เอา "ฝัน" มาเล่าบ้างง

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
meMyself

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 5:25 pm

มีอยู่วันนึง ในอาทิตย์ก่อน ..
ก็นอนตามปกติเนี่ยแหละค่ะ แล้วก็ฝันว่า

ได้เข้าไปอยู่ในดินแดนแห่งหนึ่ง ซึ่งทีแรกไม่รู้ว่าที่ไหน
เป็นดินแดนที่แห้งแล้ง (คล้ายกับเวลาเราดูหนังอะค่ะ
แต่มันไม่เหมือนในหนังที่เคยเห็นทั่วไป)
แต่ว่าได้เข้าไปอยู่ในชุมชนในดินแดนแห้งแล้งนั้น

ก็ยืน ๆ เดินอยู่แถวนั้นสักพักนึง มีคนบอกว่าตัวเองชื่อ "มัธทิว"
แล้วก็เลยเดินคุยกันไปเรื่อยไปตามทาง (จำไม่ได้ว่าคุยอะไรกัน)
แล้วเราสองคนก็ไปนั่งพักริมทางเดิน
สักพักก็มีผู้ชายคนนึงเดินมาอย่างสุขุม แล้วมาหยุดที่หน้าเรา
แล้วพูดว่า

"อย่ากังวลเลย เจ้าทำสิ่งที่ถูกแล้ว"

แล้วผู้ชายท่านนี้ก็เดินไป ..
ชายคนแรกที่ชื่อ "มัธทิว" หันมาบอกว่า
นั่นแหละคือ? "พระเยซู" ของเรา ..

- - -

ตื่นมาด้วยความ งง ว่าฝันจริง ๆ หรอ
ในฝันเราได้พบกับชายชื่อ "มัธทิว" และ "พระเยชู" หรอเนี่ย
ตกใจมาก ..? แต่ก็ดีใจไปพร้อม ๆ กัน
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 5:57 pm

ขอบคุณที่มาแบ่งปันครับ ผมขอให้คุณสวดและขอบคุณพระเป็นเจ้าในสิ่งที่พระองค์ทรงเผยให้แก่คุณในทุกกรณีครับ :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ot@
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 8:00 pm

ขอบคุณที่มาแบ่งปันจ๊ะ :D
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 10:53 pm

Thanks for sharing ka... :) I've never dreamed of anything related to God. It's nice to hear that.. :)

In my dream, probably from my subconscious, I usually dream of being in the Bhudism environment and I had to say Our Father or Hail Mary out loud. It's a struggling in my subconscious... :)
New lamb
~@

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 4:30 am

ขอบคุณค่ะ ที่นำมาแบ่งปัน :D
meMyself

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 12:40 pm

วันนี้เพิ่งไป present thesis มา ..
ก่อนเข้าห้องก็สวดค่ะ .. คลายความตื่นเต้นได้เยอะเชียว

อ๋อ .. แล้วก็สวดของคุณพระทุกวันอยู่แล้วค่ะ :)
Unlikelihood

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 1:28 pm

:D ยอดเลยฮะ ถ้ามีอีกเล่าอีกนะฮับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 5:59 pm

พระเยซุมาบอกเองเลยว่าNicky มาถูกทางแล้ว ว๊าว~

เพราะฉะนั้นก็จงอย่าหวั่นไหวกับสิ่งใดนะจ๊ะ
internazionale7

อาทิตย์ ก.ค. 24, 2005 11:41 pm

ขอบคุณมากครับที่นำมาแบ่งปันกัน
King Zadin
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 25, 2005 12:14 am

ดีใจด้วยนะครับ
BARKER BARBER

พุธ ส.ค. 03, 2005 7:58 pm

8)เง้อ...อยากฝันอย่างงี้บ้างจังเลย อ่ะ 8)
toffysweety

พุธ ส.ค. 03, 2005 8:14 pm

น่าจะเป็นฝันที่มีแต่คนอิจฉานะเนี่ย ;D
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ ส.ค. 03, 2005 10:23 pm

