ตอนนี้ผมกำลังมีปัญหาที่น่าหนักใจบางอย่างอ่าคัฟ

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
hanaka8956

เสาร์ ม.ค. 14, 2006 3:27 pm

จิงๆแล้วผมเปนคนคนศาสนาพุทธครับดพอเวลาผมมีปัญหาอะไรแม่บอกว่าให้ผมสวดมนต์ ผมก็สวดมนต์
ผมก็ไม่รู้สึกว่าจะทำไห้อะไรดีขึ้นเลยครับ ( ผมไม่ได้ดูถูกพุทธศาสนานะครับ ) ผมไดรู้จักกับรุ่นพี่ของผมอยู่คนหนึ่งชื่อพี่ปริ้นเปนคนคริตสช์ผมก็พยายามเล่าเรื่องปัญหาของผมให้เค้าฟังพี่เค้าบอกว่า พี่เค้าก็เคยมีปัญหาเหมือนกันจนได้มารู้จักกับพี่ปอ แล้วพี่ปริ้นก็ได้คำแนะนำบางอย่างจากพี่ปอและเรื่องหนักใจบางอย่างนั้นก็หมดไปพี่ปริ้นผมก็ถามว่าแล้วผมต้องทำไงดีละ พี่ปริ้นก็บอกว่าลองเข้ามาคุยในเวบบอรด์นี้สิแล้วก็จาได้รู้เอง
hanaka8956

เสาร์ ม.ค. 14, 2006 3:31 pm

จิงๆแล้วผมเปนคนคนศาสนาพุทธครับดพอเวลาผมมีปัญหาอะไรแม่บอกว่าให้ผมสวดมนต์ ผมก็สวดมนต์
ผมก็ไม่รู้สึกว่าจะทำไห้อะไรดีขึ้นเลยครับ ( ผมไม่ได้ดูถูกพุทธศาสนานะครับ ) ผมไดรู้จักกับรุ่นพี่ของผมอยู่คนหนึ่งชื่อพี่ปริ้นเปนคนคริตสช์ผมก็พยายามเล่าเรื่องปัญหาของผมให้เค้าฟังพี่เค้าบอกว่า พี่เค้าก็เคยมีปัญหาเหมือนกันและก้ได้มารู้จักกับพี่ปอ แล้วพี่ปริ้นก็ได้คำแนะนำบางอย่างให้ทำตาม และเรื่องหนักใจบางอย่างนั้นก็หมดไปพี่ปริ้นผมก็ถามว่าแล้วผมต้องทำไงดีละ พี่ปริ้นก็บอกว่าลองเข้ามาคุยในเวบบอรด์นี้สิแล้วก็จาได้รู้เอง
แล้วผมจาต้องทามไงดีอ่าคัฟ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ ม.ค. 14, 2006 9:33 pm

มีเรื่องหนักใจอะไรอ่าคัฟ ลองเล่ามาก่อนสิคัฟ
hanaka8956

เสาร์ ม.ค. 14, 2006 10:28 pm

ปัญาหาก็คือว่าครอบครัวผมอ่ากัฟมันไม่ค่อยจะสมบูรณ์ เพราะสมาชิกในครอบครัวเยอะเกินไปคือพ่อผมอ่ามีเมียน้อยมานานแล้วแต่ก่อนผมก็ไม่ได้คิดอะไรมากแต่มาพอตอนนี้ผมรู้สึกว่าพ่อเริ่งห่างใกลจากผมเหมือนเขาเอาความรักของผมไปให้เมียน้อยและลูกเมียน้อยจิงอยู่ว่าผมอยากได้อะไรพ่อก็ให้ผมก็ว่าผมมีทุกอย่างอยากได้ไรพ่อก็ให้แต่ผมไม่มีความสุขอยู่ดีสิ่งที่ผมต้องการคือมีความสุขไม่ใช่สิ่งของนอกกาย ผมจึงเล่าให้รุ่นพี่ผมฟังเค้าก็เลยบอกว่าลองให้มาลองสวดดูผมก็ไม่รู้จะสวดยังไง นี่แหละครับปัญหาของผม
Buddy

เสาร์ ม.ค. 14, 2006 11:24 pm

เคยเป็นพุทธเหมือนกันค่ะ และก็เคยสวดมนต์เหมือนกัน ก็สวดตามบทสวด ชินบัญชรก็เคยสวด พระไตรปิฎกก็เคยสวด แต่จะชอบอธิษฐานแบบพูดคุยมากกว่า แต่ตอนนั้นพูดกับพระพุทธเจ้า แต่ดูเหมือนคนที่ได้ยินกลับเป็นพระเจ้าของเราแทน :) สุดท้ายเวลามีปัญหาที่หนักจริงๆ บทสวดเหล่านั้นกลับไม่ได้ช่วยอะไรเราเลย กลับรู้สึกเหมือนถูกทอดทิ้งด้วยซ้ำ หาว่า เป็นกรรมเป็นเวรของเรา หาว่าเจ้ากรรมนายเวรมารังควาน แก้ไขอะไรไม่ได้.... สุดท้ายคนที่มาแก้ไขทุกอย่างให้ ก็คือพระเป็นเจ้า (ไม่เห็นพระองค์จะบอกว่า แก้ไม่ได้เลย)

เรื่องครอบครัว ตอนนี้ต้องการพ่อ แต่ด้วยความจำเป็นบางอย่าง พ่อให้ความรักเราไม่เต็มที่แบบที่เราต้องการ จริงๆแล้วเรามีพ่อในสวรรค์ที่รักเรามาก และสามารถให้ความรักเราได้ตลอดเวลา (คิดว่า เดี๋ยวพี่ปอคงส่งหนังสือพระบิดาตรัสกับลูกๆของพระองค์ให้อ่าน) ทุกคนไม่มีใครสมบูรณ์พร้อมนะคะ ทุกคนมีสิ่งที่ขาด พระเป็นเจ้าก็รู้ และพระองค์ก็พร้อมที่จะเติมสิ่งที่เราขาด ขอให้เราวอนขอพระองค์ บอกพระองค์ว่า พระเป็นเจ้าครับ ผมต้องการพ่อ แค่นั้นแหละ :)

บางทีก็ต้องทำใจนิดนึง เรารู้สึกแย่ รู้สึกขาด ส่วนนึงก็เพราะสังคมสมัยนี้ สามีมีภรรยา ๑ คน แต่สมัยก่อนนะ ครอบครัวใหญ่ ผู้ชายมีภรรยาหลายคน เค้าก็อยู่กันนะ ไม่คิดมาก เพราะยอมรับกันได้....... อย่างน้อยเราก็โชคดีที่คุณพ่อยังส่งเสียและยังเลี้ยงเราอยู่ ก็คิดซะว่า เรามีน้องเพิ่มมา ถึงจะคนละแม่ก็ตาม ความรักที่คุณพ่อต้องแบ่งไป ก็คิดซะว่า แบ่งให้น้อง ..... ส่วนความรักที่ขาด ก็ให้พระเป็นเจ้าเติมให้ เราจะได้มีความสุข ไม่หนักใจ ไม่รู้สึกขาด และสามารถเป็นกำลังใจ และเป็นหลักให้กับคุณแม่ได้ด้วย

แล้วพี่จะช่วยสวดให้นะคะ ตอนนี้อย่าเพิ่งคิดอะไรมากนะ ตั้งใจเรียนนะ :)
Buddy

เสาร์ ม.ค. 14, 2006 11:27 pm

เค้าก็เลยบอกว่าลองให้มาลองสวดดูผมก็ไม่รู้จะสวดยังไง นี่แหละครับปัญหาของผม

ลองไปที่โบสถ์ไหนก็ได้ และไปคุกเข่าที่หน้ากางเขน หรือรูปอะไรก็ได้ และก็เล่าปัญหาให้พระองค์ฟัง บอกพระเป็นเจ้าว่า ผมต้องการพ่อ แค่นี้ล่ะจ้ะ ถ้าไม่มีเวลาไปโบสถ์ ก็เพียงแค่หลับตา แล้วนึกถึงพระเจ้า หรือแค่เอ่ยพระนามพระเยซูเจ้า แล้วพูดว่า พระเยซูเจ้าครับ ผมต้องการพ่อ

เดี๋ยวพี่จะช่วยสวดให้ด้วยนะคะ :)
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ เสาร์ ม.ค. 14, 2006 11:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ot@
~@

อาทิตย์ ม.ค. 15, 2006 1:10 am

พ่อผมก็เคยเป็นแบบนั้นนะ
เดี๊ยวจะช่วยสวดให้อีกแรง

ส่วนเรื่องการสวดไม่อยากเลยครับ ในตอนแรกอาจจะสวดป็นทๆก่อน เพื่อให้สมาธิของเราจดจ่ออยู่กับพระเป็นเจ้า พอคิดว่าเราจิตใจมุ่งมั่นไม่วอกแวกแล้วก็ขอให้คุยับพระอง์แบบเปิดใจเลยครับ หนักใจสิ่งไหน หรือต้องการอะไรก็ขอให้พระองค์ช่วยเลย

ขอพระเจ้าอวยพรคุณและครอบครัวฮะ
Lost of the lamb

อาทิตย์ ม.ค. 15, 2006 11:52 pm

ลองภาวนาหรือพูดคุยกับแม่พระแบบซื่อๆสิ พูดแบบตรงๆไปเลย อยากให้เรื่องมันดีขึ้นก้อบอกไปได้เลยนะ เล่าเรื่องทั้งหมดให้ฟังเราเชื่อว่าแม่พระจะต้องช่วย
เทอแน่นอน แม่พระจะช่วยให้เรื่องของเทอจากหนักให้เบาขึ้น แต่อย่าลืมต้องมีความเชื่อในพระนะ ข้อนี้สำคันมาก จะเอาใจช่วยน้า
Batholomew
~@

จันทร์ ม.ค. 16, 2006 7:39 pm

RaBBiT เขียน: ลองภาวนาหรือพูดคุยกับแม่พระแบบซื่อๆสิ พูดแบบตรงๆไปเลย อยากให้เรื่องมันดีขึ้นก้อบอกไปได้เลยนะ เล่าเรื่องทั้งหมดให้ฟังเราเชื่อว่าแม่พระจะต้องช่วย
เทอแน่นอน แม่พระจะช่วยให้เรื่องของเทอจากหนักให้เบาขึ้น แต่อย่าลืมต้องมีความเชื่อในพระนะ ข้อนี้สำคันมาก จะเอาใจช่วยน้า
เห็นด้วยครับ
จอมนางกระบี่เดี่ยว

อังคาร ม.ค. 24, 2006 1:20 pm

อืมม์ ของบัดดี้ คล้าย ๆกับพี่เลย พี่ก็ประมาณเนี้ยแหละ ไปสวดมนต์ แล้ว นั่งนิ่ง ๆไตร่ตรอง ในที่สุดก็ได้รู้ว่า พระเจ้าเท่านั้นเองที่เป็นที่พึ่งและความหวัง
ตอบกลับโพส