ขอถามหน่อยค่ะ

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
som

พฤหัสฯ. มี.ค. 02, 2006 12:18 pm

ตอนเราเข้าวัดต้องเคารพศีลมหาสนิทก่อนใช่ไหมค่ะ และต้องสวดบทสวดอะไรคะ การเลือกพ่อแม่ทูลหัวถ้าเป็นผู้หญิงต้องเลือกแม่ทูลหัว ถ้าเป็นผู้ชายต้องเลือกพ่อทูลหัวหรือคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 02, 2006 4:11 pm

ตอนเข้าวัด ก่อนจะเข้าไปที่ที่นั่ง ก็ให้ย่อเข่าลงข้างหนึ่ง เหมือนถอนสายบัว
หรือจะยกมือไหว้ก็ได้คะ แล้วค่อยเข้าที่

พอเข้าที่แล้วก็คุกเข่าสวด จะข้าแต่พระบิดา หรือ วันทามารีอา หรือ อธิษฐาน
เหมือนเป็นการทักทาย นมัสการพระเจ้า แล้วค่อยนั่งคะ

การหาพ่อแม่ทูนหัว ถ้าในต่างประเทศ จะเอาเพศเดียว หรือ เพศตรงข้ามก็ได้คะ
แต่ในประเทศไทย...เราเอาเพศเดียวกับผู้จะรับศีลล้างบาปคะ
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 02, 2006 5:16 pm

ที่วัดเซนต์จอห์น มีสัตบุรุษชาวฟิลิปินส์ (มิซซาภาษาอังกฤษ)

คนนึงมีพ่อแม่ทูนหัวเป็นโขยง :o

เรียกว่า ครอบครัวทูนหัวก้คงได้ ;D
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 02, 2006 5:22 pm

ฟิลิปปินส์เขาถือว่ามีเยอะๆยิง่ดี
ประมาณว่าทุกคนช่วยกันดูแลวิญญาณของเด็กน้อย

บางงาน เด็กคนเดียว มีพ่อแม่ทูนหัว พ่อ 7 แม่ 7 เลย
รวมพ่อแม่ทูนหัว 14 คน ไม่นับพ่อแม่อีก *no1
fizzy vippie

พฤหัสฯ. มี.ค. 02, 2006 9:31 pm

มาแสดงตัวไง .... เป็นหนึ่งในบรรดาโขยงแม่ทูนหัว
ของลูกเพื่อนชาวฟิลิปปินส์เหมือนกัน
ว่าแล้วก็ของอวดรูปเจ้าหนู Andrea ของเราซะหน่อย
เมื่อ คริสต์มาสที่ผ่านมา ได้ไปร้องเพลงที่หน้าพระแท่นด้วย
รูปนี้ตอนกำลังซ้อม ก่อนวันคริสต์มาสประมาณอาทิตย์หนึ่ง

รูปภาพ

ส่วนอันนี้ล่าสุด เมื่อตอนตรุษจีนนี้เอง
เป็นรูปตอนที่กำลังสวดข้าแต่พระบิดาในมิสซา
เจ๋งมั้ยล่ะ ลูกที่พระให้มา ... สวดนิ่งๆเป็นแล้ว ... ยังไม่สามขวบดีเลย

รูปภาพ

... ส่วนลูกอีกคนนึง ... เป็นลูกชายชื่อ Jesseray
ตอนนี้อยู่ชลบุรีเพราะคุณพ่อเขาถูกย้ายไปประจำทางโน้น
จะได้เจอกันเดือนหรือสองเดือนหนจ้า ...
รูปล่าสุดที่มีอยู่ก็อันนี้แหละ ... อากาศร้อนเลยโดนโกนผมซะเหม่งเลย

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย fizzy vippie เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 02, 2006 9:32 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 02, 2006 10:02 pm

อ๊าย โตวันโตคืนน่ารักจัง :-*
mooton

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 5:34 pm

น่ารักกกกกกกกมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ หน้าตาจิ้มลิ้มจัง
อาร์มครับ

พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 4:55 pm

ครับ เมื่อเราถึงวัดก็นมัสการพระก่อนที่จะเข้าที่นั่งนะครับให้ทำด้วยจากจัยจริงนะครับ :wink:อย่าทำเพราะจำเป็นต้องทำ
ถ้าทำเพาะจำเปงอย่าทำเลยดีกว่า แล้วก็คุกเข่าภาวนาสักพักคุยกันพระเป็นเจ้าว่าเรามาหาพระองค์แล้วคุยเหมือนเพื่อนก็ได้เหมือนพ่อแม่ก็ได้ ถ้าเราคุยแบบพระ เราจะดูห่างเหินเกินไป แต่อย่าหยาบคาย แล้วอย่าลืมนะครับว่าพระฟังเราอยู่ : emo045 :
ตอบกลับโพส