือนพี่น้องกันจริงๆครับ :D

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 7:44 pm

เอออีกเรื่องนึงค่ะ ถ้าพูดก่ะแม่ไม่รู้เรื่องทำไงดีล่ะค่ะ จาไปเรียนคำสอนไงอ่ะ มีแบบล้างบาปเลยป่ะค่ะ (ถามเอาแต่ใจมาก)
~@

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 7:50 pm

หวั๋ย ...การจะล้างบาปได้นั้นต้องเรียนคำสอนก่อนครับให้พระสงฆ์แน่ใจก่อนว่าเรามีความรู้เรื่องในพระเป็นเจ้าพอถึงระดับนึงแล้ว :D
Buddy

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 6:40 am

micha-micael เขียน: เอออีกเรื่องนึงค่ะ ถ้าพูดก่ะแม่ไม่รู้เรื่องทำไงดีล่ะค่ะ
สวดสายประคำ : http://www.diokorat.net/rosary/rosary02.html

:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 9:19 am

พี่อยากให้มิฉะอดทนไปก่อนจ๊ะ
พี่อยากให้หนูพิจารณาดีๆ เพราะเมื่อเลือกเป็นลูกพระเจ้าแล้ว
เราจะถอยหลังไม่ได้อีกแล้ว

การเข้ามาเป็นลูกพระเจ้ามีผลตลอดชีวิต
ดังนั้นพี่อยากให้มิฉะอดทนไปอีกสักพัก ให้หนูมีอิสระกว่านี้
เจอโลกมากกว่านี้ ถ้าอีก 2-3 ปี
หนูยังคงน่วแน่ไม่เปลี่ยนแปลง เราจะมาช่วยกันหาทางเรียนคำสอนกัน
ตอนนี้หนูลองเอาหนังสือต่าง ๆ ไปอ่านก่อนนะจ๊ะ

คิดเสียว่าระยะเวลาพิสูจน์ความรักแท้ที่มั่นคง
ถ้าหนูทนได้ และ แน่วแน่จริงๆ
พี่เชื่อว่าพระเจ้าจะเปิดทางให้หนูแน่นอนจ๊ะ *no1
Ot@
~@

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 3:50 pm

จะเป็นกำลังใจให้มิฉะนะครับ เหมือนกันๆ :D
จะขอพ่อแม่เปลี่ยนศาสนาภายในอาทิตย์-2อาทิตย์นี้แล้ว ช่วยสวดให้ด้วยครับ :)
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 6:37 pm

ปัญหายอดนิยมของผู้อยากเปลี่ยนศาสนา จากพุทธมาคริสต์ โดนเช่นกัน อาศัยการสวดภาวนาและความเมตตาของพระเจ้าทำให้ได้มาจนถึงตอนนี้
ป.ล. รอพระเจ้าเมตตาไม่ต้องให้บวชพระในศาสนาพุทธอีกนะเนี่ย เอิ๊กๆ
claustrophobia

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 7:31 pm

สู้เขาเจ้าลูกแกะ ;D
BARKER BARBER

อังคาร ก.ค. 12, 2005 3:19 am

อืม ปัญหาเดียวกะเราเลยอ่ะครับ
BARKER BARBER

อังคาร ก.ค. 12, 2005 3:38 am

เรื่องเรียน คำสอน เนี่ย เรียน ทางไปรษณีย์ได้ใหม ครับ (คำถามอาจจะโง่ๆหน่อยนะครับ)

พุธ ก.ค. 20, 2005 11:14 am

ขอบคุณทุกคนมากค่ะ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 25, 2005 6:40 am

MichaelPaul เขียน: ปัญหายอดนิยมของผู้อยากเปลี่ยนศาสนา จากพุทธมาคริสต์ โดนเช่นกัน อาศัยการสวดภาวนาและความเมตตาของพระเจ้าทำให้ได้มาจนถึงตอนนี้
ป.ล. รอพระเจ้าเมตตาไม่ต้องให้บวชพระในศาสนาพุทธอีกนะเนี่ย เอิ๊กๆ

ขออนุญาติตอบด้วยความเคารพนะครับ ผมว่าใช้คำว่ากลับใจเชื่อพระเจ้าจะดีกว่ามั้งครับ โดยบอกว่าตนเองเกิดในครอบครัวชาวพุทธ ผมเองหากใครถามก็จะบอกว่าแม่เป็นชาวพุทธ ตนเองเกิดในครอบครัวที่มิใช่คริสตัง และตนเองได้กลับใจเชื่อพระเจ้า และรับศีลล้างบาปตอนโต ส่วนตัวจะพยายามไม่ตอบว่าตนเองเคยเป็นชาวพุทธแล้วเปลี่ยนเป็นคาทอลิกครับ อันเป็นการรักษาน้ำใจพี่น้องชาวพุทธ และหลีกเลี่ยงข้อครรหาต่างๆทางสังคมด้วย

ในทางกลับกัน ก็เหมือนอดีตคริสตัง(บางคน)ที่วัดไม่เคยเข้าตั้งแต่เด็ก สวดไม่เคยสวด คำสอนไม่เคยเรียน ไม่เชื่อว่าพระเจ้ามีจริง แถมยังบวชเป็นพระสงฆ์ในศาสนาอื่นอีกตังหาก สุดท้ายตอบว่าเปลี่ยนจากคริสตังเป็นศาสนาอื่นเพราะคริสต์ไม่มีเหตุผล ไร้สาระ พ้นทุกข์ไม่ได้(ทั้งๆที่ตัวเองคำสอนเบื้องต้นยังสอบไม่ผ่านเลย)เพียงแต่เกิดในครอบครัวที่บิดามารดาเป็นคริสตัง นำมาล้างบาปตามธรรมเนียมทางศาสนา เวลาพี่น้องได้อ่านบทความดังกล่าวที่เขียนโดยบุคคลที่ยกตัวอย่าง พี่น้องจะรู้สึกอย่างไร ฉันใดก็ฉันนั้น ก็เหมือนพี่น้องชาวพุทธ(ที่แท้จริง มิใช่เป็นเพียงทะเบียนบ้าน)เขามาอ่านข้อความของเรา

โดยส่วนตัวผมว่ารักษาน้ำใจต่อกันและเอื้ออาทรต่อกัน เป็นจุดหนึ่งที่สำแดงถึงความรักในองค์พระเยชูคริสต์เจ้าผ่านทางพระจิตเจ้าในตัวเรา ต่อพี่น้องทั้งคริสตชนเอง และพี่น้องต่างศาสนาที่เราต้องจำเป็นอยู่ร่วมกันในสังคม พระเยชูตรัสไว้ว่า " ผู้ใดสร้างสันติ ผู้นั้นเป็นพี่น้องของเรา"

ขอบคุณครับที่รับฟังคริสตังผู้อ่อนต่อโลกคนหนึ่ง ขอบคุณครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
แก้ไขล่าสุดโดย Pry-Kaew เมื่อ จันทร์ ก.ค. 25, 2005 6:41 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส