พระเยโฮวาร์และพระเยซู

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
Nativity

อาทิตย์ ธ.ค. 18, 2005 12:45 pm

คือองค์เดียวกันใช่ไหมครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
P
.
.

อาทิตย์ ธ.ค. 18, 2005 1:05 pm

เฉพาะในความเชื่อของมอร์มอนเท่านั้นมังครับ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ธ.ค. 18, 2005 3:22 pm

~++HEAVEN OF PRECIOUS++~ เขียน: คือองค์เดียวกันใช่ไหมครับ :D
องค์เดียวกัน แต่คนละสถานภาพ พระเยโฮวาห์ คือ พระบิดา, พระเยซู คือพระบุตร

ตามหลัก ตรีเอกภาพ ของคริสต์ คาทอลิก และโปรเตสแตนต์ เชื่อว่าพระเจ้า คือ พระบิดา พระบุตร และพระวิญญาณบริสุทธิ์ ทั้งสามเป็นหนึ่งเดียวกันฮะ 8)
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 18, 2005 11:35 pm

คับ....อย่างเจี๊ยบบอกคับ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อาทิตย์ ธ.ค. 18, 2005 11:36 pm

พระบิดา(เยโฮวาร์) พระบุตร(พระเยซู) พระจิต ทั้งสามเป็นหนึ่งเดียวกันครับ (น่าจะเรียกว่าเป็นคนเดียวกันได้นะ) อยากจะอธิบายมากกว่านี้แต่อธิบายไม่ออก- -
P
.
.

จันทร์ ธ.ค. 19, 2005 1:01 am

MichaelPaul เขียน: พระบิดา(เยโฮวาร์) พระบุตร(พระเยซู) พระจิต ทั้งสามเป็นหนึ่งเดียวกันครับ (น่าจะเรียกว่าเป็นคนเดียวกันได้นะ) อยากจะอธิบายมากกว่านี้แต่อธิบายไม่ออก- -
แหะๆ ผมก็ไม่ค่อยทราบเรื่อง The Holy Trinity เท่าไหร่นะครับ แต่เท่าที่ทราบมา พระบิดาไม่ใช่พระบุตรหรือพระวิญญาณบริสุทธิ์ และ พระบุตรก็ไม่ใช่พระวิญญาณบริสุทธิ์ แต่ทั้งสามเป็นพระเจ้าหนึ่งเดียว

ดังนั้นหากเป็นทาง The Holy Trinity (คาทอลิกและโปรแตสแตนต์) แล้ว strictly speaking พระยะโฮวาห์ย่อมไม่ใช่พระเยซู แต่พระยะโฮวาห์ พระเยซู และพระวิญญาณบริสุทธิ์ เป็นพระเจ้า"หนึ่งเดียว" แบบนี้ไม่ใช่เหรอครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 19, 2005 1:06 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

จันทร์ ธ.ค. 19, 2005 1:14 am

~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 19, 2005 1:25 am

ประมาณรูปที่พี่ยกมานั่นแหละคะ

เรื่องนี้เป็นพระธรรมล้ำลึกข้อหนึ่งคะ
ซึ่งสมองมนุษย์ไม่อาจเข้าใจได้

เหมือนที่นักบุญ ออกัสติน ผู้เป็นนักปราชญ์ของพระศาสนจักร
ท่านก็คิดเรื่อง พระตรีเอกภาพเหมือนกัน
แต่คิดเท่าไหร่ก็คิดไม่ออกสักที
จนเดินไปที่ทะเล ก็เห็นเด็กน้อยคนหนึ่ง
เอาเปลือกหอยมาตักน้ำทะเล แล้วเอามาหยอดในหลุมทราย
วิ่งไปวิ่งมาอยู่แย่งนี้ครั้งแล้วครั้งเล่า

ท่านนักบุญจึงถามเด็กน้อยว่า "เธอกำลังทำอะไรอยู่?"
เด็กน้อยก็ตอบว่า "กำลังเอาเปลือกหอยตักน้ำทะเลทั้งหมดมาใส่ในหลุมทรายครับ"
ท่านนักบุญก็หัวเราะตอบว่า "จะเป็นไปได้อย่างไร? น้ำทะเลตั้งมากมาย จะใส่ลงในหลุมแค่นี้ได้อย่างไร?"
เด็กน้อยก็ตอบว่า "ก็เหมือนกับท่านไง? เรื่องของพระเจ้ายิ่งใหญ่ขนาดไหน สมองมนุษย์มีเท่านี้จะใส่เรื่องของพระองค์ทั้งหมดลงไปได้อย่างไร?"

ท่านก็กระจ่างทันทีว่าสมองมนุษย์มิอาจเข้าใจพระเจ้าได้กระจ่างทุกเรื่อง
คิดได้แล้ว เด็กน้อยก็หายวับไปกับตา
ท่านจึงได้ทราบว่า เด็กน้อยคนนั้น คือ ทูตสวรรค์ที่พระเจ้าส่งมาหาท่านนั่นเอง

สิ่งสร้างของพระองค์ไม่อาจจะเข้าใจพระองค์ได้ลึกซึ้งและทั้งหมดได้หรอกคะ
ยิ่งเราคิดมาก ศึกษามาก ก็ยิ่งรู้ว่า...เรารู้น้อยมากเหลือเกิน

แต่มีการอนุมานง่าย ๆ ว่า
พระตรีเอกภาพ เหมือน สามเหลี่ยม
มุมต่าง ๆ ก็คือ พระบิดา พระบุตร และ พระจิต
แต่ก็คือ รูปเดียวกัน

หรือ ที่ นักบุญ แพทริค ที่ชาวไอริชยกให้เป็นนักบุญอุปถัมป์ของชาวไอริช
สมัยท่านมาชีวิตอยู่ ท่านก็ได้เปรียบเทียบพระตรีเอกภาพกับ ใบโคร์เวอร์

รูปภาพ

แต่ละกลีบก็แทนพระบิดา พระบุตร และพระจิต
แต่ทั้งหมดนั้น...ก็คือ ใบเดียวกัน :D
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 19, 2005 1:26 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

จันทร์ ธ.ค. 19, 2005 5:07 am

อย่างที่พระเยซูบอกน่ะค่ะ ใครเห็นเราก็เห็นพระบิดาด้วย ถามว่าองค์เดียวกันมั้ย อืม ตอบยาก ถามว่า คนละองค์ใช่มั้ย ไม่ใช่แน่นอน ถ้าคนละองค์ก็คงต้องมีลักษณะที่ต่างกันไป แต่ทำไมเหมือนกันจนเป็นหนึ่งเดียว .... คิดว่า ด้วยตรรกะที่กล่าวมา จึงทำให้เกิดคอนเซ็บท์ของพระตรีเอกภาพขึ้นมา เพื่ออธิบายทั้งหมด หรือก็คือ พระจิตเจ้าไขแสดงแบบนี้เพื่อให้เราเข้าใจในระดับที่พระองค์ต้องการ หรือเพื่อให้เกิดการเข้าใจแบบมีความเชื่อ เพื่อที่จะแยกผู้ที่เชื่อออกจากผู้ที่ไม่เชื่อได้

งงป่าว ;D
ตอบกลับโพส