**คุยเรื่องพระเจ้ากับคริสชนด้วยกันเกิดพี่น้อง**

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ot@
~@

ศุกร์ ก.พ. 03, 2006 1:05 am

เป็นเรื่องที่แปลกมาก แต่ผมได้สังเกตเห็นรอบๆตัวเอง
เรื่องก็คือ
ทุกวันนี้ เราสามารถสังเกตได้ว่า คริสชนหลายๆคนไม่ชอบคุยเรื่องพระเจ้ากับคริสชนด้วยกัน?!
กล่าวคือ หลายๆคนกลัวว่าเขาจะเห็นว่าเราเคร่งไปบ้าง
บางคนอาจจะกลัวว่าเขาเป็นคริสต์อีกนิกาย อาจไม่พอใจเรา
บางคนคิดไปถึงโน้น ว่าเขาอาจจะกลัวเราดึงไปเข้ากลุ่มต่างๆ

เฮ้อ........
พี่น้องครับ
ผมตระหนักถึงมุมมองเรื่องศาสนาในสังคมไทยของเราในปัจจุบันดีว่า
เกิดการเผยแพร่(และยัดเยียด) คำสอนของพระเยซูคริสต์กันมากมาย
กระแส้ตอบรับนั้นมีมากทั้งดีและไม่ดี

แต่

ผมได้พบว่า..
การที่เราจะมามัวนึกถึงแต่ว่า เขาจะเกลียดหรือกลัวเราเพราะเราพูดเรื่องพระเจ้านั้น...
มันเป็นเรื่องไร้สาระ!!!

ผมจะขอเล่าตัวอย่างจากตัวเองทุกๆคนฟัง
คือ ผมได้มีโอกาสอยู่ร่วมห้องกับเพื่อนของพี่สาว
ซึ่งผมพึ่งได้ทราบว่าเธอเป็นคริสตังนอนมาตั้งแต่เกิด
แต่ดูรู้ว่าไม่ใช่คนเคร่งอะไรนักหนา

ครั้งแรกที่ผมได้คุยเรื่องพระเจ้ากับเธอก็เนื่องจากเราคุยเรื่องทั่วๆไป
แต่คำว่า "ทั่วๆไป" ในชวิตผมก็ล้วนเกี่ยวข้องกัยแนวคิดและคำสอนของพระทั้งนั้น
ซึ่งตอนแรกก็ค่อนข้างกลัวว่าเธออาจจะไม่ชอบ เนื่องจากการคุยกลับเข้าเรื่องศาสนามากขึ้น
แต่เธอกลับสนใจและได้คิดเกี่ยวกับหลายๆอย่างที่เธอ "ลืมไป"
เพราะความเคยชินว่า พระพรของพระเจ้าน่นประเสริฐขนาดไหน

หลังจากวันนั้น ถึงแม้เธอจะไม่กลับมาเคร่งครัดกับศาสนาหรืออะไร แต่ผมก็มั่นใจว่า เธอรู้สึกใกล้ชิดกับพระมากขึ้นอีกนิดแล้ว :D

เห็นไหมครับ
ในหลายๆสถานการณ์ที่เราคาดไม่ถึง ขออย่าโปรดลังเลที่จะพูดถึงพระเจ้ากับคนคริสต์ด้วยกัน
เพราะถ้าพวกเราไม่ช่วยกันยกชูจิตใจที่เปี่ยมด้วยความรัก
และเติมเต็ม หรือรื้อฟื้น ความรักในพระคริสต์ของพี่น้องคริสชนด้วยกันแล้ว....
จะให้คนศาสนาไหนมาทำให้ครับ?

ส่งท้าย..ปีนี้เป็นปีแห่งการเผยแพร่ธรรม ขอย้ำให้ทุกๆคนเต็มใจและมีความสุขที่จะพูดคุยถึงเรื่องพระพรที่ได้รับจากพระเจ้ากับคนรอบข้างนะครับ

พระเจ้าอวยพรฮะ ;D
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ก.พ. 03, 2006 2:31 am

ผมก็คุยเรื่องศาสนากับเพื่อนในกลุ่มที่เป็นพุทธนะครับ

เวลาติวหนังสือด้วยกันผมอ่านไม่รู้เรื่องก็บอกพวกมันว่า

"รอแป๊ป ไปสวดก่อน"

แล้วพวกมันก็จะตอบกลับมาว่า

"เออ อย่าลืมสวดขอพระเจ้าเผื่อ goo ด้วยนะเว้ย"

ผมว่ายังไงก็เป้นการแทรกให้พระองคืได้มีบทบาทกับเค้าและเค้าได้มีบทบาทกับพระองค์นะครับ นิดหน่อยก็ยังดี

มีอยู่วันนึงผมแปลกใจมากเลยที่เพื่อนในกลุ่มคนนึง(คนละคนกับเมื่อกี้) มาบอกผมว่า "เมื่อเช้าgoo สวดขอพระเจ้ากับพระแม่มารีย์ของ Meung ด้วย แล้วได้ด้วยนะแปลกจริงๆเลย goo คิดว่าจะไม่ได้แล้วนะเนี๊ยะ"

ผมก็เลยบอกไปว่า

"พระเจ้ากับพระแม่มารีย์ไม่ใช่ของ goo หรอก ของ Meung ด้วยนะแหละ "

เค้าก้อ งงๆ อะครับ อิอิ

สรุปแล้วเห็นด้วยกับน้อง @ta ทุกประการคร๊าบบบบบบบบ
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ ก.พ. 03, 2006 6:08 am

เห็นด้วย มากๆ เพราะสิ่งนี้เกิดกับชีวิตตัวเอง

แต่ก่อนก็ไม่เป็นและไม่กล้า แต่พอพระเจ้าสัมผัสชีวิต ก็กระทำทุกอย่างเหล่านี้โดยไม่กลัวคนด่า เพราะเรารู้แล้วว่าไม่ใช่ตัวเรา แต่เป็นพระองค์ที่ทำงานผ่านเรา หลายๆครั้งที่เราอยากจะพูดแต่ไม่กล้า นั่นแหละคือพระจิตเจ้าที่ทรงกำลังทำงาน แต่ความอ่อนแอในความเป็นมนุษย์ห้ามเราไว้ ถ้าเราปล่อยให้พระจิตเจ้าทรงนำ พระองค์จะประทานทั้งพระปรีชาญาณและความกล้าหาญ

2คร 3:3
เป็นที่ชัดเจนว่า ท่านทั้งหลายเป็นจดหมายจากพระคริสตเจ้า เป็นจดหมายที่เราเขียน มิใช่เขียนด้วยน้ำหมึก แต่เขียนด้วยพระจิตของพระเจ้าผู้ทรงชีวิต มิได้จารึกไว้บนแผ่นศิลา แต่จารึกไว้ในดวงใจของมนุษย์ ดุจจารึกบนแผ่นศิลา เรามีความมั่นใจเช่นนี้ต่อพระเจ้าเดชะพระคริสตเจ้า ทั้งนี้มิใช่เพราะเราคิดว่าเราทำสิ่งใดได้ด้วยตนเอง แต่การทำได้นั้นมาจากพระเจ้า

---ความจริงถ้าเราเคยเห็นใครที่ทำในทำนองยัดเยียดแล้วเราไม่ชอบ เรายิ่งควรทำในแบบที่ดีของเรา และไม่ยัดเยียด เราเห็นเขาทำอะไรที่ไม่ได้ผลดีอย่าทำตาม ตรงข้ามให้ทำสิ่งที่ดีกว่าแทนการกลัวไม่กล้าทำอะไรเลย
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ก.พ. 03, 2006 7:37 pm

ส่วนผมบางทีก็พูดกะลูกพี่ลูกน้อง แต่พูดไปพูดมาก็หาว่ามาเผยแพร่ศาสนาอีก

วันนั้นสามีของลูกพี่ลูกน้องคนหนึ่งมาเที่ยวบ้านเป็นคนต่างชาติอ่ะครับ พอผมหยิบพระคัมภีร์ไปให้เค้า พ่อผมก็พูดเลยว่าไอ่นี่เผยแพร่ศาสนาอีกละ - -"
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ ก.พ. 03, 2006 8:29 pm

MichaelPaul เขียน: ส่วนผมบางทีก็พูดกะลูกพี่ลูกน้อง แต่พูดไปพูดมาก็หาว่ามาเผยแพร่ศาสนาอีก

วันนั้นสามีของลูกพี่ลูกน้องคนหนึ่งมาเที่ยวบ้านเป็นคนต่างชาติอ่ะครับ พอผมหยิบพระคัมภีร์ไปให้เค้า พ่อผมก็พูดเลยว่าไอ่นี่เผยแพร่ศาสนาอีกละ - -"

*no1 ทำถูกแล้วหล่ะ เราเป็นเพียงผู้หว่าง ส่วนผู้เก็บเกี่ยวปล่อยให้เป็นหน้าที่ของพระเป็นเจ้าเอง
Maria Magdalena

เสาร์ ก.พ. 04, 2006 9:25 pm

บูม่ายได้พูดกะเพื่อนๆเลย ยกเว้นมันจาถามอ่ะนะ แบบว่า เด๋วจามีคนหาว่าเราประมาณว่า เผยแพร่ศาสนาอ่ะ หุหุ

แต่มันก้อ มา เฮ้ย แกจาสอบแล้ว แกสวดประคำเพื่อเราอ่ะป่าว หรือไม่ก้อ
มันก้อชอบแซว ว่า เอาสวด ภาวนาเร็ว ไอ้บู

เพื่อนบู เล่าให้ฟังว่า มีเพื่อนที่รร เก่า มัน คือเขาจาพกไบเบิ้ล เล่มเล็กๆ เอาไว้คอยแจกเพื่อนอ่ะ แบบว่าโปรโมทสุดๆ อืม แต่เขาเป็นโปรอ่ะนะ แบบนั้นมันเกินไปป่ะเนี่ย
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ก.พ. 04, 2006 9:26 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.พ. 04, 2006 9:58 pm

เรื่องหนึ่งที่หนูพูดมาเป็นพันครั้งแล้วไม่เบื่อ คือเรื่องพระเยซูคริสต์ พระผู้ไถ่ของเราฮะ

ดูเหมือนเมื่อภาวนาเรื่องขอให้มีโอกาสเป็นพยาน ( witness) เรื่องของพระองค์
กับคนที่เขาสนใจ และพยายามใช้ชีวิตประจักษ์พยาน ก็ได้เล่าเรื่องของพระองค์

พระเยซูคริสต์จะทรงประทับอยู่ด้วยกับเราให้เรามีความกล้า :D
Ot@
~@

จันทร์ ก.พ. 06, 2006 11:32 am

:+ La BouQueT +: เขียน: บูม่ายได้พูดกะเพื่อนๆเลย ยกเว้นมันจาถามอ่ะนะ แบบว่า เด๋วจามีคนหาว่าเราประมาณว่า เผยแพร่ศาสนาอ่ะ หุหุ

แต่มันก้อ มา เฮ้ย แกจาสอบแล้ว แกสวดประคำเพื่อเราอ่ะป่าว หรือไม่ก้อ
มันก้อชอบแซว ว่า เอาสวด ภาวนาเร็ว ไอ้บู

เพื่อนบู เล่าให้ฟังว่า มีเพื่อนที่รร เก่า มัน คือเขาจาพกไบเบิ้ล เล่มเล็กๆ เอาไว้คอยแจกเพื่อนอ่ะ แบบว่าโปรโมทสุดๆ อืม แต่เขาเป็นโปรอ่ะนะ แบบนั้นมันเกินไปป่ะเนี่ย
เราก็ไม่ได้จะพูดเรื่อยเปื่อยนะ แต่เราพูดเพราะเวลาคุยเรื่องปรกติพระก็มีส่วนในแนวคิดเราทุกอย่าง

อย่างเช่น
เพื่อนเราบอกว่า "แก เรากลัววะ สอบมันต้องตกแน่ๆอ่านหนังสือไม่ทันเลย "
เราก็บอกว่า "เฮ้ย ไม่รู้ดิ แต่เรานะ เรามั่นใจวะ ว่าทุกอย่างตามพระประสงค์ของพระเจ้า จะตกไม่ตกก็แล้วแต่ ตอนนี้อ่านหนังสือม่ทันแล้วเราก็สวดมนต์อะแก เฮอๆๆ - -""

ไม่ใช่อยู่ๆก็ยื่นพระคำภีร์ให้ แล้วบอก "แกกกก ไปสวดขอพระเจ้าซิ! มันงั้นแกตกแน่ๆชั้นมั่นจายยย"
;D
โกจ๋อ
.
.

พุธ ก.พ. 08, 2006 8:50 pm

เอ่อ แบบว่า เผยแพร่ให้เพื่อน แต่มัไม่เข้ารูหูง่ะ พวกที่ร.ร เคร่งพุทธ(แบบไหนก็ไม่รู้) กันเอามาก
Maria Magdalena

พฤหัสฯ. ก.พ. 09, 2006 9:51 am

Ot@ เขียน:
:+ La BouQueT +: เขียน: บูม่ายได้พูดกะเพื่อนๆเลย ยกเว้นมันจาถามอ่ะนะ แบบว่า เด๋วจามีคนหาว่าเราประมาณว่า เผยแพร่ศาสนาอ่ะ หุหุ

เราก็ไม่ได้จะพูดเรื่อยเปื่อยนะ แต่เราพูดเพราะเวลาคุยเรื่องปรกติพระก็มีส่วนในแนวคิดเราทุกอย่าง

อย่างเช่น
เพื่อนเราบอกว่า "แก เรากลัววะ สอบมันต้องตกแน่ๆอ่านหนังสือไม่ทันเลย "
เราก็บอกว่า "เฮ้ย ไม่รู้ดิ แต่เรานะ เรามั่นใจวะ ว่าทุกอย่างตามพระประสงค์ของพระเจ้า จะตกไม่ตกก็แล้วแต่ ตอนนี้อ่านหนังสือม่ทันแล้วเราก็สวดมนต์อะแก เฮอๆๆ - -""

ไม่ใช่อยู่ๆก็ยื่นพระคำภีร์ให้ แล้วบอก "แกกกก ไปสวดขอพระเจ้าซิ! มันงั้นแกตกแน่ๆชั้นมั่นจายยย"
;D

เหอะๆ ยื่นไบเบิ้ลให้แล้วบอก เอาเลย แก ผ่านแน่นอน นั่นมันเกินไปอ่ะ - -"
แต่เวลาจาสอบ บูก้อสวดให้เพื่อน ทุกๆคนนะ หุหุหุ ;D
King Zadin
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 10, 2006 5:57 pm

เห็นด้วยนะครับ กับ Ot@ ตอนนี้ที่เกิดกับตัวผมเองเกือบทุกเหตุการณ์มักจะเกิดที่โต๊ะอาหารก็คือ ก่อนกินข้าวเราก็สวดของเราปกติเค้าก็มักจะถามว่าทำอะไรเราก็บอกว่าสวดขอบคุณพระเป็นเจ้าที่พระองค์ประทานอาหารให้เราก็มักจะเกิดปฏิกิริยาตอบกลับมาอยู่ 4 แบบ

1. "ขอบคุณพระเจ้าทำไมถ้าพ่อแม่มึ-ไม่ให้เงินจะมีข้าวกินมั้ย"
ผมก็มักตอบประมาณว่า ก็พระนั่นแหละประทานทุกๆสิ่งให้กับสิ่งสร้างของ
พระองค์หรือทำนองนี้ บางคนก้ยังซักต่อแต่สุดท้ายหลายคนก็ย้อนเราไปไม่
นานสุดท้ายส่วนมากก็มักจะจนมุมเหมือนเรื่องมนุษย์เกิดมายังไง
2. พวกมีความรู้นิดหน่อยก็มักถามว่าคริสต์เค้าห้ามกินอะไรบ้างหรือบางคนก้
ยกตัวอย่างที่เค้าเคยได้ยินมา เจอแบบนี้ผมก็ตอบว่า "ทุกอย่างที่เราขอบ
พระคุณและพระอวยพรแล้วกินได้..."
3. บางคนแรงหน่อยบอกไร้สาระ งมงาย พวกนี้ต้องแล้วแต่สถานการณ์ แต่ก็
ก็พยายามเต็มที่ที่จะอธิบายให้เค้าเข้าใจได้บ้างไม่ได้บ้าง ก็เหมือนเรื่องการ
หว่านเราหว่านไปแล้วไม่รู้เค้าเป็นดินแบบไหน
4. บางคนก็สนใจแล้วถามต่อยอดไปเลยเจอคนพวกหลังนี้ดีใจมากครับ
เหมือนเราได้ทำอะไรสำเร็จอย่างนึง ดีใจกับเค้าที่พระทรงเปิดใจเค้าให้รับ
ฟังเรา

แล้วก็แบบที่หลายๆคนเจอมาเค้ามักจะแกล้งพูดประมาณ สวดให้มั่งสิ เราก็สวดให้เค้าจริง หลายครั้งที่ปรากฎว่าสำเร็จขึ้นมา เค้าก็ดีใจและมาบอกกับเรา เราก็พลายดีใจไปด้วยที่ได้พระกาศพระนามของพระองค์ให้เป็นที่รู้จัก
Junior Boy

ศุกร์ ก.พ. 10, 2006 6:33 pm

ผมก็เคยคุยเรื่องพระเจ้ากับเพื่อนที่เป็นพุทธนะ เขาบอกว่า โอ้ยพูดเรื่องนี้อีกละ ปรำปรา เศร้าเลย :-[ เดี๋ยวนี้ผมเริ่มไม่พูดแล้ว ไม่อยากให้พระเจ้าถูกว่า
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 11, 2006 1:33 am

King Zadin เขียน: เห็นด้วยนะครับ กับ Ot@ ตอนนี้ที่เกิดกับตัวผมเองเกือบทุกเหตุการณ์มักจะเกิดที่โต๊ะอาหารก็คือ ก่อนกินข้าวเราก็สวดของเราปกติเค้าก็มักจะถามว่าทำอะไรเราก็บอกว่าสวดขอบคุณพระเป็นเจ้าที่พระองค์ประทานอาหารให้เราก็มักจะเกิดปฏิกิริยาตอบกลับมาอยู่ 4 แบบ

1. "ขอบคุณพระเจ้าทำไมถ้าพ่อแม่มึ-ไม่ให้เงินจะมีข้าวกินมั้ย"
ผมก็มักตอบประมาณว่า ก็พระนั่นแหละประทานทุกๆสิ่งให้กับสิ่งสร้างของ
พระองค์หรือทำนองนี้ บางคนก้ยังซักต่อแต่สุดท้ายหลายคนก็ย้อนเราไปไม่
นานสุดท้ายส่วนมากก็มักจะจนมุมเหมือนเรื่องมนุษย์เกิดมายังไง
2. พวกมีความรู้นิดหน่อยก็มักถามว่าคริสต์เค้าห้ามกินอะไรบ้างหรือบางคนก้
ยกตัวอย่างที่เค้าเคยได้ยินมา เจอแบบนี้ผมก็ตอบว่า "ทุกอย่างที่เราขอบ
พระคุณและพระอวยพรแล้วกินได้..."
3. บางคนแรงหน่อยบอกไร้สาระ งมงาย พวกนี้ต้องแล้วแต่สถานการณ์ แต่ก็
ก็พยายามเต็มที่ที่จะอธิบายให้เค้าเข้าใจได้บ้างไม่ได้บ้าง ก็เหมือนเรื่องการ
หว่านเราหว่านไปแล้วไม่รู้เค้าเป็นดินแบบไหน
4. บางคนก็สนใจแล้วถามต่อยอดไปเลยเจอคนพวกหลังนี้ดีใจมากครับ
เหมือนเราได้ทำอะไรสำเร็จอย่างนึง ดีใจกับเค้าที่พระทรงเปิดใจเค้าให้รับ
ฟังเรา

แล้วก็แบบที่หลายๆคนเจอมาเค้ามักจะแกล้งพูดประมาณ สวดให้มั่งสิ เราก็สวดให้เค้าจริง หลายครั้งที่ปรากฎว่าสำเร็จขึ้นมา เค้าก็ดีใจและมาบอกกับเรา เราก็พลายดีใจไปด้วยที่ได้พระกาศพระนามของพระองค์ให้เป็นที่รู้จัก

ดีจ๊ะ ปลิ้นๆ ต้องศึกษาให้มากอีกหน่อย
อ่านให้มากอีกนิด...เดียวก็เชี่ยวพอจะรับมือคนพวก 123 ได้เอง *no1
King Zadin
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 11, 2006 1:50 am

พี่น่าทำแบบทดสอบนะครับประมาณคำถามที่มักพบบ่อยจะได้ฝึกไว้อิอิ เวลาเจอสถานการณ์จริงจะได้ตอบได้
-Rei-
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 13, 2006 9:56 pm

กับคริสตชนด้วยกัน เคร่งไม่เคร่งไม่รู้ คุยแหลก
จะโปรจะคาทอลิกเรไม่สนแหละ พี่น้องในพระคริสต์นิ ไม่หนุนใจกันเองแล้วใครจะหนุน
เคยเจอพี่คนนึงเป็นคาทอลิก นั่งใกล้ๆกัน พอรู้ว่าเค้าเป็นคริสต์นะ ดีใจมากมาย
ไปนั่งคุยเรื่องพระทุกวัน จากที่เค้าไม่ค่อยไปวัด โดนเรถามเรื่องวัดเข้าไปมากๆ
เค้าเลยต้องไปบ่อยขึ้น เอิ๊กๆ

ส่วนเรื่องคุยกะเพื่อนที่เป็นพุทธ พี่ๆช่วยทำ FAQ มาท่องหน่อยจิงับ
เวลาพูดแล้วโดนมองแปลกๆ แล้วโดนย้อนข้างๆคูๆอีกต่างหากง่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย -Rei- เมื่อ จันทร์ ก.พ. 13, 2006 9:58 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส