วันเสาร์จะมีใครไปมั่งเนี่ย

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ภาพประจำตัวสมาชิก
fizzy vippie

พฤหัสฯ. ก.ย. 29, 2005 12:55 am

อยากจะไปอารามชีลับ ... ตรงข้าม รร.เซนต์โยฯ ถ.สีลม
วันเสาร์นี้มีฉลองนักบุญเทเรซาแห่งพระกุมารเยซู
รู้สึกว่าจะมีมิสซา 4 โมงเย็นนะคะ พระคาร์ดินัลเป็นประธาน

จะได้เจอใครกันมั่งไม๊เนี่ย มาลองถามๆดู เผื่จะได้เจอคนในนี้มั่ง

เอ ... หรือนัดรวมพลกันดีเอ่ย ???

*ok *ok *ok
แก้ไขล่าสุดโดย fizzy vippie เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ย. 29, 2005 12:56 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
nipon_m
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 29, 2005 7:13 am

อยากไปเหมือนกันครับ
แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะได้ไปหรือเปล่า
Takiang

พฤหัสฯ. ก.ย. 29, 2005 12:44 pm

กลุ่มลูกแกะน่าจะมีการรวมตัวทำกิจกรรมดีๆกันมั่งนะคะ เหมือนเช่นกลุ่ม budpage.com เขาเวิร์คดีนะเพื่อนที่ไปมา เล่าให้ฟังอ่ะ
mind
.
.

พฤหัสฯ. ก.ย. 29, 2005 2:02 pm

อยากไปอยู่เหมือนกาน เพราะไม่เคยไปเลย เค้ามีมิสซาเหรอ หรือว่ามีพิธีอื่นใดอะฮับ
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 29, 2005 2:20 pm

แนะนำวิธีไปจาก รถไฟฟ้าหน่อยครับ ;)
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.ย. 29, 2005 2:45 pm

Takiang เขียน: กลุ่มลูกแกะน่าจะมีการรวมตัวทำกิจกรรมดีๆกันมั่งนะคะ เหมือนเช่นกลุ่ม budpage.com เขาเวิร์คดีนะเพื่อนที่ไปมา เล่าให้ฟังอ่ะ
ความจริงกลุ่มเราก็มีรวมตัวไปทำอะไรๆทุกสัปดาห์นะครับ แต่ไม่ได้เอามาประกาศน่ะครับ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 29, 2005 7:58 pm

Jo-Han เขียน: แนะนำวิธีไปจาก รถไฟฟ้าหน่อยครับ ;)
อูยยย เจ๊ยศ ถามเชยจัง ไหนว่าเป็นอดีตเด็ก ร.ร. กรุงเทพคริสเตียนฮะ

เจ๊ยศ ลงที่สถานีศาลาแดง แล้วเดินไปเข้าซอย คอนแวนต์ เดินๆๆๆๆ ผ่านหน้า
โรงเรียนเซนต์โยฯ อย่าทำท่าแปลกๆนะฮะ เดี๋ยวโดนค้นตัว และตรงข้าม
คือ อาราม ฮะ เกิดเดินเลย ก็เจอโรงพยาบาล BNH เลยอีก เจอโบสถ์ ไครซเชิ้ร์ท
เดินกลับเลยฮะ เพราะท่านพี่ออกไป ถนนสาทรเหนือแย้ว
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 29, 2005 9:54 pm

สรุปว่ามีใครไปบ้างเน้อ

ศุกร์ ก.ย. 30, 2005 12:13 am

เอ้า ตกลงมีใครจะไปมั่งเนี่ย ..... ???

เร่เข้ามา ... เร้ว ... เร่เข้ามา ....
คือว่าถ้าจะได้เจอน้องๆจากบอร์ดนี้มั่ง
จะได้เตรียมของฝากไปให้ ...

