:+:+:ก ลุ้ ม ใ จ เ รื่อ ง ง ง. .งู **** สายประคำน้อยใจ:+:+:

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2005 2:36 pm

:+:+เห็นว่าในทุ่งหญ้า..มีไว้ปรึกษาปัญหากันอ่ะค่ะ..เลยอยากเล่าอะไรให้พี่ๆน้องๆเพื่อนๆฟังนิดหน่อยแล้ว..ท่านใดมีทางออกดีๆช่วยบอกกันด้วยละกันนะคะ :)

++ปัญหาคาใจเรื่องที่ 1++

. . . . ถ้าเป็นเวลาปกติที่..อยู่กรุงเทพก็จะไม่ค่ยมีอะไรค่ะ..แต่ถ้ามาอยู่ที่ต่างจังหวัดเมื่อไหร่ก็ต้องแบบนี้ทุกที..คือแถวรอบๆบ้านที่นครปฐมเนี่ยจะเป็นสวนใช่ไหมคะแล้วก็อาจมีสัตว์เลื้อยคลานอยู่..อย่างเช่น พี่ ขาบ พี่ป่อง และ พี่เนค เนี่ยยิ่งเยอะกว่าเพื่อนเลยค่ะ. .แล้วแบบ เวลา พี่เนคเค้าเลื้อยมาที คุณหมา องครักษ์ ประจำบ้านเค้าก็จะเห่าเพื่อให้คุณยายออกไปตี พี่เนคอ่ะค่ะ

เรื่องของเรื่องคือ..คุณยายชอบเรียกให้ไปร่วมด้วยช่วยตีกันอยู่เรื่อยเลยค่ะ. .
ซึ่งแบบว่า ก็ไม่อยากไปตีพี่เนคเค้าตายยอ่ะค่ะ T^T . .
แต่แม้ว่าตัวเราจะไม่ตีคุณยายกะน้องสาวก็จะตีเค้าตายอยู่ดี -*- . .พอเราไม่ตีคุณยายก็จะบ่นงึมงัมหาว่าเนี่ยยไม่เก่งงเล้ย..ไม่กล้าเลยสู้น้องสาวก็ไม่ได้ . .-*-
(( คือแบบไม่อยากเก่งทางตีพี่เนคไงคระ))
แล้วอย่างเนี๊ยจะทำไงดีอ่ะคะ..คิดมากทุกทีเวลาที่พี่เนคเลื้อยมาอ่ะค่ะ :-[

ปกติ ยุงก็ไม่อยากตี....
มดก็ไม่อยากบี้อ่ะค่ะ. . . .

รู้สึกไม่อยากทำให้อะไรหยุดหายใจเพราะเราเลยค่ะ *sob

(( อยากแอบกระซิบบอกอีกว่า . . .มีวันนึงตอนอยู่กรุงเทพแมงมุมอยู่ในห้องนอน
คุณแม่ก็จะให้ตีเช่นเดียวกันค่ะ..ก้อไม่อยากอีกนั่นล่ะ คุณแม่ก็ จะเกือบงอนเล็กน้อยค่ะ..บอกว่าถ้ามันกัดลูกทำไง. .ก็เลยต้อง..ใช้พัด แตะเบาๆไป แปะ นึงอ่ะค่ะ
มันคงจะบาดดเจ็บ :'( อยากถามว่าแล้วต้องไปสารภาพบาปไหมอ่ะคะ ทำแมงมุมบาดเจ็บอ่ะค่ะ???? ))

+
+
+
+

ปัญหาคาใจเรื่องที่ 2

. . . . ความจริงเรื่องนี้เคยถามพี่ชายยไปทีนึงแล้วค่ะ..แต่ยังคิดไม่ตกลังเลอยู่นิสสหน่อยเลยอยากได้หลายๆความเห็นอ่ะค่ะ . . แบบว่าเรื่อง สายประคำอันเก่าใช่ไหมคะ ที่ใช้สวดมาตั้งแต่ตอนล้างบาป((ตอนป.5)) ที่คุณแม่ทูลหัวให้มา..ก็ใช้มาจนวันนี้เลยค่ะ . .แล้วแบบ อยากได้อันใหม่อ่ะค่ะ

แต่จะไปสวดสายใหม่ก็กลัวว่า สายประคำอันเก่าจะน้อยใจอ่ะค่ะ . .

แล้วแบบ ถ้าสวดอันใหม่อันเก่าเค้าก็ต้องอยู่นิ่งๆเฉยๆอ่ะดิคะ ไม่ได้ออกไปเที่ยวนอกบ้านด้วยกันอ่ะค่ะ -**- ทำไงดีอ่ะคะ . .
(( แบบว่าคิดจริงจังแบบนี้มาหลายเดือนแล้วเลยยังไม่กล้าเปลี่ยนไปสวดสายใหม่สักที ))
แต่ชอบซื้อสายประคำอันเล็กๆไปให้คนอื่นเค้า เผื่อเค้าจะสวดมั่งอ่ะค่ะ (( และไม่รู้ว่าเค้าจะรำคานและไม่ทราบจะเป็นการยัดเยียดให้เค้าสวดรึเปล่า..เอาน่าเราหวังดีเนอะคะ)) . .ก็เนี่ยอ่ะค่ะ ทำไงดีอ่ะคะ หรือว่า ไปซื้อใหม่แล้ว พกไปทีละ 2-3 สายเลยดีอ่ะคะ :-\

+
+
+
+

+ + + มีข้อ สงสัยเล็กๆอีกนิดค่ะ ..
พอดีตอนสวดเองไม่ได้คิดแต่น้องสาวถามเลยเริ่มคิดมั่ง. .ว่า
เวลาที่เราเริ่มสวดนี่ จะวนซ้ายหรือวนขวาคะ ????

+ + + + + + + + + + +

หากพี่น้องท่านใดมีคำแนะนำที่ดี ช่วยนิสสนึงนะคะ
อยากสบายใจกว่านี้เวลา เห็นงุเลื้อยมาอ่ะค่ะ
และเวลาจะสวดสายประคำใหม่ด้วยอ่ะค่ะ

-*-

+ + + + + + + + + + + +

God Bless All Of You

*ok
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2005 3:08 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2005 8:06 pm

เรื่องสายประคำ ก็สวดข้างละเส้นพร้อมกันเลยสิครับ เส้นใหม่มือซ้าย ข้างเก่ามือขวา จะได้ไม่มีอันไหนน้อยใจ เป็นการฝึกสมาธิด้วย ว่าเราตั้งใจแค่ไหน
New lamb
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2005 8:32 pm

55555+ ชอบใจคำตอบของคุณเพชร ;D

ตอนที่หัดสวดสายประคำนะ พี่ใช้สายประคำเก่าแก่อายุหลายสิบปี และพี่ก็ชอบสายประคำเส้นนั้นมาก ตอนที่จะเปลี่ยนสายประคำใหม่ พี่มีความรู้สึกเหมือนน้องเก๋เลย เพราะมีความรู้สึกว่าเส้นเก่าน่ะศักสิทธิ์ คือพี่คิดไปเอง ซึ่งปัจจุบันนี้เส้นเก่าพี่นำไปคล้องที่พระหัตย์ของแม่พระ จะนำมาใช้สวดในบางโอกาศ คือใช้สลับกับเส้นใหม่

และที่ถามว่าวนข้างไหน สำหรับคนอื่นพี่ไม่รู้นะแต่พี่ติดที่จะวนข้างขวาค่ะ คือเคยชินแบบนั้น ส่วนจะมีข้อกำหนดไม๊ว่าต้องวนข้างไหน อันนี้พี่ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ คงต้องรอผู้รู้มาตอบ :D
.
.

พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2005 10:39 pm

. .^____^. .ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะพี่ๆ
เก๋ว่าแล้วต้องมีใครคิดเหมือนเก๋บ้างว่าจะซื้อใหม่
แล้วกลัวอันเก่าน้อยใจอ่ะค่ะ
. . . .
ว่าแต่เรื่อง ตีงูอ่ะคะ
ควรไหม??
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2005 11:43 pm

เรื่องตีงู...............
คำโบราณท่านว่า....

"เจองู เจอแขก...ตีแขกก่อน"

หนูอยากเลือกตีอะไรก่อนจ๊ะ................

5555555555 ขำขำคะ อย่าคิดมาก

ตีอะไรมันก็ไม่ดีทั้งนั้นแหละ

พี่คิดว่าถ้าหนูไม่สบายใจตีที่จะตี
หนูก็ยอมอดทนให้คุณยายบ่นเสียหน่อย ถือว่าพลีกรรมจ๊ะ

แต่ถ้ามันจำเป็นจริงๆที่จะต้องฆ่ามัน....เช่นมันกำลังจะกัดเรา
..ก็เอาให้เปรี้ยงเดียวจอดนะ มันจะได้ไม่ทรมาน
หนูไปตีแบบกล้า ๆ กลัว ๆ มันไม่ตาย แถมเจ็บไปอีกนานเลย

ถ้าตีไปล้วก็สวดให้มันหน่อย ขอโทษพระ
พี่ก็คิดว่าน่าจะโอเค

แต่สำหรับพี่เอง....ปกติก็ไม่ได้ตีเองนะ
พี่ไปเรียกชาวบ้านมาเก็บไป แต่ส่วนใหญ่เขาก็ตีอ๊ะ :-\

พี่ใช้มุขกรี๊ดแล้วโกยจ๊ะ
รับรอง....ไม่มีใครเรียกทันให้มาตีมันแน่ ๆ อิอิ

++++++++++++++++++++++++++++++

เรื่องสายประคำ

พี่มีเพียบเลย บางทีก็พกติดกระเป๋าไป 2 เส้น
เพื่อคนอื่น ถ้ามีโอกาสได้สวด

แล้วที่แท่นพระที่บ้าน ก็มีอีกเส้น เอาไว้สวดพร้อมๆกับที่บ้าน

............ สรุป....

หนูจะพหหล่ยเส้นก็ได้จ๊ะ
สลับกันสวดไปมาก็ได้
หรือไม่ก็เอาเส้นเก่าไปห้อยที่พระ
เพื่อก่อนนอนหนูจะหยิบไปสวด ประมาณนี้แหละจ๊ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2005 11:44 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2005 11:44 pm

พี่เนค...บรึ๋ยย กลัวมันหันมากัดอะ :-X

เห็นด้วยกับคำตอบของพี่เพชรครับ 555+ ;D
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2005 11:45 pm

เรื่องสายประคำ....จะวนข้างไหนก็ได้คะ
ไม่ได้มีกฏบังคับว่าต้องวนข้างไหน
Junior Boy

ศุกร์ พ.ย. 04, 2005 10:53 am

อย่างนี้เคยเป็นบ่อยครับ เหอๆ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ พ.ย. 04, 2005 5:15 pm

เรื่องพี่เนคบ้านผมมีตั้งแต่งูเห่ายันงูเหลือมครับ เมื่อก่อนยายเป็นคนตีเด๋วนี้แก่แล้วเลยให้เจ้า2ตัวที่บ้านกัดแทน

แต่มีวันนึง ผมโมโหมากเพราะงูเหลือมตัวนี้ผมปล่อยมัน(คือไม่ตีมัน) มันก็ชอบเลื้อยมายั่วให้หมาที่บ้านเห่าทุกคืนเวลาตี2 ผมโมโหมากแล้ววันนึงมันก็มาอีกแต่มันจะไปเข้าข้างบ้านข้างบ้านเลยออกมาตามล่ามัน(ผู้ใหญ่2คน) หามันไม่เจอผมเลยมาช่วยหาแล้วก็เจอมันอยู่บนสายไฟฟ้า ผมเลยให้ลุงๆเอาไม้ไปงัดลงมา เชื่อไหมครับไม้ไผ่อันหนาๆงัดมันออกมาจากสายไฟฟ้าไม่ออกครับไม้ไผ่หักเลย เลยเอาไม้ตีๆให้มันตกลงมาจากนั้น ผมด้วยความโมโหมากมาย จึงคว้าพลั่วมาหวดมันตายคามือเยยเหอๆ อยากมากวนทำไมทุกคืนเอิ๊กๆ (สำหรับผมผมตีมันอย่างสบายใจเลย ไม่คิดมาก เพราะถ้าเราไม่ตีมันมันก็มากัดเราหรือสัตว์เลี้ยงเรา)
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ พ.ย. 04, 2005 6:17 pm

แต่พี่เนคที่ชื่อว่างูดึกดำบรรพ์ ที่เรียกว่ามารซาตาน ต้องให้แม่พระมาตีให้ตาย >:(
.
.

