ที่คอห้อยอะไรมั่งครับ...

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
Maria Magdalena

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 10:49 am

daniel เขียน: ด้านนึงเป็นรูปดวงหท้ยพระเยซู อีกด้านเป็นรูปแม่พระอุ้มพระกุมารทรงมงกุฎ
ขนาดเล็กๆ น่ารักมากครับ
สีฟ้าป่ะ ถ้าอันนั้นบูมีละ อิๆ ;D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Big_TC29

เสาร์ ก.ค. 29, 2006 8:21 pm

ห้อยวายประคำครับ อยากสวดเมื่อไหร่ เวลาไหนก็สวดได้ครับ
taiyo

อาทิตย์ ก.ค. 30, 2006 12:00 am

น้องบูครับ พี่โฮสนี่ ใครเหรอครับ
ใครมีชื่อเล่นอะไรมาบอกหน่อยสิ เดี๋ยวผมงง
ผมชื่อแจ้ครับ (กะจะเปลี่ยนแล้ว)
taiyo

อาทิตย์ ก.ค. 30, 2006 12:02 am

สายประคำนี่ ที่ขายที่อัสสัมชัญและมหาไถ่ ราคาประมาณเท่าไรเหรอครับ
Batholomew
~@

อาทิตย์ ก.ค. 30, 2006 8:55 pm

taiyo เขียน: น้องบูครับ พี่โฮสนี่ ใครเหรอครับ
ใครมีชื่อเล่นอะไรมาบอกหน่อยสิ เดี๋ยวผมงง
ผมชื่อแจ้ครับ (กะจะเปลี่ยนแล้ว)
โฮส ก็คือ คนที่ดูแลเราในขณะที่เราเรียนที่ต่างประเทศครับ (น้องบูเค้ากำลังจะไปนอก)

ส่วนเรื่องสายประคำ ผมเคยเห็นมีหลายราคาครับ
50-500 บาทเลยครับ (หรือมากกว่านนั้นนะครับ)
taiyo

อาทิตย์ ก.ค. 30, 2006 9:01 pm

ขอบคุณมากครับ

จันทร์ ก.ค. 31, 2006 10:24 am

500 เชียวเหรอ เฮียมิว บูซื้อมา 120 จาพระมหาไถ่ค่า เหอะๆๆ

โฮส= host family

p.s. แล้ว 50 เนี่ย มีขายด้วยเหรอเฮีย ทำไมมันถูกจังง่ะ
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ค. 31, 2006 6:29 pm

:+ La BouQueT +: เขียน: 500 เชียวเหรอ เฮียมิว บูซื้อมา 120 จาพระมหาไถ่ค่า เหอะๆๆ

โฮส= host family

p.s. แล้ว 50 เนี่ย มีขายด้วยเหรอเฮีย ทำไมมันถูกจังง่ะ
มี ๆ
Cid

จันทร์ ก.ค. 31, 2006 9:08 pm

Batholomew เขียน:
taiyo เขียน: น้องบูครับ พี่โฮสนี่ ใครเหรอครับ
โฮส ก็คือ คนที่ดูแลเราในขณะที่เราเรียนที่ต่างประเทศครับ (น้องบูเค้ากำลังจะไปนอก)

ส่วนเรื่องสายประคำ ผมเคยเห็นมีหลายราคาครับ
50-500 บาทเลยครับ (หรือมากกว่านนั้นนะครับ)
แหะๆที่วัดอัสสัมนี่ผมเห็นตั้งแต่25-ไม่เกิน200เองอะ
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ค. 31, 2006 11:25 pm

Cid เขียน:
Batholomew เขียน:

แหะๆที่วัดอัสสัมนี่ผมเห็นตั้งแต่25-ไม่เกิน200เองอะ
ป่าวคับ ผมหมายถึงที่ผมเคยเห็นอ่ะครับ

พุธ ส.ค. 02, 2006 7:15 pm

ง่า ทำไมเราซื้อมาแอบแพงนิดนึงนะเนี่ย  : xemo023 :
Cid

พุธ ส.ค. 02, 2006 9:15 pm

เท่าไหร่อะพี่ แอบแพง : emo018 :

พฤหัสฯ. ส.ค. 03, 2006 11:36 am

แหม มันก้อไม่แพงเว่อร์ 120 มั้ง ประมาณนั้น แต่ไม่รุว่ามันมีถูกกว่านี้นิหน่า  : xemo031 :

พอดีวันนี้ช็อบหมดไปเยอะ เลยรู้สึกจน เหอะๆๆๆ
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 13, 2010 6:02 pm

เหรียญแม่พระอัศจรรย์ครับ
Te Deum

พุธ ม.ค. 13, 2010 7:28 pm

เหรียญแม่พระอัศจรรย์ กับกางเขนค่ะ(เพื่อนซื้อให้แล้วเอาไปให้พ่อเสกพร้อมๆเหรียญ :D)
วันก่อนทำตกไว้ กลัวไม่สะอาดเลยเอาไปจุ่มเดทตอลซะ 555+
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 2:30 pm

กางเขน พลอยจันท์ คับ

>/////////<

ชอบสุดติ่ง*
antoinetty*

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 3:01 pm

เลย์ เขียน: เหรียญแม่พระอัศจรรย์ครับ
เหมือนแม่พระเหรียญอัศจรรย์หรือเปล่าครับ ?

ผมห้อยกางเขน ซื้อมาจากรพ.เซนต์หลุยส์ครับ

(กระทู้เก่าแล้วนะเนี่ย)
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 3:04 pm

antoinetty* เขียน:
เลย์ เขียน: เหรียญแม่พระอัศจรรย์ครับ
เหมือนแม่พระเหรียญอัศจรรย์หรือเปล่าครับ ?

ผมห้อยกางเขน ซื้อมาจากรพ.เซนต์หลุยส์ครับ

(กระทู้เก่าแล้วนะเนี่ย)
ที่แจกในบอร์ดหรือเปล่า (ผมใช้เหรียญนี้ในการระลึกถึงแม่พระและขอคำภาวนา)
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 3:16 pm

ผมไม่ห้องคอ
แต่ทำเป็นเข็มกลัด กลัดในกระเป๋าเสื้อ
synner

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 4:01 pm

ถ้าออกข้างนอกแล้วไม่ลืม ก็จะห้อยเหรียญแม่พรอัศจรรย์ ขอจากในนิวมานานี่แหละค่ะ แต่ถ้าออกนอกบ้านแล้วลืมก็จะมีสายประคำติดตัว เอาไว้สวดระหว่างเดินทาง แล้วในกระเป๋าสตังค์มีพระธาตุของสมเด็จ พระสันตปาปา จอนห์ปอลที่สองด้วย พกไว้ตลอด  (เยอะไปมะเนี่ย)
Dawudboy

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 4:45 pm

ไม่ได้ห้อยอะไรเลยครับ ศาสนาห้ามเรื่องรูปเคารพน่ะครับ  : xemo017 :

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 4:48 pm

Dawudboy เขียน: ไม่ได้ห้อยอะไรเลยครับ ศาสนาห้ามเรื่องรูปเคารพน่ะครับ  : xemo017 :
ผมก็ไม่พกไปไหนเหมือนกันครับ ไม่มีสักอย่าง  ชีวิตก็ปลอดภัยดี ไม่มีอะไรเลย
แม้กระทั่งรถ ก็ไม่มีสร้อย ไม่มีอะไรเลย ไม่เคยชน ไม่เคยมีเรื่อง

ถ้าเรายึดมั่นกับชีวิตนี้จนมากเกินกว่า ชีวิตนิรันดร์ที่พระเจ้าประทานให้
ในมุมมองส่วนตัว จิตใจเราก็ยังผูกติดกับเรื่องที่บุบสลายได้มากเท่านั้นอะครับ

หลายครั้งปัญหาต่างๆมากมาย ผมก็ใคร่ครวญถึงคำของพระเยซูที่ว่า "ใจของท่านอยู่ที่ไหน สมบัติของท่านก็อยู่ที่นั่น"

Update นีสนึง
ทางคริสต์ ไม่มีรูปเคารพ ไม่มีรูปจเว็ด(เขียนถูกป่าวครับลุงแมว?)  รูปปั้น เหรียญ เป็นเพียงวัตถุสำหรับระลึก ส่วนสายประคำเป็นเครื่องมือในการภาวนาครับ  : emo038 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 4:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dawudboy

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 5:00 pm

Ministry Of Men เขียน:
Dawudboy เขียน: ไม่ได้ห้อยอะไรเลยครับ ศาสนาห้ามเรื่องรูปเคารพน่ะครับ  : xemo017 :
ผมก็ไม่พกไปไหนเหมือนกันครับ ไม่มีสักอย่าง  ชีวิตก็ปลอดภัยดี ไม่มีอะไรเลย
แม้กระทั่งรถ ก็ไม่มีสร้อย ไม่มีอะไรเลย ไม่เคยชน ไม่เคยมีเรื่อง

ถ้าเรายึดมั่นกับชีวิตนี้จนมากเกินกว่า ชีวิตนิรันดร์ที่พระเจ้าประทานให้
ในมุมมองส่วนตัว จิตใจเราก็ยังผูกติดกับเรื่องที่บุบสลายได้มากเท่านั้นอะครับ

หลายครั้งปัญหาต่างๆมากมาย ผมก็ใคร่ครวญถึงคำของพระเยซูที่ว่า "ใจของท่านอยู่ที่ไหน สมบัติของท่านก็อยู่ที่นั่น"

ทางคริสต์ ไม่มีรูปเคารพ ไม่มีรูปจเว็ด(เขียนถูกป่าวครับลุงแมว?)  รูปปั้น เหรียญ เป็นเพียงวัตถุสำหรับระลึก ส่วนสายประคำเป็นเครื่องมือในการภาวนาครับ  : emo038 :
เจว็ด
ขออนุญาตแก้ไขนิดนึงนะครับ พี่อย่าโกรธผมนะครับ  : xemo026 :

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 5:04 pm

Dawudboy เขียน:

เจว็ด
ขออนุญาตแก้ไขนิดนึงนะครับ พี่อย่าโกรธผมนะครับ  : xemo026 :
ขอบคุณครับผม -/\-  (ไม่โกรธหรอก น้อมรับ : emo045 : ผมโง่ภาษาครับ อิอิ)
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 5:06 pm

ห้อยไม้กางเขนแบบ รัสเซีย
Dawudboy

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 5:16 pm

Ministry Of Men เขียน: ผมก็ไม่พกไปไหนเหมือนกันครับ ไม่มีสักอย่าง  ชีวิตก็ปลอดภัยดี ไม่มีอะไรเลย

เจว็ด
ขอบคุณครับผม -/\-  (ไม่โกรธหรอก น้อมรับ : emo045 : ผมโง่ภาษาครับ อิอิ)
เท่าที่ทราบมาบ้าง ในศาสนาคริสต์ถือว่ามนุษย์เป็นสิ่งสร้างที่ประเสริฐของพระเจ้า ฉะนั้นพี่ก็อย่าว่าตัวเองเลยครับ เพราะพระเจ้าสร้างมนุษย์มาสุดยอดแล้ว

ในอิสลามถือว่า เมื่อพระเจ้าทรงสร้างมนุษย์คนแรกขึ้น คือ นบีอาดัม พระองค์ทรงบัญชาให้มลาอิกะฮ์และญินทั้งหลายก้มกราบท่านนบี (แต่ญินตนหนึ่งชื่อ "อิบลีส" ไม่กราบ เขาจึงเป็นผู้ที่ไม่เชื่อฟังพระเจ้า เขาเป็นมารหรือที่มุสลิมเรียกว่า "ชัยฏอน" ด้วยเหตุที่มนุษย์มีความสูงส่งถึงขนาดพระเจ้าทรงบัญชาให้มลาอิกะฮ์และญินก้มกราบ มนุษย์จึงไม่ควรขอความช่วยเหลือจากมารนะครับ) มนุษย์เป็นสิ่งทรงสร้างที่สูงส่งอย่างนี้ ดังนั้นพี่ได้โปรดอย่าว่าตัวเองเช่นนั้นเลยครับ

แม้มนุษย์จะเป็นสิ่งทรงสร้างที่สูงส่ง แต่ก็มีสถานะต่ำต้อยซึ่งไม่อาจเทียบกับพระเจ้าผู้ทรงสร้างเราได้เลย ฉะนั้น แทนที่จะใช้ถ้อยคำเพื่อตำหนิตนเอง ให้เรามาสรรเสริญพระเจ้าของพวกเราดีกว่าครับ  : emo045 :  : xemo026 :  : xemo017 :

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 5:20 pm

Dawudboy เขียน: เจว็ด
เท่าที่ทราบมาบ้าง ในศาสนาคริสต์ถือว่ามนุษย์เป็นสิ่งสร้างที่ประเสริฐของพระเจ้า ฉะนั้นพี่ก็อย่าว่าตัวเองเลยครับ เพราะพระเจ้าสร้างมนุษย์มาสุดยอดแล้ว

ในอิสลามถือว่า เมื่อพระเจ้าทรงสร้างมนุษย์คนแรกขึ้น คือ นบีอาดัม พระองค์ทรงบัญชาให้มลาอิกะฮ์และญินทั้งหลายก้มกราบท่านนบี (แต่ญินตนหนึ่งชื่อ "อิบลีส" ไม่กราบ เขาจึงเป็นผู้ที่ไม่เชื่อฟังพระเจ้า เขาเป็นมารหรือที่มุสลิมเรียกว่า "ชัยฏอน" ด้วยเหตุที่มนุษย์มีความสูงส่งถึงขนาดพระเจ้าทรงบัญชาให้มลาอิกะฮ์และญินก้มกราบ มนุษย์จึงไม่ควรขอความช่วยเหลือจากมารนะครับ) มนุษย์เป็นสิ่งทรงสร้างที่สูงส่งอย่างนี้ ดังนั้นพี่ได้โปรดอย่าว่าตัวเองเช่นนั้นเลยครับ

แม้มนุษย์จะเป็นสิ่งทรงสร้างที่สูงส่ง แต่ก็มีสถานะต่ำต้อยซึ่งไม่อาจเทียบกับพระเจ้าผู้ทรงสร้างเราได้เลย ฉะนั้น แทนที่จะใช้ถ้อยคำเพื่อตำหนิตนเอง ให้เรามาสรรเสริญพระเจ้าของพวกเราดีกว่าครับ  : emo045 :  : xemo026 :  : xemo017 :
แป่ว  : xemo016 :

แค่จะแสดงความถ่อมใจเฉยๆ ครับ  : emo102 :  : emo045 :

งั้นขอโทษด้วยครับ ที่ดูถูกตัวเองว่าโง่ อิอิ  : xemo033 :

ว่าแต่...

ความหมายของ มลาอิกะฮ์และญิน  พออธิบายนิดนึงได้ไหมครับ ไม่เข้าใจศัพท์อิสลามเลยครับ  : emo102 :
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 5:53 pm

เลย์ไม่ชอบคำว่า " เจว็ด " เลยครับ  : xemo017 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 6:06 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dawudboy

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 5:57 pm

Ministry Of Men เขียน: ขอบคุณครับผม -/\-  (ไม่โกรธหรอก น้อมรับ : emo045 : ผมโง่ภาษาครับ อิอิ)

แป่ว  : xemo016 :

แค่จะแสดงความถ่อมใจเฉยๆ ครับ   : emo102 :  : emo045 :

งั้นขอโทษด้วยครับ ที่ดูถูกตัวเองว่าโง่ อิอิ  : xemo033 :

ว่าแต่...

ความหมายของ มลาอิกะฮ์และญิน  พออธิบายนิดนึงได้ไหมครับ ไม่เข้าใจศัพท์อิสลามเลยครับ  : emo102 :

เช่นเดียวกับมนุษย์ ทั้งมลาอิกะฮ์และญินล้วนเป็นสิ่งที่อัลลอฮ์ได้ทรงสร้างมานะครับ เพื่อที่จะตอบคำถามของพี่ให้กระจ่างและถูกต้อง ผมขอยกทัศนะของนักวิชาการอิสลามมาตอบนะครับ

"มลาอิกะฮ์" โดย อาจารย์มัสลัน มาหะมะ

บรรดามลาอิกะฮ์(เทวทูต)

ความหมายการศรัทธาต่อบรรดามลาอิกะฮ์

หมายถึง ศรัทธาและยอมรับว่ามะลาอิกะฮ์คือสิ่งถูกสร้าง(มัคลูก)ที่รี้ลับของอัลลอฮ์  ที่พระองค์ทรงสร้างขึ้นจากรัศมี คุณลักษณะด้านกายภาพและบุคลิกภาพ เป็นผู้เชื่อฟังในทุกสิ่งทุกประการที่พระองค์ทรงบัญชาใช้โดยไม่มีการฝ่าฝืนและขัดคำสั่ง

มลาอิกะฮ์มีจำนวนมากมาย ซึ่งแต่ละท่านมีหน้าที่แตกต่างกันตามภารกิจที่ได้กำหนดไว้ เช่นประทานโองการ (วะห์ยู)  ประทานน้ำฝนและปัจจัยยังชีพ  เคลื่อนก้อนเมฆ  ตรึงภูเขา  บันทึกบัญชีการงานของมนุษย์  และหน้าที่แบกบัลลังค์(อะรัช)ของอัลลอฮ์    ผู้เฝ้าสวรรค์  ผู้เฝ้านรก  เป็นต้น

การศรัทธาต่อบรรดามลาอิกะฮ์ ในที่นี้หมายถึงการศรัทธายอมรับต่อพวกเขาโดยรวม  โดยเฉพาะบรรดามลาอิกะฮ์ ผู้ทรงเกียรติที่มีหน้าที่สำคัญเป็นพิเศษ เช่น ญิบรีล ซึ่งเป็นผู้นำของบรรดามลาอิกะฮ์ทั้งมวลมีหน้าที่รับส่งคำวิวรณ์ของอัลลอฮ์ มายังบรรดาศาสนทูต  มีกาอีล มีหน้าที่ประทานปัจจัยยังชีพแก่ทุกสิ่งที่มีชีวิต  อิสรอฟีล มีหน้าที่เป่าแตรเพื่อประกาศถึงวันกิยามะฮ์(วันปรโลก)เป็นต้น

การศรัทธาในบรรดามลาอิกะฮ์ เป็นหลักการศรัทธาประการที่สองและมีความสำคัญมาก เพราะจะกลั่นกรองแนวคิดเรื่องเอกภาพของพระเจ้าให้หมดจด จากความไม่บริสุทธิ์ทั้งมวลและทำให้รอดพ้นจากอันตรายของร่องรอยแห่งการบูชาเทพเจ้าหลายองค์และการตั้งภาคีต่ออัลลอฮ์

พวกบูชาเทพเจ้าหลายองค์ได้นำเอาสิ่งถูกสร้างสองอย่างมาเป็นภาคีกับพระเจ้า นั่นคือ :

(1) สิ่งที่เป็นวัตถุหรือมีตัวตนที่มนุษย์สามารถมองเห็นด้วยสายตาได้ เช่น ดวงอาทิตย์ ดวงจันทร์ ดวงดาว ไฟ น้ำ สัตว์ ต้นไม้ หิน มนุษย์ เป็นต้น