เอ่อ ... ไม่ได้เอาของเข้าล่อนะงานนี้
คือมีของฝากที่คนอื่นเค้าฝากมาแจกน้องๆในนี้น่ะ
เห็นว่าเป็นโอกาสท่จะได้มาเจอกันซะที
ก็เท่านั้นเอง ... เก็บไว้นานแล้ว
Takiang

ศุกร์ ก.ย. 30, 2005 12:12 pm

ความจริงกลุ่มเราก็มีรวมตัวไปทำอะไรๆทุกสัปดาห์นะครับ แต่ไม่ได้เอามาประกาศน่ะครับ
น่าจะบอกให้เพื่อนๆในนี้ได้ทราบนะคะ จะได้รวมตัวทำกิจกรรมดีๆ กันต่อไปได้
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 30, 2005 11:01 pm

พี่ และ good nanny ไปจ๊า~~~~~~~~~
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 01, 2005 9:36 am

Jeab Agape เขียน:
Jo-Han เขียน: แนะนำวิธีไปจาก รถไฟฟ้าหน่อยครับ ;)
อูยยย เจ๊ยศ ถามเชยจัง ไหนว่าเป็นอดีตเด็ก ร.ร. กรุงเทพคริสเตียนฮะ

เจ๊ยศ ลงที่สถานีศาลาแดง แล้วเดินไปเข้าซอย คอนแวนต์ เดินๆๆๆๆ ผ่านหน้า
แล้ว ออก ทางไหนละคะ คุณน้องเจี๊ยบ
ถึงพี่จะหน้าตาดี ก็ไม่ได้หมายความว่าพี่จะเคยมีแฟนอยู่เซนโยฯนะ ::)
Jeab Agape
~@

เสาร์ ต.ค. 01, 2005 10:57 am

Jo-Han เขียน:
Jeab Agape เขียน:

แล้ว ออก ทางไหนละคะ คุณน้องเจี๊ยบ
ถึงพี่จะหน้าตาดี ก็ไม่ได้หมายความว่าพี่จะเคยมีแฟนอยู่เซนโยฯนะ ::)
โห....เจ๊ยศขา!!! ก็ ดูป้ายชี้ ลงซอกซอยคอนแวนต์ฮะ

เจี๊ยบเอง ก็ไม่เคยมีแควนทั้งเซนต์โย.. และอาราม นะ

ป่านนี้ก็เจอกันแล้วดิ เดี๋ยวพี่ๆ ช่วยเล่าให้ฟังด้วยฮะ 8)
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ เสาร์ ต.ค. 01, 2005 10:58 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 02, 2005 12:01 am

สรุปว่าวันนี้มีพี่ nipol_m พี่ fizzy vippie good nanny และ ข้าพเจ้าที่ไปเจ้าคะ
nipon_m
~@

จันทร์ ต.ค. 03, 2005 8:05 am

ขอบคุณสำหรับของฝากนะครับ

ปีหน้าจะรีบไปจองที่นั่งใกล้ดอกกุหลาบไว้เลย ปีนี้แย่งมาได้แค่ 4 ดอกเอง(ของพี่อมรา 1 ดอก รอเอาไว้ให้แห้งสนิทดีก่อนนะครับแล้วจะนำไปให้) แต่ก็สนุกดีนะครับ พอวัดเลิกก็ถูกดันให้ไหลออกไปที่ถนนเองโดยอัตโนมัติ ไม่มีเวลาที่จะเดินไปหาใครหรือกลับเข้าไปซื้อของเลยครับ

ป.ล. รูปปั้นนักบุญเทเรซาในวัดสวยมากนึกไม่ถึงจริงๆที่เขาจะปั้นได้สวยงามและมีชีวิตชีวาได้ถึงเพียงนั้น ปีหน้าต้องเอากล้องไปถ่ายรูปมาให้ได้เลยครับ
;D

จันทร์ ต.ค. 03, 2005 7:41 pm

;D ;D ;D ;D ;D
ขอกระเทย ... เอ๊ย เก ทับหน่อย ...
เข้าไปเอากุหลาบสดมาได้ 6 ดอก
ตอนแรกได้มา 5 ดอก แล้วกระเด็นออกมา
มีคุณป้าคนนึงแกลุยเข้าไปไม่ไหว
เข้ามาขอ ก็ให้เขาไป 2 ดอก
และก็ไปเข้าแถวจูบพระธาตุ
พอได้จูบพระธาตุเสร็จ
ก็เห็นมีคนลุยข้นไปที่พระแท่น
ไปไหว้ที่รูปปั้นนักบุญโปรยกุหลาบ
เห็นคนดึงดอกกุหลาบกันอีก
เลยดึงมาได้อีก 3 ดอก แล้วก็ออกมานอกวัด
ให้พระคุณเจ้าสังวาลย์เสกรูปแม่พระ
ที่เพื่อนคุณแม่ซื้อมาผากจากรัสเซีย
แล้วก็ออกมานอกวัดเตรียมกลับบ้าน

โทร.หา พวกจิงจิง ... บอกว่าไปถึงมาบุญครองแล้วน่ะ
*omg *omg *omg *omg

สัญญากับแม่ไว้แล้วว่าจะเอากุหลาบเสกไปให้
เพราะแม่เพิ่งหายป่วยกลับมาบ้าน
(นอน โรงพยาบาล มาอาทิตย์นึงพอดีเลย)
*heh *no1 *ok *heh *no1 *ok
แก้ไขล่าสุดโดย fizzy vippie เมื่อ จันทร์ ต.ค. 03, 2005 7:43 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
nipon_m
~@

อังคาร ต.ค. 04, 2005 9:04 am

:-[ แต่ว! อุตส่าห์โม้ซะอย่างดี ถูกเกทับซะแล้วซิเรา

เอาไว้ปีหน้าแล้วกัน ตอนนี้จะนอนเอาแรงไว้แย่งดอกกุกลาบก่อน นะครับ ;D
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 06, 2005 12:51 pm

;D ;D ไม่ต้องเกทับ ไม่ต้องแย่งกันนะค่ะ ถ้าใครที่ยังได้กุหลาบไม่จุใจ วันอาทิตย์นี้ไปรับต่อที่จันทบุรีได้

มีการปฏิญาณตนอย่างสง่า ของ ภคิณี มารีอา กอแรตตี แห่งไม้กางเขน ด้วยค่ะ ใครว่างก็ขอเชิญ โดย

เฉพาะน้องจิง อยากเห็นตัวเป็นๆไม่ใช่เสียงตามสาย 55555 พิธีมิสซาบูชาขอบพระคุณ 10.30 น. ค่ะ
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พฤหัสฯ. ต.ค. 06, 2005 1:48 pm

อ้อ พลพรรคดอกกุหลาบ อยู่นี่ด้วย ต๊ก ใจหมดเยย เห็นแย่งกันน่ากั๊ว น่ากลัว พระคาร์ดินัล ยังไม่บอกจบพิธีเลยนะ

วันนั้นก็ไปตั้งแต่บ่ายสามโมง โห ที่นั่งเต็มหมด ต้องไปนั่งนอกวัด แต่ก็รู้สึกดี เพราะได้มองเห็นมาเซอร์ คอยต้อนรับแขก ดูท่าทางมีความสุขกันทุกคน และยิ่งเห้ฯคนศรัทธามาก ๆเนี่ย โอ้โห รู้สึกดีจัง

ที่เยี่ยมสุด ๆก็หนังสือ 80 ปี อารามคาเมลล์แหละ กรี๊ดมาก ชอบ ๆ ๆ
nipon_m
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 06, 2005 2:18 pm

seraphim เขียน: ;D ;D ไม่ต้องเกทับ ไม่ต้องแย่งกันนะค่ะ ถ้าใครที่ยังได้กุหลาบไม่จุใจ วันอาทิตย์นี้ไปรับต่อที่จันทบุรีได้

มีการปฏิญาณตนอย่างสง่า ของ ภคิณี มารีอา กอแรตตี แห่งไม้กางเขน ด้วยค่ะ ใครว่างก็ขอเชิญ โดย

เฉพาะน้องจิง อยากเห็นตัวเป็นๆไม่ใช่เสียงตามสาย 55555 พิธีมิสซาบูชาขอบพระคุณ 10.30 น. ค่ะ
น่าไปจัง แต่น่าเสียดายเพราะไปไม่ได้ครับ อดแย่งดอกกุหลาบเลยซิเรา :'( :'( :'( :'(
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 06, 2005 8:32 pm

;) ถามพี่เอ๋ค่ะ

ดอกกุหลาบที่แย่งกันเนี่ยเป็นแบบไหน ทำไมต้องแย่งกัน เพราะที่จันทบุรี ไม่ต้องแย่งค่ะ แต่ต้องซื้อ

(ช่วยอารามทำบุญ) เป็นดอกกุหลาบผ้า แล้วมีรูปน.เทเรซากลมๆเล็กๆติดอยู่ที่กุหลาบ เหมือนกับที่กทม.

มั๊ย ปีนี้พิเศษหน่อยเพื่อนแม่ทำเทียนไปขาย สวยมาก เพราะไม่เหมือนที่เขาทำขายทั่วๆไป รายได้ทั้ง

หมดไม่หักค่าใช้จ่าย ยกให้อารามทั้งหมดด้วยค่ะ

:D ถามน้องจิง..จิง คนสวย

ไปหรือเปล่าจ๊ะ
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 06, 2005 8:33 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: อ้อ พลพรรคดอกกุหลาบ อยู่นี่ด้วย ต๊ก ใจหมดเยย เห็นแย่งกันน่ากั๊ว น่ากลัว พระคาร์ดินัล ยังไม่บอกจบพิธีเลยนะ

วันนั้นก็ไปตั้งแต่บ่ายสามโมง โห ที่นั่งเต็มหมด ต้องไปนั่งนอกวัด แต่ก็รู้สึกดี เพราะได้มองเห็นมาเซอร์ คอยต้อนรับแขก ดูท่าทางมีความสุขกันทุกคน และยิ่งเห้ฯคนศรัทธามาก ๆเนี่ย โอ้โห รู้สึกดีจัง

ที่เยี่ยมสุด ๆก็หนังสือ 80 ปี อารามคาเมลล์แหละ กรี๊ดมาก ชอบ ๆ ๆ

:-\ อยากได้บ้างจัง เอ้มีมากี่เล่มง่ะ แบ่งให้พี่บ้างดิ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 06, 2005 10:55 pm

หนูก็อยากให้เห็นตัวเป็น ๆ ใจจะขาด
แต่ไม่เห็นที่บ้านจะมีโครงการว่าจะไปเลย เง้อ ๆๆ
nipon_m
~@

ศุกร์ ต.ค. 07, 2005 6:45 am

seraphim เขียน: ;) ถามพี่เอ๋ค่ะ

ดอกกุหลาบที่แย่งกันเนี่ยเป็นแบบไหน ทำไมต้องแย่งกัน เพราะที่จันทบุรี ไม่ต้องแย่งค่ะ แต่ต้องซื้อ

(ช่วยอารามทำบุญ) เป็นดอกกุหลาบผ้า แล้วมีรูปน.เทเรซากลมๆเล็กๆติดอยู่ที่กุหลาบ เหมือนกับที่กทม.