ศุกร์ พ.ย. 04, 2005 6:35 pm

~@Little lamb@~ เขียน: เรื่องตีงู...............
คำโบราณท่านว่า....

"เจองู เจอแขก...ตีแขกก่อน"

หนูอยากเลือกตีอะไรก่อนจ๊ะ................

5555555555 ขำขำคะ อย่าคิดมาก

ตีอะไรมันก็ไม่ดีทั้งนั้นแหละ

พี่คิดว่าถ้าหนูไม่สบายใจตีที่จะตี
หนูก็ยอมอดทนให้คุณยายบ่นเสียหน่อย ถือว่าพลีกรรมจ๊ะ

แต่ถ้ามันจำเป็นจริงๆที่จะต้องฆ่ามัน....เช่นมันกำลังจะกัดเรา
..ก็เอาให้เปรี้ยงเดียวจอดนะ มันจะได้ไม่ทรมาน
หนูไปตีแบบกล้า ๆ กลัว ๆ มันไม่ตาย แถมเจ็บไปอีกนานเลย

ถ้าตีไปล้วก็สวดให้มันหน่อย ขอโทษพระ
พี่ก็คิดว่าน่าจะโอเค

แต่สำหรับพี่เอง....ปกติก็ไม่ได้ตีเองนะ
พี่ไปเรียกชาวบ้านมาเก็บไป แต่ส่วนใหญ่เขาก็ตีอ๊ะ :-\

พี่ใช้มุขกรี๊ดแล้วโกยจ๊ะ
รับรอง....ไม่มีใครเรียกทันให้มาตีมันแน่ ๆ อิอิ

++++++++++++++++++++++++++++++

เรื่องสายประคำ

พี่มีเพียบเลย บางทีก็พกติดกระเป๋าไป 2 เส้น
เพื่อคนอื่น ถ้ามีโอกาสได้สวด

แล้วที่แท่นพระที่บ้าน ก็มีอีกเส้น เอาไว้สวดพร้อมๆกับที่บ้าน

............ สรุป....

หนูจะพหหล่ยเส้นก็ได้จ๊ะ
สลับกันสวดไปมาก็ได้
หรือไม่ก็เอาเส้นเก่าไปห้อยที่พระ
เพื่อก่อนนอนหนูจะหยิบไปสวด ประมาณนี้แหละจ๊ะ

. . . . . . . . + + + + อะเชค่ะพี่จิง. .เรื่องงู เก๋จะใช้วิธี กรี๊สสแล้วโกยย คือเผ่นแนบให้คนอื่นมาตีแทนเนอะคะ ^_____^ . . และพลีกรรมทนฟังคุณยายบ่นไปค่ะ
(( หรือไม่ถ้าเจอแขกก่อนก็ตีแขกก่อนงูค่ะ คริๆ :b ))

+
+
+
+

ส่วนสายประคำ..จะได้ฤกษซื้อเส้นใหม่ซะทีค่ะ เพราะเส้นเก่าก็เอาไปแขวนไว้กับแม่พระ แล้วสลับกันสวดก็ได้จริงด้ววยค่ะพี่จริง :)

+
+
+
+

(( หรือสวดสลับกันทั้งสอข้างซ้ายขวาอย่างพี่เพชรว่าก็ท่าจะดีเนอะคะ ^__^ ))
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ย. 05, 2005 9:10 am

หนูจาพูดแบบไม่อ้อมค้อม พี่เก๋ เป็นคนชอบวิตกกังวล ฮะ ขาดความมั่นใจในตัวเอง

ให้ภาวนา ขอจากพระเจ้าและแม่พระ เพราะอนาคตอันไกลโพ้น เจ๊จะทุกข์ใจเพราะความคิดของตัวเอง

ขอถ่อมใจแนะนำ เจ๊ดังนี้

-เรื่องสายประคำ มันถึงวาระ ก็ต้องหาของใหม่ใช้ ของเก่า เก็บแพคใส่ถุงอย่างดี วางคู่รูปแม่พระ
และบางครั้งบางคราว นำมาสวด ก็ได้ เรื่องสายประคำจะน้อยใจไม่มีหรอก แต่ไม่สวดสิ แม่พระจะน้อยพระทัย

-เรื่อง งู ก็ ต้องกำจัดนะฮะเพราะอันตราย แต่ใครจะตี ก็เป็นข้อตกลงของบ้าน เจ้างูกับมนุษย์มันจะเป็นศัตรูกันตลอดชีพ ฮะ เพราะพระเจ้าทรงสาปแช่งไว้แล้ว ( อ่านปฐมกาลบทที่ ๓ ดู ฮะ )

- พวกสัตว์เล็กสัตว์น้อยในบ้าน ถ้าไม่คิดมาก ก็พึ่งพากัน ฮะ พระเจ้าทรงสร้างให้พวกมันอยู่ร่วมกับมนุษย์ ถ้าเจ๊อยากเก็บค่าเช่า ก็ต้องปรึกษา นักบุญฟรังซีส ฮับ (ใช่ป่าว พี่ๆ ที่พูดกับสัตว์ได้ น่ะ )

-หรือเลี้ยงน้องแมว ไว้เป็นหน่วยปราบปรามก็ดีนะฮะ
fizzy vippie

เสาร์ พ.ย. 05, 2005 12:43 pm

เรื่อง พี่เนค ...

แนะนำให้ไปถามพวกที่ชอบออกค่ายพักแรมในป่า

พี่เองจำไม่ได้แล้ว เอาปูนขาวหรืออะไรโรยก็ไม่รู้

แล้วพี่เนคจะไม่ชอบ และจะไม่เข้ามากวนใจ
Batholomew
~@

เสาร์ พ.ย. 05, 2005 10:48 pm

เฮ้อออ..... *nga

กะลังกลุ้มใจกะคำถามของน้องสาวคนเล็ก (หรือป่าว) สุดที่รัก
แต่ละคำถาม ช่างสรรหามาถามจริง ๆ

เฮ้อออ..... *nga

คำตอบสำหรับปัญหาคาใจเรื่องที่ 1...*nga
เรื่องตีงูนี่นะ ถ้าเราไม่ทำก็ไม่เป็นไรหรอกจ้ะ ก็ทำเหมือนที่พี่จิงว่านะ พี่ว่าคำตอบของพี่จิงก็โอเคแล้วครับ
แต่พี่ว่า ถ้าให้เลือกระหว่างตีงูกะตีแขกนะ
พี่ว่าตีแขกก่อนก็ดีนะ อย่างน้อยงูก็ไม่ทำร้ายแขก (เพราะเราทำร้ายเอง*swt)

คำตอบสำหรับปัญหาคาใจเรื่องที่ 2...*nga
พี่ว่าสวดสายประคำแบบที่พี่เพชรบอกก็ดีนะ
อย่างน้อยก็ฝึกสมาธิกะตัวเอง แต่พี่ว่า เราสวดทีละสายเอาแบบตั้งใจ ๆ ดีกว่านะน้อง

*nga*nga กลุ้ม*nga*nga
พอดีผ่านมา

อังคาร พ.ย. 15, 2005 11:41 pm

fizzy vippie เขียน: เรื่อง พี่เนค ...

แนะนำให้ไปถามพวกที่ชอบออกค่ายพักแรมในป่า

พี่เองจำไม่ได้แล้ว เอาปูนขาวหรืออะไรโรยก็ไม่รู้

แล้วพี่เนคจะไม่ชอบ และจะไม่เข้ามากวนใจ
ปูนขาวเค้าเอาไว้หยอดรู หอยหลอด ที่ดอนหอยหลอดมะช่ายเหยอ
ถ้าจำไม่ผิดเค้าใชกำมะถันนิ :P
ตอบกลับโพส