อยากทราบว่าเป็นคริสตชนจะเข้าวัดพระแก้วกับวัดโพธิ์ไม่ได้เหรอ

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
Nativity

จันทร์ พ.ค. 15, 2006 10:26 pm

ผมแค่เข้าไปดูความสวยงามและปฏิมากรเฉยๆนะครับไม่ได้คิดอะไรเลย
แล้วมันแปลกเหรอทั้งที่มีฝรั่งเข้าไปดูเหมือนกัน
ไม่แปลกหรอกถ้าผมจะไปเพราะมันก็เหมือนบ้านผมนะ
เพราะว่าประเทศไทยมีสองที่นี่ที่คนต่างชาติรู้จัก
ขนาดนั่งเครื่องกลับจากญี่ปุ่นเขายังมีฉายวัดพระเเก้วเลย
ผมคงไม่ผิดหรอกนะครับ ;)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

จันทร์ พ.ค. 15, 2006 10:28 pm

เข้าได้ครับ
Nativity

จันทร์ พ.ค. 15, 2006 10:48 pm

*ok ขอบคุณงับ :P
Joseph

พุธ พ.ค. 17, 2006 1:02 pm

เข้าได้ครับถ่ายรูปก็ได้ พี่ไปเที่ยวเชียงใหม่ยังถ่ายรูปวัดไทยตั้งหลายวัด สมัยเด็กๆ พี่ยังถ่ายรูปคู่กับยักษ์หน้าประตูวัดพระแก้วเลย :) ตุ๊กตาหินแม่ทัพจีนที่แต่งชุดงิ้วยืนหน้าบันไดด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พุธ พ.ค. 17, 2006 1:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
lovejesus(cap)

พฤหัสฯ. พ.ค. 18, 2006 12:54 pm

เข้าได้อยู่แล้ว ละครับ

ก็ไม่บาปเหรอ..........
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 19, 2006 3:51 am

เข้าได้ ใครบอกว่าบาปรึคับ
St.paul

เสาร์ พ.ค. 20, 2006 1:35 pm

ทุกอย่างทำได้หมดในวัดยกเว้นไหว้พระพุทธรูปและเข้าพิธีกรรมของพุทธ
warlock

อังคาร พ.ค. 30, 2006 1:28 am

ถามว่า-เราเชื่อว่าพระเจ้าทรงสร้างทุกสรรพสิ่ง เหตุใดหลายคนจึงคิดแบ่งแยก มนุษย์ทุกผู้ทุกนาม
พระเจ้าทรงสถิตย์อยู่ทุกที่และในตัวของทุกคน(เราเป็นพระฉายาของพระเจ้า) เราไปได้ทุกที่ในโลก(ถ้าไม่มีใครขวางกั้นน่ะนะครับเหอะๆ อย่าคิดมากให้ปวดหัวเลย แต่มาคิดว่า เราจะเตือนสติตนเองอย่างไรให้ปฏิบัติตามที่พระคริสต์ทรงสอนดีกว่านะครับ-จงรักเพื่อนมนุษย์เหมือนรักตัวเอง พระเยซูทรงยอมตายเพื่อแสดงให้เราได้เห็นว่า ไม่มีสิ่งใดที่ยิ่งใหญ่ไปกว่าการให้อภัย เราเกิดมาเพื่อเรียนรู้ที่จะรักและให้อภัย อย่าได้ถือเขาถือเราเลยครับ ถ้าคิดว่าทุกคนเป้นลูกแกะของพระเจ้า ก็อย่าเอาศาสนามาแบ่งแยกกันเลย เลียนแบบพระเยซูและเรียนรู้ที่จะรักด้วยใจบริสุทธ์แบบพระองค์ดีกว่า เพราะทุกคนต้องกลับไปหาพระเจ้า........
Maria Magdalena

อังคาร พ.ค. 30, 2006 12:32 pm

เข้าแต่ม่ะได้ไหว้พระก้อโอเคม่ะช่ายเหรองับ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 5:53 am

เข้าได้ขอรับ และเดินภาวนาอธิษฐานอวยพร คนที่ไปวัด ก็ดี เผื่อให้พวกเขามีโอกาสไปโบสถ์ของคริสต์ด้วย ......เจี๊ยบไปวัดพระแก้ว นับครั้งไม่ถูกแล้ว วัดโพธิ ไม่กี่ครั้ง วัดแจ้ง/วัดอรุณ ไปมาสามครั้ง 8)
Jezebel

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 6:01 am

Jeab Agape เขียน:
เข้าได้ขอรับ และเดินภาวนาอธิษฐานอวยพร คนที่ไปวัด ก็ดี เผื่อให้พวกเขามีโอกาสไปโบสถ์ของคริสต์ด้วย ......เจี๊ยบไปวัดพระแก้ว นับครั้งไม่ถูกแล้ว วัดโพธิ ไม่กี่ครั้ง วัดแจ้ง/วัดอรุณ ไปมาสามครั้ง 8)
มาเสริมน้องเจี๊ยบนะคะ

น้องเจ้าของกระทู้คะ วัดนี่ เจ๊ก็เคยไปมาหลายวัดเหมือนน้องเจี๊ยบเลยค่ะ ไปมาหลาย เพื่อแสดงว่าหน้าตาเจ๊นี่ ก็"ไปวัดไปวา"ได้

ไปเถิดค่ะ พระสันตะปาปายังเคยไปเลย ( ใช่หรือเปล่าคะ ใครช่วยคอนเฟิร์มหน่อยค่ะ หุ หุ )
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 6:08 am

Jezebel เขียน:
มาเสริมน้องเจี๊ยบนะคะ

น้องเจ้าของกระทู้คะ วัดนี่ เจ๊ก็เคยไปมาหลายวัดเหมือนน้องเจี๊ยบเลยค่ะ ไปมาหลาย เพื่อแสดงว่าหน้าตาเจ๊นี่ ก็"ไปวัดไปวา"ได้

ไปเถิดค่ะ พระสันตะปาปายังเคยไปเลย ( ใช่หรือเปล่าคะ ใครช่วยคอนเฟิร์มหน่อยค่ะ หุ หุ )
แล้ว เจ๊เบลไปกลางวัน หรือกลางคืนล่ะ งุงิ งุงิ หุหุ ;D *heh
พ่อปลัดคุง

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 2:34 am

เข้าไปเถอะครับ ไปชมความช่างคิดของบรรพบุรุษเรา
จะยกมือไหว้พระประธานด้วยก็ได้ หรือคำนับแบบก้ม
ศรีษะเล็กน้อย เพราะเราควรให้เกียรติแก่ความเชื่อ
ของผู้อื่นด้วยคับ

ส่วนที่ว่า สมเด็จพระสันตะปาปาเสด็จเข้าวัดนั้นเป็นเรื่องจริงครับ
และเป็นวัดทางพุทธศาสนาวัดเดียวที่โลกต้องจารึกว่าพระสันตะปาปา
แห่งกรุงวาติกัน ประมุขของพระศาสนจักรคาทอลิกเคยเสด็จเข้า
นั่นคือ วัดราชบพิธสถิตมหาสีมารามราชวรมหาวิหาร ทั้งนี้ ทรงคำนับ
พระพุทธอังคีรส พระประธาน และ คำนับสมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ ฯ
(วาสน์ วาสนะมหาเถร) สมเด็จพระสังฆราชในเวลานั้นด้วย

สำหรับสมเด็จพระสันตะปาปาพระองค์นั้น คือ
สมเด็จพระสันตะปาปายอห์น ปอล ที่ 2 มหาสมณะ
-*-St.GrEGoRY-*-

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 9:34 pm

เข้าไปเถอะครับ
ไม่บาปอาราย
จะไหว้หรือเคารพก็ได้แต่ห้ามนมัสการครับ(การไหว้มี3ระดับครับ) ;)
Divine Mercy

จันทร์ มิ.ย. 05, 2006 1:09 am

พ่อปลัดคุง เขียน: เข้าไปเถอะครับ ไปชมความช่างคิดของบรรพบุรุษเรา
จะยกมือไหว้พระประธานด้วยก็ได้ หรือคำนับแบบก้ม
ศรีษะเล็กน้อย เพราะเราควรให้เกียรติแก่ความเชื่อ

อันนี้คงไม่ถูกต้องนะครับ การให้เกียรติไม่จำเป็นต้องกราบไหว้
แค่ไม่แสดงกิริยาอาการที่ไม่แสดงว่าลบหลุ่ก็คงเพียงพอแล้วครับ
Jezebel

จันทร์ มิ.ย. 05, 2006 1:13 am

~+ HolyMom +~ เขียน:
พ่อปลัดคุง เขียน: เข้าไปเถอะครับ ไปชมความช่างคิดของบรรพบุรุษเรา

อันนี้คงไม่ถูกต้องนะครับ การให้เกียรติไม่จำเป็นต้องกราบไหว้
แค่ไม่แสดงกิริยาอาการที่ไม่แสดงว่าลบหลุ่ก็คงเพียงพอแล้วครับ
อันนี้ หนูเห็นด้วยกับพี่มัมค่ะ หนูห่วงในเรื่องที่อาจจะเป็นที่สะดุดกับผู้อื่นที่พบเห็น ( คนที่เป็นคริสต์ )

โทษนะคะ พ่อปลัดคุงอยู่วัดไหนคะ หนูจะไปขอแก้บาปด้วยค่ะ
warlock

อังคาร มิ.ย. 06, 2006 7:31 pm

บางทีคนเราก็ตื่นเต้นกับเรื่อง สมมติกันมากมายเหลือเกิน ;D
terasphere

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 2:43 am

ผมว่าน่าจะเข้าได้นะ ถ้าแค่เข้าไปชมสถาปัตยกรรม ปฏิมากรรมอันบรรพบุรุษได้สั่งสมสืบเนื่องต่อกันมา
เป็นมรดกของชาติที่ควรภาคภูมิใจ

ส่วนเรื่องทำความเคารพ
ขอมองในมุมกลับนะครับ

พุทธศาสนิกก็เข้าโบสถ์ได้ครับ กระทำความเคารพไม้กางเขนหรือพระรูปพระแม่มารีได้
ถึงจะมิใช่ตถาคตโพธิสทฺธา แต่พระเยซูคริสต์ก็ทรงเป็นพระศาสดามหาบุรุษ ผู้สั่งสอนพระธรรมในทางดี
การกระทำความเคารพผู้ทำดี ย่อมเป็นมงคลชีวิต เข้าข่าย ปูชา จ ปูชนียานํ บูชาผู้ที่ควรบูชา ครับ
ในกรณีเดียวกันกับการทำความเคารพพระศาสดามะหะหมัด หรือนักบวชต่างศาสนาที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบนั่นล่ะครับ

เราไม่ได้ทำความเคารพในตัวบุคคลหรือศาสนา แต่เราทำความเคารพ"ความดี" ของผู้นั้น
น่าจะได้ นะครับ

ที่สมเด็จพระสันตะปาปา จอห์น ปอล ที่ ๒ ทรงกระทำความเคารพพระพุทธอังคีรส และสมเด็จพระสังฆราชฯ รวมถึงในมุมกลับที่สมเด็จพระสังฆราชฯ ก็กระทำคารวการสนองยังสมเด็จพระสันตะปาปา ก็คงพิจารณาในแง่นี้เช่นกันกระมัง

ในด้านของอิสลาม พระนบีมะหะหมัดได้กระทำการเคารพต่อผู้นำของมุนาฟิกีน(ชาวต่างศาสนาที่เป็นมิตร) รวมถึงบัญญัติให้ผู้ที่ทำร้ายมุนาฟิกีน ได้รับโทษดุจทำร้ายมุสลิมด้วยกัน
หากมุนาฟิกีนที่เป็นกัลยาณมิตรเกิดเหตุอันตราย มุสลิมีนและมุสลิมะฮฺสามารถทำละหมาดดุอาฮฺ ขอพรพระอัลลอฮฺเพื่ออวยพระพรแก่มุนาฟิกีนเหล่านั้นได้
แต่ห้ามกระทำการเคารพรูปเสมือน เทวรูป ที่ตั้งภาคีเสมออัลลอฮฺ คือรูปเคารพที่ถือว่าเป็นเทพเจ้า หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์เท่านั้นเอง

ดังกล่าวก็เป็นข้อคิดเห็นของผมครับ อาจจะไม่ถูกต้องสักเท่าไรก็เป็นได้
แก้ไขล่าสุดโดย terasphere เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 2:44 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 5:18 pm

แต่บางที่เขาห้ามคนต่างศาสนาเข้าก็มีนะครับ แต่ของศาสนาพุทธเราเข้าได้หมดจนถึงก้นกุฏิเลย แต่ก็ต้องแต่งกายอย่างสุภาพด้วยนะครับ
kaland

พฤหัสฯ. มิ.ย. 15, 2006 1:49 pm

เข้าไปเที่ยวไม่เห็นอะไรเลยครับเขาไปเถอะ หาความรู้ ศึกษา พุทธศิลป์ ผมก็ชอบศึกษาศิลปะก็เลย ไปมันทุกที่ ;D
warlock

พฤหัสฯ. มิ.ย. 15, 2006 2:25 pm

;D ;D ;D ;D ;D ;D ยอดเยี่ยม ;D ;D ;D ;D
จอมนางกระบี่เดี่ยว

ศุกร์ มิ.ย. 16, 2006 9:55 pm

จริง ๆมันต้องดูว่าสิ่งที่เราทำน่ะเป็นเหตุผลอะไร ถ้าเราก้มศรีษะลงหรือยกมือไหว้เพื่อให้เกียต์แก่สถานที่และทำให้คนที่ชุมนุมในสถานที่นั้นไม่ตะขิดตะขวงใจหรือคิดว่าเราไม่ให้เกียรติกับสิ่งที่เขาเคารพ ก็น่าจะทำได้

แต่ถ้าเรายกมือไหว้ หรือก้มศรีษะลง เพราะเกรงใจเจ้าของสถานที่หรือให้เกียรติแก่เจ้าของสถานที่ที่ปรากฏในรูปเคารพนั้น ก็คงไม่เหมาะ เพราะมันก็เท่ากับเราเชือว่า มีสิ่งศักดิ์สิทธิอื่นนอกจากพระเจ้า

แต่พี่ชอบไปวัดพุทธ น่ะ ไปบ่อยเลย เดินทางไปจังหวัดไหน ๆเป็นต้องแวะเข้าไปดู เพราะมันจะมีศิลปะชุมชนอยู่ด้วย แต่ละที่ไม่เหมือนกัน ก็สนุกดี พระประธานไม่ค่อยได้ไหว้ ถ้าดูบรรยากาศแล้วว่าไม่มีใครสนใจเรา ก็ไม่ค่อยไหว้ แต่ถ้าบังเอิญเป้นจุดสนใจ ก็ต้องยกมือไหว้เล็กน้อยเหมือนทักทาย พอแสดงมารยาท แบบผู้หญิงไทย คือให้ก้มศรีษะคงจะไม่เหมาะสำหรับผู้หญิง ไม่ได้กราบ 3 ครั้ง แล้วก็หันไปบอกผู้คนที่กำลังสนใจเราว่า นับถือศาสนาคริสต์ค่ะ แล้วปล่อยให้เขานินทาเราต่อไป จะไหว้บ่อยก็คือพระสงฆ์ ถือว่าไหว้ผู้หลักผู้ใหญ่ ผู้ทรงศีล เจ้าของสถานที่ตัวจริง
Big_TC29

เสาร์ ก.ค. 29, 2006 8:00 pm

เข้าได้ครับ เราไม่ได้ไหว้พระนิ เราแค่เข้าไปดูความสวยงามเฉยๆ
Cid

อาทิตย์ ก.ค. 30, 2006 6:33 pm

เข้าไปยืน ตา-กลม ตาก-ลมอยุในวัด เยนสบาย วิวดีด้วย หุๆ เว้นแต่ระวังไว้หน่อยนะฮะ บางคนเข้าไปอาจปวดหัวเพราะอาคมไล่ผีที่แรงกล้า
PeterCartoon

พฤหัสฯ. ส.ค. 03, 2006 4:34 am

คือ พ่อปลัดคุง ท่านล้ำหน้าไปนี๊ดดดด... ที่ท่านแนะนำมาไม่ใช่เรื่องผิดอะไรหรอกฮับ

การเคารพพระต่างศาสนา...ถ้าด้วยเจตนาที่เคารพต่อผู้ทำคุณประโยชน์ต่อโลก ต่อชาติ ต่อสังคม เขาก็คือคนดี...แล้วคนดีไม่ควรได้รับการเคารพหรือฮับ...........บางทีคนสีเทาๆ เรายังไหว้เอา ๆ เลยฮับ  สำคัญที่เจตนาฮับ

แต่การเคารพ...ต้องดูด้วยว่าเป็นที่สะดุดหรือเปล่า มีคริสตชนที่อยู่ใกล้เคียงที่อาจจะทำให้เขาเข้าใจผิดหรือเปล่าฮับ

"ส่วนคนที่ยังอ่อนในความเชื่อนั้น จงรับเขาไว้ แต่มิใช่เพื่อให้โต้เถียงกันในเรื่องความเชื่อที่แตกต่างกันนั้น

คนหนึ่งถือว่าจะกินอะไรก็ได้ทั้งนั้น แต่อีกคนหนึ่งที่ยังอ่อนในความเชื่ออยู่ก็กินแต่ผักเท่านั้น

อย่าให้คนที่กินนั้นดูหมิ่นคนที่ไม่ได้กิน และอย่าให้คนที่มิได้กินกล่าวโทษคนที่ได้กิน เหตุว่าพระเจ้าได้ทรงโปรดรับเขาไว้แล้ว" (รม.14:1-3)
ตอบกลับโพส