มั๊ย ปีนี้พิเศษหน่อยเพื่อนแม่ทำเทียนไปขาย สวยมาก เพราะไม่เหมือนที่เขาทำขายทั่วๆไป รายได้ทั้ง

หมดไม่หักค่าใช้จ่าย ยกให้อารามทั้งหมดด้วยค่ะ

:D ถามน้องจิง..จิง คนสวย

ไปหรือเปล่าจ๊ะ

เป็นดอกกุหลาบสดๆเลยครับ ตอกใหญ่มากกกก!!! ได้ข่าวว่าสั่งมาจากเมืองนอกราคาดอกละ 100 บาทครับ ไม่รู้ว่าข่าวนี้เท็จจริงแค่ไหน (ปีนี้ผมเลยฉกมาได้ 400 บาทครับ) แต่คนก็แย่งกันกระจุยไปหมดเพียง 2-3 วินาทีหลังจากที่เสกดอกกุหลาบแล้ว พิธียังไม่ทันจบเลยครับ พี่ๆคนที่เคยไปแย่งมาได้ปีก่อนๆเขาบอกว่า ถ้าบ้านใครมีคนป่วยให้เอากลีบดอกกุหลาบนั้นไปต้มให้คนป่วยได้กิน จะได้รับพระพรในการรักษาครับ ดอกกุหลาบผ้านั้นพี่สาวผมก็ซื้อมาตั้งเยอะแน่ครับ ได้ช่วยอารามและยังเอามาถวายแม่พระได้อีก กำไรสองต่อเลยครับ ;D ;D
New lamb
~@

ศุกร์ ต.ค. 07, 2005 6:53 am

ขอบคุณ คุณเอ๋เป็นอย่างมากเลยค่ะที่อธิบาย คือพี่อ่านแล้วก็ยังงงๆอยู่ว่าเขาแย่งกุหลาบมาทำไม ว่าจะถามพอดีเลยค่ะ แต่คุณเอ๋มาตอบก่อนขอบคุณอีกครั้งค่ะ :D
จอมนางฯ(ขี้เกียจล็อกอิน)

ศุกร์ ต.ค. 07, 2005 10:27 am

มาขอยืนยันดอกกุหลาบสวยจริง ๆ ดอกโตทรงสวย จนจะเป็นถ้วยได้อยู่แล้ว กลีบหนาซ้อนกันสวยมาก เขาจัดไว้ไปซุ้มประดับหน้ารูปนักบุญเทรเซาค่ะ ที่เขาแย่ง ๆ กันก็คือ ดอกกุหลาบที่ใช้แต่งบริเวณวัดอ่ะค่ะ เวลาพระสงฆ์พรมน้ำเสก ก็จะมาพรมที่ซุ้มนี้ เขาเลยยิ่งแย่งกัยเยอะ จริง ๆ ก็เชื่อว่า เวลาที่เสกดอกกุหลาบ ก็หมายรวมถึงดอกกุหลาบทั้งหมดในอารามอ่ะค่ะ แต่จะให้พรมน้ำเสกให้ทั่วก็คงไม่ไหวหรอก เยอะมาก

ส่วนดอกกุหลาบที่มาเซอร์นำมาขาย ก็มีคนช่วยทำบุญเยอะเหมือนกัน
~@

ศุกร์ ต.ค. 07, 2005 12:42 pm

~@Little lamb@~ เขียน: หนูก็อยากให้เห็นตัวเป็น ๆ ใจจะขาด
แต่ไม่เห็นที่บ้านจะมีโครงการว่าจะไปเลย เง้อ ๆๆ
*kis ว๊า...แล้วเมื่อไหร่หล่ะ พี่จะมีบุญได้ยลโฉมพระน้องนางหล่ะ น้องจิงก็เสนอซิจ๊ะเขาจะได้มากัน แสวง

บุญนอกเขตกรุงเทพไง จะได้มีอะไรมาแบ่งปันให้น้องๆชาวนิวมานาบ้าง
~@

ศุกร์ ต.ค. 07, 2005 12:48 pm

;D ;D ตอบพี่เอ๋ค่ะ

ถามอยากได้กำไร 3 ต่อ 4 ต่อ เชิญที่จันทบุรีได้เลยนะค่ะ เพราะปีนี้อย่างที่บอกพิเศษกว่าปีอื่นๆ เพราะเราจะนำเทียนนักบุญเทเรซาไปขายด้วย เรียนเชิญมาครั้งที่ 2 (เผื่อใจอ่อน) หรือว่า พี่เอ๋จะปฏิเสธเรา 3 ครั้งหนอ 55555

:o :o ปล.ส่วนไอ้ที่ฉกมา 400 จะกรุณาแบ่งให้น้องสัก 100 จะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ (ไม่ค่อยงก

เลย)
~@

ศุกร์ ต.ค. 07, 2005 12:49 pm

จอมนางฯ(ขี้เกียจล็อกอิน) เขียน: มาขอยืนยันดอกกุหลาบสวยจริง ๆ ดอกโตทรงสวย จนจะเป็นถ้วยได้อยู่แล้ว กลีบหนาซ้อนกันสวยมาก เขาจัดไว้ไปซุ้มประดับหน้ารูปนักบุญเทรเซาค่ะ ที่เขาแย่ง ๆ กันก็คือ ดอกกุหลาบที่ใช้แต่งบริเวณวัดอ่ะค่ะ เวลาพระสงฆ์พรมน้ำเสก ก็จะมาพรมที่ซุ้มนี้ เขาเลยยิ่งแย่งกัยเยอะ จริง ๆ ก็เชื่อว่า เวลาที่เสกดอกกุหลาบ ก็หมายรวมถึงดอกกุหลาบทั้งหมดในอารามอ่ะค่ะ แต่จะให้พรมน้ำเสกให้ทั่วก็คงไม่ไหวหรอก เยอะมาก

ส่วนดอกกุหลาบที่มาเซอร์นำมาขาย ก็มีคนช่วยทำบุญเยอะเหมือนกัน

:D :D คอกกุหลาบหน่ะไม่ต้องมายืนยันหรอก เชื่อใจจ๊ะ ว่าแต่ว่าหนังสือ 80 ปีที่ว่าหน่ะจะเมตตาแบ่งบันให้คนไกลบ้าง
มั๊ยเนี่ย :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย :+: seraphim :+: เมื่อ ศุกร์ ต.ค. 07, 2005 12:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
nipon_m
~@

ศุกร์ ต.ค. 07, 2005 1:16 pm

seraphim เขียน: ;D ;D ตอบพี่เอ๋ค่ะ

ถามอยากได้กำไร 3 ต่อ 4 ต่อ เชิญที่จันทบุรีได้เลยนะค่ะ เพราะปีนี้อย่างที่บอกพิเศษกว่าปีอื่นๆ เพราะเราจะนำเทียนนักบุญเทเรซาไปขายด้วย เรียนเชิญมาครั้งที่ 2 (เผื่อใจอ่อน) หรือว่า พี่เอ๋จะปฏิเสธเรา 3 ครั้งหนอ 55555

:o :o ปล.ส่วนไอ้ที่ฉกมา 400 จะกรุณาแบ่งให้น้องสัก 100 จะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ (ไม่ค่อยงก

เลย)
ครับผมคือเปโตร ปฏิเสธเป็นครั้งที่ 3 แน่ๆ แต่ก็จะร้องไห้อย่างขมขื่นที่ไม่ได้ไปครับ นำ้ตาเกือบเป็นสายเลือดเหมือนน้องจิงจิงในกระทู้อื่นแน่!

ที่ฉกมาได้ 400 นั้นตอนนี้เหลือ 100 เดียวเองครับ ถูกมือดีมาฉกไปอีกต่อหนึ่ง :'( :'( :'( ผมกำลังรอให้กุหลาบดอกนี้แห้งสนิทก่อนนะครับ แล้วผมจะฝากน้องจิงจิงไปให้ครับ ว่าแต่ว่าสองสาวนี้จะได้เจอกันเมื่อไหร่ล่ะครับ
;D
ตอบกลับโพส