1คร 12:31 บทเพลงสรรเสริญความรัก
ท่านทั้งหลายจงพยายามแสวงหาพระพรพิเศษที่ประเสริฐยิ่งกว่านี้เถิด ข้าพเจ้าจะขอชี้ทางที่ดีกว่าให้ท่าน
แม้ข้าพเจ้าพูดภาษาของมนุษย์และของทูตสวรรค์ได้ ถ้าไม่มีความรัก ข้าพเจ้าก็เป็นแต่เพียงฉาบหรือฉิ่งที่ส่งเสียงอึกทึก แม้ข้าพเจ้าจะประกาศพระวาจา เข้าใจธรรมล้ำลึกทุกข้อ และมีความรู้ทุกอย่าง หรือมีความเชื่อพอที่จะเคลื่อนภูเขาได้ ถ้าไม่มีความรัก ข้าพเจ้าก็ไม่มีความสำคัญแต่อย่างใด แม้ข้าพเจ้าจะแจกจ่ายทรัพย์สินทั้งปวงให้แก่คนยากจน หรือยอมมอบตนเองให้นำไปเผาไฟเสีย ถ้าไม่มีความรัก ข้าพเจ้าก็มิได้รับประโยชน์ใด ความรักย่อมอดทน มีใจเอื้อเฟื้อ ไม่อิจฉา ไม่โอ้อวดตนเอง ไม่จองหอง ไม่หยาบคาย ไม่เห็นแก่ตัว ความรักไม่ฉุนเฉียว ไม่จดจำความผิดที่ได้รับ ไม่ยินดีในความชั่ว แต่ร่วมยินดีในความถูกต้อง ความรักให้อภัยทุกอย่าง เชื่อทุกอย่าง หวังทุกอย่าง อดทนทุกอย่าง ความรักไม่มีสิ้นสุด แม้การประกาศพระวาจาจะถูกยกเลิก แม้การพูดภาษาที่ไม่มีใครเข้าใจจะยุติ แม้ความรู้จะหมดสิ้น เพราะเรารู้อย่างไม่สมบูรณ์ และประกาศพระวาจาอย่างไม่สมบูรณ์ แต่เมื่อสิ่งที่สมบูรณ์มาถึง ความไม่สมบูรณ์จะสูญสิ้นไป เมื่อข้าพเจ้ายังเป็นเด็ก ข้าพเจ้าก็พูดจาเหมือนเด็ก ๆ คิดเหมือนเด็ก ๆ ใช้เหตุผลเหมือนเด็ก ๆ แต่เมื่อข้าพเจ้าเป็นผู้ใหญ่ ข้าพเจ้าก็เลิกประพฤติเหมือนเด็ก ในเวลานี้ เราเห็นพระเจ้าเพียงราง ๆ เหมือนเห็นในกระจกเงา แต่เมื่อถึงเวลานั้น เราจะเห็นพระองค์เหมือนพระองค์ทรงอยู่ต่อหน้าเรา เวลานี้ ข้าพเจ้ารู้อย่างไม่สมบูรณ์ แต่เมื่อถึงเวลานั้น ข้าพเจ้าจะรู้แจ้งเหมือนที่พระองค์ทรงรู้จักข้าพเจ้า ขณะนี้ยังมีความเชื่อ ความหวังและความรักอยู่ทั้งสามประการ แต่ที่ยิ่งใหญ่กว่าสิ่งใดทั้งหมดคือ ความรัก
BARKER BARBER

ศุกร์ ส.ค. 05, 2005 8:55 pm

princess of wands เขียน: 1คร 12:31 บทเพลงสรรเสริญความรัก
ท่านทั้งหลายจงพยายามแสวงหาพระพรพิเศษที่ประเสริฐยิ่งกว่านี้เถิด ข้าพเจ้าจะขอชี้ทางที่ดีกว่าให้ท่าน
แม้ข้าพเจ้าพูดภาษาของมนุษย์และของทูตสวรรค์ได้ ถ้าไม่มีความรัก ข้าพเจ้าก็เป็นแต่เพียงฉาบหรือฉิ่งที่ส่งเสียงอึกทึก แม้ข้าพเจ้าจะประกาศพระวาจา เข้าใจธรรมล้ำลึกทุกข้อ และมีความรู้ทุกอย่าง หรือมีความเชื่อพอที่จะเคลื่อนภูเขาได้ ถ้าไม่มีความรัก ข้าพเจ้าก็ไม่มีความสำคัญแต่อย่างใด แม้ข้าพเจ้าจะแจกจ่ายทรัพย์สินทั้งปวงให้แก่คนยากจน หรือยอมมอบตนเองให้นำไปเผาไฟเสีย ถ้าไม่มีความรัก ข้าพเจ้าก็มิได้รับประโยชน์ใด ความรักย่อมอดทน มีใจเอื้อเฟื้อ ไม่อิจฉา ไม่โอ้อวดตนเอง ไม่จองหอง ไม่หยาบคาย ไม่เห็นแก่ตัว ความรักไม่ฉุนเฉียว ไม่จดจำความผิดที่ได้รับ ไม่ยินดีในความชั่ว แต่ร่วมยินดีในความถูกต้อง ความรักให้อภัยทุกอย่าง เชื่อทุกอย่าง หวังทุกอย่าง อดทนทุกอย่าง ความรักไม่มีสิ้นสุด แม้การประกาศพระวาจาจะถูกยกเลิก แม้การพูดภาษาที่ไม่มีใครเข้าใจจะยุติ แม้ความรู้จะหมดสิ้น เพราะเรารู้อย่างไม่สมบูรณ์ และประกาศพระวาจาอย่างไม่สมบูรณ์ แต่เมื่อสิ่งที่สมบูรณ์มาถึง ความไม่สมบูรณ์จะสูญสิ้นไป เมื่อข้าพเจ้ายังเป็นเด็ก ข้าพเจ้าก็พูดจาเหมือนเด็ก ๆ คิดเหมือนเด็ก ๆ ใช้เหตุผลเหมือนเด็ก ๆ แต่เมื่อข้าพเจ้าเป็นผู้ใหญ่ ข้าพเจ้าก็เลิกประพฤติเหมือนเด็ก ในเวลานี้ เราเห็นพระเจ้าเพียงราง ๆ เหมือนเห็นในกระจกเงา แต่เมื่อถึงเวลานั้น เราจะเห็นพระองค์เหมือนพระองค์ทรงอยู่ต่อหน้าเรา เวลานี้ ข้าพเจ้ารู้อย่างไม่สมบูรณ์ แต่เมื่อถึงเวลานั้น ข้าพเจ้าจะรู้แจ้งเหมือนที่พระองค์ทรงรู้จักข้าพเจ้า ขณะนี้ยังมีความเชื่อ ความหวังและความรักอยู่ทั้งสามประการ แต่ที่ยิ่งใหญ่กว่าสิ่งใดทั้งหมดคือ ความรัก
8)ยอดเยี่มมากคร๊าบ ;D 8)
Junior Boy

อาทิตย์ ก.ย. 25, 2005 3:46 pm

princess of wands เขียน: 1คร 12:31 บทเพลงสรรเสริญความรัก
เห็นด้วยเลยครับท่าน
ตอบกลับโพส