ใครมีวิธีเเก้ให้หายง่วงในยามบ่ายมั่งครับ

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ส.ค. 21, 2005 7:43 pm

seraphim เขียน:
Jeab Agape เขียน:
วิธีแก้ง่วง ก็นอนเสียะ
*no1

*yawn โห...เจี๊ยบ แยบยลจริงๆเลย
5555 เวลาขับรถ ถ้าง่วง ก็แวะ พัก หลับสักตื่น จะปลอดภัยแก่ทุกๆคน

ง่วงมากๆ สัปหงก ร่วงจากเก้าอี้ หัวฟาดพื้นตายได้เหมือนกันนะ

ปล. ไม่เห็นเจ้าของกระทู้เข้ามานาน อาจจะหลับ ถูกไล่ออกไป แล้ว ก็ได้เนอะ :o
Maria Magdalena

อังคาร ส.ค. 23, 2005 5:39 pm

55555555+ จากที่อ่านๆ ดูแล้วรู้สึก พวกพี่ๆแต่ละคนนิเซียนจริงๆนะฮับ
Junior Boy

พฤหัสฯ. ต.ค. 20, 2005 11:12 pm

ง่วงนอนก็ลองไปล้างหน้าแล้วหาอะไรที่เราชอบทำหรือทำบ่อยๆสิครับ แบบว่าที่ทำแล้วเพลินอะครับ หายง่วงแน่เพราะเพลินจนลืมความง่วง แต่จาเพลินจนลืมหลับลืมนอนล่ะคร๊าบบบ
:+:Regina Pacis:+:
.
.

ศุกร์ ต.ค. 21, 2005 4:54 pm

ถ้าเป็นอย่างนี้ทางที่ดีคือ ต้องพักผ่อนสายตาสัก 10-15 นาทีนะคะ
แล้วจะรู้สึกสดชื่นขึ้นมากๆเลยค่ะ

แล้วได้ผลจริงๆอันนี้คุณครูบอกตอนอยู่ในห้องเรียนเลยค่ะเพราะเด็กๆง่วงจัด ครุเลยบอกว่า อ่ะครูให้นอน..แบบจริงจังเลยค่ะ 10 นาทีแล้วเด๋วสอนต่อ..เจ้าเพื่อนๆเก๋นี่ก็ ครอกฟี๊กันเป็นแถวเลยค่ะ แล้วพอได้นอนตื่นมาไปล้างหน้าก็สดชื่นขึ้นเห็นๆเลยค่ะ . . .
ลองนอนงีบดูก่อนเข้าเรียนคาบบ่ายก็ได้นะคะ ได้รู้สึกดี. . . .
((ตอนเรียนมัธยมนี่คุณครูใจดีค่ะ แต่พออยู่มหาลัยอาจารย์ไม่ยักให้นอนมั่งเลยเนอะคะ ^___^ ))

. . .อ่อ ๆ วิธีแก้อีกทางคือ...ลองหันไปมองสาวๆรอบๆในห้องก็ได้ค่ะเผื่อจะสดชื่นกระปรี้กระเป่าขึ้น

^________________^

เด๋วเอาไว้ถ้าเก๋หาวิธีเด็ดๆได้อีกแล้วจะเอามาบอกกันนะคะ

God Bless you :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
St. AnGeLA MeriCi

ศุกร์ ต.ค. 21, 2005 7:55 pm

เหอๆๆๆ ตอนอยู่คอนแวนต์ ตอนกลางวันหลับเลยคะ เอากระเป๋านักเรียนเป็นหมอน นอนใต้โต๊ะเรียงกันเป็นตับ แหะๆๆๆ แต่เตรียมมาม่าคัฟnoodle มากินกัน แอบเอากระติกน้ำร้อนเล็กมาด้วย พี่LL ห้องศิลป์ก้อมีเหมือนกันนะจ๊ะ

มีแอบเอาขนมขึ้นมาบนห้องกัน ครูจับได้ ให้ลงไปซื้อมาอีก 10 อัน แล้วไปนั่งกินหน้าห้องตรงระเบียงทางเข้า ประจานกันเลย ซูกัส 10 แท่งกินให้หมด เมื่อยปากเลย หุหุหุ :P

ส่วนแอบหลับเนี่ย เป็นประจำ เพราะนั่งลงห้อง แต่ด้องหลับแบบเนียนๆหน่อย เดี๋ยวถูกจับได้ แย่เลย ;D
Batholomew
~@

เสาร์ ต.ค. 22, 2005 3:34 pm

ล้างหน้า ครับ
หลังจากนั้นก็ทานกาแฟครับ
รับรองหายง่วงครับ
.
.

จันทร์ ต.ค. 31, 2005 2:25 am

Batholomew เขียน: ล้างหน้า ครับ
. . . . ได้ข่าวว่าวันนี้ พี่แมนทานกาแฟแล้วยังตาปรืออยู่เลยไงคะ

คริๆ ^__^ :P

..................

ว่าแต่ วิธีที่เพื่อนๆบอกไปเจ้าของกระทู้นำไปลองใช้บ้างรึยังคะ

;)
Batholomew
~@

จันทร์ ต.ค. 31, 2005 6:06 pm

:+:+gae^__^giggle+:+: เขียน:
Batholomew เขียน: ล้างหน้า ครับ
. . . . ได้ข่าวว่าวันนี้ พี่แมนทานกาแฟแล้วยังตาปรืออยู่เลยไงคะ

เผากันเห็น ๆ :o
.
.

จันทร์ ต.ค. 31, 2005 11:11 pm

Batholomew เขียน:
:+:+gae^__^giggle+:+: เขียน:

เผากันเห็น ๆ :o
. . . . . . . . . . 5555++ ใครมาก่อนได้เม้าท์ก่อนจิคระ คริๆ ^___^
melon

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 1:11 pm

ดื่มกาแฟซีค่ะรับรองหายง่วงแน่ๆค่ะ
tan
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 4:32 pm

ออเราก็เป็นนะ1ถ้าเรียนให้พยายามนั่งหน้าครับ เจอหน้าอาจารย์จะได้ไม่ง่วง
                  2 ทานของร้อน หรือล้างหน้า
                  3 นอนให้เพียงพอ(บอกแล้วว่าอย่าเล่นhi5ดึก (เอ้บอกตอนไหนหว่า))
              4 สวดภวนา สายประคำดีสุดเพราะมีอะไรอยู่ในมื ขอแบบที่มีมุมแหลมๆๆจะได้เจ็บและตื่น
                  5 ถ้าไหวอย่าฝืน ให้หลับเลยไม่งั้น...น่าจะไม่ไหว(แต่ถ้าเรียนอยู่ต้องให้เกียรติผู้สอน)
ป.ล ทางที่ดีต้องปรับปรุงการนอนให้เป็นเวลาออกกำลังกาย วางแผ่นเวลาใหม่ดีสุดครับ 
              ลองเอาไปใช้ดูนี้สูตรของเด็กมหาลัย      อวยพรในนามแม่ระครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
reccanohono

เสาร์ ส.ค. 23, 2008 12:10 am

สมัยเรียน ก็นั่งหน้าค่ะ แต่ก็ยังหลับได้ หลับจนอาจารย์ทำใจ ไม่ดุแล้ว 555+  : emo027 :(เฉพาะคาบหลังทานข้าว ประจำ )

วิธีแก้ง่วงจริงๆ จะเอาลูกอมมาอมค่ะ เพราะเอาขนมมาทานไม่ได้แน่ มีเสียงเคี้ยว  ::003:: บางทีก็บ๊วยเลยค่ะ อมที่ตาสว่างเลย
บางทีง่วงสุดชีวิต ก็ขอไปห้องน้ำ ล้างหน้า ถ้าล้างหน้าเอาไม่อยู่ก็แอบงีบในห้องน้ำสัก 5 นาที (อย่าหลับเพลินล่ะ  ::005::)
วิธีที่โหดหน่อย ก็เอาตัวหนีบมาหนีบนิ้วค่ะ เจ็บอยู่ แต่ไม่มาก แก้ง่วงได้ผลยิ่งนัก  ::004::

อีกวิธี นี่เพื่อนทำให้ไม่ได้ทำเอง เพื่อนเอายาหม่องมาป้ายใต้ตาเรา แสบตา น้ำตาร่วง หายง่วงเลยค่า  ::011::

ที่กล่าวมาทำมาหมดแล้วเจ้าค่า สุดท้ายก็แล้วแต่ผู้นำไปใช้ค่ะ  ::015::
battoasai

ศุกร์ ก.ย. 19, 2008 8:31 pm

เท่าที่ผมเห็น ก็มีอยู่ 3 ข้อใหญ่ๆ ที่ทำให้ง่วงนอนตอนบ่าย

1. นอนไม่พอ แนะนำให้นอนตรงเวลา อย่างน้อยๆ ก็ 6 ชม. ถ้าต่ำกว่านี้จะง่วงเวลาบ่ายๆ

2. ขาด ออกซิเจน อย่างที่มีคนบอกไปแล้ว หายใจลึกๆ แล้วจะหาย

3. มือเที่ยง กินของหวานๆ เช่น ขนม น้ำหวาน น้ำอัดลม ผลไม้ น้ำผลไม้ ถ้าขยันอ่านก็ต่อด้านล้าง แต่ถ้าไม่ก็ แค่งดของหวานมื้อเที่ยงพอ

ที่กินหวานแล้วง่วงเพราะ ระดับน้ำตาลในเลือดต่ำ ถ้าถามว่าทำไมกินหวานแล้วน้ำตาลในเลือดต่ำ ทั้งๆที่มันควรจะสูง

เพราะเมื่อเรากินของหวาน น้ำตาลจะถูกดูดซึมจากทางเดินอาหารเข้าสู่กระแสเลือดอย่างรวดเร็ว

ทำให้ระดับน้ำตาลในเลือดสูงมากในช่วงครึ่งชั่วโมงถึงชั่วโมงครึ่งหลังจากการกินหวาน หลังจากนั้นฮอร์โม อินซูลินจะถูกหลั่งออกมา

จากตับอ่อนทำให้เกิดการนำน้ำตาลในเลือดเข้าสู่เซลล์ต่างๆทั่วร่างกาย ทำให้ระดับน้ำตาลต่ำลงอย่างรวดเร็วเช่นกัน

นำไปสู่ภาวะระดับน้ำตาลในเลือดต่ำ ในระยะเวลาประมาณ 2 ชั่วโมง หลังกินหวาน ตัวอย่างง่ายๆ ถ้าคุณตบท้ายมื้อเที่ยง

ด้วยขนมหวาน 1 ถ้วย และชำดำเย็นหวานๆ 1 แก้ว พอประมาณบ่าย2-บ่าย3 โมง คุณก็จะง่วงสุดๆ สมองตื้อสุดๆ ช่วงนั้นและ

คือช่วงที่ระดับน้ำตาลในเลือดต่ำสุดๆ เช่นกัน

ปล. ข้อ3 เครดิตหนังสือ ทำไมคุณถึงป่วย ของ นายแพทย์เปี่ยมโชค ชลิดาพงศ์
KuRapiKa
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 20, 2008 11:35 am

พูดถึงเรื่อง ง่วง ผมเจอประจำ ครับ

เพราะ ทำงาน กะ กลางคืนบ่อย (2 ทุ่ม ถึง 8 โมง เช้า)

เจอมามากมายแล้วล่ะครับ แหะ แหะ

บางคนแอบหลับ ขณะทำงาน  บางคนหลับเลย ไม่ต้องแอบ

แต่เขาก็มีข้ออ้างกันนะ ( ไม่ได้หลับนะ แค่พักผ่อนสายตา 55)

หาว ปากกว้างก็ มีให้เห็นตลอดเวลา ข้ออ้างคือ ( อะไร ไม่ได้ง่วง แค่บริหารปากเฉยๆ )

ส่วนวิธีแก้ก็คือ คุยกันครับ ฮ่าๆ

ในชั้นเรียน ก็ทำได้นะ  ถ้ามีเรื่องคุยกัน มันก็ไม่ง่วงอ่าครับ

อันนี้ ประสบการณ์จริงจากที่ทำงาน  ::003::
กรอกสมบูรณ์

พุธ ต.ค. 01, 2008 12:00 pm

1. งด"ข้าวเหนียว" กินแล้วง่วงมาก ตาปรือ สมองเบลอ หลับสนิท
2. พอรู้สึกตัวว่าง่วง ก็ให้ยืดตัว หายใจลึกๆ สัก 3 - 5 ครั้ง จะรู้สึกดีขึ้น
3. รีบหากาแฟร้อน ๆ มาดื่ม
4. เสร็จแล้วไปห้องน้ำ ล้างหน้าล้างตา จะทำให้โลกสดใสขึ้น
5. ที่สำคัญ"อย่านอนดึก"

ด้วยความปราถนาดีและเป็นห่วงเป็นใย  : emo045 : : xemo026 :
ตอบกลับโพส