@@ ภาค3 : รูป เมื่อลูกแกะไปแสวงบุญ ลูดจ์ ฟาติมา สเปน และ โปแลนด์ @@

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 22, 2006 9:04 pm

ที่ ซาราโกซา สเปน

รูปภาพ

ปราสาทที่เราไปพัก...ข้าง ๆ มีวิหารด้วย
แต่ที่ให้ดูเนี่ย...เพราะจะบอกว่า.....เห็น ดวงจันทร์มั๊ยคะ
เชื่อมั๊ยคะ...เวลานั้น..คือ 3 ทุ่มแล้ว

ฟ้ายังสว่างอยู่เลย !!!!

รูปภาพ

ที่ซาราโกซา แม่พระเสาหิน...เป็นที่ที่แม่พระทำอัศจรรย์ครั้งแรก (ในขณะมีชีวิตอยู่)
โดยประจักษ์มาให้นักบุญยาโกเบเห็น ซึ่งตอนนั้นท่านมาแพร่ธรรมที่สเปน
แต่ไม่มีใครสนใจ ทำให้ท่านท้อแท้ แล้วท่านก็ได้เห็นแม่พระ อุ้มพระกุมาร
บนยอดเสาที่นี่ จึงทำให้ท่านมีกำลังแพร่ธรรมต่อ

ซึ่งในเวลานั้น แม่พระอยู่กันนักบุญยอห์นที่เอเฟซัส

ดังนั้น....จึงมีการสร้างวิหารคร่อมเสาต้นนั้น ซึ่งปัจจุบัน เสาหินต้นนั้น
มีคนไปลูบ จูบ จนเสาเว้าเป็นรูลงไปเลย

และตามระเบียบว่า...ห้ามถ่ายรูป....จึงไม่สามารถโชว์ให้ดูคะ

แต่รูปฉากและเพดานนั้น.....กระเหรี่ยง LL ลักลอบถ่ายเอาความงามมาให้ชมคะ
นี่แค่...1 ใน 100 นะคะ...ของจริง....อลังฯ

รูปภาพ

อันนี้ก็เป็นอีกมุมในวิหารแม่พระเสาหินคะ
เราชาวไทยได้ทำมิสซาที่พระแท่นนักบุญอันตน
LL เลยฉวยโอกาส....ลักลอบถ่ายมาฝากชาวนิวมานาคะ เหอ เหอ
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 22, 2006 9:13 pm

อารามของนักบุญ เทเรซา แห่งอาวีลา

รูปภาพ

พระแท่นในอารามของท่านนักบุญ ร่างของท่านอยู่บนพระแท่น...
ที่LL ทำกรอบไว้ให้นะคะ

รูปภาพ

นี่คือห้องที่ท่านนักบุญเสียชีวิตคะ
ด้านขวาบนคือหัวใจของท่าน ส่วนขวาล่างคือ ท่อนแขนชองท่าน
คือ...ด้วยความรีบของหมอ เพราะร่างผู้ศักดิ์สิทธิ์ ใคร ๆ ก็อยากได้
หมอเลยรีบตัดแขน ..... ประวัติกล่าวว่า
หมอตัดแขนหลังจากท่านเสียชีวิต 7 วัน...
แต่ทันทีที่ตัด..ก็มีเลือดสดไหลออกมา

ปัจจุบันแขนและหัวใจท่านอยุ๋ที่อารามคะ

รูปภาพ

นี่คือหนังสือที่ท่านเขียนคะ เป็นลายมือของท่านเองเลย

รูปภาพ

รูปปั้นของท่าน...น่ารักมั๊ยคะ สัญลักษณ์ของท่านต้องมีนกอยู่ด้วย
เหมือนเป็นสัญลักษณ์ของพระจิต ในปรีชาญาณของท่าน
แล้วเหนืออารามของท่านมีนกมาทำรังเยอะมาก ๆ

รูปภาพ
รูปปั้นที่หน้าอารามของท่านก็ยังมีนกเพียบเลย...
ทั้งนกรูปปั้นที่มือ กับนกจริง...บินกันว่อนเลย หุ หุ
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 22, 2006 9:17 pm

กลับมาดูความศรัทธาของชาวโปแลนด์กัน

รูปภาพรูปภาพ

ทุกที่ที่ไป จะเห็นรูปพระและกางเขนในทุก ๆ ที่คะ
เหมือนศาลพระภูมิบ้านเราเลย....คือ เยอะและ ถี่มาก *no1

แล้วด้วยความที่เพิ่งพ้นจากระบอบคอมมิวนิส
จึงเรียกได้ว่ายังเป็นประเทศที่มีความบริสุทธิ์อยู่มากคะ แสงสีไม่ค่อยมี...
ที่เที่ยว ที่ช๊อปปิ๊ง.....ฝันไปเหอะ...ไม่มีเลย T-T

แต่ที่แปลกก็คือ...ถึงแม้จะเป็นคอมมิวนิส....แต่ชาวโปแลนด์
ไม่ทิ้งศาสนาคะ สุดยอดมาก ๆ ยังนับถือพระเจ้ากันเหนี่ยวแน่น

เห็นแล้วชื่นใจ
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ค. 22, 2006 9:48 pm

น่าอิจฉาจัง

ถ้ามีโอกาสนะ จะไปดูบ้าง
murasaki_ja

จันทร์ พ.ค. 22, 2006 10:19 pm

3ทุ่มยังสว่าง แล้วจะนอนหลับไหมเนี่ย
Nihil
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 22, 2006 10:55 pm

โหยยยย สวยงามอย่างแรงครับ ชาวโปแลนด์เห็นแล้วชื่นใจจริง ๆ ที่พวกเขาประดับพระกันอย่างอุ่นหนาฝาคั่งขนาดนั้น ศรัทธาแรงกล้าจริง ๆ
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 22, 2006 10:56 pm

ทีตอนชวนก็ไม่ไป เชอะ
BARKER BARBER

อังคาร พ.ค. 23, 2006 8:58 pm

:oส้วยงามเลย ทีเดียว.. 8)
Divine Mercy

พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 4:13 pm

ดูทุกรูปแล้วประทับใจมากครับ เหมือนได้ไปด้วยเลย

ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งปัน ขอพระอวยพระพรครับ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ พ.ค. 26, 2006 1:40 am

ทำไมถึงต้องเอาหัวใจแล้วก็ตัดแขนของท่านนักบุญ เทเรซา แห่งอาวีลา ด้วยล่ะครับ ???

จะตั้งกระทู้ใหม่อธิบายผมก็ได้นะคับ แหะๆ :P
New lamb
~@

ศุกร์ พ.ค. 26, 2006 2:05 am

นั่นสิ~~~สงสัยอยู่เหมือนกัน ???
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 26, 2006 3:55 pm

ก็ประมาณเหมือนกับที่เรามีพระธาตุนักบุญตามที่ต่าง ๆ อ่ะคะ

พระธาตุเหล่านั้นก็คือชิ้นส่วนของท่านนักบุญทั้งนั้นแหละ

แม้แต่คุณพ่อนิโคลัส ตอนได้รับแต่งตั้งเป็นบุญราศี
ก็ยังต้องส่งชิ้นส่วนร่างกายบางส่วนไปให้ทางวาติกันเก็บรักษาเลย

เข้าใจมากขึ้นมั๊ยคะ :D
ตอบกลับโพส