อยากฟังเรื่องราวกระแสเรียกนักบวชค่ะ

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Florian

ศุกร์ ต.ค. 06, 2006 12:28 pm

สนใจจะไปสองคอนด้วยครับ ตอนนี้กลัวอย่างเดียวคืองบประมาณส่วนตัวไม่เพียงพอ ตอนนี้ตัวผมกำลังจนกรอบได้ที่เชียวครับ

รายงานความคืบหน้าหน่อยครับ  ผมไปสมัครงานตามคำแนะนำของพี่น้อง แต่ไม่เห็นเขาเรียกทำงานเลย ก่อนไปก็สวดนะ ขอให้เป็นไปตามพระประสงค์ของพระเจ้า อย่าให้เป็นไปตามน้ำใจตัวผมเอง  สงสัยก็คงไม่ใช่พระประสงค์ของพระให้ผมทำงานที่ไปสมัครไว้มั้งครับ  ซึ่งผมก็ดีใจนะ ให้เป็นไปตามพระประสงค์ของพระเจ้าน่ะดีแล้วครับ

แต่ในทางตรงกันข้าม มีคุณพ่อมาชวนไปสัมผัสชีวิตนักบวช กับมีเพื่อนอีกคนที่มาเซอร์แนะนำให้รู้จักมาชวนไปบวชเป็นนักพรต(คณะเพิ่งตั้งใหม่)ที่ฟิลิปปินส์ เป็นคณะสายคาร์เมไลท์  ก็ยังคิดๆอยู่ครับ

สงสัยโลกจะชิงชังผมจริงๆด้วย ก็ดีครับ เกลียดได้เกลียดไป โลกที่แสนจะใจร้าย

รายงานเท่านี้ก่อนครับ
จอมนางกระบี่เดี่ยว

เสาร์ ต.ค. 07, 2006 12:38 pm

Fat Shepherd เขียน: สนใจจะไปสองคอนด้วยครับ ตอนนี้กลัวอย่างเดียวคืองบประมาณส่วนตัวไม่เพียงพอ ตอนนี้ตัวผมกำลังจนกรอบได้ที่เชียวครับ

รายงานความคืบหน้าหน่อยครับ  ผมไปสมัครงานตามคำแนะนำของพี่น้อง แต่ไม่เห็นเขาเรียกทำงานเลย ก่อนไปก็สวดนะ ขอให้เป็นไปตามพระประสงค์ของพระเจ้า อย่าให้เป็นไปตามน้ำใจตัวผมเอง  สงสัยก็คงไม่ใช่พระประสงค์ของพระให้ผมทำงานที่ไปสมัครไว้มั้งครับ  ซึ่งผมก็ดีใจนะ ให้เป็นไปตามพระประสงค์ของพระเจ้าน่ะดีแล้วครับ

แต่ในทางตรงกันข้าม มีคุณพ่อมาชวนไปสัมผัสชีวิตนักบวช กับมีเพื่อนอีกคนที่มาเซอร์แนะนำให้รู้จักมาชวนไปบวชเป็นนักพรต(คณะเพิ่งตั้งใหม่)ที่ฟิลิปปินส์ เป็นคณะสายคาร์เมไลท์  ก็ยังคิดๆอยู่ครับ

สงสัยโลกจะชิงชังผมจริงๆด้วย ก็ดีครับ เกลียดได้เกลียดไป โลกที่แสนจะใจร้าย

โลกไม่ได้ชิงชังเราหรอกนะ แต่อาจจะกำลังต้องการให้เราทำอีกหน้าที่หนึ่งที่มีคนทำน้อยเหลือเกิน และต้องอาศัยความรักที่มีต่อโลกอย่างมาก เรื่องนี้ พระเป้นเจ้ารู้ดี ว่าเราควรเป้นคนงานที่ทำหน้าอะไร ในสวนของพระองค์ รักโลกเถอะ เพราะโลกไม่มีมากพอที่จะให้เรา แต่เรามีมากพอที่จะให้โลก ด้วยพระหรรษทานจากพระเป้นเจ้า
Buddy

เสาร์ ต.ค. 07, 2006 10:06 pm

Fat Shepherd เขียน: สนใจจะไปสองคอนด้วยครับ ตอนนี้กลัวอย่างเดียวคืองบประมาณส่วนตัวไม่เพียงพอ ตอนนี้ตัวผมกำลังจนกรอบได้ที่เชียวครับ

Don't worry about the budget. If it is God's will that you should come, you'll be able to come.. Don't worry...  ::001::

For vocation, you just need to pray a lot..  and listen a lot...  : xemo017 :

If you are called, the world doesn't hate you, but just need you to pray for it..  : emo045 :  If you could make it, I mean experiencing the life of the religious, just do it..  Try to look for the inner signs not the outer signs..  : emo045 :

God Bless na ka...  and I'll pray for you before the tabernacle today..  : emo038 :
Buddy

อาทิตย์ ต.ค. 08, 2006 12:14 pm

ไม่รู้ Fat Shepherd สวดทำวัตรรึเปล่า  ตัวเองเพิ่งถูกเรียกให้สวดทำวัตร    วันนี้ไปดูคอนเสิร์ต The Fray  มา  http://www.thefray.net/   สนุกนะ  แต่ปลงชีวิตอย่างบอกไม่ถูก  กลับมามีความรู้สึกอยากสวดทำวัตรมาก  สวดไปจะร้องไห้ไป  บอกไม่ถูกจริงๆ  แล้วมีทางที่จะได้ไปสัมผัสอารามคาปูชินด้วย  เดี๋ยวส่งข่าวอีกเช่นกัน

ก็เอาบททำวัตรค่ำที่สะกิดใจตัวเองมาแบ่งปันนะคะ  เผื่อสะกิดบ้าง 

Psalm 4
Thanksgiving

Be vigorous, but do not sin:
speak in the silence of your heart,
in your bed, be at rest.
Offer righteousness as a sacrifice,
and put your trust in the Lord.

http://www.universalis.com/-500/today.htm
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 08, 2006 12:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Florian

จันทร์ ต.ค. 09, 2006 10:42 am

Buddy เขียน:

ไม่รู้ Fat Shepherd สวดทำวัตรรึเปล่า  ตัวเองเพิ่งถูกเรียกให้สวดทำวัตร    วันนี้ไปดูคอนเสิร์ต The Fray  มา  http://www.thefray.net/   สนุกนะ  แต่ปลงชีวิตอย่างบอกไม่ถูก  กลับมามีความรู้สึกอยากสวดทำวัตรมาก  สวดไปจะร้องไห้ไป  บอกไม่ถูกจริงๆ  แล้วมีทางที่จะได้ไปสัมผัสอารามคาปูชินด้วย  เดี๋ยวส่งข่าวอีกเช่นกัน

ก็เอาบททำวัตรค่ำที่สะกิดใจตัวเองมาแบ่งปันนะคะ  เผื่อสะกิดบ้าง 

Psalm 4
Thanksgiving

Be vigorous, but do not sin:
speak in the silence of your heart,
in your bed, be at rest.
Offer righteousness as a sacrifice,
and put your trust in the Lord.

http://www.universalis.com/-500/today.htm
ขอบคุณครับ ผมชอบทำวัตรมากๆๆๆๆๆๆๆๆครับ ตอนไปอยู่บ้านคาร์เมไลท์ที่สิงคโปร์นั้น กิจกรรมที่ผมชอบมากที่สุดอย่างหนึ่งก็คือการทำวัตรนี่แหละครับ  แต่ละวันๆที่รอก็รอทำวัตรกับพี่น้องในคณะนี่แหละครับ ชอบมากครับ
Buddy

จันทร์ ต.ค. 09, 2006 8:28 pm

Fat Shepherd เขียน: ขอบคุณครับ ผมชอบทำวัตรมากๆๆๆๆๆๆๆๆครับ ตอนไปอยู่บ้านคาร์เมไลท์ที่สิงคโปร์นั้น กิจกรรมที่ผมชอบมากที่สุดอย่างหนึ่งก็คือการทำวัตรนี่แหละครับ  แต่ละวันๆที่รอก็รอทำวัตรกับพี่น้องในคณะนี่แหละครับ ชอบมากครับ
ตอนนี้กำลังฝึกทำวัตรอยู่น่ะค่ะ  แต่กำลังมีปัญหา  เปิดหนังสือไม่ค่อยถูก  ::011:: ในเว็บที่ให้ไป  พ่อวิญญาณบอกว่ามันไม่ครบ    ไม่ทราบว่า  พอรู้จัก resource อันไหนดีๆมั้ยคะ  : emo045 :

อังคาร ต.ค. 10, 2006 2:04 am

Fat Shepherd เขียน: ขอบคุณครับ ผมชอบทำวัตรมากๆๆๆๆๆๆๆๆครับ ตอนไปอยู่บ้านคาร์เมไลท์ที่สิงคโปร์นั้น กิจกรรมที่ผมชอบมากที่สุดอย่างหนึ่งก็คือการทำวัตรนี่แหละครับ  แต่ละวันๆที่รอก็รอทำวัตรกับพี่น้องในคณะนี่แหละครับ ชอบมากครับ
ตอนนี้กำลังฝึกทำวัตรอยู่น่ะค่ะ  แต่กำลังมีปัญหา  เปิดหนังสือไม่ค่อยถูก  ::011:: ในเว็บที่ให้ไป  พ่อวิญญาณบอกว่ามันไม่ครบ    ไม่ทราบว่า  พอรู้จัก resource อันไหนดีๆมั้ยคะ   : emo045 :
เอ เขาไม่มีหนังสือขายเหรอบัดดี้ พวกนักบวช เขาจะมีประจำตัวกันหนิ มันน่าจะมีขาย หรือไม่ ก็แจกเลย  เมื่อก่อนตอนเห็นหนังสือสวดทำวัตรครั้งแรก ก้อยากสวดเหมิอนกัน แต่ความพยายามต่ำมั้ง ไม่ได้ไปหามาไว้ ก็เลยไม่ได้สวด จนบัดนี้
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ต.ค. 10, 2006 2:05 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

อังคาร ต.ค. 10, 2006 4:24 am

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน:
ตอนนี้กำลังฝึกทำวัตรอยู่น่ะค่ะ  แต่กำลังมีปัญหา  เปิดหนังสือไม่ค่อยถูก  ::011:: ในเว็บที่ให้ไป  พ่อวิญญาณบอกว่ามันไม่ครบ    ไม่ทราบว่า  พอรู้จัก resource อันไหนดีๆมั้ยคะ   : emo045 :
เอ เขาไม่มีหนังสือขายเหรอบัดดี้ พวกนักบวช เขาจะมีประจำตัวกันหนิ มันน่าจะมีขาย หรือไม่ ก็แจกเลย  เมื่อก่อนตอนเห็นหนังสือสวดทำวัตรครั้งแรก ก้อยากสวดเหมิอนกัน แต่ความพยายามต่ำมั้ง ไม่ได้ไปหามาไว้ ก็เลยไม่ได้สวด จนบัดนี้
It's quite pricy ka..  ::001::  $US150  for a set..  I've seen it in Thai and I used to have it but I gave it away to the library at the seminary before I came here.

I'm now using the one that I just checked out from the library but, as I don't know the format, it's a little bit hard to follow.  There's another website that provides you in pdf files and it's easy to follow..  www.ebreviary.com  but they don't provide you for every day prayer. If you want the whole-year prayer, you need to subscribe it for about $45 a year in which I might choose this option..  ::001::

It'll be easier for you to recite the Liturgy of the Hours when you are called to do. I used to recite the prayer 3 years ago and I could do it just for a short time and I gave up. Maybe it was not the right time for me yet..  ::001::
Florian

พุธ ต.ค. 11, 2006 1:41 pm

ผมเอาบททำวัตรที่ประทับใจมากฝากบ้างครับ เป็นการตอบแทน

บทอ่านจากคำสอนของนักบุญโคลัมบัน

พี่น้องที่รัก เราจงติดตามกระแสเรียก ที่เราถูกเรียกจากชีวิต เข้าสู่บ่อน้ำพุแห่งชีวิต ซึ่งไม่ใช่เป็นธารน้ำทรงชีวิตเท่านั้น แต่เป็นบ่อน้ำพุแห่งชีวิตนิรันดร พระองค์ทรงเป็นบ่อน้ำพุแห่งความสว่าง และการส่องสว่างทางจิตใจ เพราะสามสิ่งนี้มาจากพระองค์ คือพระปรีชาญาณ ชีวิตและแสงสว่างนิรันตร์ ต้นกำเนิดแห่งชีวิตเป็นบ่อน้ำพุแห่งชีวิต ผู้สร้างความสว่างเป็นบ่อน้ำพุแห่งความสว่างทางจิตใจ ฉะนั้น เราจงแสวงหาบ่อน้ำพุแห่งความสว่างชีวิตและน้ำทรงชีวิต โดยสบประมาทสิ่งที่เราเห็น โดยทิ้งโลก และโดยเข้าไปอาศัยอยู่ในสวรรค์ชั้นสูงสุด เราจงแสวงหาสิ่งเหล่านี้เหมือนคนฉลาด และเหมือนปลาที่ฉลาด เราจะได้ดื่มน้ำทรงชีวิต ซึ่ง"ไหลไปสู่ชีวิตนิรันดร์"

บทก่อและรับหลังบทอ่านในการทำวัตรภาคบทอ่าน

แม้ว่าเพื่อนสุดรักของข้าพเจ้า ผู้ซึ่งข้าพเจ้าไว้วางใจ ผู้รับประทานอาหารของข้าพเจ้า ก็ยกส้นเท้าใส่ข้าพเจ้า
คนหนึ่งที่รับประทานอาหารอยู่กับเรานี่แหละ จะทรยศต่อเรา ผู้รับประทานอาหารของข้าพเจ้า ก็ยกส้นเท้าใส่ข้าพเจ้า

บทก่อและรับหลังบทอ่านในการทำวัตรภาคบทอ่าน

แม้ว่าข้าพเจ้าไม่เป็นทาสของใคร ข้าพเจ้าก็ทำตนเป็นทาสของทุกคน ผู้ใดอ่อนแอ ข้าพเจ้าก็อ่อนแอด้วย ข้าพเจ้าเป็นทุกสิ่งสำหรับทุกคน เพื่ออย่างน้อยข้าพเจ้าจะช่วยให้บางคนรอดได้
ข้าพเจ้าเป็นตาให้คนตาบอด และเป็นเท้าให้คนพิการ ข้าพเจ้าเป็นบิดาให้คนจน ข้าพเจ้าเป็นทุกสิ่งสำหรับทุกคน เพื่ออย่างน้อยข้าพเจ้าจะช่วยให้บางคนรอดได้

มิใช่ศัตรูผู้เยาะเย้ยข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจะได้หลบเขาได้ แต่เป็นท่านเสมอบ่าเสมอไหล่กับข้าพเจ้า เป็นมิตรรู้จักมักคุ้นกับข้าพเจ้า ที่ยื่นมือออกต่อสู้ข้าพเจ้า
พระราชาโทมนัสนัก เสด็จขึ้นไปบนห้องที่อยู่เหนือประตู และกันแสงเมื่อดำเนินไป พระองค์ตรัสว่า แต่เป็นท่านเสมอบ่าเสมอไหล่กับข้าพเจ้า เป็นมิตรรู้จักมักคุ้นกับข้าพเจ้า ที่ยื่นมือออกต่อสู้ข้าพเจ้า

บทอ่านจากหนังสือเรื่องความตายของซาตีโรพี่น้องของท่านโดยนักบุญอัมโบรส

เมื่อเรามีนายแพทย์ ผู้สามารถให้การรักษาเราแล้ว เราจงใช้ยาตามที่พระองค์ทรงสั่งเถิด ยานั้นก็คือพระหรรษทานของพระคริสตเจ้า ส่วนร่างกายที่รู้ตายนั้น คือร่างกายของเราเอง และแล้วเราจงเนรเทศตนเองออกจากร่างกายที่รู้ตาย เพื่อจะได้ไม่ถูกเนรเทศออกจากพระคริสตเจ้า ถึงแม้ว่าในความจริงเรายังคงอยู่ในร่างกายนี้ แต่จงอย่าหยิบยื่นสิ่งของของร่างกายอันรู้จักเสื่อมสลายนี้ให้แก่ตัวเราเอง เราต้องไม่ปฏิเสธสิทธิตามธรรมชาติของร่างกาย แต่ต้องปรารถนาที่จะได้รับพระหรรษทานเหนือสิ่งอื่นใด

ขอพระอำนวยพรครับ
Florian

พุธ ต.ค. 11, 2006 1:47 pm

บททำวัตรมีหลายแบบนะครับ ถ้าพี่บัดดี้อยากทำวัตร ก็เรียนกับพวกนักบวช ที่บ้านที่ผมไปสัมผัสชีวิตนักบวช มีบราเดอร์คนหนึ่งบอกว่า ตอนแรกเข้าคณะ พ่อนวกาจารย์จะสอนทำวัตรเป็นการเฉพาะอยู่สักชั่วโมงสองชั่วโมงน่ะครับ

ผมอยู่ที่นั่นทำวัตรสี่รอบ (ในหนึ่งวันจะมี วัตรเช้า วัตรเที่ยง วัตรเย็น วัตรค่ำ + วัตรภาคบทอ่าน) ทำจนเริ่มคล่องเลยครับ

พี่บัดดี้ลองหานักบวชสอนแล้วฝึกดูนะครับ แล้วจะคล่องเองครับ  หนังสือทำวัตรพลิกไปพลิกมา ดูน่างงๆเนอะครับ แต่พอชินแล้วก็คล่องเองครับ
Buddy

พุธ ต.ค. 11, 2006 9:51 pm

Fat Shepherd เขียน:
บททำวัตรมีหลายแบบนะครับ ถ้าพี่บัดดี้อยากทำวัตร ก็เรียนกับพวกนักบวช ที่บ้านที่ผมไปสัมผัสชีวิตนักบวช มีบราเดอร์คนหนึ่งบอกว่า ตอนแรกเข้าคณะ พ่อนวกาจารย์จะสอนทำวัตรเป็นการเฉพาะอยู่สักชั่วโมงสองชั่วโมงน่ะครับ

ผมอยู่ที่นั่นทำวัตรสี่รอบ (ในหนึ่งวันจะมี วัตรเช้า วัตรเที่ยง วัตรเย็น วัตรค่ำ + วัตรภาคบทอ่าน) ทำจนเริ่มคล่องเลยครับ

พี่บัดดี้ลองหานักบวชสอนแล้วฝึกดูนะครับ แล้วจะคล่องเองครับ  หนังสือทำวัตรพลิกไปพลิกมา ดูน่างงๆเนอะครับ แต่พอชินแล้วก็คล่องเองครับ
ขอบคุณมากๆจ้ะ  ตอนนี้พ่อวิญญาณพี่ให้พี่ทำแค่เช้า เย็น ค่ำ  แต่พี่ชอบวัตรภาคบทอ่านนะ  มีแต่ข้อเขียนดีๆทั้งนั้นเลย  พี่ก็ได้แต่อ่านๆข้อเขียนน่ะจ้ะ  ตอนนี้ที่มีอยู่ไม่ครบ  พี่เปิดตามเว็บเทียบกับหนังสือที่มีก็ยังไม่ค่อยตรงเลย  ก็ยังงงๆอยู่  แต่ตอนนี้สิ่งที่พี่ต้องฝึกคือเรื่องระเบียบวินัยมากกว่า  การทำวัตรพี่ก็รู้สึกนะว่า  ทำให้เรามีวินัยขึ้น  คิดถึงพระมากขึ้น

ขอบคุณที่แบ่งปันนะคะ  มีแต่ข้อเขียนดีๆทั้งนั้นเลย  : emo045 :

พุธ ต.ค. 11, 2006 10:40 pm

แม้ว่าข้าพเจ้าไม่เป็นทาสของใคร ข้าพเจ้าก็ทำตนเป็นทาสของทุกคน ผู้ใดอ่อนแอ ข้าพเจ้าก็อ่อนแอด้วย ข้าพเจ้าเป็นทุกสิ่งสำหรับทุกคน เพื่ออย่างน้อยข้าพเจ้าจะช่วยให้บางคนรอดได้
ข้าพเจ้าเป็นตาให้คนตาบอด และเป็นเท้าให้คนพิการ ข้าพเจ้าเป็นบิดาให้คนจน ข้าพเจ้าเป็นทุกสิ่งสำหรับทุกคน เพื่ออย่างน้อยข้าพเจ้าจะช่วยให้บางคนรอดได้

ชอบบทก่อนอันนี้แฮะ ตรงกับใจดีจัง เป็นทุกสิ่งให้กับทุกคน อย่างน้อยก็ช่วยให้บางคนรอด

ข้าแต่พระเป้นเจ้า ลูกวิงวอนขอพระหรรษทานจากพระองค์ เพื่ออย่างน้อยได้ช่วยให้บางคนรอด
Buddy

พุธ ต.ค. 11, 2006 11:53 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: แม้ว่าข้าพเจ้าไม่เป็นทาสของใคร ข้าพเจ้าก็ทำตนเป็นทาสของทุกคน ผู้ใดอ่อนแอ ข้าพเจ้าก็อ่อนแอด้วย ข้าพเจ้าเป็นทุกสิ่งสำหรับทุกคน เพื่ออย่างน้อยข้าพเจ้าจะช่วยให้บางคนรอดได้

ชอบบทก่อนอันนี้แฮะ ตรงกับใจดีจัง เป็นทุกสิ่งให้กับทุกคน อย่างน้อยก็ช่วยให้บางคนรอด

ข้าแต่พระเป้นเจ้า ลูกวิงวอนขอพระหรรษทานจากพระองค์ เพื่ออย่างน้อยได้ช่วยให้บางคนรอด
มีบางคนเริ่มสัมผัสกระแสเรียกตัวเองแล้ว  : emo045 :

อันนี้เป็น sign อย่างนึงนะคะ  ไม่ใช่ทุกคนที่รู้สึกแบบนี้  ไปเข้าเงียบคราวนี้ขอให้มีข่าวดีนะคะ  ::001::
Buddy

พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2006 11:16 am

ใครอยากสวดทำวัตรแต่ละวันก็ส่ง  IM  มาบอก  e-mail address  ละกันนะคะ  จะส่ง pdf file ของแต่ละวันไปให้  (English)

พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2006 6:05 pm

อย่าสะกิดใจกันมากนักนะจ้ะ เดี่ยวพี่เกิดหุนหัน พุ่งไปเข้าอารามเนี่ย ชาวบ้านชาวช่องเหงากันแย่เลย
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2006 7:42 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: อย่าสะกิดใจกันมากนักนะจ้ะ เดี่ยวพี่เกิดหุนหัน พุ่งไปเข้าอารามเนี่ย ชาวบ้านชาวช่องเหงากันแย่เลย
โถ แม่คุณ

โมทนาสาธุจ้า : xemo017 :

ไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่นนะครับ

แต่ว่าเจตนาก็คือมีคนงานในสวนองุ่นเยอะขึ้นอีกคนตะหาก : emo038 :
Buddy

ศุกร์ ต.ค. 13, 2006 5:45 am

สาสน์ภาวนาสากลเพื่อพระกระแสเรียก ครั้งที่ 43 

http://www.catholic.or.th/cgi-bin/index ... 1146737284

ศุกร์ ต.ค. 13, 2006 11:42 am

การที่จะตอบรับการเรียกของพระเจ้าและมุ่งเดินตามหนทางดังกล่าว ไม่ได้มีความจำเป็นที่ก่อนหน้านั้นเราจะต้องเป็นผู้ครบครัน เพราะเป็นที่ทราบกันดีว่า การยอมรับและสำนึกถึงบาปของตนได้ทำให้ลูกล้างผลาญเดินทางกลับบ้านและรับประสบการณ์แห ่งความยินดี  เมื่อเราจะคืนดีกับพระบิดาเจ้า ความเปราะบางและความจำกัดของมนุษย์ไม่ได้เป็นอุปสรรค แต่เป็นสิ่งที่ช่วยเราให้สำนึกอยู่เสมอว่าเราต้องการพระหรรษทานแห่งการช่วยให้รอดของ พระคริสตเจ้า

คนงานเก็บเกี่ยวนั้นมีน้อย แต่ผู้หว่านนั้น ก็ยิ่งน้อย อยากจะให้ทุกคนตระหนักถึงการเป็นผู้หว่านที่ดี จริง ๆ คือใช้ชีวิตตัวเองให้เป็นเมล็ดพันธ์ และเชื้อแป้งสำหรับคนอื่น ๆในสังคมโดยเฉพาะที่มีความเชื่อต่างจากเรา

อยากให้พวกเราได้วิงวอนขอพระหรรษทานจากพระเป็นเจ้า เพื่อผู้หว่านเหล่านี้จะได้ทำหน้าที่ของเขาอย่างดี 
Batholomew
~@

ศุกร์ ต.ค. 13, 2006 11:46 am

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: อยากให้พวกเราได้วิงวอนขอพระหรรษทานจากพระเป็นเจ้า เพื่อผู้หว่านเหล่านี้จะได้ทำหน้าที่ของเขาอย่างดี 
รับทราบจ้า
Buddy

พุธ ต.ค. 18, 2006 7:59 am

มีเรื่องแบ่งปันนะคะ  เพิ่งไปสัมผัสซิสเตอร์ 4 คณะ  ใน 24 ชม มา  อย่างนึงที่เห็นคือ  คนที่นี่เปิดกว้างเรื่องกระแสเรียกมาก  มีทุกระดับการศึกษา  หลายสาขาวิชา  ไม่จำเป็นต้องเรียนเทวศาสตร์  ศาสนศาสตร์  ถึงจะมีกระแสเรียก  หรือเป็นซิสเตอร์ได้  (ที่นี่  ซิสเตอร์บางคนเป็นนักบินก็มี)  มีคนเป็นนักศึกษาแพทย์มาสัมผัสด้วย  หลายคนมาด้วยเหตุผลที่ว่า  เมื่อถึงจุดนึง  เค้าไม่สามารถจะแต่งงานกับแฟนตัวเองได้  ทั้งที่แฟนก็ดีและรักเค้ามาก  แต่เค้าโหยหาอย่างอื่น  ::001::

แบ่งปันนะคะ  เห็นที่นี่เค้าเปิดกว้างดี  อยากให้เมืองไทยเปิดกว้างบ้าง  : emo045 :
Florian

ศุกร์ ต.ค. 20, 2006 11:19 am

แบ่งปันบ้างครับ

ของผมนี่ เบื่อโลกแล้ว ไม่รู้แล้วแหละ เริ่มเรียนภาษาอังกฤษแล้วครับ ไม่รู้จะใช้การได้หรือเปล่า ภาษาอังกฤษนี่ถ้าจะเรียนให้ใช้การได้ ก็ใช้เวลาและยากมากด้วย  แต่สถานการณ์บังคับ ถ้าจะไปเข้าคณะ ต้องเรียนภาษาอังกฤษน่ะครับ

แค่นี้ก่อนครับ
Batholomew
~@

ศุกร์ ต.ค. 20, 2006 11:21 am

Fat Shepherd เขียน: แบ่งปันบ้างครับ

ของผมนี่ เบื่อโลกแล้ว ไม่รู้แล้วแหละ เริ่มเรียนภาษาอังกฤษแล้วครับ ไม่รู้จะใช้การได้หรือเปล่า ภาษาอังกฤษนี่ถ้าจะเรียนให้ใช้การได้ ก็ใช้เวลาและยากมากด้วย  แต่สถานการณ์บังคับ ถ้าจะไปเข้าคณะ ต้องเรียนภาษาอังกฤษน่ะครับ

ที่ไหนอ่ะครับ :huh:
Florian

ศุกร์ ต.ค. 20, 2006 11:33 am

Batholomew เขียน:
Fat Shepherd เขียน: แบ่งปันบ้างครับ

มีหนังสือกับสื่อการเรียนอยู่บ้างครับ ก็ฝึกเอง จะไปลงเรียนเป็นคอร์สตามสถาบันภาษาอังกฤษก็แพงหูดับตับไหม้ ไม่มีเงินน่ะครับ ก็เลยคิดว่าจะลองพยายามด้วยตัวเองดูก่อน ให้ดีที่สุด ให้เต็มที่ที่สุดก่อน พระเจ้าคงเห็นใจลูกบ้าง แล้วพอแก่กล้าขึ้นมานิดนึง ค่อยไปสอบวัดระดับเข้าชั้นเรียนตามสถาบันสอนภาษา ทำอย่างนี้ผมว่าอย่างน้อยน่าจะประหยัดค่าเรียนไปได้ในระดับหนึ่งครับ

อีกอย่าง อาศัยความใจกล้าหน้าด้าน เจอนักท่องเที่ยวฝรั่งตามรถเมล์ รถไฟฟ้า รถใต้ดิน ข้างถนน ตามวัดวาอาราม ผมก็จะปรี่เข้าไปคุยด้วย Where are you from, madam ? May I help you, sir ? ถือเป็นการฝึกสนทนาconversation  คือต้องพยายามทุกวิถีทางน่ะครับ

ผมจะขอให้พระเจ้าช่วยผม ขอแบบเด็กๆนี่แหละ ถ้าเป็นพระประสงค์ของพระองค์ ผมคิดว่าพระองค์จะทรงช่วยผมครับ

พระเจ้า ช่วยลูกด้วยยยย  :afro:
Batholomew
~@

ศุกร์ ต.ค. 20, 2006 11:48 am

อ่อ ผมก็นึกว่าเข้าคณะที่มีแต่ฝรั่ง
Florian

ศุกร์ ต.ค. 20, 2006 12:33 pm

Batholomew เขียน: อ่อ ผมก็นึกว่าเข้าคณะที่มีแต่ฝรั่ง
ผมยกตัวอย่างครับ

ตอนที่ผมไปสัมผัสชีวิตภราดาที่สิงคโปร์นั้น มีภราดาที่สมัครมาจากสามสี่ประเทศ  ก็ใช้ภาษาอังกฤษเป็นภาษากลางกันหมดเลยครับ ซึ่งก็เป็นสิ่งจำเป็น  ผมเอง ภาษาอังกฤษไม่คล่องเพียงพอ เลยเลี่ยงไปใช้ภาษาจีนแทน  เลยคุยกับภราดาที่พูดจีนได้เป็นหลัก ภราดาที่พูดจีนไม่ได้ ผมก็ไม่ค่อยได้คุยกับพวกเขา เรียกว่าคุยกันน้อยมากๆๆๆๆ  ผมว่าในฐานะที่ทุกคนเป็นเสมือนพี่น้องกัน แต่ผมกลับเหมือนเลือกคุยกับบางคนและไม่ได้คุยกับบางคน สิ่งนี้เหมือนการเลือกปฏิบัติ อันอาจทำให้เกิดความรู้สึกที่ไม่เสมอภาคและไม่ค่อยมีภราดรภาพนัก ภราดาที่พูดจีนไม่ได้ก็คงรู้สึกอึดอัดที่ผมไม่ยอมใช้ภาษาอังกฤษอันเป็นภาษากลางของบ้าน และแม้แต่ตัวผมเองก็รู้สึกไม่ค่อยดีนักที่สถานการณ์เป็นแบบนั้น  ผมอยากคุยกับทุกคนเท่าเสมอกันครับ

แต่สภาวการณ์ดังกล่าวก็คงพอที่จะเข้าใจได้ และหลายคนก็คงพอให้อภัยผมได้บ้าง เพราะผมไปอยู่ที่นั่นชั่วคราว เพียงแค่สองสัปดาห์เท่านั้น แต่ถ้าผมสมัครเป็นภราดาตัวจริงเสียงจริงแล้ว ในขณะที่ภาษากลางของหมู่คณะเป็นภาษาอังกฤษ แล้วผมยังดึงดันจะพูดไทยพูดจีนอยู่อีกได้หรือครับ  ผมว่าคงเกิดปัญหาความอึดอัด ความไม่เข้าใจกัน ความเข้าใจผิด และปัญหาอีกนานาประการ จิปาถะ  นอกจากนี้ ผมต้องเรียนหนังสือ ( ถ้าจะเป็นภราดา ก็ต้องเรียนหนังสือ เลี่ยงไม่ได้เลยครับ ) ซึ่งก็ต้องใช้ภาษาอังกฤษทั้งในการเรียนและการสอบ

ในกรณีเช่นนี้  ภาษาอังกฤษจึงเป็นสิ่งจำเป็นที่ปฏิเสธไม่ได้เลยนะครับ  ตอนนี้ผมเลยต้องมาฝึกภาษาอังกฤษครับ
Buddy

อาทิตย์ ต.ค. 22, 2006 2:23 am

พูดจีนได้เก่งกว่าอังกฤษนี่ก็เก่งมากแล้วนะคะ  ลองสวดขอพระสิคะ  สวดให้พูดได้  ดูพวกซีรีส์บ่อยๆ  ก็พูดได้  แบบครูเคทไง  : emo045 :

เพิ่งสวดทำวัตรเป็น  ดีใจมาก  เปิดเป็นแล้ว  : emo038 :  ก็เลยซื้อหนังสือทำวัตรมา  ของ Pauline จะถูกหน่อย  $30  (แต่ก็แพงเหมือนกันนะ  จริงๆแล้ว)

เบื่อโลกเหมือนกัน  เพิ่งไปนอนบ้านเพื่อนมา  ไม่ได้เฝ้าศีล 2 วันแน่ะ  และได้สัมผัสบางอย่างมา สังเกตุนะ  คือ  ซิสเตอร์เวลาแก่มาเนี่ย  จิตวิญญาณไม่เหมือนคนทั่วไป  คือตอนสาวๆยังดูยาก  ลองเทียบซิสเตอร์แก่ๆซักคนนะ กับคนแก่ที่บ้าน  จะรู้เลยว่า  ต่างกัน  เราก็จะรู้สึกว่า  ถ้าแก่มาเนี่ย  เราอยากเป็นคนแก่แบบซิสเตอร์  ไม่อยากเป็นแบบคนแก่ที่บ้าน  ::011::  อยากเป็นคนแก่ที่อิ่ม  ไม่ใช่โหยหา  อยากเป็นคนแก่ที่สงบ  ไม่วุ่นวาย  : emo045 :

อาทิตย์ ต.ค. 22, 2006 9:57 pm

Fat Shepherd เขียน:
Batholomew เขียน:

มีหนังสือกับสื่อการเรียนอยู่บ้างครับ ก็ฝึกเอง จะไปลงเรียนเป็นคอร์สตามสถาบันภาษาอังกฤษก็แพงหูดับตับไหม้ ไม่มีเงินน่ะครับ ก็เลยคิดว่าจะลองพยายามด้วยตัวเองดูก่อน ให้ดีที่สุด ให้เต็มที่ที่สุดก่อน พระเจ้าคงเห็นใจลูกบ้าง แล้วพอแก่กล้าขึ้นมานิดนึง ค่อยไปสอบวัดระดับเข้าชั้นเรียนตามสถาบันสอนภาษา ทำอย่างนี้ผมว่าอย่างน้อยน่าจะประหยัดค่าเรียนไปได้ในระดับหนึ่งครับ

อีกอย่าง อาศัยความใจกล้าหน้าด้าน เจอนักท่องเที่ยวฝรั่งตามรถเมล์ รถไฟฟ้า รถใต้ดิน ข้างถนน ตามวัดวาอาราม ผมก็จะปรี่เข้าไปคุยด้วย Where are you from, madam ? May I help you, sir ? ถือเป็นการฝึกสนทนาconversation  คือต้องพยายามทุกวิถีทางน่ะครับ

ผมจะขอให้พระเจ้าช่วยผม ขอแบบเด็กๆนี่แหละ ถ้าเป็นพระประสงค์ของพระองค์ ผมคิดว่าพระองค์จะทรงช่วยผมครับ

พระเจ้า ช่วยลูกด้วยยยย  :afro:
เจ๋ง มากเลย ชุมพาบาลพุงพลุ้ย สู้ ๆๆ ลองไปมิสซาภาษาอังกฤษด้วยสิ มหาไถ่ 11 โมง วันอาทิตย์ อัสสัมชัญ 10 โมงมั้ง รับรองฝรั่งตรึม

ขอพระเป็นเจ้าอวยพร ทุกวัน ๆ นะจ้ะ
warlock

จันทร์ ต.ค. 23, 2006 2:03 am

Buddy เขียน: พูดจีนได้เก่งกว่าอังกฤษนี่ก็เก่งมากแล้วนะคะ  ลองสวดขอพระสิคะ  สวดให้พูดได้  ดูพวกซีรีส์บ่อยๆ  ก็พูดได้  แบบครูเคทไง   : emo045 :

เพิ่งสวดทำวัตรเป็น  ดีใจมาก  เปิดเป็นแล้ว   : emo038 :  ก็เลยซื้อหนังสือทำวัตรมา  ของ Pauline จะถูกหน่อย  $30  (แต่ก็แพงเหมือนกันนะ  จริงๆแล้ว)

เบื่อโลกเหมือนกัน  เพิ่งไปนอนบ้านเพื่อนมา  ไม่ได้เฝ้าศีล 2 วันแน่ะ  และได้สัมผัสบางอย่างมา สังเกตุนะ  คือ  ซิสเตอร์เวลาแก่มาเนี่ย  จิตวิญญาณไม่เหมือนคนทั่วไป  คือตอนสาวๆยังดูยาก   ลองเทียบซิสเตอร์แก่ๆซักคนนะ กับคนแก่ที่บ้าน  จะรู้เลยว่า  ต่างกัน  เราก็จะรู้สึกว่า  ถ้าแก่มาเนี่ย  เราอยากเป็นคนแก่แบบซิสเตอร์  ไม่อยากเป็นแบบคนแก่ที่บ้าน  ::011::  อยากเป็นคนแก่ที่อิ่ม  ไม่ใช่โหยหา  อยากเป็นคนแก่ที่สงบ  ไม่วุ่นวาย  : emo045 :
   เนี่ย  เสียด๊าย เสียดาย  ตอนอยู่บ้านเณร ก็มีทำวัตร สองภาษา ลืมหมดแล้วเนี่ย(จำได้แต่แค่บท ข้าแต่พระบิดา กับ วันทามารีอา จะลืมๆซะด้วย  ยังไง รบกวนน้องส้ม ช่วยโพสต์ไว้หน่อยนะครับ เผื่อพี่ต้องใช้ เวลาไปร่วมมิสซา ภาษาอังกฤษ)   ไม่รู้จะหาที่ไหนได้  : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 :
แก้ไขล่าสุดโดย warlock เมื่อ จันทร์ ต.ค. 23, 2006 2:07 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ ต.ค. 23, 2006 10:16 am

เนี่ย  เสียด๊าย เสียดาย  ตอนอยู่บ้านเณร ก็มีทำวัตร สองภาษา ลืมหมดแล้วเนี่ย(จำได้แต่แค่บท ข้าแต่พระบิดา กับ วันทามารีอา จะลืมๆซะด้วย 

:afro: แหม่...ก็บอกแล้วว่าให้เข้าวัดเร็วๆ ก็แอบหลับนิ เหอๆๆๆๆ

ยังไง รบกวนน้องส้ม ช่วยโพสต์ไว้หน่อยนะครับ เผื่อพี่ต้องใช้ เวลาไปร่วมมิสซา ภาษาอังกฤษ)   ไม่รู้จะหาที่ไหนได้  :

:afro: กลับไปหาที่เก่าดิ จะได้ไปเยี่ยมถิ่นเดิม หุๆๆๆๆๆ

จันทร์ ต.ค. 23, 2006 2:51 pm

kornkrid เขียน:
Buddy เขียน: พูดจีนได้เก่งกว่าอังกฤษนี่ก็เก่งมากแล้วนะคะ  ลองสวดขอพระสิคะ  สวดให้พูดได้  ดูพวกซีรีส์บ่อยๆ  ก็พูดได้  แบบครูเคทไง   : emo045 :

เพิ่งสวดทำวัตรเป็น  ดีใจมาก  เปิดเป็นแล้ว   : emo038 :  ก็เลยซื้อหนังสือทำวัตรมา  ของ Pauline จะถูกหน่อย  $30  (แต่ก็แพงเหมือนกันนะ  จริงๆแล้ว)

เบื่อโลกเหมือนกัน  เพิ่งไปนอนบ้านเพื่อนมา  ไม่ได้เฝ้าศีล 2 วันแน่ะ  และได้สัมผัสบางอย่างมา สังเกตุนะ  คือ  ซิสเตอร์เวลาแก่มาเนี่ย  จิตวิญญาณไม่เหมือนคนทั่วไป  คือตอนสาวๆยังดูยาก   ลองเทียบซิสเตอร์แก่ๆซักคนนะ กับคนแก่ที่บ้าน  จะรู้เลยว่า  ต่างกัน  เราก็จะรู้สึกว่า  ถ้าแก่มาเนี่ย  เราอยากเป็นคนแก่แบบซิสเตอร์  ไม่อยากเป็นแบบคนแก่ที่บ้าน  ::011::  อยากเป็นคนแก่ที่อิ่ม  ไม่ใช่โหยหา  อยากเป็นคนแก่ที่สงบ  ไม่วุ่นวาย  : emo045 :
   เนี่ย  เสียด๊าย เสียดาย  ตอนอยู่บ้านเณร ก็มีทำวัตร สองภาษา ลืมหมดแล้วเนี่ย(จำได้แต่แค่บท ข้าแต่พระบิดา กับ วันทามารีอา จะลืมๆซะด้วย   ยังไง รบกวนน้องส้ม ช่วยโพสต์ไว้หน่อยนะครับ เผื่อพี่ต้องใช้ เวลาไปร่วมมิสซา ภาษาอังกฤษ)   ไม่รู้จะหาที่ไหนได้  : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 :
มานนนน สร้างภาพครับ พี่น้อง
ตอบกลับโพส