(2) สิ่งที่ไม่มีตัวตนไม่สามารถมองเห็นด้วยสายตาและไม่สามารถพิสูจน์ด้วยประสาทสัมผัสทั้ง5 ได้ ซึ่งเป็นสิ่งเร้นลับที่ถูกเชื่อว่ามีส่วนในการบริหารจักรวาล เช่น สิ่งหนึ่งควบคุมอากาศ สิ่งหนึ่งคอยให้แสงสว่าง อีกสิ่งหนึ่งนำฝนมา สิ่งหนึ่งเนรมิตความดีงาม สิ่งหนึ่งบันดาลความชั่วร้าย และอื่น ๆ

เทพเจ้าประเภทแรกเป็นสิ่งที่มีตัวตนเป็นวัตถุและปรากฏอยู่ต่อสายตามนุษย์ แต่ความเชื่อเหล่านี้ได้ถูกลบล้างด้วยคำว่า ลาอิลาฮะ อิลลัลลอฮ์ เป็นการพอแล้วที่จะลบล้างความคิดที่ว่าสิ่งเหล่านั้นมีส่วนในความเป็นพระเจ้าหรือสมควรที่จะได้รับการเคารพสักการะ ส่วนเทพเจ้าประเภทที่สองซึ่งมิได้เป็นวัตถุนั้นถูกซ่อนเร้นจากสายตามนุษย์และเป็นสิ่งเร้นลับ พวกบูชาเทพเจ้าให้ความเชื่อถือศรัทธามากกว่าประเภทแรก พวกเขาเชื่อว่าสิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เป็นเทพเจ้าและลูกของพระเจ้า พวกเขาสร้างรูปปั้นขึ้นมาสักการบูชา ดังนั้น เพื่อที่จะสร้างความสะอาดบริสุทธิ์ให้แก่ความศรัทธาในเอกภาพของพระเจ้า และมิให้ความศรัทธานี้ไปปะปนกับสิ่งเร้นลับประเภทสอง อิสลามจึงอธิบายและสร้างความเข้าใจในเรื่องนี้อย่างละเอียด

นบีมุฮัมมัด บอกให้เราทราบว่าสิ่งที่มองไม่เห็นและเชื่อว่าเป็นเทพเจ้าหรือเป็นบุตรของพระเจ้านั้น แท้ที่จริงแล้วเป็นมะลาอิกะฮ์ ของพระองค์ มะลาอิกะฮ์ไม่มีส่วนในการเป็นพระเจ้าและไม่ฝ่าฝืนคำบัญชา พระองค์ทรงใช้ มลาอิกะฮ์ เพื่อบริหารอาณาจักร และมะลาอิกะฮ์ ปฏิบัติตามคำบัญชาอย่างถูกต้องและเที่ยงตรง มลาอิกะฮ์ไม่มีอำนาจที่จะทำอะไรตามอำเภอใจ ไม่สามารถที่จะเสนอแผนการต่ออัลลอฮ์ และไม่ได้เป็นสื่อกลางในการติดต่อกับอัลลอฮ์ ให้แก่มนุษย์คนใด

การเคารพสักการะและการขอความช่วยเหลือต่อสิ่งอื่นนั้น ถือเป็นการลดตัวลงต่ำ เพราะนับตั้งแต่วันแรกของการสร้างมนุษย์ อัลลอฮ์ ให้บรรดามลาอิกะฮ์ นอบน้อมต่อนะบีอาดัม เนื่องจากพระองค์ได้ประทานความรู้ให้แก่มนุษย์มากกว่ามลาอิกะฮ์ และทรงโปรดแต่งตั้งให้อาดัมเป็นตัวแทนของพระองค์บนผืนแผ่นดิน ดังนั้น จะมีอะไรที่เป็นการลดศักดิ์ศรีมนุษย์มากกว่าการที่เขาก้มลงกราบผู้ที่เคยกราบเขามาแล้ว

นบีมุฮัมมัด ห้ามสักการบูชามลาอิกะฮ์และห้ามนำเอามลาอิกะฮ์ มาเป็นพระเจ้าร่วมกับอัลลอฮ์ ท่านบอกให้ทราบว่ามลาอิกะฮ์เป็นสิ่งถูกสร้างที่ได้รับการคัดเลือกจากอัลลอฮ์  ไม่ทำบาป ไม่ฝ่าฝืนและปฏิบัติตามคำสั่งของพระองค์ บรรดามลาอิกะฮ์อยู่รอบตัวทุกทิศทางและคอยเฝ้าดูอยู่ตลอดเวลา และจดบันทึกการกระทำทุกอย่างทั้งที่ดีและเลว แฟ้มบันทึกชีวิตของมนุษย์ทุกคนจะถูกมลาอิกะฮ์เก็บรักษาไว้อย่างครบถ้วนสมบรูณ์ และเมื่อมนุษย์ถูกทำให้ฟื้นคืนชีพอีกครั้งหนึ่งหลังความตาย มลาอิกะฮ์ จะเสนอบันทึกการงานแห่งชีวิตในโลกของเราอย่างถูกต้องสมบรูณ์โดยไม่ตกหล่นแม้แต่น้อย แม้เราจะปิดบังซุกซ่อนด้วยวิธีการใดก็ตาม

เราไม่ได้รับการบอกกล่าวให้ทราบถึงลักษณะอันแท้จริงของมลาอิกะฮ์ สิ่งที่ได้รับทราบมีเพียงคุณสมบัติหรือคุณลักษณะเท่านั้น และให้เชื่อในการมีอยู่ของมลาอิกะฮ์ ไม่มีวิธีอื่นใดที่จะรู้ถึงลักษณะรูปร่างและคุณสมบัติของมลาอิกะฮ์ ดังนั้นจึงเป็นเรื่องไร้สาระที่จะไปสร้างรูปแบบหรือคุณสมบัติตามจินตนาการ เราจะต้องเชื่อในมะลาอิกะฮ์ ตามที่ได้ถูกบอกให้เชื่อ การไม่เชื่อว่ามีมลาอิกะฮ์ ถือเป็นการปฏิเสธสัจธรรม(กุฟร์) และประการที่สอง การไม่เชื่อว่ามลาอิกะฮ์มีจริงเท่ากับถือว่านะบีมุฮัมมัดพูดไม่จริง เราเชื่อในการมีอยู่ของมลาอิกะฮ์ เพราะว่านะบีของอัลลอฮ์ ได้บอกให้เราทราบ

الكاتب : مرسلان محمد

www.islammore.com

"ญิน" โดย อาจารย์บรรจง บินกาซัน

Deo Gratias

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 6:11 pm

Grey Cat =^. .^= เขียน: ผมไม่ห้องคอ
แต่ทำเป็นเข็มกลัด กลัดในกระเป๋าเสื้อ
แบบคุณพ่อเลยนะเนี่ย ว่าที่คุณพ่อแมวดำ เอ้ย~! แมวเทา

เจว็ด
ขออนุญาตแก้ไขนิดนึงนะครับ พี่อย่าโกรธผมนะครับ  : xemo026 :
เป็นคำศัพท์ที่ใช้ในมุสลิมใช่ไหมคะ มิน่าตอนเห็นน้องแมวเทาใช้ใหม่ๆ ก็ว่าไม่ค่อยคุ้นหู   : emo045 :
เลย์ เขียน: เลย์เกลียดคำว่า " เจว็ด "
คำว่า "เจว็ด" ไม่น่าเกลียดหรอกค่ะ
แต่ที่น่าเกลียดคือวัตถุ "เจว็ด" จริงๆ ต่างหาก  : xemo017 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 6:13 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส